PDA

View Full Version : tư vấn giúp em với hớt tóc cạo mặt nguy cơ hiv ?

annyeong
02-01-2014, 20:14
HÔm nay em vừa đi cắt tóc về, ông cắt tóc lấy dao cạo mặt được hai phát thì phát hiện chưa thay lam nên đi thay, sao đó cạo tiếp, em hoảng quá, chạy về nhà xem thì không thấy bị chảy máu. nhưng em vẫn lo lắng lắm. Mấy anh chị tư vấn giùm em vớiii

Tuanmecsedec
02-01-2014, 20:15
HÔm nay em vừa đi cắt tóc về, ông cắt tóc lấy dao cạo mặt được hai phát thì phát hiện chưa thay lam nên đi thay, sao đó cạo tiếp, em hoảng quá, chạy về nhà xem thì không thấy bị chảy máu. nhưng em vẫn lo lắng lắm. Mấy anh chị tư vấn giùm em vớiii

Bạn yên tâm vấn đề bạn hoàn toàn không có nguy cơ.

songchungvoi_HIV
02-01-2014, 20:31
Những hành vi không làm lây nhiễm HIV (http://quangninhpac.vn/index.php/kien-thuc-hiv-aids/948-kien-thuc-hiv-aids/491-nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv)

- Hôn và ôm: những hành vi này không làm cho virut từ máu hoặc tinh dịch của người nhiễm xâm nhập vào cơ thể của người kia được.
- Muỗi đốt: HIV không tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Ngoài ra muỗi không hút máu của người này và nhả vào cơ thể của người kia - chúng hút máu và "tiêu hoá" máu. Chữ "H-Human" trong HIV có nghĩa là "người". Như vậy virut chỉ có thể sống được trong cơ thể người mà thôi.
- Dùng chung bồn tắm với người nhiễm HIV: Vì dịch tiết của người nhiễm không thể đi vào cơ thể người không nhiễm qua bồn tắm được.
- Dùng chung bàn chải răng với người nhiễm HIV: Hầu như chưa bao giờ xảy ra tình trạng nhiễm HIV do dùng chung các vật dụng trong gia đình. HIV không thể tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Sau khi ra khỏi cơ thể của người nhiễm, virut phải tìm cách đi vào cơ thể người khác ngay thì mới sống được - điều này không thể xảy ra nếu không có quan hệ tình dục hoặc sử dụng chung bơm kim tiêm. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung bàn chải dánh răng với người khác.- Dùng chung dao cạo râu và các vật dụng sắc nhọn khác: Trên lý thuyết, nếu có máu tươi dính vào dụng cụ sắc nhọn và ngay sau đó dụng cụ này được một người không nhiễm sử dụng hoặc người này bị đâm ngay thì nguy cơ lây nhiễm có thể xảy ra. Tuy nhiên trên thực tế, chưa ai bị nhiễm theo cách này. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung dao cạo râu với người khác.
- Các tiếp xúc thông thường khác: tất cả các kiểu tiếp xúc thông thường như cùng ăn uống, mặc chung quần áo, bơi chung bể bơi, ở cùng nhà, ngủ chung giường (tất nhiên là không quan hệ tình dục), làm việc cùng cơ quan, dùng chung nhà vệ sinh, cắt tóc… không làm cho ai bị nhiễm HIV.
Nguồn: quangninhpac:nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv (http://quangninhpac.vn/index.php/kien-thuc-hiv-aids/948-kien-thuc-hiv-aids/491-nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv)

annyeong
02-01-2014, 20:34
thanks mấy anh đã tư vấn ạh

annyeong
02-01-2014, 23:21
bị chảy máu thì nguy cơ cao lắm phải ko ạh :k4857966:

trungan1987
02-01-2014, 23:30
bị chảy máu thì nguy cơ cao lắm phải ko ạh :k4857966:
Bạn tào lao mía lao thì phải...
Nếu có nguy cơ thì cả thể giới này bị hết rồi...

annyeong
02-01-2014, 23:32
Bạn tào lao mía lao thì phải...
Nếu có nguy cơ thì cả thể giới này bị hết rồi...

ý mình là trong trường hợp ở trên bị chảy máu đấy bạn :(

trungan1987
02-01-2014, 23:38
ý mình là trong trường hợp ở trên bị chảy máu đấy bạn :(
Ko có nguy cơ... Bạn suy diễn tiếp đi...
Lần sau bạn đừng đi hớt tóc cạo mặt nữa...