PDA

View Full Version : Máu dính vào vết thương. Các anh chị tư vấn dùm em

minhuy
31-07-2013, 11:48
Anh Tuấn và các anh chị tư vấn cho em với

Cách đây 40 ngày em đi nhậu với bạn bè không may bị chóc 1 mảng da mu bàn tay chảy máu nhưng không nhiều. Sau đó khoảng 20-30 phút bạn em bị té xe chảy khá nhiều máu và em băng bó vết thương cho bạn ấy. Lúc ấy do vô ý nên em để máu dính lên vết thương ở mu bàn tay của em. Sau 28 -30 ngày em tự nhiên nổi cục hạch to ở cổ bên phải ko rõ nguyên nhân (Hạch di động và không gây đau lắm), 7 ngày sau mới nặn hoàn toàn? Giờ em rất hoang mang lo lắng. trường hợp của em có nguy cơ nhiễm hiv cao ko? Nổi hạch do sơ nhiễm HIV có giống như em bị không? giờ em phải làm sao? Em cảm ơn các anh chị nhiều

SoRoi
31-07-2013, 11:50

Cách đây 40 ngày em đi nhậu với bạn bè không may bị chóc 1 mảng da mu bàn tay chảy máu nhưng không nhiều. Sau đó khoảng 20-30 phút bạn em bị té xe chảy khá nhiều máu và em băng bó vết thương cho bạn ấy. Lúc ấy do vô ý nên em để máu dính lên vết thương ở mu bàn tay của em. Sau 28 -30 ngày em tự nhiên nổi cục hạch to ở cổ bên phải ko rõ nguyên nhân (Hạch di động và không gây đau lắm), 7 ngày sau mới nặn hoàn toàn? Giờ em rất hoang mang lo lắng. trường hợp của em có nguy cơ nhiễm hiv cao ko? Nổi hạch do sơ nhiễm HIV có giống như em bị không? giờ em phải làm sao? Em cảm ơn các anh chị nhiều
Theo như bạn kể thì mình nghỉ bạn không có nguy cơ lây nhiễm HIV đâu,bạn yên tâm.

minhuy
31-07-2013, 11:56
Anh ơi trước đó em có dùng khăn giấy bịt vết thương em lại, nhưng khi bạn em bị té em hoảng quá lột miếng khăn giấy ra cho đỡ vướng rồi tìm vải băng lại cho đứa bạn. Em sợ khi em lột khăn giấy băng ở tay em làm vết thương lại tróc ra thêm và chảy dịch, chảy máu vì em ko để ý gì. Thằng bạn em nó lại rất hay đi gái gú nên em chẳng tin tưởng nó được. Giờ em rất haong mang. Em sắp được làm bố rồi, em thương vợ và đứa con chuẩn bị chào đời. Bình thường em cũng ko để ý đến nguy cơ lấy nhiễm, nhưng kể từ lúc bị nổi hạch ở cổ tinh thần em bắt đầu hoảng loạn. Cảm ơn anh đã động viên em

timecanbeback
31-07-2013, 12:03
+ Bạn tìm nguyên nhân xem làm sao mà bị nổi hạch! Bệnh răng miệng, Viêm họng.
+ Dẫn bạn của bạn đi xn! khi có kết quả nếu âm tính và hỏi trong vòng 3 tháng về trước từ lúc xn có gái gú gì không
+ Làm những việc trên xong bạn biết ngay là mình có nguy cơ không!
Chúc sk!

minhuy
31-07-2013, 12:11
+ Bạn tìm nguyên nhân xem làm sao mà bị nổi hạch! Bệnh răng miệng, Viêm họng.
+ Dẫn bạn của bạn đi xn! khi có kết quả nếu âm tính và hỏi trong vòng 3 tháng về trước từ lúc xn có gái gú gì không
+ Làm những việc trên xong bạn biết ngay là mình có nguy cơ không!
Chúc sk!

Em có kêu thằng bạn em đi xét nghiệm rồi nhưng nó ko chịu. Nó còn chửi em nữa chứ. Em ko bị bệnh gì về răng miệng anh ah. Em bị nổi hạch có triệu trứng như thế này: Lúc đầu nổi nhỏ, nhưng khi em uống rượu vào nó nổi rất to và nổi nhanh, sáng hôm sau nhỏ lại, ngày hôm sau nữa lại nổi to như hôm đầu tiên, hôm kế tiếp lại nhỏ lại như hạt đậu phộng, sau đó 2 ngày thì biến mất hoàn toàn. Em rất lo sợ, ko biết em có nguy cơ nhiễm cao ko các anh? Em cảm ơn anh

¶Vi¶Tieu¶Bao¶
31-07-2013, 12:12
Chào bạn, nổi hạch do nhiều nguyên nhân, ko phải chỉ có HIV nên người ta ko chẩn đoán HIV qua triệu chứng. Thực tế vết thương của bạn phải chảy sâu, rộng và chảy máu ròng ròng tiếp xúc trực tiếp với vết thương của bạn bạn mới có nguy cơ lây nhiễm (nếu bạn của bạn có H). Theo tôi trường hợp của bạn ko có nguy cơ. Quá stress thì có thể làm xét nghiệm, và tôi nghĩ để trấn an tinh thần, bạn và bạn của bạn nên đi xét nghiệm ngay. Nếu bạn của bạn ko có H thì bạn hãy quên luôn H đi nhé. Chúc bạn âm tính.

minhuy
31-07-2013, 12:28
Chào bạn, nổi hạch do nhiều nguyên nhân, ko phải chỉ có HIV nên người ta ko chẩn đoán HIV qua triệu chứng. Thực tế vết thương của bạn phải chảy sâu, rộng và chảy máu ròng ròng tiếp xúc trực tiếp với vết thương của bạn bạn mới có nguy cơ lây nhiễm (nếu bạn của bạn có H). Theo tôi trường hợp của bạn ko có nguy cơ. Quá stress thì có thể làm xét nghiệm, và tôi nghĩ để trấn an tinh thần, bạn và bạn của bạn nên đi xét nghiệm ngay. Nếu bạn của bạn ko có H thì bạn hãy quên luôn H đi nhé. Chúc bạn âm tính.

Em cảm ơn anh. Vết thương của em ko sâu anh ah, cũng ko rộng, chảy ko nhiều máu. nó chỉ nhỏ cỡ như đầu cây viết thôi (3-4 mm), hình tròn, vì em bị đập tay vào góc cạnh cái bàn bằng inox. Bạn em nó ko chịu đi em kêu nó mấy lần rồi. Điều em lo lắng là cái hạch nổi ko rõ nguyên nhân ấy. Em ko gimas nói cho bà xã em biết vì bà xã e mang bầu 4 tháng. Em sợ bà xã em lo lắng ảnh hưởng tới sức khỏe. Nhưng em cũng rất haong mang, có vấn đề gì xảy ra thì em chẳng biết làm sao mới cái gai đình nhỏ của mình quá. E sợ tất cả sẽ vụt mất

CrisM
31-07-2013, 13:01
Vết thương không sâu cộng với tgian 20-30 phút thì niêm mạc đã lành. Không có nguy cơ nhiễm hiv bạn nhé

timecanbeback
31-07-2013, 13:14
+ Nếu bạn của bạn không chịu đi xét nghiệm thì không biết tình trạng sk của ban bạn thế nào. Nếu đi xn đc thì tốt nhất. Chắc bạn của bạn cũng sợ không dám đi xn!
+ Với thời gian 20-30 p vết thương hình tròn đường kính 3-4mm không hiểu lúc đó còn chảy máu không! cái này chỉ bạn mới biết! Bình thường nếu vết thương còn chảy máu mà tiếp xúc với máu thì sẽ có nguy cơ!
+ Hãy thuyết phục bạn của bạn đi xn!

Nguyen Ha
31-07-2013, 13:19
Không chuẩn đoán HIV qua triệu chứng. Nếu có nghi ngờ nên đi xn để giải toả tâm lý.

minhuy
31-07-2013, 20:20
em cảm ơn các anh chị. Vì lúc đó em hoi hoảng nên ko để ý đến vết thương của mình. Em chỉ nhớ là mình làm giật bung cái dấy ăn quấn trên tay lúc trước thôi. Còn trước đó tay em chảy máu cũng ko nhiều vì vết thương ko sâu, chỉ chảy một ít thôi. vết thương của em là vết sứt da mu bàn tay do đạp vào gcos cạnh bàn. Còn bạn em khi bị tai nạn thì chảy nhiều máu. Cho em hỏi trường hợp của em có nguy cơ cao ko ạ?

minhuy
07-08-2013, 06:02
Sao ko có anh chị nào tư vấn cho em nữa vậy? Giúp em các anh chị ơi? em lo lắng quá......

Tuanmecsedec
07-08-2013, 06:13
Sao ko có anh chị nào tư vấn cho em nữa vậy? Giúp em các anh chị ơi? em lo lắng quá......

Vết thương,vết trầy xướt khi không còn chảy máu,tức là niêm mạc tự động bảo vệ đóng cửa,Bạn chỉ cần xác nhận lúc ấy vết cắt của bạn không còn chảy máu nữa thì không sao.

minhuy
08-08-2013, 16:46
Dạ em cảm ơn anh. Nhưng nếu khi ấy nó có chảy dạy và chảy ít máu thì sao ko anh? vì lúc đó em ko để ý do lo lắng và bổi rối quá

Tuanmecsedec
08-08-2013, 16:49
Dạ em cảm ơn anh. Nhưng nếu khi ấy nó có chảy dạy và chảy ít máu thì sao ko anh? vì lúc đó em ko để ý do lo lắng và bổi rối quá

Yên tâm đi,đừng NẾU để hù mình.

joolee91
08-08-2013, 18:05

Trường hợp của bác các anh chị đã trả lời rất rõ ràng . Nếu bác lo lắng và hoang mang quá dù đã đc tham vấn là không có nguy cơ thì bác có thể đi Test HIV giải tỏa stress . Thân Chào .

ntqn1992
09-08-2013, 11:15
Như m.n đã tư vấn cho bạn thì bạn yên tâm, còn nếu bạn lo lắng thì kêu bạn của bạn đi xn ( NẾU ĐƯỢC) là tốt nhất. Còn không thì với khoảng thời gian như bạn nói trên là 6 tuần thì bạn có thể đi xn giải toả đc rồi bạn nhé.

minhuy
11-08-2013, 15:46
Dạ em cảm ơn các anh chị nhiều. Giờ em đã bơt lo lắng hơn rất nhiều để yên tâm để chăm sóc bà xã em rồi

mong cống hiến
12-08-2013, 21:16
Các anh chị đã tư vấn cho bạn rồi đó. Chăm sóc vợ tốt nha.

minhuy
25-09-2013, 10:22
Hôm nay em vừa đi xét nghiệm ở Trung Tâm Y tế Dự Phòng về. Kết quả âm tính sau 8 tuần. Anh Tuấn và các anh chị cho em hỏi? Phương pháp test SD là gì vậy? Nó có cho kết quả có chính xác không? Kết quả sau 8 tuần như em đã là khả quan chưa? Xét nghiệm ở Trung Tâm Y tế Dự Phòng có đảm bảo chính xác không? Em cảm ơn nhiều.

Tuanmecsedec
25-09-2013, 10:28
Hôm nay em vừa đi xét nghiệm ở Trung Tâm Y tế Dự Phòng về. Kết quả âm tính sau 8 tuần. Anh Tuấn và các anh chị cho em hỏi? Phương pháp test SD là gì vậy? Nó có cho kết quả có chính xác không? Kết quả sau 8 tuần như em đã là khả quan chưa? Xét nghiệm ở Trung Tâm Y tế Dự Phòng có đảm bảo chính xác không? Em cảm ơn nhiều.

Xét nghiệm theo phương pháp nhanh, kỹ thuật xét nghiệm SD Bioline tìm kháng thể.Trung tâm y tế dự phòng xét nghiệm thì bạn yên tâm.

songchungvoi_HIV
25-09-2013, 10:30

Tôi làm trong ngành hơn 4 năm chưa có ca nào gọi nguy cơ hay sơ nhiễm mà nổi hạch bao giờ. Không biết bạn nhận thông tin này từ đâu? Chính những câu hỏi này đã làm cho nhiều người hoang mang khi có nguy cơ rồi đọc qua và chỉ là sự trùng hợp ngẩu nhiên chuyện có "cục" do sờ mó và soi mói cơ thể. Bạn muốn rõ thực hư sao bạn không khuyên người bạn của mình xn HIV sẽ rõ bạn có hay không nguy cơ với HIV? Và qua bài viết này tôi khẳng định trong thời gian nguy cơ: "Không hề có chuyện hạch nổi do sơ nhiễm"

minhuy
25-09-2013, 10:48
Dạ em cảm ơn 2 anh nhiều. Các anh chị cho em hỏi Phương pháp test nhanh này có cho kết quả chính xác không? Em Test ở tuần thứ 8 đã yên tâm chưa? Em có cần phải đi test lại ở tuần thứ 12 nữa không? Em cảm ơn nhiều ạ

songchungvoi_HIV
25-09-2013, 10:55
Dạ em cảm ơn 2 anh nhiều. Các anh chị cho em hỏi Phương pháp test nhanh này có cho kết quả chính xác không? Em Test ở tuần thứ 8 đã yên tâm chưa? Em có cần phải đi test lại ở tuần thứ 12 nữa không? Em cảm ơn nhiều ạ
Nếu em cảm thấy không yên tâm thì tùy em nên xn hay không?

minhuy
25-09-2013, 22:43
em đi xét nghiệm gặp bác sĩ tư vấn nói là: "vết thương nhỏ, kín, ko lây nhiễm được lo sợ gì. Ko phải lo lắng kẻo mắc bệnh khùng thì khó chữa. Test kiểm tra thử nếu không có thì thôi. An tâm đi". Khi em đi lấy máu xét nghiệm thì khoảng chưa đầy 30 phút là có kết quả rồi. Em không biết kết quả này có chính xác không nữa vì thấy sao nhanh quá, lại xét nghiệm miễn phí nữa. Em vẫn chưa được yên tâm lắm. Thanks các anh chị nhiều

songchungvoi_HIV
25-09-2013, 22:49
em đi xét nghiệm gặp bác sĩ tư vấn nói là: "vết thương nhỏ, kín, ko lây nhiễm được lo sợ gì. Ko phải lo lắng kẻo mắc bệnh khùng thì khó chữa. Test kiểm tra thử nếu không có thì thôi. An tâm đi". Khi em đi lấy máu xét nghiệm thì khoảng chưa đầy 30 phút là có kết quả rồi. Em không biết kết quả này có chính xác không nữa vì thấy sao nhanh quá, lại xét nghiệm miễn phí nữa. Em vẫn chưa được yên tâm lắm. Thanks các anh chị nhiều
K có nguy cơ thì AT là phải rùi, lăn tăn giề nữa ba

dianguctrangian36
25-09-2013, 23:43

Xn miễn phí là do nhà nước chi trả. Nó kũng như xn ở kác nơj khák.
Yên tâm đi. Kq là hoàn toàn chính xác

minhuy
30-09-2013, 18:24
Các anh chị cho em hỏi thêm là có khi nào đi xét nghiệm ở trung tâm, vì tư vấn ko có nguy ngơ mà người ta ko xét nghiệm cho mình, mà vẫn ghi ở phiếu xét nghiệm là âm tính để cho mình yên tâm, giải tỏa stress ko ạ? em cảm ơn nhiều

songchungvoi_HIV
30-09-2013, 18:59
Các anh chị cho em hỏi thêm là có khi nào đi xét nghiệm ở trung tâm, vì tư vấn ko có nguy ngơ mà người ta ko xét nghiệm cho mình, mà vẫn ghi ở phiếu xét nghiệm là âm tính để cho mình yên tâm, giải tỏa stress ko ạ? em cảm ơn nhiều
Khi vào tư vấn, nếu không có hành vi nguy cơ thì xét nghiệm gì, Sau lại có vụ không xét nghiệm mà có giấy trả kết quả, vớ vẫn

minhuy
01-10-2013, 17:37
Khi vào tư vấn, nếu không có hành vi nguy cơ thì xét nghiệm gì, Sau lại có vụ không xét nghiệm mà có giấy trả kết quả, vớ vẫn

Em lấy ví dụ như là nguy cơ từ OS chẳng hạn hay là trường hợp như của em. Vì tâm lý của mình bị stress quá. Nên họ chỉ lấy mẫu máu mà ko xét nghiệm, sau đó ghi luôn kết quả âm tính để cho mình yên tâm. Trường hợp đó có xảy ra ko anh? Em cảm ơn nhiều

Tuanmecsedec
01-10-2013, 17:40
Em lấy ví dụ như là nguy cơ từ OS chẳng hạn hay là trường hợp như của em. Vì tâm lý của mình bị stress quá. Nên họ chỉ lấy mẫu máu mà ko xét nghiệm, sau đó ghi luôn kết quả âm tính để cho mình yên tâm. Trường hợp đó có xảy ra ko anh? Em cảm ơn nhiều

Họ không có rảnh để mà ngồi bóc lịch với những chuyện vớ vẩn vậy.

chacemchetwa
01-10-2013, 20:00
Tôi gặp nhiều trường hợp có suy nghĩ vớ vẩn như thế này rồi. Bạn nghĩ bệnh này là bệnh đùa hay sao mà lấy máu ghi kết quả.