PDA

View Full Version : các anh chị diễn đàn cho em hỏi thế này đúng không ạ

thuhang15
25-07-2013, 08:36
khi một người bị làm bị thương với một chiếc kẹp giấy, pin hay những vật sắc nhọn khác .... thậm chí nếu những vật đó đã được tiếp xúc với máu của một người nhiễm HIV dương tính thì việc đó cũng sẽ KHÔNG dẫn đến việc lây nhiễm. Những loại chấn thương này đều là chấn thương bề mặt, không đi được vào dòng máu. Hãy nhớ rằng, da có nhiều lớp bảo vệ ... và chúng làm việc mổi Microsecond(1 phần triệu của giây) khi bạn có một vết rách ở da, nó bắt đầu chữa lành từ trong ra ngoài ... tạo ra một lớp bảo vệ có hiệu quả chống lại nhiều "lỗi", đặc biệt là HIV, một virus Rất yếu. Ngoài ra, bạn chỉ tiếp xúc với " Phần diện tích bề mặt" của vật sắc nhọn ... nơi mà một lần nữa virus sẽ nhanh chóng trở nên không hoạt động khi được đưa vào môi trường.

xin1dieuuoc
25-07-2013, 09:33
anh tuấn ơi trả lời giúp bạn ý câu này đi

khonggiamnua
25-07-2013, 10:33
Lấy ví dụ cho bạn dễ hiểu.Nếu đi cắt tóc vô tình người thợ cạo chảy máu ở người HIV làm dính máu lên dao cạo.Như vậy tới người kế tiếp cũng khoản 15 đến 20p thì virus tiếp xúc với không khí đã bất hoạt rồi và diện tích bề mặt của dao cao không rỗng như kim tim nên không giữ máu lâu được.

Vết cắt vết xước ở đây là xước bề mặt,xước măng rô trong 1 khoản thời gian ngắn đã tự làm lành mà mắt thường không thấy được nên không thể lây nhiễm khi tiếp xúc với máu

xin1dieuuoc
25-07-2013, 11:50
vậy cho em hỏi nếu vết thương không chảy máu nhưng dịch ở viết thương vẫn còn và bám trên nhũng đồ dùng chung nếu ngay lúc đó mình cầm vào rồi chính tay cầm đó gãi chảy máu vết thương trên người mình thi khả năng lây nhiễm có sảy ra không ạ

khonggiamnua
25-07-2013, 12:14
Virus không lây qua vật trung gian ở bên ngoài cở thể vật chủ

xin1dieuuoc
25-07-2013, 12:24
vậy hả anh khonggiamnua hay nhỉ tại sao lại ko lây qua vật trung gian nhỉ? có nghiên cứu nào không anh

thuhang15
25-07-2013, 13:21
Virus không lây qua vật trung gian ở bên ngoài cở thể vật chủ

cảm ơn anh khonggiamnua anh cho em hỏi thêm như anh nói là virut không lây qua vật trung gian ngoài vật chủ nghĩa là dù máu hoặc dịch có HIV dính ở đâu đó mà vô tình mình chạm vào vết thương hở của mình thì không có khả nang truyền bệnh ạ

thuhang15
25-07-2013, 14:00
anh tuấn trả lời em với

green
25-07-2013, 14:07
như vậy ko có nguy cơ đâu bạn ơi

Tuanmecsedec
25-07-2013, 14:09
vay cho em hoi neu vet thuong khong chay mau nhung dich o viet thuong van con va bam tren nhung do dung chung neu ngay luc do minh cam vao roi chinh tay cam do gai chay mau vet thuong tren nguoi minh thi kha nang lay nhiem co say ra khong a

HIV không lây nhiễm như vậy.Trừ khi tay bạn dính máu me tùm lum mà bạn để vậy gãy chảy máu bạn.Nhưng chuyện này không thể xảy ra,trừ khi bạn quá ẩu.

thuhang15
25-07-2013, 14:16
vần tk anh tại em sợ dịch từ vết thương vẫn còn nó dính trên những đồ vật đó e cầm vào rồi gãi H bám vào vết gãi đang chảy máu làm lây bệnh nên e sợ

Tuanmecsedec
25-07-2013, 22:09
vần tk anh tại em sợ dịch từ vết thương vẫn còn nó dính trên những đồ vật đó e cầm vào rồi gãi H bám vào vết gãi đang chảy máu làm lây bệnh nên e sợ

HIV là vi rút rất yếu khi ra môi trường ngoài,không lây nhiễm trung gian như vậy.

xin1dieuuoc
26-07-2013, 01:46
HIV là vi rút rất yếu khi ra môi trường ngoài,không lây nhiễm trung gian như vậy..

bạn thuhang gần giống nguy cơ của mìndduwwocj anh tuấn và các anh chi em tư vấn ko sao sao minh stress quá giờ như cái xác không hồn ý trên đường đi làm mà chả biết mình đi đâu không làm được gì hết