PDA

View Full Version : Xin BQT tư vấn về thuốc ARV em đang uống

nguyen lam
07-01-2014, 10:22
E vừa lảnh thuốc ghi Tenofovir-Lamivudin-Efavireng tối 1v , 7 ngày a Hiếu chỉ e xử lí tác dụng phụ của nó giúp e ah, sao uống cho đúng giờ đừng bị quên a

songchungvoi_HIV
07-01-2014, 10:33
E vừa lảnh thuốc ghi Tenofovir-Lamivudin-Efavireng tối 1v , 7 ngày a Hiếu chỉ e xử lí tác dụng phụ của nó giúp e ah, sao uống cho đúng giờ đừng bị quên a
d. Phác đồ (1F) TDF + 3TC + EFV:
Liều lượng và cách sử dụng:
Dạng viên rời:
- 3TC, EFV: giống như trên.
- TDF: liều lượng 300 mg uống 1 lần/ngày.
Sáng: 3TC + TDF
Tối: 3TC + EFV
Dạng viên kết hợp: Tối uống 1 lần 1 viên/ngày cách nhau 24 giờ theo chu kỳ vòng tuần hoàn của thuốc.
Xét nghiệm creatinin/độ thanh thải creatinin trước khi điều trị và định kỳ 6 tháng/1 lần
và điều chỉnh liều khi người bệnh có suy thận (như trên).
1 Lamivudine 30mg:Viêm tụy,Viêm tụy rất nguy hiểm, có thể dẫn đến tử vong. Các triệu chứng của viêm tụy bao gồm: đau dạ dày, ói mửa, buồn nôn.
2. Tenoforvir 300mg:

Tác dụng thường gặp nhất khi sử dụng tenofovir disoproxil fumarat là các tác dụng nhẹ trên đường tiêu hóa, đặc biệt tiêu chảy, nôn và buồn nôn, đau bụng, đầy hơi, khó tiêu, chán ăn.
Nồng độ amylase huyết thanh có thể tăng cao và viêm tụy.
Giảm phosphat huyết cũng thường xảy ra.
Phát ban da cũng có thể gặp.
Một số tác dụng phụ thường gặp khác bao gồm bệnh thần kinh ngoại vi, đau đầu, chóng mặt, mất ngủ, trầm cảm, suy nhược, ra mồ hôi và đau cơ.
Tăng men gan, tăng nồng độ triglycerid máu, tăng đường huyết và thiếu bạch cầu trung tính.
Suy thận, suy thận cấp và các tác dụng trên ống lượn gần, bao gồm hội chứng Fanconi
Nhiễm acid lactic, thường kết hợp với chứng gan to nghiêm trọng và nhiễm mỡ, thường gặp khi điều trị với các thuốc ức chế men sao chép ngược nucleosid.

3. Efavirenz 960mg:- Thường gặp khi dùng efavirenz là phát ban da và rối loạn hệ thần kinh trung ương. Phát ban nhẹ có thể mất khi tiếp tục điều trị, nhưng những dạng nặng hơn có thể xảy ra và hồng ban đa dạng cũng như hội chứng Stevens- Johnson cũng có thể xảy ra. Các triệu chứng hệ thần kinh trung ương bao gồm chóng mặt, đau đầu, mất ngủ hoặc lơ mơ, giảm tập trung, ác mộng và co giậtl Các triệu chứng tương tự rối loạn tâm thần và trầm cảm cấp tính nhẹ cũng được báo cáo. Các phản ứng phụ khác bao gồm nôn và buồn nôn, tiêu chảy, mệt mỏi, viêm tụy. Có thể xảy ra tăng trị số men gan, đặc biệt ở những bệnh nhân viêm gan siêu vi.
- Tăng cholesterol huyết thanh và nồng độ triglycerid cũng được báo cáo.
Thường các tác dụng phụ này xãy ra từ tuần thứ 2 sau khi uống ARV đến tuần thứ 6 và có thể kéo dài đến 2 tháng, Mỗi người có cơ địa khác nhau, chính vì thế không phải ai cũng có tác dụng phụ.
- Bạn uống công thức này sau đó một tháng BS sẽ chỉ định cho bạn xn Creatinine hay còn gọi chất năng thận.
- Bạn cần uống nhiều nước mát trong ngày, nước ép trái cây, ăn nhiều rau củ quả, ít nhất 2,5 lít/ ngày
Bạn nên uống vào lúc 21 giờ tối (Nếu bạn thường ngủ vào giờ này). Nên cài giờ nhắc nhở = đt. Mỗi lần Đt reo vào đúng 21 giờ là uống. Tránh ăn các thức ăn có nhiều dầu mỡ chất béo vào buổi tối quá cận giờ uống ARV. Hạn chế uống các thức uống có chất kích thích vào buổi tối cận giờ uống thuốc. Bạn uống ARV với nước sâm thốt nốt rất tốt.

nguyen lam
07-01-2014, 10:56
A sau một tháng bs không cho xn chức năng thận thì mình tự đi làm được không a và làm thì o đâu ah

songchungvoi_HIV
07-01-2014, 10:58
A sau một tháng bs không cho xn chức năng thận thì mình tự đi làm được không a và làm thì o đâu ah
Bạn yên tâm, Đó là quy trình điều trị chung toàn quốc, bạn k cần lo việc này, BS là người sẽ điều trị và ra quyết định mọi XN cho bạn

Tuanmecsedec
07-01-2014, 11:13

Thuốc này bán thải trong 24 giờ.Nên chọn môt giờ nhất định vào buổi tối là tốt nhất.Vì viên này gây ảo giác rất ảnh hưởng cho công việc làm buổi sáng của mình và khi bị ảo giác tham gia giao thông nguy hiểm.

nguyen lam
07-01-2014, 11:32
Dạ e cám ơn mấy a, để tối nay uống sáng mai ra sao...vậy sáng mai e đi tập thể dục nổi không a vì 6h e đi thể dục rồi,và e uống nhiều nước là được rồi hé a.

nguyen lam
07-01-2014, 11:50
Vì e nghe nói được tập huấn học trước khi uống arv mà khi nãy e vô lãnh thuốc bs đưa toa kêu đi lãnh nếu bị dị ứng tuần sao báo để đổi thuốc chứ không có dặn dò gì hết , không hướng dẩn kỉ càng như mấy a trên dd ah

HIV/AIDS..
07-01-2014, 12:01
Vì e nghe nói được tập huấn học trước khi uống arv mà khi nãy e vô lãnh thuốc bs đưa toa kêu đi lãnh nếu bị dị ứng tuần sao báo để đổi thuốc chứ không có dặn dò gì hết , không hướng dẩn kỉ càng như mấy a trên dd ah
Trong quá trình dùng thuốc nếu em thấy khó chịu cứ quay lại thông báo cho bác sỹ biết để có hướng xử trí cho em. Tùy theo bệnh tình của em bác sĩ có thể chỉ định làm xét nghiệm khi cần thiết, em ko phải lo vấn đề này. cứ an tâm tuân thủ điều trị như các anh hướng dẫn em nhé.

Wiken
07-01-2014, 15:03
cố len bạn .. đâu lại vào đó.. uống thuóc trong tháng đầu là mệt lắm.. nhưng rồi quen hết.. cố gắng nhé

Tuanmecsedec
07-01-2014, 15:09
Dạ e cám ơn mấy a, để tối nay uống sáng mai ra sao...vậy sáng mai e đi tập thể dục nổi không a vì 6h e đi thể dục rồi,và e uống nhiều nước là được rồi hé a.

Sâm thốt nốt đâu (nóc) cho nhiều vào ,hehehehe,hôm bửa đến giờ uống gần hết chưa.

nguyen lam
07-01-2014, 16:35
Sâm thốt nốt đâu (nóc) cho nhiều vào ,hehehehe,hôm bửa đến giờ uống gần hết chưa.

Dạ gần 2 tuần rồi a Tuấn, e uống no luôn 3l đó vs cả 1-2 l nước trong một ngày, mong là e may mắn không bị gì cho khỏe

songchungvoi_HIV
07-01-2014, 16:38
Dạ gần 2 tuần rồi a Tuấn, e uống no luôn 3l đó vs cả 1-2 l nước trong một ngày, mong là e may mắn không bị gì cho khỏe
Bạn phải để tâm lý thổi mái, đừng nghĩ đến thuốc, phải xem thuốc là liều thuốc giúp bạn mau chống khỏe mạnh, Bạn cứ nghĩ thế này, mỗi khi bạn uống 1 viên ARV là bạn nhốt đi 10 con virut HIV. Tránh nghĩ đến tác dụng phụ của ARV, bạn càng nghĩ về tác dụng phụ thì nó càng xuất hiện

muathu
07-01-2014, 16:45
cũng có người bị tác dụng phụ cũng có người không mà, mình uống 7 năm mới bị tác dụng phụ đấy bạn à, cách tốt nhất để nhắc nhở là bạn cài báo thức trên điện thoại, uống giờ nào cài giờ đó, điện thoại kêu thì mang mấy em arv xinh đẹp ra ngắm rồi cho vào miệng thôi,nhớ đừng ngắm các em ấy lâu kẻo các em ấy mắc cỡ nhé, riết rồi thành quen thôi không có gì phải lo lắng bạn ạ, chúc bạn sức khỏe

nguyen lam
07-01-2014, 18:47
cũng có người bị tác dụng phụ cũng có người không mà, mình uống 7 năm mới bị tác dụng phụ đấy bạn à, cách tốt nhất để nhắc nhở là bạn cài báo thức trên điện thoại, uống giờ nào cài giờ đó, điện thoại kêu thì mang mấy em arv xinh đẹp ra ngắm rồi cho vào miệng thôi,nhớ đừng ngắm các em ấy lâu kẻo các em ấy mắc cỡ nhé, riết rồi thành quen thôi không có gì phải lo lắng bạn ạ, chúc bạn sức khỏe

Sao đã uống 7năm mà lại mới bị tác dụng phụ lạ vậy, hay do bệnh gì khác chăng

muathu
07-01-2014, 18:55
Sao đã uống 7năm mà lại mới bị tác dụng phụ lạ vậy, hay do bệnh gì khác chăng
chắc sắp thăng hì hì, tại mình mới đổi phác đồ, loại thuốc mới làm mình bị tác dụng phụ say, phê phê, ảo ảo, còn thời gian đổ về trước cũng đồi phác đồ mấy lần nhưng tác dụng phụ không ghê gớm như lần này, giờ thì cũng dần quen rồi bạn ah, nhưng uống song là phải tìm chỗ ngủ luôn, không là mình vẫn bị hoang tưởng chút xíu( TDF_3TC_EFV) đây là phác đồ mình đang uống đó bạn , tất cả rùi sẽ qua thôi chỉ cần ta cố gắng

nguyen lam
07-01-2014, 18:57
Trời a Hiếu nói uống 1v nhốt 10c e gần 200 ngàn con vậy e uống đến bao giờ mới không còn hả a... Ah a cho hỏi như bình thường e tới mùa hè e ưa bị giời nổi e vẩn mua thuốc trị bình thường hả a, mấy tháng trước e bị sốt rồi nổi mụn đầy ngực e mà ngứa lắm song song nổi giời lên luôn đó a lúc đó e nghi mười mươi bị H nên xn là đúng bị H,

muathu
07-01-2014, 19:00
bạn cũng dùng phác đồ như mình nhưng là 3 viên rời đúng không?của mình là 1 viên kết hợp nên chỉ uống duy nhất ngày 1 viên vào buổi tối, EFV nó gây ảo giác, mình cũng k nắm vững kiến thức về thuốc lắm, nếu cần bạn cứ hỏi anh songchung, nhưng mình còn vượt qua được bạn lo gì hì hì, ngày mai sẽ tốt đẹp hơn thôi bạn ah

songchungvoi_HIV
07-01-2014, 19:02
Trời a Hiếu nói uống 1v nhốt 10c e gần 200 ngàn con vậy e uống đến bao giờ mới không còn hả a... Ah a cho hỏi như bình thường e tới mùa hè e ưa bị giời nổi e vẩn mua thuốc trị bình thường hả a, mấy tháng trước e bị sốt rồi nổi mụn đầy ngực e mà ngứa lắm song song nổi giời lên luôn đó a lúc đó e nghi mười mươi bị H nên xn là đúng bị H,

bình thường e tới mùa hè e ưa bị giời nổi => hay còn gọi là Zona ở người nhiễm HIV do CD4 thấp. Bạn xem ở đây:

<tbody>
Zona

Acyclovir 30mg/kg/ngày tiêm tĩnh mạch hoặc 800 mg uống 5 lần/ngày trong 10 ngày. Hoặc famciclovir 500mg uống 3 lần/ngày. Hoặc valacyclovir 1g uống 3 lần/ngày trong 7-10 ngày.

</tbody>

nguyen lam
07-01-2014, 19:29
bạn cũng dùng phác đồ như mình nhưng là 3 viên rời đúng không?của mình là 1 viên kết hợp nên chỉ uống duy nhất ngày 1 viên vào buổi tối, EFV nó gây ảo giác, mình cũng k nắm vững kiến thức về thuốc lắm, nếu cần bạn cứ hỏi anh songchung, nhưng mình còn vượt qua được bạn lo gì hì hì, ngày mai sẽ tốt đẹp hơn thôi bạn ah

Mình cũng uống giống b đó cũng 3trong1 , sao b đã uống 7 năm mà bị tác dụng phụ vậy không chừng là bệnh khác đó chứ vs theo mình biết nếu 7 năm trước chưa có thuốc 3trong1 như hiện giờ mà

nguyen lam
07-01-2014, 19:32
Ok, mình hiểu rồi vậy b đg uống bậc 1 hay 2

songchungvoi_HIV
07-01-2014, 19:51
Ok, mình hiểu rồi vậy b đg uống bậc 1 hay 2
TDF_3TC_EFV => Bậc 1

nguyen lam
07-01-2014, 20:35
Sao bạn đó uống 7 n đổi phát đồ mấy lần mà vẩn còn bậc 1 vậy a đổi phát đồ mấy lần mà vẩn còn bậc 1 vậy a

songchungvoi_HIV
07-01-2014, 20:37
Sao bạn đó uống 7 n đổi phát đồ mấy lần mà vẩn còn bậc 1 vậy a đổi phát đồ mấy lần mà vẩn còn bậc 1 vậy a
Có nghĩa: uống công thức này men gan tăng, chuyển qua công thức khác, rùi công thức đó bị thiếu máu chuyển tiếp công thức nọ... giờ là uống 3 trong 1

Tuanmecsedec
07-01-2014, 20:41

Phác đồ bậc 1 gồm có 1a,1b,1d.....Nhiều công thức.

songchungvoi_HIV
07-01-2014, 20:43
Phác đồ điều trị ARV
1. Các phác đồ điều trị ARV bậc một:
Phác đồ chính (1E) TDF + 3TC+ NVP hoặc (1F) TDF + 3TC+ EFV
Chỉ định: Sử dụng một trong hai phác đồ này cho tất cả các người bệnh bắt đầu điều trị ARV
a. Phác đồ AZT + 3TC + NVP:
Liều lượng:
Dạng viên rời:
- AZT/3TC 300 mg/150 mg ==> Lamzivudine2 lần/ngày
- NVP liều 200mg 1lần/ngày trong 2 tuần đầu sau đó tăng lên 2 lần/ngày
Dạng viên kết hợp:
Sáng: 1 viên
Tối: 1 viên
- Uống cách nhau 12 giờ theo chu kỳ vòng tuần hoàn của thuốc, có thể uống thuốc lúc đói hoặc lúc no.
Xét nghiệm Hgb, ALT trước điều trị, sau 1 tháng và sau đó 6 tháng/lần hoặc khi nghi ngờ có thiếu máu hoặc ngộ độc gan
Không bắt đầu điều trị phác đồ này cho người bệnh khi Hgb < 80 g/l; thận trọng khi sử dụng NVP trên người bệnh có ATL > 2,5 lần trị số bình thường, người bệnh điều trị lao phác đồ có rifampicin, phụ nữ có CD4 >250/mm3.
b. Phác đồ D4T + 3TC + NVP: ==> Bộ Y Tế đang loại bỏ dần D4T do tác dụng của D4T làm rối loại chuyển hóa mở
Liều lượng:
Dạng viên rời:
- D4T 30 mg 2 lần/ngày
- 3TC 150 mg 2 lần/ngày
- NVP liều 200mg 1lần/ngày trong 2 tuần sau đó tăng lên 2 lần/ngày. Uống thuốc cách nhau 12 giờ theo chu kỳ vòng tuần hoàn của thuốc, có thể uống thuốc lúc đói hoặc lúc no. Xét nghiệm ALT trước điều trị, sau 1 tháng và sau đó 6 tháng/lần
Sau khi ổn định dùng viên kết hợp: sáng 1 viên, tối 1 viên.
Thận trọng khi sử dụng NVP trên người bệnh có ATL > 2,5 lần trị số bình thường, người bệnh điều trị lao phác đồ có rifampicin, phụ nữ có CD4 >250 /mm3.
Phác đồ thay thế
Phác đồ (1B) D4T + 3TC + EFV, phác đồ thay thế (1D) AZT + 3TC + EFV
Chỉ định: Sử dụng một trong hai phác đồ này khi người bệnh không sử dụng được NVP
a. Phác đồ (1D) AZT + 3TC + EFV => Combivir + EFV
Liều lượng:
- AZT/3TC 200 mg/300 mg ==> Lamzivudine 2 lần/ngày
- EFV 600 mg 1 lần vào buổi tối
- Uống AZT + 3TC cách nhau 12 giờ theo chu kỳ vòng tuần hoàn của thuốc, EFV vào buổi tối trước khi ngủ theo chu kỳ vòng tuần hoàn của thuốc. Không dùng EFV cùng thức ăn có nhiều chất béo, dầu mỡ, các loại thức uống có chất kích thích.
Xét nghiệm Hgb trước điều trị, sau 1 tháng và sau đó 6 tháng/lần hoặc khi nghi ngờ có thiếu máu.
Không bắt đầu điều trị phác đồ này cho người bệnh khi Hgb < 80 g/l và hoặc phụ nữ có thai trong 3 tháng đầu. Không dùng EFV cho người bệnh tâm thần (hiện tại hoặc tiền sử).
b. Phác đồ (1B) D4T + 3TC + EFV: ==> Bộ Y Tế đang loại bỏ dần D4T do tác dụng của D4T làm rối loại chuyển hóa mở
Liều lượng:
- D4T 30 mg 2 lần/ngày
- 3TC 150 mg 2 lần/ngày
- EFV 600mg 1 lần vào buổi tối
- Uống D4T + 3TC cách nhau 12 giờ theo chu kỳ vòng tuần hoàn của thuốc, uống EFV vào buổi tối trước khi ngủ theo chu kỳ vòng tuần hoàn của thuốc.
Không dùng EFV cùng thức ăn có nhiều chất béo, dầu mỡ, các loại thức uống có chất kích thích.
Không điều trị phác đồ có EFV cho phụ nữ có thai trong 3 tháng đầu. Không dùng EFV cho người bệnh tâm thần (hiện tại hoặc tiền sử).
Phác đồ (1E) TDF + 3TC+ NVP hoặc (1F) TDF + 3TC+ EFV
Chỉ định: Sử dụng một trong hai phác đồ này khi người bệnh không dùng được cả AZT và D4T
c. Phác đồ (1E)TDF + 3TC + NVP:
-3TC, NVP: giống như trên.
- TDF: liều lượng 300 mg uống 1 lần/ngày
Sáng: 3TC (1 viên nếu loại 100mg)+ NVP + TDF
Tối: 3TC (2 viên loại 100mg)+ NVP
Xét nghiệm creatinin/độ thanh thải creatinin trước khi điều trị và định kỳ 6 tháng/1 lần
và điều chỉnh liều khi người bệnh có suy thận
Độ thanh thải creatinin và liều TDF
> 50ml/phút 30 - 49 ml/phút 10- 29 ml/phút
< 10 ml/phút
Ngày uống 1ần 1viên TDF 300 mg
Hai ngày uống 1 lần 1 viên TDF 300 mg 3- 4 ngày uống 1ần 1 viên TDF 300 mg (tuần 2 viên) Không có chỉ định điều trị
d. Phác đồ (1F) TDF + 3TC + EFV:
Dạng viên rời:
- 3TC, EFV: giống như trên.
- TDF: liều lượng 300 mg uống 1 lần/ngày.
Sáng: 3TC + TDF
Tối: 3TC + EFV
Dạng viên kết hợp: Tối uống 1 lần 1 viên/ngày cách nhau 24 giờ theo chu kỳ vòng tuần hoàn của thuốc.
Phác đồ (1D) AZT+ 3TC+ TDF
Chỉ định: Sử dụng phác đồ này khi người bệnh không dùng được cả NVP và EFV
- Đối với AZT, 3TC: giống như trên.
- TDF: liều lượng 300 mg uống 1 lần/ngày
Sáng: AZT + 3TC + TDF
Tối: AZT + 3TC
Xét nghiệm Hgb trước điều trị, sau 1 tháng và sau đó 6 tháng/lần hoặc khi nghi ngờ có thiếu máu

Tên thuốc viết tắt:
D4T: Stavudine 30 mg.
3TC: Lamivudine 150 mg.
NVP: Nevirapine 200 mg.
EFV: Efavirenz 600 mg.
AZT: Zidovudine 300 mg.
TDF: Tenofovir 300 mg.

HIV/AIDS.
07-01-2014, 20:45
Việc bạn đó đổi phác đồ là do BS điều trị. Còn bạn không cần quan tâm, giờ bạn lo tuân thủ thuốc 1 cách tuyệt đối

thongtu1234
24-01-2014, 21:05
Mọi người ơi cho em hỏi, em mới bị nhiễm thì nên uống phát đồ nào vậy mọi người. và phát đồ nào thì ít tác dụng phụ nhất vậy. Cho em hỏi thuốc 3 trong 1 gì đó có dùng cho ngưới mới nghiễm được không vì em hay quen nên uống 1 lần sẽ tiện hơn. em cảm ơn mọi người

muathu
24-01-2014, 21:11
Mọi người ơi cho em hỏi, em mới bị nhiễm thì nên uống phát đồ nào vậy mọi người. và phát đồ nào thì ít tác dụng phụ nhất vậy. Cho em hỏi thuốc 3 trong 1 gì đó có dùng cho ngưới mới nghiễm được không vì em hay quen nên uống 1 lần sẽ tiện hơn. em cảm ơn mọi người
híc, bạn phải khám và theo chỉ dẫn của bs chứ? biết cái nào là tốt nhất, vì thuốc còn phụ thuộc vào cơ địa của mỗi người, có người thì uống bị tác dụng phụ nhưng có người uống thì không sao hết, cách tốt nhất là ban nên tuân thủ theo hướng dẫn của bs, chúc bạn thật nhiều sk

Tuanmecsedec
24-01-2014, 21:14

Bạn muốn gì thì nên,để Bác Sỹ khám và xét nghiệm.Sau đó Bác Sỹ sẽ biết làm gì cho bạn.

songchungvoi_HIV
25-01-2014, 09:20
Một người nhiễm HIV nếu muốn điều trị ARV thì BS sẽ làm các XN tổng quát: CD4, ALT - AST, Creatine, hồng cầu...... Gọi chung là CTM (Công thức máu), XN BK Đờm, Xq phổi. Viêm gan B/ C. Thông thường hiện nay tại Việt Nam, đặt biệt tại Tp HCM Phác đồ ưu tiên cho người có HIV sẽ là: 1 viên kết hợp ngày 1 lần tên thuốc biệt dược: Tenoforvir 300mg (TDF) + Lamivudine 150mg (3TC)+ Efavirenz 600mg (EFV). Nếu bạn muốn điều trị ARV sớm thì nên đến BV Nhiệt Đới Khoa nhiễm E phòng số 8 mua sổ đăng ký khám bệnh và trình bày với BS nguyện vọng của mình muốn điều trị ARV sớm. Hiện nay trên thế giới điều trị ARV giúp cho BN thành công cao và hiệu quả. Bạn tham khảo thêm tài liệu tại đây:
Chủ đề: Điều trị kháng virus sớm hơn, an toàn hơn và đơn giản hơn có thể đẩy lùi dịch HIV (http://diendanhiv.vn/threads/8096-Dieu-tri-khang-virus-som-hon-an-toan-hon-va-don-gian-hon-co-the-day-lui-dich-HIV)

Chủ đề: nhiễm hiv có thể sống đến 70 tuổi (http://diendanhiv.vn/threads/7772-nhie-m-hiv-co-the-so-ng-de-n-70-tuo-i)

thongtu1234
26-01-2014, 22:59
Anh ơi cho em hỏi điều trị vậy nhiều tiền không anh. Thuốc 3 trong 1 uống 1 tháng nhiêu tiền vậy anh. Em cảm ơn.

songchungvoi_HIV
28-01-2014, 09:29
Anh ơi cho em hỏi điều trị vậy nhiều tiền không anh. Thuốc 3 trong 1 uống 1 tháng nhiêu tiền vậy anh. Em cảm ơn.
Dĩ nhiên nếu điều trị dịch vụ thì rất tốn, chi phí 1 tháng tầm 2,5tr, chưa kể các xn. Nếu vào chương trình điều trị miễn phí thì hoàn toàn không tốn tiền

Hopefulness
03-03-2014, 00:02
Em đang dùng phát đồ 1F. 1 ngày/ v. Mới uống cỡ 2 tháng. My mắn em không bị tác dụng phụ. Em uống thuốc lúc 11h tối trước khi ngủ. Em hay khuya trễ nhưng trước 9h tối (tức 2h trước khi uống Arv) nhưng thỉnh thoảng em hay ăn phải đồ ăn có dầu mỡ. Không gọi là quá nhiều như vậy có nguy cơ kháng thuốc không ạ? Việc uống thuốc đúng giờ thì em tuân thủ tuyệt đối. Xin mọi người tư vấn giúp em với. Vì tính chất công việc em nên hay ăn tối lắm! Em xin cám ơn!

songchungvoi_HIV
03-03-2014, 07:50
Em đang dùng phát đồ 1F. 1 ngày/ v. Mới uống cỡ 2 tháng. My mắn em không bị tác dụng phụ. Em uống thuốc lúc 11h tối trước khi ngủ. Em hay khuya trễ nhưng trước 9h tối (tức 2h trước khi uống Arv) nhưng thỉnh thoảng em hay ăn phải đồ ăn có dầu mỡ. Không gọi là quá nhiều như vậy có nguy cơ kháng thuốc không ạ? Việc uống thuốc đúng giờ thì em tuân thủ tuyệt đối. Xin mọi người tư vấn giúp em với. Vì tính chất công việc em nên hay ăn tối lắm! Em xin cám ơn!
Ăn nhiều dầu mỡ k phải là nguy cơ kháng thuốc, vì phác đồ 1F có EFV (Efavirenz 600mg) tương tác với các loại chất béo, nếu ăn nhiều dầu mỡ chất béo cận giờ uống thuốc thì là cho nồng độ của viên EFV tăng lên gây ảo giác, tăng tác dụng phụ của viên EFV, Chứ k phải là kháng thuốc