PDA

View Full Version : Giúp em với đang điều trị thuốc phơi nhiễm hiv?.

Ayong
26-12-2013, 15:02
A tuấn ơi giúp em với ! 2 tuần trước em có quan hệ với 1 cô gái mà không s/d bcs ! Hsau cô ấy nhắn tin bảo cô ấy bị nhiễm hiv ! E có đi khám và bs bán cho e 1 lọ thuốc 2 thành phần là lamivudine/zidovudine . E uống thuốc ở tiếng thứ 24 . Khả năng em bị nhiễm hiv là bao nhiêu phần trăm ạ ? Ngày e uống 2 lần mỗi lần cách 12 tiếng ạ ! Có 1 lần e uống chậm 2 tiếng 15p .vậy có sao không a ?

Tuanmecsedec
26-12-2013, 15:05
A tuấn ơi giúp em với ! 2 tuần trước em có quan hệ với 1 cô gái mà không s/d bcs ! Hsau cô ấy nhắn tin bảo cô ấy bị nhiễm hiv ! E có đi khám và bs bán cho e 1 lọ thuốc 2 thành phần là lamivudine/zidovudine . E uống thuốc ở tiếng thứ 24 . Khả năng em bị nhiễm hiv là bao nhiêu phần trăm ạ ? Ngày e uống 2 lần mỗi lần cách 12 tiếng ạ ! Có 1 lần e uống chậm 2 tiếng 15p .vậy có sao không a ?

Nếu bạn tuân thủ đúng thì tỷ lệ thành công rất cao,cho đến nay chưa có ca nào thất bạo khi điều trị đúng.Bạn tìm hiểu thêm box này.

songchungvoi_HIV
26-12-2013, 16:57
Để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 156 ngày

Ayong
27-12-2013, 22:21
Có 1 lần e uống thuốc chậm 2 tiếng 15p như vậy có bị sao không ạ ? E được biết 1 viên thuốc e uống chỉ có tác dụng 12 jo đồng hồ ! Vậy e thất bại trong lần quyên uống thuốc đó rùi ạ ?

songchungvoi_HIV
27-12-2013, 22:22
Có 1 lần e uống thuốc chậm 2 tiếng 15p như vậy có bị sao không ạ ? E được biết 1 viên thuốc e uống chỉ có tác dụng 12 jo đồng hồ ! Vậy e thất bại trong lần quyên uống thuốc đó rùi ạ ?
Nếu 1 lần duy nhất thì không sao. Nhớ cố gắng tuân thủ đúng giờ để đảm bảo thành công tỏng điều trị PEP

Tuanmecsedec
27-12-2013, 22:23

Bạn đừng để sai giờ nhiều lần trong 4 tuần điều trị.Việc chỉ sai 1 lần thì không sao.

HIV/AIDS..
27-12-2013, 23:04
Bạn phải cài báo giờ trong điện thoại để tránh quên mà uống trễ. việc uống đúng giờ rất quan trọng góp phần thành công khi uống pep, nếu đi đâu xa nhớ đem theo 1 vài liều phòng khi về nhà trễ thì có thuốc uống ngay, điều trị đúng sẽ thành công.

Nguyen Ha
28-12-2013, 04:05

Bạn cố gắng tuân thủ điều trị sẽ có kết quả xét nghiệm như mong muốn

Ayong
04-01-2014, 18:42
E uống xong thuốc trong vòng 1 tháng rồi vậy e có cần mua thuốc j uống nữa ko ạ ? Mà e đọc thấy mọi ng bảo uống PEP có nhìu phản ứng phụ mà sao e ko bị tác dụng phụ nhỉ ? Hay e mua chưa đủ thuốc ?

trungan1987
04-01-2014, 19:26
E uống xong thuốc trong vòng 1 tháng rồi vậy e có cần mua thuốc j uống nữa ko ạ ? Mà e đọc thấy mọi ng bảo uống PEP có nhìu phản ứng phụ mà sao e ko bị tác dụng phụ nhỉ ? Hay e mua chưa đủ thuốc ?
Thuốc bạn mua là đúng... tùy theo cơ địa của mỗi người... có ng thì bị tác dụng phụ... người thì không...

Tuanmecsedec
04-01-2014, 19:49

Bạn uống xong rồi không cần uống gì thêm nữa.Bây giờ bạn chờ sau 8 tuần nữa đi xét nghiệm.

songchungvoi_HIV
04-01-2014, 20:29
Bạn dùng xong PEP giờ chờ đủ 12 tuần sau ngu cơ XN HIV tìm kháng thể và chốt ở 24 tuần. Bạn k có tác dụng phụ thì nên mừng. Không có gì phải lo. Và cũng k cần uống thêm thuốc gì hết

Nguyen Ha
05-01-2014, 03:13

Bạn uống xong rồi cứ yên tâm chờ thời gian xét nghiệm, không cần uống thêm thuốc gì nữa. Tác dụng phụ của thuốc tùy thuộc vào cơ địa của từng người, người bị người không, bạn không bị là 1 điều đáng mừng.

Ayong
12-01-2014, 21:13
Các anh cho em hỏi . Em uống PEP xong và xét nghiệm ở tuần thứ 2 sau khi uống hết thuốc (tuần thứ 6 sau nguy cơ) vậy có được không ? Vì em thấy có bài viết nói xn ở tuần thứ 6 nếu âm tính thì có thể yên tâm phải không ạ ?

Tuanmecsedec
12-01-2014, 21:18
Các anh cho em hỏi . Em uống PEP xong và xét nghiệm ở tuần thứ 2 sau khi uống hết thuốc (tuần thứ 6 sau nguy cơ) vậy có được không ? Vì em thấy có bài viết nói xn ở tuần thứ 6 nếu âm tính thì có thể yên tâm phải không ạ ?

Tuần thứ 6 yên tâm là trường hợp không dùng thuốc ức chế.Bạn đã dùng thuốc ức chế vi rút thì xét nghiệm 3 và tháng thứ 6.

Ayong
12-01-2014, 21:36
Tuần thứ 6 yên tâm là trường hợp không dùng thuốc ức chế.Bạn đã dùng thuốc ức chế vi rút thì xét nghiệm 3 và tháng thứ 6.

Cho em hỏi có trường hợp nào xét nghiệm tháng thứ 3 âm tính rùi đến tháng thứ 6 dương tính chưa ạ ? Và ngược lại tháng t3 dương tính đến tháng t6 âm tính ?

Tuanmecsedec
12-01-2014, 21:40
Cho em hỏi có trường hợp nào xét nghiệm tháng thứ 3 âm tính rùi đến tháng thứ 6 dương tính chưa ạ ? Và ngược lại tháng t3 dương tính đến tháng t6 âm tính ?

Hiện tại tính tới thời điểm này,từ khi Tuanmecsedec tham gia lĩnh vực này thì chưa thấy ca nào âm tính 3 tháng mà dương tính ở tháng thứ 6.

Còn vấn đề bạn hỏi 3 tháng dương tính và sau đó xét nghiệm lại âm tính tháng thứ 6..100% là không có chuyện này.Vì khi xét nghiệm dương tính (nhiễm) là nhiễm suốt đời.

HIV/AIDS
12-01-2014, 22:19
3 tháng âm tính thì khả năng an toàn rất cao. nếu 3 tháng đã được khảng định là dương tính ( 3pp ) thì sau này dù xn ở thời điểm nào cũng ra dương tính. nếu có 1 pp dương mà 2 pp âm thì 6 tháng âm tính vẫn có thể xảy ra

Ayong
13-01-2014, 18:47
Lúc này em đang bị stress nặng ! Các anh cho em hỏi có phương pháp xét nghiệm nào ở thời gian này có thể biết kết quả chính xác không ? Nếu có thì phải đến đâu làm xét nghiệm ạ ?

songchungvoi_HIV
13-01-2014, 18:50
Lúc này em đang bị stress nặng ! Các anh cho em hỏi có phương pháp xét nghiệm nào ở thời gian này có thể biết kết quả chính xác không ? Nếu có thì phải đến đâu làm xét nghiệm ạ ?
Điều trị PEP xong, sau 8 tuần XN HIV tìm kháng thể và chốt ở 24 tuần, chỉ thế thui, không còn cách nào khác

Ayong
13-01-2014, 19:19
Điều trị PEP xong, sau 8 tuần XN HIV tìm kháng thể và chốt ở 24 tuần, chỉ thế thui, không còn cách nào khác
Em có đọc 1 bài viết trong diễn đàn có thấy bạn đó đi hiến máu (vì ngại , sợ...không dám đi xét nghiệm ) để xem kết quả ,sau 30 ngày trả kết quả thì bạn ấy không sao , vậy kiểu xét nghiệm PCR đó áp dụng vào trường hợp của em có được không ? E đợi 3 tháng lâu quá !

Tuanmecsedec
13-01-2014, 19:34
Em có đọc 1 bài viết trong diễn đàn có thấy bạn đó đi hiến máu (vì ngại , sợ...không dám đi xét nghiệm ) để xem kết quả ,sau 30 ngày trả kết quả thì bạn ấy không sao , vậy kiểu xét nghiệm PCR đó áp dụng vào trường hợp của em có được không ? E đợi 3 tháng lâu quá !

Bạn có dùng thuốc ức chế Vi rút không xét nghiệm sớm được.Cái bạn cần là kết quả chính xác an toàn hay là cần xét nghiệm sớm.

HIV/AIDS
13-01-2014, 19:49
bạn đã dùng thuốc ức chế nên nồng đôj vi rút nếu có sẽ rất thấp không thể phát hiện ra được. khi đã dùng thuốc ức chế thì pp nào cũng phải 6 tháng mới chính xác tuyệt đối được. bạn yên tâm khi đã dùng thuốc đúng và đủ

Ayong
20-01-2014, 20:59
Các a cho em hỏi chút . Phác đồ điều trị ZDV+3TC hoặc d4T + 3TC cộng với: NFV/LPV/r hoặc EFV dành cho người có nguy cơ cao .
ZDV+3TC hoặc d4T+3TC dành cho người có nguy cơ thấp .vậy khi có nguy cơ cao mà sử dụng phác đồ của người có nguy cơ thấp như vậy có được coi là uống không đủ thuốc và làm giảm khả năng thành công không ạ ?

HIV/AIDS.
20-01-2014, 21:07
Các a cho em hỏi chút . Phác đồ điều trị ZDV+3TC hoặc d4T + 3TC cộng với: NFV/LPV/r hoặc EFV dành cho người có nguy cơ cao .
ZDV+3TC hoặc d4T+3TC dành cho người có nguy cơ thấp .vậy khi có nguy cơ cao mà sử dụng phác đồ của người có nguy cơ thấp như vậy có được coi là uống không đủ thuốc và làm giảm khả năng thành công không ạ ?
Với 1 nguy cơ thì không đánh giá cao hay thấp mà hễ cứ có nguy cơ thật sự thì sẽ dùng PEP theo chỉ định của BS thông qua các xét nghiệm trước đó. Thân

Tuanmecsedec
20-01-2014, 21:22

Thông tin mà bạn đọc là trước đây đã lâu, Bác Sỹ đưa ra để phối hợp,như EFV hoặc NFV/LPV/r ( Đây là những viên dùng phối hợp trong phác đồ bậc 2 ) .Nhưng sau này đa số KHI CÓ NGUY CƠ dù nguy cơ nào,miễn là có nguy cơ,thông dụng bây giờ Bác Sỹ cho dùng gồm zidovudine (AZT, ZDV) và lamivudine (3TC).

Ayong
31-01-2014, 09:39
Năm mới e chúc các anh chị trong diễn đàn mạnh khoẻ ,hp bên gia đình !chúc các anh ,các chị ,các bạn đã ,đang và tương lai bị phơi nhiễm sẽ có kết âm tính .chúc cho tất cả mọi người sẽ không còn ca nhiễm mới ! HAPPY NEW YEAR !

Ayong
04-03-2014, 12:47
Hôm nay 4/3 là tròn 3 tháng kể từ ngày em có nguy cơ ! E ra 21 trung liệt xét nghiệm Determine HIV-1/2 và bác sĩ kết luận âm tính ! Các anh cho e hỏi kết quả như vậy yên tâm được bao nhiêu % ạ ! E có cần xn lại 6 tháng không ?

Charles
04-03-2014, 12:53
Hôm nay 4/3 là tròn 3 tháng kể từ ngày em có nguy cơ ! E ra 21 trung liệt xét nghiệm Determine HIV-1/2 và bác sĩ kết luận âm tính ! Các anh cho e hỏi kết quả như vậy yên tâm được bao nhiêu % ạ ! E có cần xn lại 6 tháng không ?

Chúc mừng bạn đã thành công chặng thứ nhất, đây là 1 kq rất khả quan, bạn xn lần chốt 24 tuần sau nguy cơ theo khuyến cáo nhé. Yên tâm đi, vì hiện tại chưa có ca nào dùng pep ât 3 tháng mà lật kèo ở tuần 24.

songchungvoi_HIV
04-03-2014, 12:54
Bạn có một KQ AT sau nguy cơ dùng PEP XNẤu 12 tuần là một tính hiện an toàn cao, hiện chưa ai lật kèo sao lần chốt ở 24 tuần:
Và đây là một bằng chứng mới nhất:
Chủ đề: xét nghiệm HIV sau khi ngưng pep (http://diendanhiv.vn/threads/5041-xet-nghiem-HIV-sau-khi-ngung-pep)

Chuoclailoilam.1lan
05-03-2014, 16:23
Yên tâm lắm lắm lun rồi đó bạn mình khẳng định không cần phải đi XN lại nữa đâu. Điều này chính Giám đốc TTYT tỉnh của mình XN khẳng định đấy. Thoải mái tinh thần ăn uống ngủ nghie tập thể thao cho lại SK đi nhá