PDA

View Full Version : Cho em hỏi dao cạo râu làm đứt tay nguy cơ hiv?.

dao_cao
20-12-2013, 10:56
Hôm qua em có đi sinh nhật bạn, muộn quá nên ngủ lại nhà đứa bạn. Bạn em ở cùng một bạn nữa, em gọi là A cho tiện. Bạn A này thì khá là chơi bời, có nhiều lần quan hệ với GMD và hay lên bar (ý em không kỳ thị bạn ấy mà chỉ là nêu thông tin thôi ạ).
Sáng nay trước khi về, e vào nhà vệ sinh, vì các bạn này để cả dao cạo râu và bàn chải đánh răng chung lọ. Bạn A cạo râu xong là em vào nhà vệ sinh luôn. Ngay sau đó, em thò tay rút bàn chải thì bị dao cạo râu của bạn A trong lọ làm chảy máu ngón tay, vết cắt chảy máu khoảng 1 cm. Em hỏi bạn A (không dám hỏi rõ, lòng vòng thôi ạ) thì được biết bạn ấy cạo râu rất thường xuyên bị xước mặt, sáng nay bạn ấy cũng có xước hay sao đó.

Em tìm hiểu trên diễn đàn thì thấy thường là dao cạo râu không sao nhưng trường hợp riêng của em có nguy cơ lây nhiễm HIV không ạ ? Em đọc một bài tư vấn về dao cạo râu của bác sĩ Nguyễn Tấn Thủ thì được biết là rất hiếm (nghĩa là vẫn nguy cơ ạ?)

dao_cao
20-12-2013, 11:09
Mọi người xem giùm em với

songchungvoi_HIV
20-12-2013, 11:13
Hôm qua em có đi sinh nhật bạn, muộn quá nên ngủ lại nhà đứa bạn. Bạn em ở cùng một bạn nữa, em gọi là A cho tiện. Bạn A này thì khá là chơi bời, có nhiều lần quan hệ với GMD và hay lên bar (ý em không kỳ thị bạn ấy mà chỉ là nêu thông tin thôi ạ).
Sáng nay trước khi về, e vào nhà vệ sinh, vì các bạn này để cả dao cạo râu và bàn chải đánh răng chung lọ. Bạn A cạo râu xong là em vào nhà vệ sinh luôn. Ngay sau đó, em thò tay rút bàn chải thì bị dao cạo râu của bạn A trong lọ làm chảy máu ngón tay, vết cắt chảy máu khoảng 1 cm. Em hỏi bạn A (không dám hỏi rõ, lòng vòng thôi ạ) thì được biết bạn ấy cạo râu rất thường xuyên bị xước mặt, sáng nay bạn ấy cũng có xước hay sao đó.

Em tìm hiểu trên diễn đàn thì thấy thường là dao cạo râu không sao nhưng trường hợp riêng của em có nguy cơ lây nhiễm HIV không ạ ? Em đọc một bài tư vấn về dao cạo râu của bác sĩ Nguyễn Tấn Thủ thì được biết là rất hiếm (nghĩa là vẫn nguy cơ ạ?)
Những hành vi không làm lây nhiễm HIV (http://quangninhpac.vn/index.php/kien-thuc-hiv-aids/948-kien-thuc-hiv-aids/491-nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv)

- Hôn và ôm: những hành vi này không làm cho virut từ máu hoặc tinh dịch của người nhiễm xâm nhập vào cơ thể của người kia được.
- Muỗi đốt: HIV không tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Ngoài ra muỗi không hút máu của người này và nhả vào cơ thể của người kia - chúng hút máu và "tiêu hoá" máu. Chữ "H-Human" trong HIV có nghĩa là "người". Như vậy virut chỉ có thể sống được trong cơ thể người mà thôi.
- Dùng chung bồn tắm với người nhiễm HIV: Vì dịch tiết của người nhiễm không thể đi vào cơ thể người không nhiễm qua bồn tắm được.
- Dùng chung bàn chải răng với người nhiễm HIV: Hầu như chưa bao giờ xảy ra tình trạng nhiễm HIV do dùng chung các vật dụng trong gia đình. HIV không thể tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Sau khi ra khỏi cơ thể của người nhiễm, virut phải tìm cách đi vào cơ thể người khác ngay thì mới sống được - điều này không thể xảy ra nếu không có quan hệ tình dục hoặc sử dụng chung bơm kim tiêm. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung bàn chải dánh răng với người khác.- Dùng chung dao cạo râu và các vật dụng sắc nhọn khác: Trên lý thuyết, nếu có máu tươi dính vào dụng cụ sắc nhọn và ngay sau đó dụng cụ này được một người không nhiễm sử dụng hoặc người này bị đâm ngay thì nguy cơ lây nhiễm có thể xảy ra. Tuy nhiên trên thực tế, chưa ai bị nhiễm theo cách này. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung dao cạo râu với người khác.
- Các tiếp xúc thông thường khác: tất cả các kiểu tiếp xúc thông thường như cùng ăn uống, mặc chung quần áo, bơi chung bể bơi, ở cùng nhà, ngủ chung giường (tất nhiên là không quan hệ tình dục), làm việc cùng cơ quan, dùng chung nhà vệ sinh, cắt tóc… không làm cho ai bị nhiễm HIV.
Nguồn: quangninhpac:nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv (http://quangninhpac.vn/index.php/kien-thuc-hiv-aids/948-kien-thuc-hiv-aids/491-nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv)

Charles
20-12-2013, 11:15

Bạn hình dung thế này nhé: Khi cạo râu xong, giả sử có xước da thì cũng không đủ nhiều máu dính lên lưỡi dao vậy, và sẽ khô luôn, vì vậy không còn khả năng lây nhiễm. Vấn đề này trên diễn đàn có nhiều trường hợp và được trả lời không có nguy cơ. Bạn yên tâm đi.

Tuanmecsedec
20-12-2013, 11:20

HIV không lây nhiễm với môi trường ngoài như vậy bạn,với lại nêu máu có dính trên dao cạo râu thì tít tắc sẽ khô ngay.Trường hợp của bạn không cần lo lắng.

HIV/AIDS..
20-12-2013, 11:22
Đúng là lây qua dao cạo nguy cơ rất hiếm em à, trường hợp của em không nên lo lắng, vì nói dao cạo thì người ta dùng từ nguy cơ thấp nhưng cái đó còn tùy trường hợp cụ thể, như bạn ấy bị trầy xướt da ở mức độ nào, lượng máu chảy ra dính vào dao cạo nhiều hay ít, dao cạo có rửa lại nước hay để nguyên, bạn thò tay vào bị đứt tay có đúng vị trí vết máu của bạn đó không, thời gian để dao cao bao lâu bạn bị đứt....cái này nói chung cũng rất khó lây như tôi đã mô tả, bạn có thể yên tâm về trường hợp của mình. trừ khi da cạo đó vừa cắt đứt da bạn ấy chảy máu dính vào và cắt ngay vào tay bạn thì mới có nguy cơ.

dao_cao
20-12-2013, 11:36
Vâng, tổng kết lại là trường hợp của em không có nguy cơ, không cần can thiệp thuốc phơi nhiễm và cũng không cần test phải không ạ? Cứ vui vẻ bình thường thôi ạ?

songchungvoi_HIV
20-12-2013, 11:38
Vâng, tổng kết lại là trường hợp của em không có nguy cơ, không cần can thiệp thuốc phơi nhiễm và cũng không cần test phải không ạ? Cứ vui vẻ bình thường thôi ạ?
Đúng, bạn yên tâm vì đã được chia sẻ

Tuanmecsedec
20-12-2013, 13:39

Tổng kết lại là KHÔNG CÓ NGUY CƠ.Sơ kết lại là VUI VẺ BÌNH THƯỜNG.Kết cấu lại là bạn NÊN TÌM ĐỌC KIẾN THỨC HIV TRÊN DIỄN ĐÀN.

dao_cao
02-01-2014, 09:06
Anh chị ơi, em là người hôm nọ hỏi về dao cạo ạ.

Em lại có vấn đề này cần hỏi ạ. Tối qua em uống say quá (tại đi với sếp ạ hic hic), chạy xe máy phải ngủ nhờ nhà người bạn lúc khoảng 12h đêm. Em đi nhầm đường nên vào một khu em chưa đến bao giờ, cũng không có người ở mấy, hình như có vài cái lán trại (em không nhớ rõ lắm do say). Em quẹo thì bị ngã xe. Đứng dậy đi tiếp thì thấy cổ tay xót và đau, thì ra có vết chảy máu lạ lạ. Liệu có nguy cơ nào em bị ngã và quệt phải kim tiêm hoặc vật bén nhọn có máu HIV và bị lây không ạ? Do em say nên em đứng dậy luôn, mà khu đó tối (không có đèn đường) nên em cũng không kiểm tra chỗ em bị ngã?

songchungvoi_HIV
02-01-2014, 09:16
Anh chị ơi, em là người hôm nọ hỏi về dao cạo ạ.

Em lại có vấn đề này cần hỏi ạ. Tối qua em uống say quá (tại đi với sếp ạ hic hic), chạy xe máy phải ngủ nhờ nhà người bạn lúc khoảng 12h đêm. Em đi nhầm đường nên vào một khu em chưa đến bao giờ, cũng không có người ở mấy, hình như có vài cái lán trại (em không nhớ rõ lắm do say). Em quẹo thì bị ngã xe. Đứng dậy đi tiếp thì thấy cổ tay xót và đau, thì ra có vết chảy máu lạ lạ. Liệu có nguy cơ nào em bị ngã và quệt phải kim tiêm hoặc vật bén nhọn có máu HIV và bị lây không ạ? Do em say nên em đứng dậy luôn, mà khu đó tối (không có đèn đường) nên em cũng không kiểm tra chỗ em bị ngã?
Té bổ ngã xuống đường trầy xước là chượng bình thường, bạn k có nguy cơ trong trường hợp này, do bạn lo lắng thui. Yên tâm đi

dao_cao
02-01-2014, 09:19
Vâng anh, theo như em học được ở diễn đàn này thì chỉ cần mình không QHTD không an toàn, sử dụng chung kim tiêm... thì là không sao phải không anh? Các trường hợp thông thường khác là rất hiếm và rất khó phải không ạ? Những trường hợp như của em nêu là không cần test hay uống thuốc đúng không anh? Chỉ cần đảm bảo không QHTD không an toàn và dùng chung kim tiêm là yên tâm ạ?

songchungvoi_HIV
02-01-2014, 09:24
Vâng anh, theo như em học được ở diễn đàn này thì chỉ cần mình không QHTD không an toàn, sử dụng chung kim tiêm... thì là không sao phải không anh? Các trường hợp thông thường khác là rất hiếm và rất khó phải không ạ? Những trường hợp như của em nêu là không cần test hay uống thuốc đúng không anh? Chỉ cần đảm bảo không QHTD không an toàn và dùng chung kim tiêm là yên tâm ạ?
Bạn cứ nghĩ thế này: kim tiêm là vật nhọn, với lực té bố từ cao xuống nếu trúng kim tiêm vậy cây kim có dính trong thịt bạn k? Nếu bạn phân tích được bạn sẽ hiểu hum đó có kim tiêm đâm bạn hay k.

dao_cao
02-01-2014, 09:29
Dạ, tại em say nên không nhận thức với nhớ rõ ạ. Từ nay em sẽ hạn chế trong các cuộc tiếp khách thôi, đi đường về nguy hiểm rồi lại lo lắng linh tinh. cảm ơn anh nhiều ạ.

dao_cao
03-01-2014, 11:57
Cho em hỏi tiếp lần nữa thôi ạ. Vì lúc em ngã xe em say quá, chả nhớ gì (liệu có cảm giác nhói lên với cây kim không?) với lại say nên dây thần kinh tê liệt mà. Em còn chả nhớ nổi tại sao lại đi lạc vào đó và đi ra được. Đi khá xa tới gần nhà bạn em mới thấy xót xót chảy máu. Liệu có cây kim tiêm nào đâm vào được mà do say nên em không nhận thức được là đau do kim đâm vào?

Anh chị xem trường hợp của em như vậy thì có nguy cơ gì không (vì nếu tỉnh táo và trời sáng thì em yên tâm, nhưng lúc đó say, trời lại tối, chỗ ngã cũng hoang vắng nhiều lùm bụi nên em cứ ko biết các bạn nghiện chích có qua đó chích không)? Em ngã vào tối thứ 4 (1/1), hôm nay thứ 6, có cần PEP gì ko các anh chị?

Tuanmecsedec
03-01-2014, 12:00
Cho em hỏi tiếp lần nữa thôi ạ. Vì lúc em ngã xe em say quá, chả nhớ gì (liệu có cảm giác nhói lên với cây kim không?) với lại say nên dây thần kinh tê liệt mà. Em còn chả nhớ nổi tại sao lại đi lạc vào đó và đi ra được. Đi khá xa tới gần nhà bạn em mới thấy xót xót chảy máu. Liệu có cây kim tiêm nào đâm vào được mà do say nên em không nhận thức được là đau do kim đâm vào?

Anh chị xem trường hợp của em như vậy thì có nguy cơ gì không (vì nếu tỉnh táo và trời sáng thì em yên tâm, nhưng lúc đó say, trời lại tối, chỗ ngã cũng hoang vắng nhiều lùm bụi nên em cứ ko biết các bạn nghiện chích có qua đó chích không)? Em ngã vào tối thứ 4 (1/1), hôm nay thứ 6, có cần PEP gì ko các anh chị?

Bạn đọc lại từ đầu đến cuối có ai khuyên bạn dùng thuốc phơi nhiễm không?.

dao_cao
03-01-2014, 12:04
Thế em có thể hoàn toàn yên tâm, các anh chị đánh giá là không nguy cơ, không xét nghiệm, không thuốc phơi nhiễm rồi phải không ạ?

Tuanmecsedec
03-01-2014, 12:05
Thế em có thể hoàn toàn yên tâm, các anh chị đánh giá là không nguy cơ, không xét nghiệm, không thuốc phơi nhiễm rồi phải không ạ?

Đúng rồi 3 không.

dao_cao
03-01-2014, 12:07
Hihi, nghe thấy phương châm "Ba không" là em mừng rồi anh Tuấn ơi. Mấy cái chi tiết em nêu thêm cũng không thay đổi gì kết luận phải không anh? Cứ theo 3 không mà thực hiện ạ?

Tuanmecsedec
03-01-2014, 12:10
Hihi, nghe thấy phương châm "Ba không" là em mừng rồi anh Tuấn ơi. Mấy cái chi tiết em nêu thêm cũng không thay đổi gì kết luận phải không anh? Cứ theo 3 không mà thực hiện ạ?

Uhm ! Cứ theo 3 không thực hiện.

dao_cao
20-01-2014, 09:51
Cảm ơn mọi người đã giúp đỡ. Em muốn hỏi thêm chút ạ.

Trong diễn đàn này các anh chị cho rằng triệu chứng thì không có ý nghĩa gì cả. Em xem trên medhelp và freedomhealth các BS cũng nói đó là những điều không đáng tin cậy. Nhưng lại có topic của Dr Sean có nói đến có 3 thứ: cơ thể nhiệt độ cao, đau họng và phát ban thì có thể phải đi test bởi đây là 3 triệu chứng có thể gặp thường xuyên trong thời kỳ phơi nhiễm. Tuần rồi em ốm, có sốt và đau họng, và có 2 lần người bị nổi mẩn ngứa đỏ đỏ. Vậy theo ý kiến các anh chị thì sao ạ? Em có cần đi test không? Hay những điều này là rất dễ gặp và không phải lo lắng gì hết ạ?

songchungvoi_HIV
20-01-2014, 09:58

Trong diễn đàn này các anh chị cho rằng triệu chứng thì không có ý nghĩa gì cả. Em xem trên medhelp và freedomhealth các BS cũng nói đó là những điều không đáng tin cậy. Nhưng lại có topic của Dr Sean có nói đến có 3 thứ: cơ thể nhiệt độ cao, đau họng và phát ban thì có thể phải đi test bởi đây là 3 triệu chứng có thể gặp thường xuyên trong thời kỳ phơi nhiễm. Tuần rồi em ốm, có sốt và đau họng, và có 2 lần người bị nổi mẩn ngứa đỏ đỏ. Vậy theo ý kiến các anh chị thì sao ạ? Em có cần đi test không? Hay những điều này là rất dễ gặp và không phải lo lắng gì hết ạ?
Có thể có nghĩa là dành cho người có nguy cơ thật sự, Và k phải cứ có nguy cơ là phải thế này thế nọ. 1000 người có HIV tỏng giai đoạn cửa sổ may ra có 1 người có biểu hiện về HIV cấp tính, còn lại k hề có biểu hiện gì cả. Nếu nò có biểu hiện thật sự như một bệnh lý nào đó được WHO khẳng định thì TG này đâu rơi vào đại dịch HIV/AIDS. Nếu k có nguy cơ chả lẻ cứ nhìn vào các biểu hiện đó rùi đi test, test khi họ không hề có nguy cơ, vậy test tìm con gì?? HIV đâu tự sinh ra????? Đừng có thấy ai cứ sốt, viêm họng rùi nói tao nghi ngờ mày nhiễm HIV, mầy đi XN đi, nó oánh má nhìn hem ra, khỏi ăn tết nhá.

♥NS♥
20-01-2014, 10:10

mình đang nóng sốt đau họng nổi hạch này,đừng nói mình bị H nha ,bem luôn ấy.thời tiết bây h dể bị mấy thứ như vậy lắm bạn
trương hợp của bạn ko có nguy cơ bạn ko cần lo lắng

dao_cao
24-01-2014, 22:31
Vâng... phew... tại vì em vẫn cứ gờn gợn nên hôm nay sau 23 ngày em ra hồng ngọc test Ag Ab Elisa... và âm tính như các anh chị đã nói trước...
Em chỉ muốn hỏi thêm chút, là vì khi lấy máu anh kỹ thuật viên không đeo găng tay. Trong khi lấy máu lại có anh kỹ thuật viên khác sang bàn em đang lấy máu để lấy một số ống máu đi xét nghiệm... Khi anh kỹ thuật viên nói xong rồi, em đứng dậy rút tay đi luôn, động tác hơi nhanh và hấp tấp. Ở điểm trên tay em lấy máu có hơi sưng, và lại sưng một điểm khác gần đó nữa nữa, kiểu sưng như sau khi bị kim tiêm đâm vào. Em không rõ khi em đứng dậy hấp tấp tay có va quệt vào đâu không (kim tiêm nào đó?)... chắc những việc này không sao đâu phải không ạ?

Tuanmecsedec
24-01-2014, 22:33
Vâng... phew... tại vì em vẫn cứ gờn gợn nên hôm nay sau 23 ngày em ra hồng ngọc test Ag Ab Elisa... và âm tính như các anh chị đã nói trước...
Em chỉ muốn hỏi thêm chút, là vì khi lấy máu anh kỹ thuật viên không đeo găng tay. Trong khi lấy máu lại có anh kỹ thuật viên khác sang bàn em đang lấy máu để lấy một số ống máu đi xét nghiệm... Khi anh kỹ thuật viên nói xong rồi, em đứng dậy rút tay đi luôn, động tác hơi nhanh và hấp tấp. Ở điểm trên tay em lấy máu có hơi sưng, và lại sưng một điểm khác gần đó nữa nữa, kiểu sưng như sau khi bị kim tiêm đâm vào. Em không rõ khi em đứng dậy hấp tấp tay có va quệt vào đâu không (kim tiêm nào đó?)... chắc những việc này không sao đâu phải không ạ?

Bạn lo lắng quá rồi.Nếu nói về ẨU là nhân viên kia,không mang găng tay,lở như người đến lấy máu có HIV thì sao.

dao_cao
24-01-2014, 22:38
Dạ, còn việc về ngoài điểm tay em lấy máu lại có một điểm khác gần đó cũng hơi sưng tấy... em lo là không biết tay có quệt vào đâu không... chắc là do em đang lo lắng quá thôi phải không anh?

trungan1987
24-01-2014, 22:44
Dạ, còn việc về ngoài điểm tay em lấy máu lại có một điểm khác gần đó cũng hơi sưng tấy... em lo là không biết tay có quệt vào đâu không... chắc là do em đang lo lắng quá thôi phải không anh?
Do bạn sợ H quá rùi suy diễn thui...

dao_cao
24-01-2014, 22:46
Dạ... cảm ơn anh... đúng là em đang sợ hơi quá rồi... cảm ơn anh chị nhiều... chúc anh chị ăn Tết vui vẻ!

ptsu3
25-01-2014, 00:34
bạn yên tâm, trường hợp của bạn không có nguy cơ , yên tâm ăn tết đi nhé !

songchungvoi_HIV
25-01-2014, 08:35
Lại suy diễn. Đúng là ám ảnh HIV đến mức hết thuốc chữa. Những người như bạn k phải là ít. Người ta gọi là XN trong XN nghi ngờ hành vi của XN