PDA

View Full Version : CÓ thắc mắc mong được giải đáp về oxy già có thể sát trùng vết thương

Tranthien
23-01-2014, 10:26
Chào các anh trên diễn đàn, em có một thắc mắc mong mọi tư vấn giúp, em có biết oxy già có thể sát trùng vết thương, nhưng em xem thông tin trên internet thì nói nó có thể gây làm hỏng mô và làm vết thương đang lành trở nên lâu lành hơn, cho em hỏi như vậy khi mình có nguy cơ tiếp xúc vơi HIV nếu dùng oxy già thì HIV dẽ dàng xâm nhập hơn phải không?

Tuanmecsedec
23-01-2014, 10:31
Chào các anh trên diễn đàn, em có một thắc mắc mong mọi tư vấn giúp, em có biết oxy già có thể sát trùng vết thương, nhưng em xem thông tin trên internet thì nói nó có thể gây làm hỏng mô và làm vết thương đang lành trở nên lâu lành hơn, cho em hỏi như vậy khi mình có nguy cơ tiếp xúc vơi HIV nếu dùng oxy già thì HIV dẽ dàng xâm nhập hơn phải không?

Thường ô xy già để sát trùng vết thương khi mới bị,như té ...hay bị vật nhọn dơ bẩn.. đâm phải để sát trùng vi rút.Trường hợp bạn đang thắc mắc chưa hiểu rõ ý là muốn hỏi vấn đề gì.Ngoài ra ô xy già 70 độ tiêu diệt được HIV.

songchungvoi_HIV
23-01-2014, 10:32
Vết thương hở là vết thương đang chảy máu, chính vì đang chảy máu các niêm ma4c luôn rỉ máu mới là mới nguy cho HIV xâm nhập. Còn lại tất cả k có nguy cơ, cho dù bạn xử trí bằng gì cũng được, miễn vết thương đó k chảy máu là OK

Tranthien
23-01-2014, 10:35
Ý em hỏi là nếu như mình bị chảy máu nhưng dùng oxy già sát trùng thì nguy cơ cao hơn, chay oxy già mà nước trắng mua chừng 2000 thì nó không có để độ nên em không biết

songchungvoi_HIV
23-01-2014, 10:37
Bạn xem kỷ ở đây

Vết thương hở là vết thương đang chảy máu, chính vì đang chảy máu các niêm mạc luôn rỉ máu mới là mới nguy cho HIV xâm nhập. Còn lại tất cả k có nguy cơ, cho dù bạn xử trí bằng gì cũng được, miễn vết thương đó k chảy máu là OK

Tranthien
23-01-2014, 10:38
Vấn đề em đang thắc mắc là đang chảy máu mà dùng oxy già thì nguy cơ tăng cao hơn hay là dùng oxy sẽ giảm nguy cơ

Tranthien
23-01-2014, 10:41
Em thấy trên internet thì nói nếu bị vết thương hở mà dùng oxy già thì làm chậm quá trình làm lành và virut dẽ xâm nhập có đúng không

songchungvoi_HIV
23-01-2014, 10:41
Vấn đề em đang thắc mắc là đang chảy máu mà dùng oxy già thì nguy cơ tăng cao hơn hay là dùng oxy sẽ giảm nguy cơ
Thường ô xy già để sát trùng vết thương khi mới bị,như té ...hay bị vật nhọn dơ bẩn.. đâm phải để sát trùng vi rút.Trường hợp bạn đang thắc mắc chưa hiểu rõ ý là muốn hỏi vấn đề gì.Ngoài ra ô xy già 70 độ tiêu diệt được HIV.

Tranthien
23-01-2014, 10:42
Vậy chay oxy già nước màu trắng mua ở ngoài tiệm thuốc khoàn 2000 một chay là bao nhiêu độ vậy anh

Tuanmecsedec
23-01-2014, 10:43

Bạn đang chảy máu dùng ô xy già rửa vết thương để vệ sinh và tránh nhiễm trùng.Bạn nói giảm nguy cơ gì ở đây không hiểu.Bạn có hiểu được thực sự con đường lây nhiễm HIV không.Nếu không thì mọi người đưa bạn xem, Bạn nói gì chả hiểu.

Bạn nên nhớ có thể lây nhiễm HIV là xuất phát từ hành vi,như quan hệ tình dục hoặc dùng bơm kim tiêm chung khi sử dụng ma túy....Chứ liên quan gì đến việc dùng ô xy già rửa vết thương bạn.

songchungvoi_HIV
23-01-2014, 10:44
Vậy chay oxy già nước màu trắng mua ở ngoài tiệm thuốc khoàn 2000 một chay là bao nhiêu độ vậy anh
Ôxy già làm gì có độ?????????

Tranthien
23-01-2014, 10:45
Vì tai em đi ráy tai bị chảy máu nên em dùng oxy già để xác trùng, rồi em lên mạng đọc thì nói nó làm phá vỡ mô làm cho virut dễ xâm nhập hơn

Tuanmecsedec
23-01-2014, 10:48
Vì tai em đi ráy tai bị chảy máu nên em dùng oxy già để xác trùng, rồi em lên mạng đọc thì nói nó làm phá vỡ mô làm cho virut dễ xâm nhập hơn

Ối giàn ơi..Thì ra nãy giờ mới (Lòi ) ra cái lo lắng này.Vào đây đọc đi bạn :

Sử dụng Ma túy, Kim tiêm, các vật bén nhọn (http://www.diendanhiv.vn/forums/22-Su-dung-Ma-tuy-Kim-tiem-cac-vat-ben-nhon)

Tranthien
23-01-2014, 10:49
Em đọc trong đó rồi, nhưng vẫn chưa rõ vì ở đó nói là máu khô, em ví dụ máu chưa khô thì sao hả anh

songchungvoi_HIV
23-01-2014, 10:51
Em đọc trong đó rồi, nhưng vẫn chưa rõ vì ở đó nói là máu khô, em ví dụ máu chưa khô thì sao hả anh
Máu chưa khô hay máu khô gì cũng chẳng có nguy cơ, vì rái tai k có nguy cơ với HIV.

Tuanmecsedec
23-01-2014, 10:51

Bạn nói đọc rồi thì có câu trả lời nào nói ráy tai bị nhiễm HIV không.

Tranthien
23-01-2014, 11:15
Đúng là không có nguy cơ, nhưng em thấy toàn nói là máu khô, em ở đây sợ là máu tươi thôi ak anh

songchungvoi_HIV
23-01-2014, 11:31
Đúng là không có nguy cơ, nhưng em thấy toàn nói là máu khô, em ở đây sợ là máu tươi thôi ak anh
Mún có nguy cơ trong việc rái tai trừ khi cây rái tai được cấu tạo dạng bơm kim tiêm và khi rái tai cho bạn anh thợ hót tóc hút máu từ người khác bơm máu trực tiếp vào thịt bạn mới có nguy cơ

Tranthien
23-01-2014, 11:33
Chắc là em lo lắng thái quá r, cám ơn các anh tư vấn

Tranthien
23-01-2014, 12:04
Mà anh ơi cho em hỏi thêm là nếu em dùng oxy già vệ sinh sau khi ráy tai ra máu cũng chẳng có nguy cơ gì hả anh

songchungvoi_HIV
23-01-2014, 12:09
Mà anh ơi cho em hỏi thêm là nếu em dùng oxy già vệ sinh sau khi ráy tai ra máu cũng chẳng có nguy cơ gì hả anh
Bạn bùn cười nhể. Ngay từ đầu chia sẻ rùi, rái tai k có nguy cơ. Vậy thì bạn có dùng cồn hay Ôxy già xử trí vẫn k có vấn đề. Vì nếu vô tình họ chọc bạn chảy máu thì máu đó là máu của bạn, vậy lấy đâu ra nguy cơ, Cây rái tai k phải là cây kim tiêm. Trong mọi trường hợp bạn đều k có nguy cơ

Tranthien
23-01-2014, 12:13
Vì em sợ máu trong cây rái tai của người ta vẫn còn bám vào tai em rồi em dùng oxy già vệ sinh thì nó dễ xâm nhập

songchungvoi_HIV
23-01-2014, 12:19
Vì em sợ máu trong cây rái tai của người ta vẫn còn bám vào tai em rồi em dùng oxy già vệ sinh thì nó dễ xâm nhập
Óc bạn chưa động. Songchung nói rất rõ: Cây rái tai k được cấu tạo giống cây kim tiêm. Chỉ có cây kim tiêm mới chứa máu. Còn cây rái tai k chứa máu được

Tranthien
23-01-2014, 12:19
hihi,cám ơn anh, em hiểu rồi

ptsu3
25-01-2014, 00:28
@@, Nếu cây đó mà hút được máu thì teo nhiều người rồi bạn à , yên tâm là ko sao nhé !