PDA

View Full Version : điều trị phơi nhiễm hiv?.

Chuoclailoilam.1lan
17-12-2013, 10:54
e qhe gmd bi rach bao, sau do e co rua bang xa bong va nuoc lanh. Khoang 48h sau e uong thuoc lamzidivr va co xet nghiem at. E uong rat dung gio. Vien dau tien 14h va 12h dem, tu sau do e uog 9h sang va 9h toi. Uog xog khoag 1 tuan e thay sot nhe, ho va hoi dau nhuc dui va vai. Mong a tu van jup e.

Tuanmecsedec
17-12-2013, 11:00
e qhe gmd bi rach bao, sau do e co rua bang xa bong va nuoc lanh. Khoang 48h sau e uong thuoc lamzidivr va co xet nghiem at. E uong rat dung gio. Vien dau tien 14h va 12h dem, tu sau do e uog 9h sang va 9h toi. Uog xog khoag 1 tuan e thay sot nhe, ho va hoi dau nhuc dui va vai. Mong a tu van jup e.

Đầu tiên nhắc nhỡ bạn viết chữ Việt có dấu,Vì đây là quy định của diễn đàn.Bạn xem ở đây ; Làm sao viết được chữ Việt có dấu trên diendanhiv.vn (http://www.diendanhiv.vn/threads/4-Lam-sao-viet-duoc-chu-Viet-co-dau-tren-diendanhiv-vn)

Bạn tuân thủ giờ uống nhất định khi đã chọn suốt 4 tuần điều trị.Nếu bạn tuân thủ đúng và đủ thì thành công rất cao.

Charles
17-12-2013, 11:01

Bạn quyết định sử dụng PEP trong trường hợp này là đúng. Bạn chú ý tuân thủ nghiêm ngặt về thời gian uống thuốc thì kết quả điều trị sẽ thành công cao. Trong quá trình uống thuốc sẽ khó tránh khỏi những tác dụng phụ, nhất là gan sẽ phải làm việc nhiều bạn nên ăn và uống nhiều đồ mát, bạn không nên quá lo lắng, rồi cơ thể sẽ quen dần với thuốc.

songchungvoi_HIV
17-12-2013, 11:07
Bạn bấm vào đây để hiểu thêm về PEP: Thuốc phơi nhiễm HIV (PEP ) là gì? (http://diendanhiv.vn/threads/8-Thuoc-phoi-nhiem-HIV-PEP-la-gi)

HIV/AIDS
17-12-2013, 11:51
khi uống thuốc sẽ có tác dụng phụ. nếu nhẹ thì bạn yên tâm điều trị. nếu có gì bất thường bạn phải đến gặp bs ngay.

HIV/AIDS..
17-12-2013, 12:10
Triệu chứng đó là tác dụng phụ của pep thôi, em cố gắng tuân thủ điều trị, cài chuông báo điện thoại giờ uống thuốc tránh quên nhé (quan trọng). điều trị đúng thành công rất cao.

Chuoclailoilam.1lan
17-12-2013, 13:40
A.Tuấn cho em hỏi là e dùng xong 28 ngày Lamzidir sau 7 ngày khi kết thúc thì e bị sốt nhẹ, đau nhức đùi liệu có phải là phản ứng phụ của thuốc không a, trước khi uống thuốc e có xét nghiệm và kết quả Âm tính. E Cám ơn nhiều.

songchungvoi_HIV
17-12-2013, 13:51
A.Tuấn cho em hỏi là e dùng xong 28 ngày Lamzidir sau 7 ngày khi kết thúc thì e bị sốt nhẹ, đau nhức đùi liệu có phải là phản ứng phụ của thuốc không a, trước khi uống thuốc e có xét nghiệm và kết quả Âm tính. E Cám ơn nhiều.
Đó là tác dụng phụ của PEP, nó diễn ra chậm hơn so với những người khác. Và tùy cơ địa từng người, k phải ai cũng có tác dụng phụ, và tác dụng phụ sẽ mất đi sau vài tuần đến hết 8 tuần sau khi ngưng PEP, sau 8 tuần hệ miễn dịch sẽ phục hồi hoàn toàn, và sau 8 tuần ngưng PEP là XN chính xác, có người hệ miễn dịch phục hồi chận hơn sau 2 tháng, chính vì thề nên mới XN sau PEP 8 tuần và chốt ở 24 tuần là vậy. Nếu AT sau 8 tuần ngưng PEP thì thành công gần như 100%, xn chốt ở 24 tuần chỉ là thủ tục. Hiện chưa có ca nào điều trị PEP 4 đúng:
1. Đúng giờ.
2. Đúng thuốc.
3. Đúng cách.
4, Đúng liều mà thất bại.
Muốn thất bại trừ khi bạn tiếp tục có nguy cơ mới từ 12 tuần sau nguy cơ đến 24 tuần chốt cuối của quý trình điều trị PEP.

Tuanmecsedec
17-12-2013, 14:07

Chuyện cảm sốt thì bình thường của thời tiết ai cũng có thể bị.Nếu bạn uống xong thuốc thì chờ ngày xét nghiệm.

Charles
17-12-2013, 14:18

Bạn đã uống xong PEP rồi thì cứ yên tâm chờ ngày XN, nếu tuân thủ đúng và đủ thì thành công rất cao, trên diễn đàn cũng đã có nhiều trường hợp dùng PEP và đều đã thành công.

Chuoclailoilam.1lan
17-12-2013, 16:07
Em xin cảm ơn tất cả anh, chi trên diễn đàn. Mấy ngày nay e lo lắm nhưng giờ nghe các anh chị tư vấn thế e phấn chấn hẳn. Cho e hỏi thêm, sau khi dùng xong PEP e uống thuốc BOGANIC để gan dào thải chất độc có được không vậy ?

Tuanmecsedec
17-12-2013, 16:12
Em xin cảm ơn tất cả anh, chi trên diễn đàn. Mấy ngày nay e lo lắm nhưng giờ nghe các anh chị tư vấn thế e phấn chấn hẳn. Cho e hỏi thêm, sau khi dùng xong PEP e uống thuốc BOGANIC để gan dào thải chất độc có được không vậy ?

Được bạn rất tốt.

HIV/AIDS..
17-12-2013, 16:16
uống tốt thôi em à, không ảnh hưởng gì cả

Chuoclailoilam.1lan
26-12-2013, 13:40
uống tốt thôi em à, không ảnh hưởng gì cả
Mấy anh chị cho e hỏi. Em ngưng uống thuốc PEP ngày 6 tháng 12 sau 28 ngày sử dụng, 1 tuần sau e thấy sốt và đau đùi. Mấy hôm nay em bị tiêu chảy nữa em thật không biết như thế nào nữa mấy anh chị tư vấn giúp em với

songchungvoi_HIV
26-12-2013, 13:43
Mấy anh chị cho e hỏi. Em ngưng uống thuốc PEP ngày 6 tháng 12 sau 28 ngày sử dụng, 1 tuần sau e thấy sốt và đau đùi. Mấy hôm nay em bị tiêu chảy nữa em thật không biết như thế nào nữa mấy anh chị tư vấn giúp em với
Chả liên quan gì đến HIV nếu bạn tuân thủ 4 đúng. Tiêu chảy phải đi phân lõng có nước và đi liên tục 5 đến 10 ngày, mới gọi là tiêu chảy

Chuoclailoilam.1lan
26-12-2013, 14:24
Em dạo này cũng thấy buồn nôn nữa, rất khó chịu. Em cũng bị ho, sốt và có nhiều đờm nữa. Em cũng tuân thủ uống đúng giờ nhưng tâm trạng thật sự rất lo chờ bao lâu nữa mới xét nghiệm được vậy a ?

Tuanmecsedec
26-12-2013, 15:03
Em dạo này cũng thấy buồn nôn nữa, rất khó chịu. Em cũng bị ho, sốt và có nhiều đờm nữa. Em cũng tuân thủ uống đúng giờ nhưng tâm trạng thật sự rất lo chờ bao lâu nữa mới xét nghiệm được vậy a ?

Sau khi ngưng thuốc 8 tuần bạn xét nghiệm.

songchungvoi_HIV
26-12-2013, 16:14
Đi khám bao tử đi.

Chuoclailoilam.1lan
28-12-2013, 13:38
Mấy anh chị cho em hỏi,nếu như bị phơi nhiễm nếu ta uống thuốc tác dụng phụ có xuất hiện không vậy ? Từ khi e dừng thuốc PEP ngày 6.12 khoảng 1 tuần sau e bị sốt, ho, buồn nôn nữa. Dạo này em còn bị đau bụng tiêu chảy nữa. Cho e hoi HIV gây nên đau bụng tiêu chảy như thế nào vậy ?

HIV/AIDS..
28-12-2013, 13:48
Mấy anh chị cho em hỏi,nếu như bị phơi nhiễm nếu ta uống thuốc tác dụng phụ có xuất hiện không vậy ? Từ khi e dừng thuốc PEP ngày 6.12 khoảng 1 tuần sau e bị sốt, ho, buồn nôn nữa. Dạo này em còn bị đau bụng tiêu chảy nữa. Cho e hoi HIV gây nên đau bụng tiêu chảy như thế nào vậy ?
Chính xác, những gì em kể là tác dụng phụ của PEP. còn HIV thì chỉ 5-7 năm sau mới có thể gây tiêu chảy kéo dài trên 1 tháng nếu họ ko điều trị ARV. em yên tâm tuân thủ pep nhé. ko phảo lo lắng

Chuoclailoilam.1lan
28-12-2013, 14:44
Vậy cho em hỏi khi bị tác dụng phụ ta uống thuốc hạ sốt và thuốc cầm tiêu chảy có tác dụng ko, và nó sẽ còn diễn ra tới khi nào vậy ? e thấy bụng e cứ đau quặn lên sôi ùng ục khó chịu vô cùng.

HIV/AIDS..
28-12-2013, 14:49
Vậy cho em hỏi khi bị tác dụng phụ ta uống thuốc hạ sốt và thuốc cầm tiêu chảy có tác dụng ko, và nó sẽ còn diễn ra tới khi nào vậy ? e thấy bụng e cứ đau quặn lên sôi ùng ục khó chịu vô cùng.
Em đến khám bs, họ sẽ cho em thuốc uống trung hòa acide cho hét ợ chua, men tiêu hóa uống sẽ hết tiêu chảy...cứ uống thuốc sẽ thấy giảm bệnh rõ rệt trong vài hôm.

Chuoclailoilam.1lan
28-12-2013, 14:55
Còn tình trạng sốt lúc thì nóng lúc thì lạnh thì sao hả a. Tính tới hôm nay là 2 tháng từ ngày có nguy cơ rồi, 2 tuần nữa e đi xét nghiệm kết quả có chính xác không a ?

HIV/AIDS
28-12-2013, 15:36
bạn có thể đi xn. nếu âm tính khả năng an toàn cao. bạn vẫn phải xn lại sau 6 tháng mới chính xác hoàn toàn. bạn yên tâm nếu đã uống đúng và đủ. hiện tại ở các cơ sở xn chưa thấy thông báo 1 trường hợp nào dương tính khi dùng pep trước 72h

Chuoclailoilam.1lan
16-01-2014, 13:09
Mấy anh chị cho em hỏi ở biên hòa có chỗ nào xét nghiệm hiv không vậy, e đã dùng xong thuốc và đến nay đã được 10 tuần kể từ lúc có nguy cơ. E thấy lo lắm ko biết 10 tuần kết quả chính xác ko nữa, e thấy dạo này người cứ nóng nóng khó chịu lăm. Mong các a chị tư vấn giúp e với. E xin cảm ơn nhiều !

songchungvoi_HIV
16-01-2014, 13:22
Mấy anh chị cho em hỏi ở biên hòa có chỗ nào xét nghiệm hiv không vậy, e đã dùng xong thuốc và đến nay đã được 10 tuần kể từ lúc có nguy cơ. E thấy lo lắm ko biết 10 tuần kết quả chính xác ko nữa, e thấy dạo này người cứ nóng nóng khó chịu lăm. Mong các a chị tư vấn giúp e với. E xin cảm ơn nhiều !

<tbody>
Đồng Nai

TT Phòng chống AIDS tỉnh Đồng Nai

57 Nguyễn Hiền Vương P. Thanh Bình, Biên Hòa

</tbody>
Văn phòng Trung tâm phòng chống AIDS tỉnh Đồng Nai
1 Đồng Khởi, Biên Hòa
Bạn đến 1 trong 2 địa chỉ này

Chuoclailoilam.1lan
16-01-2014, 13:25
Anh cho e hỏi, em thấy sốt sốt âm ấm liệu có sao ko a ? mà nơi đó XN cho kq lâu ko vậy a ?

songchungvoi_HIV
16-01-2014, 13:29
Anh cho e hỏi, em thấy sốt sốt âm ấm liệu có sao ko a ? mà nơi đó XN cho kq lâu ko vậy a ?
Sốt là sốt bao nhiêu độ???? Chứ k phải xờ vào thấy âm ấm gọi là sốt. Trước khi xn 24 giờ k được dùng bất kỳ viên thuốc nào hết

Chuoclailoilam.1lan
16-01-2014, 13:35
Em chỉ thấy hơi nóng trong người 1 chút thôi. Với lại thấy lâu lâu đau ngay vùng nách 1 tí. Em thât ko biết có phải do HIV ko nữa a ơi.

songchungvoi_HIV
16-01-2014, 13:37
Em chỉ thấy hơi nóng trong người 1 chút thôi. Với lại thấy lâu lâu đau ngay vùng nách 1 tí. Em thât ko biết có phải do HIV ko nữa a ơi.
Thì mai đi XN HIV đi. Uóng PEP tuân thủ 4 đúng:
1. Đúng Thuốc.
2. Đúng Giờ.
3. Đúng Cách.
4. Đúng Liều.
K hề thất bại

Chuoclailoilam.1lan
16-01-2014, 13:41
Dạ em uống lamzividir theo đơn bác sỹ cho sau 48h em uống đúng giờ lắm, nhưng em nghe nói xác suất ko cao trong khoảng 2-6h đầu tiên, liệu sau 48h HIV đã kịp kết nối chưa vậy a ?

songchungvoi_HIV
16-01-2014, 13:44
Dạ em uống lamzividir theo đơn bác sỹ cho sau 48h em uống đúng giờ lắm, nhưng em nghe nói xác suất ko cao trong khoảng 2-6h đầu tiên, liệu sau 48h HIV đã kịp kết nối chưa vậy a ?
Nếu k cao thì Bộ Y Tế đâu ra quyết định dùng PEP?????
Xem đi: Chủ đề: QUYẾT ĐỊNH CỦA THỦ TƯỚNG CHÍNH PHỦ Về chế độ đối với người bị phơi nhiễm với HIV (http://diendanhiv.vn/threads/7127-QUYET-DINH-CUA-THU-TUONG-CHINH-PHU-Ve-che-do-doi-voi-nguoi-bi-phoi-nhiem-voi-HIV)

Tuanmecsedec
16-01-2014, 14:35

Khuyến cáo dùng thuốc phơi nhiễm sau hành vi có nguy cơ nghi ngờ nhiễm HIV từ 2>6 giờ không quá 72 giờ.Hiện tại chưa thấy ca nào thất bại khi dùng trước 72 giờ,như vậy bạn dùng sau 48 giờ là còn trong GIỜ VÀNG của khuyến cáo.

Chuoclailoilam.1lan
24-01-2014, 14:45
[QUOTE=9999;55685]Chính xác, những gì em kể là tác dụng phụ của PEP. còn HIV thì chỉ 5-7 năm sau mới có thể gây tiêu chảy kéo dài trên 1 tháng nếu họ ko điều trị ARV. em yên tâm tuân thủ pep nhé. ko phảo lo lắng[/QUOTE
Sau khi dùng thuốc pep khoảng gần 2 tháng nay cứ thấy lúc sốt lúc không,đau vai và khó chịu vô cùng A.Tuấn ơi. Liệu có phải e đã bị nhiễm rồi không ? Nếu e đi xét nghiệm khoảng thời gian 11 tuần 2 ngày liệu chính xác không vậy a ? E dùng thuốc PEP sau 48h nhưng vẫn lo lắm a ơi.

Chuoclailoilam.1lan
24-01-2014, 14:48
Mà em đang bị hiện tượng giống cảm cúm liệu XN có cho kết quả chính xác không vậy a ?

Tuanmecsedec
24-01-2014, 14:56
Sau khi dùng thuốc pep khoảng gần 2 tháng nay cứ thấy lúc sốt lúc không,đau vai và khó chịu vô cùng A.Tuấn ơi. Liệu có phải e đã bị nhiễm rồi không ? Nếu e đi xét nghiệm khoảng thời gian 11 tuần 2 ngày liệu chính xác không vậy a ? E dùng thuốc PEP sau 48h nhưng vẫn lo lắm a ơi.

Mà em đang bị hiện tượng giống cảm cúm liệu XN có cho kết quả chính xác không vậy a ?

Sau khi bạn ngưng thuốc thì cơ thể trở lại bình thường.Vấn đề sau hai tháng mà bạn bị những gì bạn nói NẾU CÓ là một vấn đề khác.

Nếu bị cảm cúm chỉ sợ xét nghiệm bắt nhầm kháng thể cúm.Nên dễ cho ra dương tính giả.Nếu âm tính thì không sao.Thường khuyên để hết cảm cúm hẳn thì mới nên đi xét nghiệm HIV.

songchungvoi_HIV
24-01-2014, 15:05
[QUOTE=9999;55685]Chính xác, những gì em kể là tác dụng phụ của PEP. còn HIV thì chỉ 5-7 năm sau mới có thể gây tiêu chảy kéo dài trên 1 tháng nếu họ ko điều trị ARV. em yên tâm tuân thủ pep nhé. ko phảo lo lắng[/QUOTE

Bạn xem tài liệu này:
Chủ đề: Khuyến cáo về các triệu chứng khi dùng pep (http://diendanhiv.vn/threads/6974-Khuyen-cao-ve-cac-trieu-chung-khi-dung-pep)

Chuoclailoilam.1lan
24-01-2014, 15:24
[QUOTE=Chuoclailoilam.1lan;67170]

Bạn xem tài liệu này:
Chủ đề: Khuyến cáo về các triệu chứng khi dùng pep (http://diendanhiv.vn/threads/6974-Khuyen-cao-ve-cac-trieu-chung-khi-dung-pep)

Cảm lạnh và stress có gây nhũng triệu chứng như trên ko a ?

songchungvoi_HIV
24-01-2014, 15:33
[QUOTE=songchungvoi_HIV;67173]
Cảm lạnh và stress có gây nhũng triệu chứng như trên ko a ?
Đúng rùi, Có nghĩa trong thời gian điều trị PEP, bạn bồn chồn lo lắng thiếu tự tin sợ sệt, ám ảnh k tin vào PEP có thành công k..... Dẫn đến bạn gặp những gì hiện bạn đang gặp

Chuoclailoilam.1lan
24-01-2014, 15:38
[QUOTE=Chuoclailoilam.1lan;67182]
Đúng rùi, Có nghĩa trong thời gian điều trị PEP, bạn bồn chồn lo lắng thiếu tự tin sợ sệt, ám ảnh k tin vào PEP có thành công k..... Dẫn đến bạn gặp những gì hiện bạn đang gặp
Nhưng đây là em đã uống xong PEP rồi a à. e dùng xong khoảng được 1,5 tháng rồi a à

songchungvoi_HIV
24-01-2014, 15:41
[QUOTE=songchungvoi_HIV;67185]
Nhưng đây là em đã uống xong PEP rồi a à. e dùng xong khoảng được 1,5 tháng rồi a à
Cho dù bạn dùng xong, bạn vẫn luôn ám ảnh nó thì nó vẫn đeo bám bạn cho tới khô mô bạn thật sự hoàn toàn tin mình k có nhiễm HIv thì tự động các biểu hiện đó mất đi

Chuoclailoilam.1lan
27-01-2014, 14:39
[QUOTE=Chuoclailoilam.1lan;67187]
Cho dù bạn dùng xong, bạn vẫn luôn ám ảnh nó thì nó vẫn đeo bám bạn cho tới khô mô bạn thật sự hoàn toàn tin mình k có nhiễm HIv thì tự động các biểu hiện đó mất đi
Các anh chị cho em hỏi, e đã dùng lang thuốc PEP sau 48h có nguy cơ, e đã dùng xong được khoảng 6 tuần thì có hiện tượng đau nhức cơ, khớp, vùng vai sát nách, có hiện tượng sốt. Đặc biệt trên vai phải em có nổi 1 cục màu đó to bằng hạt đậu bên trong giống như có mủ. Dưới vai bên trái cũng có 1 cục như thế nữa. Em có tham khảo họ nói đó là sưng hạch bạch huyết do bị nhiễm khuẩn, dạo này thời tiết dưới e bỗng dưng trở lạnh thất thường. Và các chất hoá học của PEP vẫn còn trong cở thể em chưa bán thải ra ngoài hết nên gây ra các hiện tượng đó. Mong các anh chị trên diễn đàn giúp e giải tỏa nỗi nghi ngờ này với

songchungvoi_HIV
27-01-2014, 14:43
[QUOTE=songchungvoi_HIV;67188]
Các anh chị cho em hỏi, e đã dùng lang thuốc PEP sau 48h có nguy cơ, e đã dùng xong được khoảng 6 tuần thì có hiện tượng đau nhức cơ, khớp, vùng vai sát nách, có hiện tượng sốt. Đặc biệt trên vai phải em có nổi 1 cục màu đó to bằng hạt đậu bên trong giống như có mủ. Dưới vai bên trái cũng có 1 cục như thế nữa. Em có tham khảo họ nói đó là sưng hạch bạch huyết do bị nhiễm khuẩn, dạo này thời tiết dưới e bỗng dưng trở lạnh thất thường. Và các chất hoá học của PEP vẫn còn trong cở thể em chưa bán thải ra ngoài hết nên gây ra các hiện tượng đó. Mong các anh chị trên diễn đàn giúp e giải tỏa nỗi nghi ngờ này với
Bạn nên đi gặp BS khám xem cục đó là cục gì. đến chỗ BS ra toa PEP cho bạn uống và khám lại.
Thân mến

Chuoclailoilam.1lan
27-01-2014, 14:55
Em toi thật rồi hả a ơi ? Dùng PEP thất bại hả a ?

Tuanmecsedec
27-01-2014, 14:55
[QUOTE=songchungvoi_HIV;67188]

Mấy cái mà bạn nói là do nóng trong người dạng nổi mụn,nhọt thôi.

Charles
27-01-2014, 15:03
Em toi thật rồi hả a ơi ? Dùng PEP thất bại hả a ?

Haizzz! Ngưng PEP rồi thì cứ yên tâm chờ ngày hành quyết (ý lộn) XN đi, quan trọng là phải tuân thủ PEP tốt, trên diễn đàn có rất nhiều trường hợp phải dùng PEP và đều đã thành công.

Chuoclailoilam.1lan
29-01-2014, 13:50
Công thức PEP mà bạn đang uống có một số tác dụng phụ sau:
Ví dụ: công thức: Stavudine 150mg + Lamivudine 30mg + Nevirapine 200mg
Khi và chỉ khi BN có biểu hiện của trong trong các loại thuốc này:
- Tác dụng phụ từng loại:
1.Ziduvudine: Giảm sản xuất hồng cầu, gây nên thiếu máu cần phải truyền máu, vì lý do này xét nghiệm máu phải làm thường xuyên và phải ngưng thuốc nếu số lượng hồng cầu quá thấp. Zidovudine liều cao có thể gây bức rức, khó ngủ và sốt. Zidovudine cũng gây thăng bằng trong hấp thu vì vậy làm mất hiệu quả của trimethoprim và sulamethoxazole và các loại kháng sinh điều trị viêm phổi trên những bệnh nhân bị bệnh AIDS.
2. Lamivudine 30mg:Viêm tụy​,Viêm tụy rất nguy hiểm, có thể dẫn đến tử vong. Các triệu chứng của viêm tụy bao gồm: đau dạ dày, ói mửa, buồn nôn.
3. Nevirapine 200mg: Phát ban, hội chứng Stevens-Johnson, hoại tử biểu bì da nhiễm độc, viêm gan, vàng da, buồn nôn, tiêu chảy, đau bụng, đau cơ, sốt, ngủ gà. Ngứa toàn thân
Các tác dụng phụ này thường gặp: Mệt mõi, buồn nôn, nôn ói, tiêu chảy, đau đầu, đau cơ, tê bì chân tay, mất ngủ, sốt, ngứa sẽ xuất hiện sau 2 tuần và kéo dài đến sau tuần, khả năng đến 2 tháng sẽ mất đi
Anh ơi em có những triệu chứng như vậy sau gần 2 tháng, em thật mệt mỏi và hoang mang lắm. E uống thuốc sau 48H nhưng nghe nói chỉ có tác dụng 52% thôi hả a ?

songchungvoi_HIV
29-01-2014, 13:53
Anh ơi em có những triệu chứng như vậy sau gần 2 tháng, em thật mệt mỏi và hoang mang lắm. E uống thuốc sau 48H nhưng nghe nói chỉ có tác dụng 52% thôi hả a ?
Không hề có chuyện như bạn nói là chỉ đạt 56% nhé. Bạn vui lòng đọc tài liệu này:
Chủ đề: QUYẾT ĐỊNH CỦA THỦ TƯỚNG CHÍNH PHỦ Về chế độ đối với người bị phơi nhiễm với HIV (http://diendanhiv.vn/threads/7127-QUYET-DINH-CUA-THU-TUONG-CHINH-PHU-Ve-che-do-doi-voi-nguoi-bi-phoi-nhiem-voi-HIV)

Tuanmecsedec
29-01-2014, 13:53

Bạn yên tâm,chưa ca nào dùng thuốc trước 72 giờ mà bị thất bại.

Chuoclailoilam.1lan
29-01-2014, 13:56
Anh ơi em thật sự Stress nặng lắm rồi, nếu như 3 tháng mà xét nghiệm có kết quả liệu có chính xác không vậy hả a ?

Charles
29-01-2014, 14:03
Anh ơi em thật sự Stress nặng lắm rồi, nếu như 3 tháng mà xét nghiệm có kết quả liệu có chính xác không vậy hả a ?

Bạn yên tâm, nếu kết quả XN sau 3 tháng mà ÂT thì coi như bạn đã thành công 99%.

songchungvoi_HIV
29-01-2014, 14:14
Chưa ai dùng PEP trong 72 giờ vàng mà XN DT sau 3 tháng cả

Chuoclailoilam.1lan
29-01-2014, 14:16
Chưa ai dùng PEP trong 72 giờ vàng mà XN DT sau 3 tháng cả
Dạ vâng em cũng cầu mong cho mọi chuyện như a nói. Giờ e sẽ chẳng sn nhiều tới nó nữa, cố gắng ăn 1 cái tết cho ngon rồi tùy vào số phận vậy. Mình làm thì phải chịu thôi.

songchungvoi_HIV
29-01-2014, 14:27
Dạ vâng em cũng cầu mong cho mọi chuyện như a nói. Giờ e sẽ chẳng sn nhiều tới nó nữa, cố gắng ăn 1 cái tết cho ngon rồi tùy vào số phận vậy. Mình làm thì phải chịu thôi.
Songchung khẳng định với bạn KQ sẽ là AT.
Bạn xem nhé:
Chủ đề: Quan hệ đồng tính 3 tháng mới phát hiện bạn tình có HIV (http://diendanhiv.vn/threads/5215-Quan-he-dong-tinh-3-thang-moi-phat-hien-ban-tinh-co-HIV)Chủ đề: QHTD với người có H, xn âm tính sau nguy cơ 15 tuần, sau PEP 11 tuần (http://diendanhiv.vn/threads/7770-QHTD-voi-nguoi-co-H-xn-am-tinh-sau-nguy-co-15-tuan-sau-PEP-11-tuan)

Chuoclailoilam.1lan
29-01-2014, 15:22
Songchung khẳng định với bạn KQ sẽ là AT.
Bạn xem nhé:
Chủ đề: Quan hệ đồng tính 3 tháng mới phát hiện bạn tình có HIV (http://diendanhiv.vn/threads/5215-Quan-he-dong-tinh-3-thang-moi-phat-hien-ban-tinh-co-HIV)

Chủ đề: QHTD với người có H, xn âm tính sau nguy cơ 15 tuần, sau PEP 11 tuần (http://diendanhiv.vn/threads/7770-QHTD-voi-nguoi-co-H-xn-am-tinh-sau-nguy-co-15-tuan-sau-PEP-11-tuan)

A cho e hỏi PEP làm han chế HIV chứ không tiêu diệt là sao hả a?
A cho em hỏi nếu như điều trị thành công thì HIV sẽ chết trong 4 tuần điều trị thuốc hay là nó bị tiêu diệt như thế nào vậy a?

HIV/AIDS
29-01-2014, 15:24
nếu thành công vi rut sẽ bị tiêu diệt trong 4 tuần điều trị

Chuoclailoilam.1lan
29-01-2014, 15:27
A cho em hỏi nữa những tác dụng phụ làm sao cho đỗ hả a? Chứ em thấy khó chịu lắm

HIV/AIDS
29-01-2014, 15:30
[QUOTE=Chuoclailoilam.1lan;69222]A cho em hỏi nữa những tác dụng phụ làm sao cho đỗ hả a? Chứ em thấy khó chịu lắm[/QUOTE
bạn uống được bao lâu rồi

Chuoclailoilam.1lan
29-01-2014, 15:32
em dùng xong từ ngày 6 tháng 12.

HIV/AIDS
29-01-2014, 15:34
vậy thì giờ bạn yên tâm chờ ngày xn thôi. tinh thần thoải mái thì sẽ đỡ triệu chứng thôi. bạn càng lo lắng thì càng nhiều triệu chứng

Tuanmecsedec
29-01-2014, 15:38
A cho em hỏi nếu như điều trị thành công thì HIV sẽ chết trong 4 tuần điều trị thuốc hay là nó bị tiêu diệt như thế nào vậy a?

Câu hỏi này chứng tỏ bạn chưa hiểu về cơ cấu lây nhiễm của vi rút (HIV ).Bạn có hiểu tại sao khi có nguy cơ mà được khuyên dùng PEP trước 72 giờ không?.

Vì khi vi rút mới xâm nhập vào cơ thể,theo nghiên cứu khi đó chưa nhiễm.khi vi rút mới xâm nhập vào cơ thể là vi rút tự do,sau thời gian sẽ chuyễn mã nhân bản với ADN người bị xâm nhập,khi đã chuyễn mã nhân bản thì coi như nhiễm suốt đời.Thuốc phơi nhiễm (PEP) sẽ ngăn chặn không cho vi rút có cơ hội để chuyễn mã nhân bản.Nên trường hợp khi uống PEP trước 72 giờ là không bị nhiễm là vậy,dù vi rút đã xâm nhập.

Tuanmecsedec
29-01-2014, 15:41

Thuốc phơi nhiễm HIV là một những loại thuốc trong phác đồ điều trị HIV.Người có HIV sẽ uống suốt đời,người điều trị phơi nhiễm chỉ dùng trong 4 tuần,trong 4 tuần này không cho vi rút chuyễn mã để kết nối với gen con người,sau đó vi rút sẽ chết không có trong cơ thể bạn.

Bạn có thể xem Clip dưới sẽ thấy vòng đời của HIV khi xâm nhập có thể con người(Lõi RAN vi rút sẽ kết nối ADN con người khi ấy bạn sẽ là người nhiễm).Bạn có thể xem Clip dưới sẽ thấy vòng đời của HIV khi xâm nhập có thể con người(Lõi RAN vi rút sẽ kết nối ADN con người khi ấy bạn sẽ là người nhiễm).

http://www.youtube.com/watch?v=Fd-w4uwBb0M

songchungvoi_HIV
29-01-2014, 15:45
Nguyên lý và công dụng của PEP
https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg
Kháng thẻ và kháng nguyên chưa kịp xuất hiện trong khoảng 1,5 tuần. Chính vì thế PEP có tác dụng:
- Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, viủt sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đàu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 156 ngày

Chuoclailoilam.1lan
10-02-2014, 10:07
Nguyên lý và công dụng của PEP
https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg
Kháng thẻ và kháng nguyên chưa kịp xuất hiện trong khoảng 1,5 tuần. Chính vì thế PEP có tác dụng:
- Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, viủt sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đàu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 156 ngày
Mấy a ơi em hoang mang quá em sợ mình bị quá, e dùng xong giờ đi xét nghiệm mà tâm trang thật sự rất kinh khủng, em hay đau nhức người trong khoảng thời gian này quá. Em thấy xuất hiện rát nhiều triệu chứng như đau nhức cơ, vai, bị cảm cúm và bị nhiệt miệng nữa. E dùng thuốc sau 49h mấy a ơi !!!!!!!!!

Tuanmecsedec
10-02-2014, 10:11
Mấy a ơi em hoang mang quá em sợ mình bị quá, e dùng xong giờ đi xét nghiệm mà tâm trang thật sự rất kinh khủng, em hay đau nhức người trong khoảng thời gian này quá. Em thấy xuất hiện rát nhiều triệu chứng như đau nhức cơ, vai, bị cảm cúm và bị nhiệt miệng nữa. E dùng thuốc sau 49h mấy a ơi !!!!!!!!!

Vấn đề của bạn đã được trả lời nhiều rồi.Bạn dùng sau 49 giờ là trước 72 giờ.Nếu bạn uống đúng và đủ thì chưa ca nào thất bại đâu.

Chuoclailoilam.1lan
10-02-2014, 10:14
Dạ vâng tại em lo lắng quá nên mới có những biểu hiện như vậy sao hả a?
a ơi giờ em phải quyết chiến 1 lần đi xét nghiệm cho rõ trắng đen hả a ?

Tuanmecsedec
10-02-2014, 10:16
Dạ vâng tại em lo lắng quá nên mới có những biểu hiện như vậy sao hả a?
a ơi giờ em phải quyết chiến 1 lần đi xét nghiệm cho rõ trắng đen hả a ?

Nguyên tắc sau khi ngưng thuốc thì phải xét nghiệm đúng rồi.Vấn đề biểu hiện có thể do bạn QUÁ LO LẮNG gây ra thôi.

Chuoclailoilam.1lan
10-02-2014, 10:19
Em dự định chiều này sẽ đi xét nghiệm, e sẽ phải chấp nhận kết quả dù thế nào đi chăng nữa. Mong các a lun bên em với

Tuanmecsedec
10-02-2014, 10:24
Em dự định chiều này sẽ đi xét nghiệm, e sẽ phải chấp nhận kết quả dù thế nào đi chăng nữa. Mong các a lun bên em với

Bạn yên tâm sẽ nhận kết quả âm tính.

Chuoclailoilam.1lan
10-02-2014, 10:26
Nếu như kết quả thật sự như a nói, mong a cho e được tham gia diễn đàn để cùng nhau tư vấn cho các thành viên khác a nhá ?

Tuanmecsedec
10-02-2014, 10:32
Nếu như kết quả thật sự như a nói, mong a cho e được tham gia diễn đàn để cùng nhau tư vấn cho các thành viên khác a nhá ?

Bạn yên tâm,sau khi thành viên ổn định tinh thần và trang bị kiến thức thì được set quyền lại không bị giới hạn.

Chuoclailoilam.1lan
10-02-2014, 10:34
TÌnh hình của em là QHGMD nhưng bị rách bao nhưng không lòi dương vật ra ngoài, chỉ rách bên phải của đầu dương vật khoảng 1cm, chỗ rách cách lỗ sáo khoảng 2cm, khi cô gái thông báo e rút ra ngay và đi rủa xà bông, và dùng thuốc sau 49h. Dùng xong thuốc khoảng 2 tháng chờ xét nghiệm e hay bị nhức cơ đùi, bắp tay,bị sốt 2 lần và lâu lâu đau vai 1 vài lần thôi, bị cảm cúm hà nhiệt miệng nữa

Tuanmecsedec
10-02-2014, 10:42
TÌnh hình của em là QHGMD nhưng bị rách bao nhưng không lòi dương vật ra ngoài, chỉ rách bên phải của đầu dương vật khoảng 1cm, chỗ rách cách lỗ sáo khoảng 2cm, khi cô gái thông báo e rút ra ngay và đi rủa xà bông, và dùng thuốc sau 49h. Dùng xong thuốc khoảng 2 tháng chờ xét nghiệm e hay bị nhức cơ đùi, bắp tay,bị sốt 2 lần và lâu lâu đau vai 1 vài lần thôi, bị cảm cúm hà nhiệt miệng nữa

Nếu vậy thì bạn yên tâm đi.

Nguyen Ha
10-02-2014, 11:02
Bạn đã dùng xong pep thì cứ an tâm chờ ngày đi xét nghiệm. Bạn bị dâu nhức, cúm, sốt là những bệnh thông thường mà, ko sao cả.

songchungvoi_HIV
10-02-2014, 17:44
Chủ đề: Các bài báo nói về hiệu quả của thuốc chống phơi nhiễm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/8348-Cac-bai-bao-noi-ve-hieu-qua-cua-thuoc-chong-phoi-nhiem-HIV)

Chuoclailoilam.1lan
11-02-2014, 07:17
Chủ đề: Các bài báo nói về hiệu quả của thuốc chống phơi nhiễm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/8348-Cac-bai-bao-noi-ve-hieu-qua-cua-thuoc-chong-phoi-nhiem-HIV)

Hôm qua em đã đi XN rồi nhưng phải chờ 1 tuần sau mới có KQ nên e cũng hơi lo lắng. Em nghe mấy a chị ở đó nói Trung tâm HIV Đồng Nai chưa ghi nhận bất kì 1 trường hợp nào dùng PEP trước 72h hết và trường hợp của e mấy a chị đó nói là thấp lắm. Nên em cũng bớt lo được 1 xíu

Tuanmecsedec
11-02-2014, 07:22
Hôm qua em đã đi XN rồi nhưng phải chờ 1 tuần sau mới có KQ nên e cũng hơi lo lắng. Em nghe mấy a chị ở đó nói Trung tâm HIV Đồng Nai chưa ghi nhận bất kì 1 trường hợp nào dùng PEP trước 72h hết và trường hợp của e mấy a chị đó nói là thấp lắm. Nên em cũng bớt lo được 1 xíu

Bạn yên tâm những gì được tư vấn.

Chuoclailoilam.1lan
11-02-2014, 07:27
Dạ vâng em cũng cố gắng hy vọng vào kết quả tốt nhất. Sau khi quyết đinh đi XN e cũng bớt lo cho dù kết quả có ra sao đi nữa !

Tuanmecsedec
11-02-2014, 07:28
Dạ vâng em cũng cố gắng hy vọng vào kết quả tốt nhất. Sau khi quyết đinh đi XN e cũng bớt lo cho dù kết quả có ra sao đi nữa !

Bạn sẽ có kết quả như mong muốn.

Chuoclailoilam.1lan
11-02-2014, 07:58
Dạ vâng e sẽ cố gắng chờ đợi, xin chừa kể từ nay không dám 1 lần như thế nữa !

Chuoclailoilam.1lan
12-02-2014, 13:45
Các anh chị ơi, em dừng PEP đã được 2 tháng rồi, nhưng dạo này em hay đau nhức vai và đùi lắm, em đi vệ sinh mà cứ có mùi thuốc kháng sinh vậy. Có khi nào giờ cơ thể e mới đào thải được không ?????? Em đã đi XN và đang chờ đợi kết quả nữa thôi. Em dùng PEP sau 49h và chưa hề bỏ và uống thuốc sai giờ.

songchungvoi_HIV
12-02-2014, 13:51
Các anh chị ơi, em dừng PEP đã được 2 tháng rồi, nhưng dạo này em hay đau nhức vai và đùi lắm, em đi vệ sinh mà cứ có mùi thuốc kháng sinh vậy. Có khi nào giờ cơ thể e mới đào thải được không ?????? Em đã đi XN và đang chờ đợi kết quả nữa thôi. Em dùng PEP sau 49h và chưa hề bỏ và uống thuốc sai giờ.
Hahaha, đó gọi là bán thảy thuốc qua các hệ bài tiết của cơ thể đó mà. Không có vấn đề gì trầm trọng, có thể do trong thời gian uống PEP bạn uống qua 1ít nước, nên chất độc của thuốc còn tích tựu trong cơ thể chưa kịp bán thải hết thui, rùi nó sẽ bán thải hết sua đó thui, Còn về thiới gian dùng PEP thì bạn cứ thoải mái đí, k ai thất bại khi dùng PEP sớm trong 72 giờ vàng cả. thoải mái tí đi nào, đừng quá lo lắng nhé.

Tuanmecsedec
13-02-2014, 14:22

Bạn yên tâm khi dùng thuốc sau 49 giờ có nguy cơ.Đôi lúc do bạn quá lo lắng sẽ làm bạn Stress gây ra những hiện hiện mệt mỏi,đau nhứt cơ...

Chuoclailoilam.1lan
13-02-2014, 14:40
Dạ vâng em cám ơn các a đã nhiệt tình tư vấn giúp e.Em bây giờ đang cố gắng chờ đợi kết quả cuộc điều trị này, nghe các a nói về uống thuốc e đã dùng đúng như vậy. Cầu mong cho lần nay được tai qua nạn khỏi thôi, e sợ lắm rồi.

Chuoclailoilam.1lan
14-02-2014, 15:26
Các anh chị trên diễn đàn ơi !!!!!!!!!! em đã có kết quả XN ở TT HIV Đồng Nai rồi, họ vừa thông báo kết quả sau khi dùng PEP sau 49h và sau 3 tháng 3 ngày có nguy cơ của e là 1 kết quả âm tính các a ơi, em mừng đến rơi nước mắt lun vậy đó. Trong thời gian qua em xin cám ơn A.Tuấn, A.Hiếu, A.Bình cùng các a trên diễn đàn đã tư vấn và giúp đỡ cho e trong suốt thời gian khủng hoảng vừa qua. Nghe tin nhưng cơ thể vẫn cứ đau nhức cứ gọi là lun vậy đó các anh chị à

songchungvoi_HIV
14-02-2014, 15:31
Các anh chị trên diễn đàn ơi !!!!!!!!!! em đã có kết quả XN ở TT HIV Đồng Nai rồi, họ vừa thông báo kết quả sau khi dùng PEP sau 49h và sau 3 tháng 3 ngày có nguy cơ của e là 1 kết quả âm tính các a ơi, em mừng đến rơi nước mắt lun vậy đó. Trong thời gian qua em xin cám ơn A.Tuấn, A.Hiếu, A.Bình cùng các a trên diễn đàn đã tư vấn và giúp đỡ cho e trong suốt thời gian khủng hoảng vừa qua. Nghe tin nhưng cơ thể vẫn cứ đau nhức cứ gọi là lun vậy đó các anh chị à
Chúc mừng bạn nhé. Như vậy k uổng công trò chuyện mấy ngày qua qua điện thoại nhể.

Tuanmecsedec
14-02-2014, 15:32

Chúc mừng bạn có kết quả như mong muốn và chúc mừng bạn đã giải tỏa tâm lý.

♥NS♥
14-02-2014, 17:52
Bài Spam em ơi

cái giề đây :6::6::6::6::6::6::6:

Chuoclailoilam.1lan
14-02-2014, 20:47
cái giề đây :6::6::6::6::6::6::6:
Là sao thế ?

songchungvoi_HIV
14-02-2014, 20:48
Là sao thế ?
Có nghĩa là chiều nay có nick spam, bạn ấy hỏi là sao thế, Chỉ vậy thui