PDA

View Full Version : Xin mọi ngừơi tư vấn cho nguy cơ của mình

motdau.het
31-07-2013, 16:41
Xin a Tuấn và các bạn tư vấn giúp mình
Mình có qh với 1 bạn gái quen trên mạng,có gđ và không fải gmd vì mình đã điều tra nhưng cũng ko biết đường nào mà lần
Mình và người đó có os cho nhau 1 đặc biệt là mình lại hay bị chảy máu chân răng nữa chứ.os tầm 2-3p gì đó
hơn nữa trong lúc dùng răng xé túi bao 1 có cắn rách 1 lỗ nhỏ không fải ở đầu sáo mà trên đầu sáo chừng 2cm mà mình không biết qh rất nhanh chừng nửa phút mình đã xuất mình chạy vào nhà vs mới biết bao rách lỗ nhỏ như vậy.
nguy cơ đã được 1 tháng hiện nay mình rất lo lắng,stress nặng .
xin mọi người tư vấn giúp mình

namhaysongtot
31-07-2013, 16:45
Bao cao su còn bảo vệ đầu dương vật bạn thì bạn hoàn toàn không có nguy cơ.Thông thường khi dùng bao người ta quan tâm nhất là đầu dương vật vì đó là nơi gây ra sự lây nhiễm hiv nếu không được bảo vê.

motdau.het
31-07-2013, 16:50
nhưng anh ơi còn os của e mà bị chảy máu chân răng thì sao anh?cái này chắc nguy cơ cao lắm đúng không anh ,e cũng không biết là lúc os có bị chảy máu chân răng không nữa,nhưng nếu chảy thì cao lắm đúng không anh ?

SoRoi
31-07-2013, 16:58
nhưng anh ơi còn os của e mà bị chảy máu chân răng thì sao anh?cái này chắc nguy cơ cao lắm đúng không anh ,e cũng không biết là lúc os có bị chảy máu chân răng không nữa,nhưng nếu chảy thì cao lắm đúng không anh ?
Không sao đâu bạn,OS không có nguy cơ lây nhiễm HIV đâu.

timecanbeback
31-07-2013, 17:07
+ Bạn có thấy dịch âm đạo vào miệng mình không? Nhiều hay ít! :aboom:

motdau.het
31-07-2013, 17:09
dịch âm đạo ít bạn à.

motdau.het
31-07-2013, 17:39
a tuấn và các bạn cho ý kiến giúp e với ạ

timecanbeback
31-07-2013, 18:39
Vậy Oral không sao đâu! Còn vụ rách bao do cắn thì không biết là rách thế nào (như lỗ kim hay sao, đường kính bao nhiêu?) và vị trí rách. Cách đầu sáo 2cm là cách vị trí đầu lỗ tiểu hay cách chỗ khấc DV về phía gốc DV 2cm. Một phụ nữ có gia đình rồi mà quan hệ với bạn không hiểu là cặp bồ với bạn hay tình 1 đêm? Cũng nên xác định xem tình trạng sức khoẻ của ng này. Nếu cô ta không bị sao thì yên tâm luôn. Khỏi phải phán đoán nguy cơ làm gì. :boss:

motdau.het
31-07-2013, 20:48
Lỗ thủng của bcs Cách đầu sáo 2cm bạn ah.cô ấy ko fai gmd nhưng chắc sinh hoatcũng thoáng vì mơi gap mình lần đầu đã qh. Rách 1 lỗ chắc tầm 1/4 đầu đũa.lo lắng mệt mỏi lắm.mình nghĩ nguy cơ của minh cao lắm rồi.chết mất thôi

motdau.het
31-07-2013, 21:03
ULỗ thủng cách đầu tiểu.mình qh rất nhanh đã.xuất thi mình cũng rút ra luôn nhuưng mình nghĩ dịch ad qua đầu lỗ tiểu

Tuanmecsedec
31-07-2013, 21:14
Xin a Tuấn và các bạn tư vấn giúp mình
Mình có qh với 1 bạn gái quen trên mạng,có gđ và không fải gmd vì mình đã điều tra nhưng cũng ko biết đường nào mà lần
Mình và người đó có os cho nhau 1 đặc biệt là mình lại hay bị chảy máu chân răng nữa chứ.os tầm 2-3p gì đó
hơn nữa trong lúc dùng răng xé túi bao 1 có cắn rách 1 lỗ nhỏ không fải ở đầu sáo mà trên đầu sáo chừng 2cm mà mình không biết qh rất nhanh chừng nửa phút mình đã xuất mình chạy vào nhà vs mới biết bao rách lỗ nhỏ như vậy.
nguy cơ đã được 1 tháng hiện nay mình rất lo lắng,stress nặng .
xin mọi người tư vấn giúp mình

Vấn đề kích dục bằng miệng diễn đàn có rất nhiều câu được trả lời,thật ra không khuyến khích các quanhệ tình dục (trong đó có quan hệ tình dục bằng đường miệng - oral sex) với bạntình mà mình không rõ về tình trạng nhiễm các bệnh truyền nhiễm lây qua đườngtình dục của họ. Các nghiên cứu gần đây cho thấy HIV rấtítcó khảnănglây quađườngmiệng. Tuy nhiên, quan hệtìnhdục đường miệng có thểgâylây nhiễm một số bệnh lây quađườngtình dục khác nhưlậu,viêm gan siêu vi B.....

Bạn tìm hiểu ở đây : Hành vi Oral Sex(OS) những điều bạn cần biết...!!! (http://diendanhiv.vn/threads/85-Hanh-vi-Oral-Sex-OS-nhung-dieu-ban-can-biet.html)

motdau.het
31-07-2013, 21:18
.Sau lần này chắc chắn e chừa rồi nhưng A ơi nhưng e hay bị chảy máu chân răng anh ạ, lại còn bị thủng bao.như e nói trên nữa a ạ

Tuanmecsedec
31-07-2013, 21:23
.Sau lần này chắc chắn e chừa rồi nhưng A ơi nhưng e hay bị chảy máu chân răng anh ạ, lại còn bị thủng bao.như e nói trên nữa a ạ

Những gì bạn kể không có nguy cơ.

motdau.het
31-07-2013, 22:21
A làm e yên tâm phần nào nhưng e vẫn lo lắm a ơi.lúc e os cho bạm tình e chảy máu hân răng thì trong dịch của cô ây có virut hiv thì fải qua máu chân răng của e đi.vào.cơ thể e chứ anh. E thấy mọi người tư vấn thủng bcs thì chỉ nguy cơ lây cho banj gái chứ ko nguy cơ lây xho.mình đúng không anh? E cám ơn anh a tu vấn giúp e với ạ

motdau.het
01-08-2013, 08:09
A tuấn và mọi người ơi tư vấn thêm giùm e với ạ.e.sợ lắm.ko biết làm sao nữa.

timecanbeback
01-08-2013, 08:48
Chào bạn! Về OS như bạn đã nói là bạn hay bị chảy máu chân răng (giống mình) và khi OS cho ng phụ nữ đó bạn nói dịch ít. Nên giả sử dịch có vào mồm bạn thì nó cũng hoà vào nước bọt...sẽ ức chế virut. Còn nếu dịch nhiều thì theo lý thuyết là có nguy cơ khi trong miệng bạn có tổn thương hay gây chảy máu. Tuy nhiên trên thực tế tỉ lệ này cũng rất rất thấp. Và rất hiếm có ca nào bị dính H! Còn về vụ BCS bị rách thì theo bạn nói bị rách lỗ nhỏ (1/4 đường kính đầu đũa là khá bé) lại cách đầu sáo 2cm thì không sao đâu. Vì theo nguyên lý lây bệnh khi cho DV vào AD là virut có trong dịch AD sẽ lây qua những vết xước (gây ra do cọ sát trong quá trình quan hệ ) hoặc qua niêm mạc lỗ sáo. Tuy nhiên TH của bạn lây qua lỗ sao là không thể vì dịch AD không vào đó đc. Còn vết xước trên quy đầu thì bạn đã đeo bao rồi (phủ hết phần quy đầu) thì sẽ không bị xây xước đâu, hơn nữa với đường kính lỗ bị rách bé vậy thì dịch AD cũng khó vào được! Yên tâm nhé! Hơn nữa phụ nữ đó cũng không thuộc đối tượng nguy cơ cao như gái mại dâm. Nên càng yên tâm đi! Không phải lo gì hết!

motdau.het
01-08-2013, 11:00
vẫn lo lắm bạn ah. vì trong quá trình os cũng lâu lâu ko biết có bị chầy sướt gì không nữa.mà cô bé kia giờ cũng không liên lạc được nữa,không biết làm thế nào đây

timecanbeback
01-08-2013, 11:11
Chắc người ta có gia đình! cảm thấy hối hận nên cắt đứt liên lạc. Chắc là bị say nắng bởi bạn thui (I Guess so). :adore:

thuan_140912
01-08-2013, 11:30
Về Os thì bạn nên yên tâm nha. Vì dịch AD của cô gái đó ít khi vào miệng bạn thì đã bị nước bọt hòa tan rồi (nước bọt làm bất hoạt H mà), và bạn thường hay bị chảy máu chân răng cũng ko sao đâu, đó chỉ là 1 vết trầy nhỏ ở chân răng thôi mà, và có cả nước bọt che lấp vết trầy xước đó nữa, H khó có thể xâm nhập được , vết thương ở miệng phải là vết thương hở và đang chảy máu chưa lành kịp thì H mới có khả năng (rất thấp) xâm nhập được, với vết thương hở như vậy bạn sẽ ko Os.
Trên lý thuyết thì trường hợp xấu nhất là dịch AD thật nhiều (nồng độ H cũng thật cao) + miệng bạn có vết thương hở (vết thương lớn) đang chảy máu thì tỉ lệ bị H là 1/10000 (chỉ trên lý thuyết).
Theo mình biết có rất nhiều trường hợp Os trên diễn đàn nhiều năm qua vẫn chưa có vụ nào dính chưởng cả.
Bạn nên yên tâm nha.
Thân.

motdau.het
01-08-2013, 11:49
ccám ơn các bạn nhưng còn vụ bao thủng bạn ah.mình nghĩ lại hình như fải to bằng nửa đầu đũa hơn nữa trong quá trình os nhỡ đâu đầu sáo bị sước,khi bcs thủng khi quan hệ dịch ad đi qua lỗ thủng đấy rồi xâm nhập vào chỗ sươc đấy vậy là nguy cơ rồi mà các bạn ơi.mình nhớ là hôm đây os mình thấy cũng hơi đau AD ko biết là sước thế nào nữa, nghĩ lại ngu quá,đen quá ,cắn cái bcs cũng làm thủng chứ

DanOng_HayNoiKhong_GMD
01-08-2013, 13:39
+ Bạn có thấy dịch âm đạo vào miệng mình không? Nhiều hay ít! :aboom:

Nhiều hay ít cũng khác biệt gì đâu mà bạn hỏi =.=

-----------------------------------------------------------

Để giải tỏa tâm lý cho chủ topic thì mình giải thích việc liên wan đến OS cho phụ nữ và HIV như thế này.

OS thường có 3 loại
1/ Được Nam/Nữ OS
2/ OS cho Nam
3/ OS cho Nữ

Trong đó hành vi (1) và (3) theo lý thuyết an toàn hơn so với (2)
HIV trong cơ thể phụ nữ theo 1 nghiên cứu ở Anh thì nằm nhiều ở 1 vòng nhầy bao bọc cổ tử cung, còn những gì lưỡi bạn liếm, nó đến chủ yếu từ tuyến Bartholin, và theo nghiên cứu đó dịch từ tuyến Bartholin chứa hàm lượng virus khá thấp, tương đương với mồ hôi, nước mắt - tức là không truyềnhiễm.

Cũng như việc bạn dùng DV cà cà bên ngoài AD, hành động đó có tiếp xúc với dịch, nhưng không truyền nhiễm.

1 thống kê khác là vào thập kỷ 80,90 khi HIV đang hoành hành, trong khi dân đồng tính nam và dị tính nhiễm HIV tràn lan, thì đối tượng thực hiện hành vi (3) gồm phần đông là đồng tính nữ thì không hề có báo cáo ghi nhận truyền nhiễm.

Ngoài ra nước bọt chứa rất nhiều Enzyme ức chế HIV. Và các vết chảy máu chân răng hầu hết là vết thương nhỏ và tự lành lại ngay khi nó xuất hiện.

Cho nên trường hợp của bạn thực tế không đáng lo. OS là hành vi rất phổ biến, nếu nó truyền tải HIV, chắc chắn sẽ được ghi nhận, nhiều người nói nó khó ghi nhận thì nó ko phải hành vi tình dục duy nhất thì hơi buồn cười, thực tế rất phổ biến các cuộc QH mà OS là hành vi duy nhất không bảo vệ, vì vậy nếu OS truyền tải HIV chắc chắn phải được ghi nhận rõ ràng

motdau.het
01-08-2013, 15:08
A tuấn oi a góp thêm y kiến giúp e voi ạ.e cám on a nhiêù lắm ạ

motdau.het
01-08-2013, 16:08
Bạn ơi còn vụ bcs.bạn tư vấn rõ như vậy cho mình được ko?

Nguyen Ha
01-08-2013, 16:08
Do bạn lo lắng quá thôi. Mọi người đã chia sẻ với bạn rồi. Bạn hãy yên tâm rằng bạn không có nguy cơ lây nhiễm HIV.

¶Vi¶Tieu¶Bao¶
01-08-2013, 16:19
Nhiều hay ít cũng khác biệt gì đâu mà bạn hỏi =.=

-----------------------------------------------------------

Để giải tỏa tâm lý cho chủ topic thì mình giải thích việc liên wan đến OS cho phụ nữ và HIV như thế này.

OS thường có 3 loại
1/ Được Nam/Nữ OS
2/ OS cho Nam
3/ OS cho Nữ

Trong đó hành vi (1) và (3) theo lý thuyết an toàn hơn so với (2)
HIV trong cơ thể phụ nữ theo 1 nghiên cứu ở Anh thì nằm nhiều ở 1 vòng nhầy bao bọc cổ tử cung, còn những gì lưỡi bạn liếm, nó đến chủ yếu từ tuyến Bartholin, và theo nghiên cứu đó dịch từ tuyến Bartholin chứa hàm lượng virus khá thấp, tương đương với mồ hôi, nước mắt - tức là không truyềnhiễm.

Cũng như việc bạn dùng DV cà cà bên ngoài AD, hành động đó có tiếp xúc với dịch, nhưng không truyền nhiễm.

1 thống kê khác là vào thập kỷ 80,90 khi HIV đang hoành hành, trong khi dân đồng tính nam và dị tính nhiễm HIV tràn lan, thì đối tượng thực hiện hành vi (3) gồm phần đông là đồng tính nữ thì không hề có báo cáo ghi nhận truyền nhiễm.

Ngoài ra nước bọt chứa rất nhiều Enzyme ức chế HIV. Và các vết chảy máu chân răng hầu hết là vết thương nhỏ và tự lành lại ngay khi nó xuất hiện.

Cho nên trường hợp của bạn thực tế không đáng lo. OS là hành vi rất phổ biến, nếu nó truyền tải HIV, chắc chắn sẽ được ghi nhận, nhiều người nói nó khó ghi nhận thì nó ko phải hành vi tình dục duy nhất thì hơi buồn cười, thực tế rất phổ biến các cuộc QH mà OS là hành vi duy nhất không bảo vệ, vì vậy nếu OS truyền tải HIV chắc chắn phải được ghi nhận rõ ràng
+ 1 anh zai thanks anh nhé

thuan_140912
01-08-2013, 16:47
Mình thích cách tư vấn của DanOng_HayNoiKhong_GMD về Os. Bạn làm những người có nguy cơ về Os trong đó có mình cảm thấy an tâm hơn. Thanks

timecanbeback
01-08-2013, 16:59
Thank bạn Danong_Haynoikhong_GMD. Những thông tin bạn đưa ra làm mình và mọi ng rất vui. Mình cũng hy vọng đó là những thông tin chính xác. Nhưng mình muốn có 1 câu hỏi là theo như bạn nói thì dịch phụ nữ trong khi QH đều do tuyến Bartholin tiết ra có hàm lượng virut thấp như mồ hôi không có khả năng lây nhiễm. Vậy trong dịch AD tiết ra khi nào có thể lây H được. Vì có tham khảo bảng nồng độ virut trong dịch AD là có khả năng lây.Mình thấy nhiều ng khi quan hệ dịch ra rất nhiều. Vậy dịch đó chảy ra chúng ta không cần lo lắng đúng không? Hay nói cách khác những bạn có hành vi như GMD dùng khăn lau AD rồi lau DV, cạ DV ngoài AD, Vét máng, dịch AD chảy ra dính vào vết hắc lào, GMD dùng dịch AD bôi lên đầu DV đều không đáng lo đúng không! Mình thấy mọi ng hay tư vấn là dịch AD khi ra ngoài gặp điều kiện môi trường khác trong cơ thể thì H không còn khả năng lây nhiễm. Và một câu hỏi nữa là nếu dịch âm đạo 1 người phụ nữ chảy ra nhiều rơi vào vết thương đang chảy máu như vết thương ở bẹn đang chảy máu thì có lây không? Câu hỏi hơi hoang tưởng 1 tí nhưng mục đích là để hỏi xem dịch AD đó có phải là do tuyến Bartholin tiết ra không và ta không cần lo lắng trong TH này? Thân mến!:adore:

DanOng_HayNoiKhong_GMD
01-08-2013, 17:05
Các hành vi bạn nói như Lau AD roi lau DV, cạ DV ngoài AD, OS cho nữ, GMD dùng dịch AD bôi lên DV .... từ trước đến nay đều chưa ghi nhận là truyền tải HIV.

Còn vụ vết thương ở bẹn thì nó hơi hoang đường thật. Quy định diễn đàn ko trả lời các vế sau từ "nếu" nha bạn :D

Dịch AD đến từ nhiều tuyến và dịch ở cửa AD chính xác tiết ra từ tuyến Bartholin, tuyến này hoạt đồng khi người phụ nữ phát sinh ham muốn tình dục. Không phải tất cả trường hợp đều không đáng lo, nhưng những trường hợp bạn timecanbeback nêu là không đáng lo.

Thông tin các nghiên cứu và số liệu mình đều lấy tại aidsmeds.com, thebody.com và medhelp.org

timecanbeback
01-08-2013, 17:22
^^ Cám ơn bạn đã giải đáp! Vậy chúng ta thống nhất là dịch tiết ra ở cửa AD là không đáng lo (điều này mình cũng đã đọc bên diễn đàn cũ) Tuy nhiên mình vẫn nghĩ là nếu dịch ra nhiều thì sẽ có nguy cơ. Chính vì vậy nếu trong mồm có vết thương hay gây chảy máu thì không nên thực hiện OS cho phụ nữ. Vì nếu dịch ít thì lượng nước bọt trong miệng có thể ức chế đc. Nhưng nếu dịch ra nhiều thì điều này mình cũng không dám khẳng định là có an toàn không, không hiểu lượng nước bọt có đủ ức chế H không?

motdau.het
01-08-2013, 17:24
Mình os chảy máu chân răng lại còn thêm cả thủng bcs nữa chứ.toàn những nguy cơ lớn thôi nên lúc nào cũng lo lắng,mệt mỏi lắm.nnhn
Cám ơn các bạn đã tư vấn động viên mình.nhưng mình nghĩ của mình chắc chắn ít nhiều vẫn có % nguy cơ.chỉ tại mình ngu ko có kiến thức j về hiv nên gio lo nghĩ nhiều thế này.

DanOng_HayNoiKhong_GMD
01-08-2013, 17:28
^^ Cám ơn bạn đã giải đáp! Vậy chúng ta thống nhất là dịch tiết ra ở cửa AD là không đáng lo (điều này mình cũng đã đọc bên diễn đàn cũ) Tuy nhiên mình vẫn nghĩ là nếu dịch ra nhiều thì sẽ có nguy cơ. Chính vì vậy nếu trong mồm có vết thương hay gây chảy máu thì không nên thực hiện OS cho phụ nữ. Vì nếu dịch ít thì lượng nước bọt trong miệng có thể ức chế đc. Nhưng nếu dịch ra nhiều thì điều này mình cũng không dám khẳng định là có an toàn không, không hiểu lượng nước bọt có đủ ức chế H không?

3 thí nghiệm thực hiện ở TBN với hơn 10.000 tiếp xúc thì ko có trường hợp nào nhiễm, dù có ít dịch hay nhiều dịch.

Có điều khoa học không bao giờ khẳng định 100%, ai cũng có thể trúng số :D, xui chịu =]], các thí nghiệm chỉ làm rõ độ nguy hiểm của các tiếp xúc, không khẳng định rằng 100% sẽ an toàn. Còn vết thương miệng đủ lớn để truyền nhiễm thì cũng có, tuy nhiên chả ai vừa ôm mồm máu vừa OS bao giờ.

DanOng_HayNoiKhong_GMD
01-08-2013, 17:30
Mình os chảy máu chân răng lại còn thêm cả thủng bcs nữa chứ.toàn những nguy cơ lớn thôi nên lúc nào cũng lo lắng,mệt mỏi lắm.nnhn
Cám ơn các bạn đã tư vấn động viên mình.nhưng mình nghĩ của mình chắc chắn ít nhiều vẫn có % nguy cơ.chỉ tại mình ngu ko có kiến thức j về hiv nên gio lo nghĩ nhiều thế này.

Bạn thích phần - trăm thì tổ chức CDC đánh giá tỉ lệ nhiễm của bạn vào khoảng thấp hơn 1/10.000, tỉ lệ này bao gồm trường hợp bạn bị chảy máu răng.

P/s: tỉ lệ chết vì tai nạn giao thông trong năm nay của bạn vào khoảng 1/2500. Bạn nghĩ bạn lo có ý nghĩa j ko ???

motdau.het
01-08-2013, 18:13
Bạn ơi bạn giải thích giúp mình thêm trường hợp thủng bcs của mình được không?thủng bằng nửa đầu đũa các đầu tiểu 2cm.mình qh nhanh lắm mấy cái đã ra.ra được khoảng 5s thì mình rút dv ra .vào wc tháo bcs ra mới nhìn thấy lỗ thủng.cho mình hỏi thủng bcs nguy cơ lây sang cho nữ là chủ yếu như vậy có đúng không?

Tuanmecsedec
01-08-2013, 18:21
Bạn ơi bạn giải thích giúp mình thêm trường hợp thủng bcs của mình được không?thủng bằng nửa đầu đũa các đầu tiểu 2cm.mình qh nhanh lắm mấy cái đã ra.ra được khoảng 5s thì mình rút dv ra .vào wc tháo bcs ra mới nhìn thấy lỗ thủng.cho mình hỏi thủng bcs nguy cơ lây sang cho nữ là chủ yếu như vậy có đúng không?

Bao cao su rách là rách tẹc ra đưa đầu dương vật ra khỏi bao.

hfbayby1
01-08-2013, 18:28
Bạn thích phần - trăm thì tổ chức CDC đánh giá tỉ lệ nhiễm của bạn vào khoảng thấp hơn 1/10.000, tỉ lệ này bao gồm trường hợp bạn bị chảy máu răng.

P/s: tỉ lệ chết vì tai nạn giao thông trong năm nay của bạn vào khoảng 1/2500. Bạn nghĩ bạn lo có ý nghĩa j ko ???
anh ơi , thế có bao gồm cả bị xước dương vật tầm 0,5 cm ko ạ?:beatbrick::plaster:

motdau.het
01-08-2013, 20:02
Vậy của e thủng bcs là ko có nguy cơ hay nguy cơ thấp vậy a tuấn ơi.

Tuanmecsedec
01-08-2013, 20:20
Vậy của e thủng bcs là ko có nguy cơ hay nguy cơ thấp vậy a tuấn ơi.

Nếu bao cao su bị thủng lỗ nhỏ thì người có nguy cơ chính là cô gái kia ( nếu bạn có bệnh ).Vì tinh dịch bạn sẽ vào âm đạo từ lổ thủng này,còn ngược lại thì không thể nào.

motdau.het
01-08-2013, 20:33
Vâng e cám ơn anh ạ. Bớt lo sợ hơn được chút rồi.tối nay ko biết mơ hiv nữa ko?cả tháng roi chưa được giấc ngủ ngon huhu

motdau.het
04-08-2013, 20:33
A Tuấn và mọi người giải thích giúp mình với chỗ này mình vẫn chưa hiểu
OS mà chảy máu chân răng theo mọi người tư vấn là không có nguy cơ nhưng mình thấy nguy cơ cao lắm vì bình thường đã khuyến cáo nếu sinh hoạt chung với người có H thì không được dùng chung bàn chải chắc cũng vì lý do sợ chảy máu chân răng rồi lây sang người bình thường mà
vậy nên os chay máu chân răng phải nguy cơ cao lắm chư mọi người

motdau.het
05-08-2013, 14:23
A Tuấn trả lời thắc mắc giúp e với ạ.vi e đang lo lắng quá
e cám ơn anh

Tuanmecsedec
05-08-2013, 14:51
A Tuấn trả lời thắc mắc giúp e với ạ.vi e đang lo lắng quá
e cám ơn anh

Trong miệng có một lượng nước bọt lớn môi trường kiềm.Nước bọt vốn có tính kháng khuẩn, giúp tiêu diệt hoặc làm bất hoạt HIV trước khi nó xâm nhập vào cơ thể.

Jean61
01-09-2013, 15:26
Bạn ơi bạn đã đủ thời gian làm xét nghiệm combo sao không đi. Bản thân mình trường hợp bao thủng và os giống bạn nhưng còn 19 ngày nữa mới đi xét nghiệm được mình ũng căng thẳng lắm. Thay vì cứ lo lắng và hỏi đi hỏi lại mình thấy bạn đi xét nghiệm combo đi có kết quả thì share lên diễn đàn cho mình hay với