PDA

View Full Version : hỏi về thuốc phơi nhiễm hiv uống HEPAZOL

vovong
07-01-2014, 07:44
chào anh Tuấn ! em đang uống HEPAZOL E mỗi ngày 01 viên sau ăn.bs dặn ko nhất thiết phải đúng giờ chỉ cần đúng bữa (sáng hoặc trưa hoặc chiều ) như vậy có chuẩn ko ạ (em khám và uống thuốc o phòng khám đa khoa việt mỹ _quận bình thạnh. Vì biết đến diễn đàn này hơi trễ nếu ko em đã liên lạc với anh rồi ) cám ơn anh nhé

Tuanmecsedec
07-01-2014, 07:51
chào anh Tuấn ! em đang uống HEPAZOL E mỗi ngày 01 viên sau ăn.bs dặn ko nhất thiết phải đúng giờ chỉ cần đúng bữa (sáng hoặc trưa hoặc chiều ) như vậy có chuẩn ko ạ (em khám và uống thuốc o phòng khám đa khoa việt mỹ _quận bình thạnh. Vì biết đến diễn đàn này hơi trễ nếu ko em đã liên lạc với anh rồi ) cám ơn anh nhé

Nếu uống viên này,chọn 1 giờ nhất định uống suốt trong 4 tuần,bạn không nên uống lung tung giờ như vậy.

Ví dụ bạn chọn 22h00 thì cứ 22h00 mỗi ngày uống,bạn nên uống vào buổi tối để tránh gây tác dụng ảo giác.

Bạn xem chủ đề hỏi tương tự :

Chủ đề: xin các anh chị tư vấn giúp về thuốc phơi nhiễm. (http://www.diendanhiv.vn/threads/6721-xin-cac-anh-chi-tu-van-giup-ve-thuoc-phoi-nhiem)

songchungvoi_HIV
07-01-2014, 09:07
HEPAZOL kết hợp với ít nhất 2 loại thuốc kháng retro-virus emtricitabine 200mg/tenofovir 300 mg. Bạn nên chọn 1 giờ cố định mà uống.
Ví dụ: Uống và mỗi buỗi sáng: 1 viên vào lúc 8 giờ sáng (Mỗi liều cách 24 giờ)
Tác dụng phụ :
Tác dụng phụ thường hay xảy ra khi sử dụng Heparol là ảnh hưởng trên đường tiêu hóa nhẹ đặc biệt tiêu chảy, nôn và chán ăn. Nồng độ amylase trong huyết thanh có thể tăng cao. Thường xảy ra hạ phosphate huyết. Có thể xayra phát ban da. Những tác dụng phụ khác thường xảy ra như bệnh thần kinh ngoại vi, đau đầu, hoa mắt, mất ngủ, suy nhược, ra mồ hôi và đau cơ. Nhiễm acid lactic thường gặp khi điều trị với các thuốc ức chế men sao chép ngược nucleoside..
Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 156 ngày

vovong
07-01-2014, 14:23
Nếu uống viên này,chọn 1 giờ nhất định uống suốt trong 4 tuần,bạn không nên uống lung tung giờ như vậy.

Ví dụ bạn chọn 22h00 thì cứ 22h00 mỗi ngày uống,bạn nên uống vào buổi tối để tránh gây tác dụng ảo giác.

Bạn xem chủ đề hỏi tương tự :

Chủ đề: xin các anh chị tư vấn giúp về thuốc phơi nhiễm. (http://www.diendanhiv.vn/threads/6721-xin-cac-anh-chi-tu-van-giup-ve-thuoc-phoi-nhiem)

Cám ơn anh đã tư vấn cho em,sau khi đọc và xem link "chủ đề tương tự", em thấy lo lắng quá ,bây giờ em phải là sao đây? em xin tường thuật lại mọi việc mong anh cho em một lời khuyên hữu ích,
tối ngày 2/1/2014 lúc 21h em có quan hệ với GMD và bị rách bcs,ngày hôm sau 3/1 lúc 13h em đến khám tại phòng khám việt mỹ yêu cầu làm xét nghiệm để uống phơi nhiễm, sau khi có kết quả xn(90k) âm tính(16h30), bs cho em 14 viên thuốc hepazol e(35k*14v=490k) và dặn em uống sau ăn:
Tối hôm 3/1 sau ăn em uống 1v lúc 20h
ngày 4/1 em uống 1v lúc 9h sáng
ngày 5/1 em uống lúc 8h30 sáng
ngày 6/1 em uống 1v lúc 7h30 sáng
ngày 7/1 em uống 1v lúc 7h22 sáng
bs có dặn em sau 14 ngày quay lại tái khám và lấy thêm thuốc. vì bs ko dặn em nhất thiết phải ĐÚNG GIỜ cho nên em không canh giờ để uống như vậy có sao ko anh ạ? theo anh em nên uống vào giờ nào ? BÂY GIỜ MÌNH CÓ THỂ ĐỔI GIỜ UỐNG THUỐC ĐƯỢC KO ANH ? VÀ LOẠI THUỐC EM UỐNG CÓ TỐT KO ? có nên quay lại phòng khám đó để lấy thêm thuốc hay ko ?
chân thành cám ơn anh nhiều !

songchungvoi_HIV
07-01-2014, 14:32
Cám ơn anh đã tư vấn cho em,sau khi đọc và xem link "chủ đề tương tự", em thấy lo lắng quá ,bây giờ em phải là sao đây? em xin tường thuật lại mọi việc mong anh cho em một lời khuyên hữu ích,
tối ngày 2/1/2014 lúc 21h em có quan hệ với GMD và bị rách bcs,ngày hôm sau 3/1 lúc 13h em đến khám tại phòng khám việt mỹ yêu cầu làm xét nghiệm để uống phơi nhiễm, sau khi có kết quả xn(90k) âm tính(16h30), bs cho em 14 viên thuốc hepazol e(35k*14v=490k) và dặn em uống sau ăn:
bs có dặn em sau 14 ngày quay lại tái khám và lấy thêm thuốc. vì bs ko dặn em nhất thiết phải ĐÚNG GIỜ cho nên em không canh giờ để uống như vậy có sao ko anh ạ? theo anh em nên uống vào giờ nào ? BÂY GIỜ MÌNH CÓ THỂ ĐỔI GIỜ UỐNG THUỐC ĐƯỢC KO ANH ? VÀ LOẠI THUỐC EM UỐNG CÓ TỐT KO ? có nên quay lại phòng khám đó để lấy thêm thuốc hay ko ?
Bạn có 5 lần uống k đúng chu kỳ tuần hoàn của PEP. Bạn uống sai hoàn toàn ngay từ đầu, Như vậy thì làm sau thành công? PEP chu kỳ tuần hoàn là đúng 24 tiếng theo công thức thuốc của bạn đang dùng. Có nghĩa nó k đc phép sai lệch giờ. Bạn có thể nói rõ nguy cơ bạn là gì k?

Tuanmecsedec
07-01-2014, 14:36

Bạn có thể đổi giờ lại theo hướng dẫn và chọn nhất định 1 giờ đã chọn uống suốt.Bạn nên chọn buổi tối.