PDA

View Full Version : Có phải em bị HIV không

Nguyenmanh
05-01-2014, 10:31
Mấy anh chị tư vấn giúp em với,em có tiếp xúc với nhiều người bị nhiễm HIV,tụi em ăn chung ngủ chung,có va chạm cơ thể,không biết có bị lây k ạ,em nghe nói dễ bị lây HIV lắm,hôm trước cả bọn xuống nhà thằng bạn em ở Đồng Nai nó có nấu đồ ăn,bạn em làm gỏi vịt dùng tay trộn bị xương vịt đâm,em ăn cũng bị xương vịt đâm chãy máu miệng,em sợ dính máu trong thức ăn,rồi ăn xong cả bọn ngồi hát karaoke đùa giỡn,trong lúc giỡn bạn em cắn em 1 cái,từ đó tới giờ em lo quá,mấy anh chị tư vấn giúp em với

songchungvoi_HIV
05-01-2014, 10:35
Mấy anh chị tư vấn giúp em với,em có tiếp xúc với nhiều người bị nhiễm HIV,tụi em ăn chung ngủ chung,có va chạm cơ thể,không biết có bị lây k ạ,em nghe nói dễ bị lây HIV lắm,hôm trước cả bọn xuống nhà thằng bạn em ở Đồng Nai nó có nấu đồ ăn,bạn em làm gỏi vịt dùng tay trộn bị xương vịt đâm,em ăn cũng bị xương vịt đâm chãy máu miệng,em sợ dính máu trong thức ăn,rồi ăn xong cả bọn ngồi hát karaoke đùa giỡn,trong lúc giỡn bạn em cắn em 1 cái,từ đó tới giờ em lo quá,mấy anh chị tư vấn giúp em với
HIV k lây qua giao tiếp thông thường ... Bạn bấm vào đâu tham khảo:
Chủ đề: Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)

HIV/AIDS.
05-01-2014, 10:35
HIV không lây qua những vấn đề như em nói. Em nói ra như vậy là phân biệt và kỳ thị với người nhiễm HIV đó. Em cần tìm hiểu thêm kiến thưc`
Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)Hiểu đúng về HIV để tránh những nỗi 'lo hão' (http://diendanhiv.vn/threads/2867-Hieu-dung-ve-HIV-de-tranh-nhung-noi-lo-hao)

Nguyenmanh
05-01-2014, 10:40
Em k có ý kì thị gì đâu ạ,em cũng nghĩ là k lây qua tiếp xúc thông thường mà phải qua đường máu,nhưng ý em hỏi là trường hợp bạn em làm đồ ăn bị chảy máu em lại ăn làm miệng em chãy máu vậy là có sự hiện diện của máu hoặc là những tình huống cả 2 vô tình bị trầy xước rồi tiếp xúc với nhau,trong sinh hoạt hằng ngày thì có cả trma8 ngàn tình huống như vậy,chẳng lẽ lúc nào em cũng phải dè chừng

songchungvoi_HIV
05-01-2014, 10:42
Em k có ý kì thị gì đâu ạ,em cũng nghĩ là k lây qua tiếp xúc thông thường mà phải qua đường máu,nhưng ý em hỏi là trường hợp bạn em làm đồ ăn bị chảy máu em lại ăn làm miệng em chãy máu vậy là có sự hiện diện của máu hoặc là những tình huống cả 2 vô tình bị trầy xước rồi tiếp xúc với nhau,trong sinh hoạt hằng ngày thì có cả trma8 ngàn tình huống như vậy,chẳng lẽ lúc nào em cũng phải dè chừng
Bạn vui lòng xem các đường link BQT gởi cho bạn

HIV/AIDS.
05-01-2014, 10:42
những tài liệu đưa cho bạn hình như bạn không đọc. HIV không lây qua những vật trung gian nhé em

Tuanmecsedec
05-01-2014, 11:14

Tất cả các kiểu tiếp xúc thông thường như cùng ăn uống, mặc chung quần áo, ôm ấp, bơi chung bể bơi, ở cùng nhà, ngủ chung giường (tất nhiên là không quan hệ tình dục!), làm việc cùng cơ quan, dùng chung nhà vệ sinh, cắt tóc… không làm cho ai bị nhiễm HIV.Bạn trang bị kiến thức trên diễn đàn để có cái nhìn đúng về HIV/AIDS :

Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://www.diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

Nguyenmanh
05-01-2014, 11:56
Anh ơi cho em hỏi nếu hằng ngày em tiếp xúc mà mình bị trầy xước và người kia cũng trầy xức thì có nguy cư phải k ạ,trên đây em k thấy nói tới trày xước trong sinh hoạt

Tuanmecsedec
05-01-2014, 12:17
Anh ơi cho em hỏi nếu hằng ngày em tiếp xúc mà mình bị trầy xước và người kia cũng trầy xức thì có nguy cư phải k ạ,trên đây em k thấy nói tới trày xước trong sinh hoạt

Bạn đừng kiểu suy diễn hoang tưởng như vậy.Đây chỉ là sự lo lắng mang tính chất kỳ kỳ.Nếu bạn cảm thấy bất an trong cuộc sống của bạn thì nên cô lập sống một mình để không mang lo lắng nữa.

HIV/AIDS.
05-01-2014, 12:17
trừ khi cả 2 cùng có vết thương chảy máu nhiều, có độ sâu và độ rộng rồi ôm nhau ngay chỗ vết thương trong 1 thời gian nhất định mới có nguy cơ nhé

songchungvoi_HIV
05-01-2014, 12:40
Bạn đừng kiểu suy diễn hoang tưởng như vậy.Đây chỉ là sự lo lắng mang tính chất kỳ kỳ.Nếu bạn cảm thấy bất an trong cuộc sống của bạn thì nên cô lập sống một mình để không mang lo lắng nữa.

Songchungvoi_HIV like câu này của anh Tuấn: nên cô lập sống một mình => Theo songchung thì nên lên sao hỏa ở

Nguyenmanh
05-01-2014, 12:53
Dạ em hiểu rồi,em k có ý kì thị đâu ạ..có lẽ em lo lắng quá..mấy anh chị cho em hỏi câu cuối là có ai có người thân nhiễm HIV mà sống chung với nhau,vạy người thân họ có nguy cơ lây nhiễm k ạ..em cản ơn

Tuanmecsedec
05-01-2014, 13:35
Dạ em hiểu rồi,em k có ý kì thị đâu ạ..có lẽ em lo lắng quá..mấy anh chị cho em hỏi câu cuối là có ai có người thân nhiễm HIV mà sống chung với nhau,vạy người thân họ có nguy cơ lây nhiễm k ạ..em cản ơn

Bạn tưởng những người có HIV sẽ bị cho vào rừng hay cho ra côn đảo sống hết hay sao. Những con người ấy vẫn sinh hoạt sống bình bình thường trong xã hội,trong gia đình.

Thậm chí họ còn sống có ích cho xã hội hơn chúng ta nhiều.Tuanmecsedec khóa chủ đề mang tính chất kỳ thị và tạm khóa username này trong vòng 07 ngày kể từ hôm nay,Để có thời gian tìm hiểu kiến thức và tự ngồi lại xem lại suy nghĩ của mình.

songchungvoi_HIV
05-01-2014, 14:01
Yên tâm đi, Mấy trăm ngày người nhiễm tại VN sống chưng với gia đình, k ai nhiễm HIV qua ăn chung uống chung, tắm chung, mặc chung, ngủ chung, đi nhà vệ sinh chung, NCH vẫn có quyền lập gia đình sinh con, họ vẫn là con người, chỉ có ai thiếu hiểu biết kỳ thị thì mới xem họ là ác quỷ, những người có ý thức như vậy chúng tôi k chấp nhận cho tham gia diễn đàn này

HIV/AIDS..
12-01-2014, 12:06
Anh là người có vẽ chịu đựng nhưng xem kỹ topic em hỏi toàn những câu rất mang tính kỳ thị. Làm gì có chuyện lây HIV như em kể là ăn chung. Ở chung. Còn trầy sướt mà lây khi cả 2 cùng chảy máu rồi người kia cố tình lấy vết thương đang chảy máu đó úp vào vt em đang mở miệng tiếp nhận thì mới có nguy cơ. Tất cả những gì em kể thì an toàn.