PDA

View Full Version : Nặn mụn có lây nghiễm HIV không?

livelook
05-01-2014, 23:03
Topic này em hỏi giùm bạn em rằng hôm trước bạn em có đi nặn mụn tại 1 tiệm làm đẹp bao gồm: trị nắm, trị mụn, matxa, triệt long. Bạn em kể rằng họ có dùng dụng cụ nặn mụn của họ để nặn cho bạn em, có chảy màu, liệu trường hợp này có thể lây nhiểm HIV? mong anh chị giải đáp!

HIV/AIDS..
05-01-2014, 23:07
Topic này em hỏi giùm bạn em rằng hôm trước bạn em có đi nặn mụn tại 1 tiệm làm đẹp bao gồm: trị nắm, trị mụn, matxa, triệt long. Bạn em kể rằng họ có dùng dụng cụ nặn mụn của họ để nặn cho bạn em, có chảy màu, liệu trường hợp này có thể lây nhiểm HIV? mong anh chị giải đáp!
Dù sao thì trước khi nặn cho người khác người ta cũng sát trùng cái dụng cụ đó rồi, nói bạn em yên tâm đi.

kosaodau
05-01-2014, 23:10
Trường hợp cũa bạn là do bệnh ão tưởng wa' mà thui.chứ ko có nguy cơ .đừng lo lắng wa

livelook
05-01-2014, 23:11
Dù sao thì trước khi nặn cho người khác người ta cũng sát trùng cái dụng cụ đó rồi, nói bạn em yên tâm đi.
Tiệm này là 1 tiệm đơn sơ nên hiện bạn e rất lo sợ, nếu tiệm lớn thì ko lo sợ gì nhiều, nếu ko sát trùng thì sao ạ? :(

HIV/AIDS..
05-01-2014, 23:14
Tiệm này là 1 tiệm đơn sơ nên hiện bạn e rất lo sợ, nếu tiệm lớn thì ko lo sợ gì nhiều, nếu ko sát trùng thì sao ạ? :(
Khi đã hành ghề làm mụn. triệt lông gì đó, cái cơ bản của cô kỷ thuật viên là sát trùng dụng cụ. cứ yên tâm. còn nếu ko sát trùng thì hiv cũng rât rất ít có thể lây kiểu này. chưa ghi nhận ai năn mụn bị lây hiv hết, đừing đọc tin ở đâu rồi suy diễn cho mệt, nói bạn cứ yên tâm

livelook
05-01-2014, 23:16
Trường hợp cũa bạn là do bệnh ão tưởng wa' mà thui.chứ ko có nguy cơ .đừng lo lắng wa
Sao lại không có nguy cơ, em đang lo lắng vì người đó là bạn gái em :(

trungan1987
05-01-2014, 23:33
Sao lại không có nguy cơ, em đang lo lắng vì người đó là bạn gái em :(
Bạn cứ yên tâm về trường hợp dùng dụng cụ nặn mụn... trc h mình chưa có trường hợp nào lây qua nặn mụn cả bạn ah...
Nếu ra ngoài nặn mụn mà lây thì biết bao nhiu ng sẽ bị hả bạn...
Dụng cụ nặng mụn 1 họ lun lau chùi có chỗ sát trùng nữa bạn ah... dám chắc với bạn là ko có máu của ng khác...
Bạn suy nghĩ về H quá rồi bạn liên tưởng tùm lum đâu đâu cũng có H cũng nghi ngờ là có nguy cơ...haizzz...

livelook
05-01-2014, 23:48
Bạn cứ yên tâm về trường hợp dùng dụng cụ nặn mụn... trc h mình chưa có trường hợp nào lây qua nặn mụn cả bạn ah...
Nếu ra ngoài nặn mụn mà lây thì biết bao nhiu ng sẽ bị hả bạn...
Dụng cụ nặng mụn 1 họ lun lau chùi có chỗ sát trùng nữa bạn ah... dám chắc với bạn là ko có máu của ng khác...
Bạn suy nghĩ về H quá rồi bạn liên tưởng tùm lum đâu đâu cũng có H cũng nghi ngờ là có nguy cơ...haizzz...
Họ dùng cây kim chích vào mụn rồi mới dùng cây nặn ra, em ở An giang vùng quê nên em lo sợ không có sát trùng, nếu không có sát trùng thì sao anh :((

HIV/AIDS..
05-01-2014, 23:52
Họ dùng cây kim chích vào mụn rồi mới dùng cây nặn ra, em ở An giang vùng quê nên em lo sợ không có sát trùng, nếu không có sát trùng thì sao anh :((
Em ơi, dù ở đâu đi nữa, người ta mua được cây dao lễ mụn thì mua được chai cồn sát trùng, em cứ yên tâm, những dụng cụ để nặn mụn triệt lông gì đó không mắc tiền đâu nên cồn sát trùng họ mua 1 lần nhiều để sử dụng. đó là những thứ cần thiết để ng ta hành nghề mà. em đừng lo nữa

Tuanmecsedec
06-01-2014, 04:38

Bạn yên tâm,dù là tiệm đơn sơ hay cao sang.Nếu có dính máu của người trước trên đầu cây nặn sẽ rất ít,cho dù không được lau hay sát trùng,thì máu đó khi ra môi trường tít tắc sẽ khô ngay.Khi máu khô không còn làm lây nhiễm cho người khác.

songchungvoi_HIV
06-01-2014, 08:39
Tất cả những gì bạn kể k có nguy cơ với HIV, Cây nặn mụn cấu tạo khác kim tiêm, k phải là cây hút máu và bơm máu vào người, k có nguy cơ