PDA

View Full Version : Thư tình: Em yên bình khi không còn anh

Tuanmecsedec
29-12-2013, 11:49
Thư tình: Em yên bình khi không còn anh

Chủ Nhật, ngày 29/12/2013 11:00 AM (GMT+7)

Em đã từng nghĩ mình không thể nào tìm được sự bình yên nếu vắng anh nhưng giờ thì khác.

Anh à! Đã hơn 1 năm rồi phải không anh. Hơn một năm kể từ khi em nhận được từ anh một quyết định mà với em khi ấy nó quá tàn nhẫn. Sự chia tay của anh giống như một cú sốc tinh thần quá lớn với em. Em đã từng nghĩ rằng em sẽ sống những ngày như một cái bóng vì không còn anh bên cạnh. Nhưng ngày hôm nay, nếu vô tình gặp nhau, em tin anh sẽ ngạc nhiên vì sự rạng rỡ mà em đang có.

Không phải em cố tạo ra một vẻ ngoài vui tươi để che đậy đi tâm hồn trống vắng trong mình. Thực tế, em đang sống những ngày yêu đời và yêu mình dù em chưa tìm được một người đàn ông khác cho riêng mình. Em vẫn là cô gái độc thân vì em chưa sẵn sàng để yêu, để đón nhận thêm một ai khác nữa. Nhưng em đang hạnh phúc và sống rất yên bình.

Suốt những năm tháng yêu nhau, em tự cô lập thế giới của mình. Em giống như một chú ếch ngồi dưới đáy dưới sâu, nhìn lên chỉ thấy bầu trời là một khoảng nhỏ. Khi ấy, bầu trời của em là anh. Em coi anh như là cả thế giới của mình. Vì anh, em cắt mọi quan hệ với những người bạn khác giới khác vì sợ anh sẽ ghen tuông. Em tự làm cho chính mình và cuộc sống của mình trở nên đơn điệu và nhàm chán.

Càng như thế, em càng tự đánh mất sự hấp dẫn của mình trong mắt anh. Lúc nào em cũng lo sợ anh sẽ yêu người con gái khác. Sợ anh thay lòng đổi dạ vì một cô gái xinh đẹp nào khác. Càng sợ em lại càng coi anh là tất cả những gì mình có, cố gắng đáp ứng tất cả những gì anh cần, anh muốn mà không giữ lại một chút tự kiêu của người con gái. Em cứ nghĩ rằng làm thế anh sẽ cảm động và không rời xa em.

http://img-hn.24hstatic.com/upload/4-2013/images/2013-12-27/1388117702-em-yen-binh-1.jpg
Em tin, mình đủ hấp dẫn để khiến một người đàn ông yêu thương mình thật lòng (Ảnh minh họa)

Ngày ấy, chỉ nghĩ đến việc phải rời xa anh thôi đã khiến em nghẹt thở. Em đã từng không biết bao lần nằm trong vòng tay anh mà khóc vì sợ nếu có một ngày anh bỏ rơi em. Nỗi sợ mất anh trở thành một thứ ám ảnh quá lớn với em. Em không nhận ra rằng, ngoài kia, biết bao cô gái vẫn đang vui sống và từng ngày làm mới mình lên, còn em, em đang tự làm cho mình mất đi tất cả sự hấp dẫn.

Anh chia tay em giống như một điều sẽ không thể nào khác được. Chỉ là em vốn không chịu thừa nhận thực tế đó. Em không mang tới cho anh sự chinh phục, thứ mà em mang đến trong tình yêu với anh chỉ là một sự đủ đầy tới mức thừa thãi. Em đánh mất sự khao khát và cảm giác muốn nắm giữ của anh. Em sai lầm. Bởi lẽ tình yêu cũng như cuộc sống này, muốn giữ một ai đó bên mình phải luôn khiến cho người ta thấy khao khát và cảm nhận được giá trị của mình, phải khiến cho người ta phải thấy lo sợ nếu mất mình. Nhưng em thì đã làm điều ngược lại. Em yêu anh bằng một tình yêu quá độ khiến anh không cảm nhận được sức hút từ con người em.

Ngày anh nói chia tay, em đã nghĩ mình sẽ sụp đổ hoàn toàn vì mất anh. Em khóc hằng đêm, những giọt nước mắt tưởng không bao giờ ngớt. Nhưng có lẽ nhờ đó mà em dần tỉnh ngộ. Em nhận ra mình đã phụ thuộc quá nhiều vào anh mà không giữ lại chút gì đó cho riêng mình. Em đã tự đánh mất bản sắc của chính mình vì thế anh chia tay sẽ chỉ là điều sớm hay muộn. Ở ngoài kia có biết bao cô gái, mỗi người một màu sắc, một cá tính riêng. Anh chắc chắn sẽ chán ngấy với một cô gái mà cả thế giới của cô ấy chỉ có mình anh. Em không dám đưa ra một quyết định gì, từ chuyện ăn món gì đến mặc như thế nào em cũng cố gắng chiều theo ý anh. Em tự biến mình thành người thể hiện những mong muốn của anh thay vì là chính mình và khiến anh yêu em vì điều đó.

Em đã từng nghĩ mình không thể nào tìm được sự bình yên nếu vắng anh nhưng giờ thì khác. Em sống nhẹ nhàng và yêu đời. Em nhận thấy rằng không có anh, em biết cách yêu thương chính bản thân mình, làm mới mình hơn. Em tin, mình đủ hấp dẫn để khiến một người đàn ông yêu thương mình thật lòng. Cảm ơn anh vì đã mang tới cho em bài học này sau khi anh ra đi. Cảm ơn anh!

doahongtrongsuong@... (Khampha.vn)