PDA

View Full Version : cho em hỏi về triệu chứng hiv !!

saodoingoione
05-02-2014, 20:18
Em biết là chỉ có thể biết dc có nhiễm hiv hay không là phải qua XN , nhưng e muốn hỏi là trong giai đoạn đầu cửa sổ thì có trường hợp nào bị nhiễm HIV mà ko có triệu chứng nào xuất hiện ko dạ khoảng 1-3tháng mà không xuất hiện bất cứ triệu chứng nào hết. thanks

saodoingoione
05-02-2014, 21:03
với lại ở giai đoạn của sổ thì khả năng lây nhiễm cho người khác sẽ cao hơn các giai đoạn sau phải ko dạ ?

Nguyen Dinh Nam
05-02-2014, 21:06
hiv dễ lây nhất trong giai đoạn cửa sổ, hiv ko có triệu chứng,chỉ xn moi biết có hiv hay ko,nhưng cũng có vàu truong hợp có triệu trứng như hạch,sốt cao trên 1 tháng,phát ban,ốm liên tục....vv

Nụ Cười
05-02-2014, 22:30
HIV k quan tâm triệu chứng. Quan tâm bạn đã làm những hành vi gì? Và những hành vi đó có an toàn hay không an toàn dẫn tới nguy cơ.
Khi trong giai đoạn cửa sổ, lượng virus sẽ nhân lên rất nhanh và nhiều. Vì thế, thời gian này sẽ dễ lây nhiễm cho người khác khi bạn có hành vi tình dục không an toàn, tiêm chích chung.

Tuanmecsedec
05-02-2014, 23:15
Em biết là chỉ có thể biết dc có nhiễm hiv hay không là phải qua XN , nhưng e muốn hỏi là trong giai đoạn đầu cửa sổ thì có trường hợp nào bị nhiễm HIV mà ko có triệu chứng nào xuất hiện ko dạ khoảng 1-3tháng mà không xuất hiện bất cứ triệu chứng nào hết. thanks

Hoàn toàn không có biểu hiện hay triệu chứng nào ĐẶC TRƯNG cho đó là của HIV.Ngoài việc chỉ đi xét nghiệm,nếu có nghi ngờ.

songchungvoi_HIV
06-02-2014, 09:17
Giai đoạn cửa xổ, HIV hầu hết k có TC. HIV chỉ có TC ở giai đoạn AIDS là rõ rằng nhất
Chẩn đoán HIV/AIDS
1. Nhóm triệu chứng chính:

Sụt cân trên 10% cân nặng
Tiêu chảy kéo dài trên 1 tháng
Sốt kéo dài trên 1 tháng

2. Nhóm triệu chứng phụ:

Ho dai dẳng trên 1 tháng
Ban đỏ, ngứa da toàn thân
Nổi mụn rộp toàn thân (bệnh Herpes)
Bệnh Zona (giời leo) tái đi tái lại
Nhiễm nấm tưa ở hầu, họng kéo dài hay tái phát
Nổi hạch ít nhất là 2 nơi trên thân thể (không kể hạch bẹn) kéo dài hơn 3 tháng