PDA

View Full Version : E bị nấm lưỡi !

Lovelove91
05-02-2014, 12:29
E bị nấm lưỡi nổi lên những hạt li ti và hạt to ở trong lưỡi gần họng , trước e đến nơi e lấy thuốc Arv bác sĩ xem bằng mắt và cho e 30 viên thuốc uống trong vòng nửa tháng nhưng k khỏi . Gần tết nên e đến phòng khám tư Tai Mũi Họng để lấy cả mẫu máu , dịch trong lưỡi , nước tiểu và bác sĩ kê đơn cho e uống . Từ ngày 26 âm lịch đến nay mà e thấy lưỡi vẫn bị trắng và nấm chưa đỡ mà có khi còn phát triển lên nhiều nấm hơn nữa , e uốg thuốc và xét nghiệm rồi mà uống thuốc k khỏi nên e hoang mang quá . K biết đến đâu để chữa nữa , chứ lưỡi cứ trắng và bị nấm ntn e cũng lo lắng . Muốn chữa cho dứt điểm , các a tư vấn giúp e với ạ ! E điều trị thuốc Arv đc hơn 4 tháng rồi ạ .

HIV/AIDS..
05-02-2014, 12:33
E bị nấm lưỡi nổi lên những hạt li ti và hạt to ở trong lưỡi gần họng , trước e đến nơi e lấy thuốc Arv bác sĩ xem bằng mắt và cho e 30 viên thuốc uống trong vòng nửa tháng nhưng k khỏi . Gần tết nên e đến phòng khám tư Tai Mũi Họng để lấy cả mẫu máu , dịch trong lưỡi , nước tiểu và bác sĩ kê đơn cho e uống . Từ ngày 26 âm lịch đến nay mà e thấy lưỡi vẫn bị trắng và nấm chưa đỡ mà có khi còn phát triển lên nhiều nấm hơn nữa , e uốg thuốc và xét nghiệm rồi mà uống thuốc k khỏi nên e hoang mang quá . K biết đến đâu để chữa nữa , chứ lưỡi cứ trắng và bị nấm ntn e cũng lo lắng . Muốn chữa cho dứt điểm , các a tư vấn giúp e với ạ ! E điều trị thuốc Arv đc hơn 4 tháng rồi ạ .
Trường hợp bị nấm lưỡi ở người đang điều trị ARV thì anh có kinh nghiệm nhỏ này, không biết có đúng trong trường hợp em không? sử dụng kháng nấm tên Fluconazol 150 mg, uống ngày 1 lần, lần 1 viên vào một thời điểm nhất định. uống trong vòng 7 ngày thôi. thông thường uống ngày hôm trước thì hôm sau thấy bớt nấm, uống 4 ngày thấy sạch nấm luôn, nhưng cũng phải uống đủ 7 ngày. em có thể tham khảo thêm khi đến khám bác sĩ. chúc em mau khỏi bệnh.

Lovelove91
05-02-2014, 14:53
Có phải thuốc Fluconazol 150 mg là viên thuốc con nhộng 1 viên trong 1 hộp không ạ ? E uống lúc đầu tiên trong vòng hẳn nửa tháng rồi mà k khỏi nên e mới đi khám lại và uống thuốc ở ngoài đấy ạ . Vì hôm đấy gần tết nên e k qa bệnh viện nơi e điều trị Arv được . E uốg các loại thuốc rồi mà k khỏi nên lo lắng quá , nấm ở lưỡi vẫn to và lưỡi vẫn bị trắng ạ ...

HIV/AIDS.
05-02-2014, 15:16
Có phải thuốc Fluconazol 150 mg là viên thuốc con nhộng 1 viên trong 1 hộp không ạ ? E uống lúc đầu tiên trong vòng hẳn nửa tháng rồi mà k khỏi nên e mới đi khám lại và uống thuốc ở ngoài đấy ạ . Vì hôm đấy gần tết nên e k qa bệnh viện nơi e điều trị Arv được . E uốg các loại thuốc rồi mà k khỏi nên lo lắng quá , nấm ở lưỡi vẫn to và lưỡi vẫn bị trắng ạ ...
Thường phác đồ điều trị nâm bạn phải dùng đủ mới có tác dụng (8 tuần)
2 tuần đầu tấn công ngày uống 2 viên
6 tuần sau mỗi ngày 1 viên

HIV/AIDS..
05-02-2014, 15:39

Nếu đã uống thuốc đó mà không khỏi em có thẻ tái khám và xét nghiệm xem nấm gì. Sau đó mới chỉ định thuốc kháng nấm loại nào và thời gian bao lâu. Mỗi loại nấm có thẻ nhạy với thuốc kháng nấm khác nhau. Trường hợp nấm nội tạng thì có thể phối hợp thuốc và điều trị vài tháng. Tuy nhiên nấm họng lưỡi , âm đạo cũng chỉ 7 ngày là khỏi, thường là nấm candida albican dễ gặp.

songchungvoi_HIV
06-02-2014, 10:54

Nấm lưỡi ngoài việc điều trị bằng thuốc còn phải vệ sinh miệng thường xuyên = muối Cabonat. Bạn tìm mua gói muối cacbonat pha nước xúc miệng ngày 2 đến 3 lần.