PDA

View Full Version : Em lo quá, mọi người giải đáp giúp em với.

vatit
03-01-2014, 14:57
Chuyện là cách đây 45 ngày em co bị đứt tay bởi một con dao của người bán bưởi ( do tự gọt bưởi ). Em lo minh bi nhiễm hiv nên chờ đủ 6 tuần để đi xét nghiệm. Em có đến viện vệ sinh phòng dịch 21 Trung Liet để làm xét nghiệm. Bác sĩ có hỏi nguy cơ, em co kể và bác sĩ giảng giải cho một lúc và bảo em không cần phải xét nghiệm. Nhưng em cứ cứ đòi nên bác sĩ bảo chỉ cho làm test nhanh thôi. Và kết quả âm tính.
Nhưng giờ điều em lo là lúc lấy máu, xi lanh thì lấy mới trong hộp , còn cái kìm kim loại dùng để gắp bông ấy em không thấy ngâm vào dung dịch khử trùng nào cả, mà chỉ thấy cắm trên giá. Không biết cái kìm đó có dính virus hiv của người bị hiv xét nghiệm ở đó không, nhỡ nó nhiễm vào miếng bông ấn vào lỗ tiêm thì sao. Giờ em lại cảm thấy lo lắng hơn. ( vi ở đó là trung tâm chuyen xet nghiem HIV ).
mọi người và các anh tham vấn cho em với ạ.

Tuanmecsedec
03-01-2014, 15:10
Chuyện là cách đây 45 ngày em co bị đứt tay bởi một con dao của người bán bưởi ( do tự gọt bưởi ). Em lo minh bi nhiễm hiv nên chờ đủ 6 tuần để đi xét nghiệm. Em có đến viện vệ sinh phòng dịch 21 Trung Liet để làm xét nghiệm. Bác sĩ có hỏi nguy cơ, em co kể và bác sĩ giảng giải cho một lúc và bảo em không cần phải xét nghiệm. Nhưng em cứ cứ đòi nên bác sĩ bảo chỉ cho làm test nhanh thôi. Và kết quả âm tính.
Nhưng giờ điều em lo là lúc lấy máu, xi lanh thì lấy mới trong hộp , còn cái kìm kim loại dùng để gắp bông ấy em không thấy ngâm vào dung dịch khử trùng nào cả, mà chỉ thấy cắm trên giá. Không biết cái kìm đó có dính virus hiv của người bị hiv xét nghiệm ở đó không, nhỡ nó nhiễm vào miếng bông ấn vào lỗ tiêm thì sao. Giờ em lại cảm thấy lo lắng hơn. ( vi ở đó là trung tâm chuyen xet nghiem HIV ).

Vấn đề của bạn không có nguy cơ và ngay cả bạn lo lắng về việc xét nghiệm cùa miếng bông thì yên tâm không có chuyện lây nhiễm kiểu này ;

Chủ đề: Chủ đề : Sợ lây nhiễm HIV từ việc đi xét nghiệm. (http://www.diendanhiv.vn/threads/1647-Chu-de-So-lay-nhiem-HIV-tu-viec-di-xet-nghiem)

vatit
03-01-2014, 15:15
Cám ơn anh đã trả lời cho em. Từ đợt nghĩ mình có nguy cơ bị nhiễm HIv giờ em cứ cứ bị ám ảnh. Mà càng đọc nhiều lại càng thấy lo lắng.

Tuanmecsedec
03-01-2014, 15:22
Cám ơn anh đã trả lời cho em. Từ đợt nghĩ mình có nguy cơ bị nhiễm HIv giờ em cứ cứ bị ám ảnh. Mà càng đọc nhiều lại càng thấy lo lắng.

Bạn hoàn toàn yên tâm những gì bạn kể,đôi lúc các bạn đọc nhiều thông tin thì càng bị nhiễu thông tin làm thêm lo thôi.

vatit
03-01-2014, 15:50
Vâng ạ. Thanks anh và mọi người nhiều ạ. Em đến đồ xét nghiệm, bác hỏi luôn thế nguy cơ như thế nào, em kể em bị đút tay vì con dao lạ, và sợ có nguy cơ bị nhiễm hiv. Bác sĩ còn mắc cho một chận và còn không cho em xét nghiệm nữa, mãi bác sĩ mới cho lam test nhanh để cho an tâm.

songchungvoi_HIV
04-01-2014, 16:04
Vâng ạ. Thanks anh và mọi người nhiều ạ. Em đến đồ xét nghiệm, bác hỏi luôn thế nguy cơ như thế nào, em kể em bị đút tay vì con dao lạ, và sợ có nguy cơ bị nhiễm hiv. Bác sĩ còn mắc cho một chận và còn không cho em xét nghiệm nữa, mãi bác sĩ mới cho lam test nhanh để cho an tâm.
Bác sĩ mắn là đúng rùi, vì thiếu hiểu biết, Bác sĩ này có tâm đức ngành y nà, chứ gặp BS khác là ói ra tiền cống nạp

HIV/AIDS..
04-01-2014, 17:29
Hahaha, cái này đọc vui nhỉ! em bị ám ảnh thôi, đứt tay bằng dao gọt bưởi thì không cần xn hiv. còn cây kìm kẹp gòn người ta để trong ống inox là kìm sạch. kìm chỉ kẹp gòn thôi chứ kìm này không dính vào vết thương nên em không phải lo sợ về h nhá. bs mắn là phải rồi. chuẩn bị ăn tết vui vẻ đi.

vatit
04-01-2014, 18:44
Vâng, em lên diễn đàn đọc mấy mục mọi người hỏi về các dụng cụ khi bác sĩ sử dụng để lấy máu ( như sợ dùng phải gòn cũ, bác sĩ không đeo găng tay, ... ) nên lại bị ám ảnh. Đúng là không ám ảnh nào đáng sợ như ám ảnh này.

Tuanmecsedec
04-01-2014, 19:59
Vâng, em lên diễn đàn đọc mấy mục mọi người hỏi về các dụng cụ khi bác sĩ sử dụng để lấy máu ( như sợ dùng phải gòn cũ, bác sĩ không đeo găng tay, ... ) nên lại bị ám ảnh. Đúng là không ám ảnh nào đáng sợ như ám ảnh này.

Yên tâm đi làm gì có chuyện lây nhiễm HIV kiểu này.

vatit
04-01-2014, 21:47
Tại em ám ảnh nặng quá, con khong dám gần người thân, bị mắng te tua. Được trao đổi với mấy anh em thấy nhẹ nhàng hơn.

vatit
06-01-2014, 20:23
Đúng là an tâm được một thời gian nhưng đầu óc vẫn ám ảnh, sợ hãi, sợ lây cho cả vợ mình. Các ảnh một lần nữa phân tich kỹ lai lo lắng của em họ em với, em cảm ơn nhiều ạ.

Tuanmecsedec
06-01-2014, 20:24
Đúng là an tâm được một thời gian nhưng đầu óc vẫn ám ảnh, sợ hãi, sợ lây cho cả vợ mình. Các ảnh một lần nữa phân tich kỹ lai lo lắng của em họ em với, em cảm ơn nhiều ạ.

Phân tích gì mà phân tích.Không có nguy cơ thì nói không.

vatit
06-01-2014, 20:26
100% hả anh.

Tuanmecsedec
06-01-2014, 20:28
100% hả anh.

Đúng vậy bạn.

HIV/AIDS..
06-01-2014, 20:30
Phân tích như vậy rồi mà em còn lo gì nữa, không có ai bị lây hiv theo kiểu lãng xẹt này hết. cứ yên tâm đi.