PDA

View Full Version : Dùng chung chén đũa sợ nhiễm !

Min
07-02-2014, 09:21
Mấy hôm trước có nhậu với mấy người bạn do tối và không để ý mình đã dùng đũa và chén của thằng bạn mà người đó nhiễm h rồi ,không biết dùng chung như vậy có lây không? Xin lỗi vì câu hỏi của e không biết có mang tính kỳ thị không nhưng do lo lắng quá ! Mong anh chị bỏ qua cho.

songchungvoi_HIV
07-02-2014, 09:29
Mấy hôm trước có nhậu với mấy người bạn do tối và không để ý mình đã dùng đũa và chén của thằng bạn mà người đó nhiễm h rồi ,không biết dùng chung như vậy có lây không? Xin lỗi vì câu hỏi của e không biết có mang tính kỳ thị không nhưng do lo lắng quá ! Mong anh chị bỏ qua cho.
HIV k thể lây qua các vật trung gian như: Khăn tắm, khăn giấy thấm, mặc chung quần áo, giặc chung quần áo. Ngủ chung giường chăn Grap. Ăn uống chung ly chén đũa muổng. Tắm chung bồn tắm. Hôn sâu, ôm hôn liếm toàn thân...
-Nước bọt mang tính chất acid nhẹ có trong miệng, và mạnh hơn chất acid chứa trong bao tử. Cả hai chất nầy là lợi khí, để tối thiểu hóa sự tấn công của các vi khuẩn.
Câu39.

HIV có trong nước bọt, vậy ăn uống chung có bị lây bệnh không? Bị người nhiễm HIV cắn có bị lây không?

Cả hai trường hợp đều không lây.

Ăn uống chung không lây vì nước bọt không có HIV hoặc chỉ có với số lượng rất ít ( dưới 1 virus/ml ) không đủ lây bệnh.

Đối với trường hợp bị người nhiễm HIV cắn , chỉ lây khi vết cắn chảy máu và răng miệng của người cắn có vết lở chảy máu.
10. HIV có thể lây truyền qua giọt nước mắt, mồ hôi, muỗi đốt, dùng chung bể bơi…
Không đúng. Nhưng rất tiếc, “chuyện hoang đường” này vẫn còn tồn tại và đến nay không ít người vẫn nghĩ rằng hôn nhau, ôm, bắt tay, ngồi trên hố xí bệt, dùng chung đồ dùng thông thường (không liên quan đến máu, dịch sinh dục)… đều có nguy cơ lây nhiễm HIV.
Nhưng thực tế không phải là như vậy. HIV chỉ lây khi có tiếp xúc trực tiếp với máu, dịch sinh học của người nhiễm HIV hoặc khi trẻ bú sữa mẹ nhiễm HIV.
Mọi người cần tham gia phản bác lại quan niệm sai lầm này, bởi nó gây ra nỗi sợ hãi, làm tăng sự kỳ thị, phân biệt đối xử liên quan đến nhiễm HIV/AIDS, qua đó làm cho HIV ngày càng lan rộng hơn. HIV có trong nước bọt, vậy ăn uống chung có bị lây bệnh không? Bị người nhiễm HIV cắn có bị lây không?
Cả hai trường hợp đều không lây. Ăn uống chung không lây vì nước bọt không có HIV hoặc chỉ có với số lượng rất ít (dưới 1 virus/ml ) không đủ lây bệnh. Ðối với trường hợp bị người nhiễm HIV cắn, chỉ lây khi vết cắn chảy máu và răng miệng của người cắn có vết lở chảy máu.

Theo TC AIDS và CĐ số chuyên đề 2011

Tuanmecsedec
07-02-2014, 09:34

HIV không lây qua các tiếp xúc thông thường như các hành vi giao tiếp thông thường, ho, hắt hơi, nước bọt, nước mắt, mồ hôi, cùng làm việc, cùng học, ở cùng nhà, cùng ngồi trên phương tiện giao thông, cùng đi chợ, ngồi trong rạp hát, rạp chiếu bóng . . ., dùng chung nhà chén bát,ly ,vệ sinh, buồng tắm, bể bơi công cộng . . ., muỗi và các côn trùng khác đốt không làm lây nhiễm HIV . . . . Như vậy chúng ta có thể sống và làm việc học tập . . . chung với người nhiễm HIV mà không sợ bị lây nhiễm HIV

Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://www.diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

Min
07-02-2014, 09:44
cảm ơn 2 anh! vậy là nước bọt của người đó không có hiv đúng không ? dù em có tiếp xúc trực tiếp hay dán tiếp thì cũng an toàn với hiv phải không anh !

songchungvoi_HIV
07-02-2014, 09:45
cảm ơn 2 anh! vậy là nước bọt của người đó không có hiv đúng không ? dù em có tiếp xúc trực tiếp hay dán tiếp thì cũng an toàn với hiv phải không anh !
Cho dù bạn hôn sâu cũng k làm lây nhiễm HIV

Min
07-02-2014, 09:47
cảm ơn anh ! giờ em có thể hiểu thêm kiến thức về hiv thêm 1 ít nữa rồi .

Tuanmecsedec
07-02-2014, 09:50

HIV có nhiều trong máu, tinh dịch, dịch âm đạo ..... Nồng độ HIV trong các dịch cơ thể của người có HIV được thể hiện trong bảng sau

Nồng độ HIV trong các dịch cơ thể của người có HIV

<tbody>

Loại dịch

Lượng HIV

Máu
Rất nhiều

Dịch tiết âm đạo
Nhiều

Tinh dịch
Nhiều

Sữa mẹ
Trung bình

Nước ối
Trung bình

Nước bọt
Hầu như không có

Mồ hôi
Hầu như không có

Nước mắt
Hầu như không có

Nước tiểu
Hầu như không có

</tbody>

songchungvoi_HIV
07-02-2014, 09:52
cảm ơn anh ! giờ em có thể hiểu thêm kiến thức về hiv thêm 1 ít nữa rồi .
Bấm vào đây xem:
Chủ đề: Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)Chủ đề: Bệnh do vi rút gây ra hội chứng suy giảm miễn dịch mắc phải ở người (hiv/aids) (http://diendanhiv.vn/threads/7364-Benh-do-vi-rut-gay-ra-hoi-chung-suy-giam-mien-dich-mac-phai-o-nguoi-hiv-aids)Chủ đề: Một số kiến thức cơ bản phổ thông về hiv/aids (http://diendanhiv.vn/threads/6071-Mot-so-kien-thuc-co-ban-pho-thong-ve-hiv-aids)
Chủ đề: Hiểu đúng về HIV để tránh những nỗi 'lo hão' (http://diendanhiv.vn/threads/2867-Hieu-dung-ve-HIV-de-tranh-nhung-noi-lo-hao)

Min
08-02-2014, 11:38
Đã được các anh chị hỗ trợ thêm rất nhiều kiến thức bổ ích về HIV nhưng không hiểu tại sao hôm nay tự dưng lại thấy lo lo mặc dù được chia sẽ là do kỳ thị thôi hiv không hề lây như vậy , em cũng lo là không biết có bị như 1 số thành viên do ám ảnh quá mà đi xét nghiệm để giải tỏa không mà càng đi xét càng lo lắng thêm , ôi sao con HIV nhỏ bé thế kia mà sao nhiều người sợ đến như vậy .

songchungvoi_HIV
08-02-2014, 11:43
Đã được các anh chị hỗ trợ thêm rất nhiều kiến thức bổ ích về HIV nhưng không hiểu tại sao hôm nay tự dưng lại thấy lo lo mặc dù được chia sẽ là do kỳ thị thôi hiv không hề lây như vậy , em cũng lo là không biết có bị như 1 số thành viên do ám ảnh quá mà đi xét nghiệm để giải tỏa không mà càng đi xét càng lo lắng thêm , ôi sao con HIV nhỏ bé thế kia mà sao nhiều người sợ đến như vậy .
Bạn vào TTYTDP XN HIV, BS hỏi bạn nguy cơ là gì, bạn trả lời nguy cơ dùng chung đũa muỗng chén với người nhiễm HIV, BS sẽ gọi xe cấp cứu chở bạn vào BV Tâm Thần gấp

nicebaby111
08-02-2014, 11:45
Bạn lo lắng thái quá dẫn đến hoang tưởng nên trang bị kiến thức hiv cho mình để tránh dẫn đến những suy nghĩ lo sợ mang tính chất kỳ thị như vậy bạn nhé

dragon
08-02-2014, 11:45
bạn nên trang bị thêm kiến thức về HIV cho mình đi, vì HIV không lây qua những tiếp xúc thông thường. tốt nhất là bạn nên tìm hiểu, nếu không những câu hỏi tương tự vậy sẽ liệt vào kỳ thị đó

Charles
08-02-2014, 12:15
Đã được các anh chị hỗ trợ thêm rất nhiều kiến thức bổ ích về HIV nhưng không hiểu tại sao hôm nay tự dưng lại thấy lo lo mặc dù được chia sẽ là do kỳ thị thôi hiv không hề lây như vậy , em cũng lo là không biết có bị như 1 số thành viên do ám ảnh quá mà đi xét nghiệm để giải tỏa không mà càng đi xét càng lo lắng thêm, ôi sao con HIV nhỏ bé thế kia mà sao nhiều người sợ đến như vậy .

Theo cách nói của bạn thì cũng không hẳn bạn kỳ thị, mà do bạn thiếu kiến thức trầm trọng về HIV nên đang bị ám ảnh quá mức như vậy. Hãy dành thời gian tìm hiểu kiến thức sẵn có trên diễn đàn để tự tháo gỡ ám ảnh trong đầu bạn.

Min
08-02-2014, 15:47
Theo kinh nghiệm của các anh chị thì e nên làm sao ạ , vì e sợ sẽ bị ám ảnh như 1 số anh chị từng bị !

songchungvoi_HIV
08-02-2014, 15:53
Theo kinh nghiệm của các anh chị thì e nên làm sao ạ , vì e sợ sẽ bị ám ảnh như 1 số anh chị từng bị !
Tốt nhất định qua lại với người đó, hoặc nên sống cô lập 1 mình như đại loại ra đảo hoang ở nhé, vậy là k sao hết

Min
09-02-2014, 08:23
Ý em là tìm cách giải tỏa tâm lý chứ không phải xa lánh bạn ấy ạ

Charles
09-02-2014, 08:31

Muốn giải tỏa được tâm lý thì bạn phải hiểu rõ đường lây nhiễm HIV, biết thế nào là có nguy cơ lây thế nào là không có nguy cơ. Khi hiểu rồi thì tự tin là mình không sao, lúc đó khắc tâm lý bạn sẽ thoải mái hơn.

Nguyen Ha
09-02-2014, 08:57

Tìm cách giải tỏa tâm lý tốt nhất cho bạn bây giờ là tìm hiểu về con đường lây nhiễm HIV để không phải lo hão.

songchungvoi_HIV
09-02-2014, 09:20
Bấm vào đây xem:
Chủ đề: Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)

Chủ đề: Bệnh do vi rút gây ra hội chứng suy giảm miễn dịch mắc phải ở người (hiv/aids) (http://diendanhiv.vn/threads/7364-Benh-do-vi-rut-gay-ra-hoi-chung-suy-giam-mien-dich-mac-phai-o-nguoi-hiv-aids)

Chủ đề: Một số kiến thức cơ bản phổ thông về hiv/aids (http://diendanhiv.vn/threads/6071-Mot-so-kien-thuc-co-ban-pho-thong-ve-hiv-aids)
Chủ đề: Hiểu đúng về HIV để tránh những nỗi 'lo hão' (http://diendanhiv.vn/threads/2867-Hieu-dung-ve-HIV-de-tranh-nhung-noi-lo-hao)

Tuanmecsedec
09-02-2014, 10:05

HIV hoàn toàn không lây nhiễm ăn uống chung mọi tình huống.HIV không lây qua các tiếp xúc thông thường như các hành vi giao tiếp thông thường, ho, hắt hơi, nước bọt, nước mắt, mồ hôi, cùng làm việc, cùng học, ở cùng nhà, cùng ngồi trên phương tiện giao thông, cùng đi chợ, ngồi trong rạp hát, rạp chiếu bóng . . ., dùng chung nhà vệ sinh, buồng tắm, bể bơi công cộng . . ., muỗi và các côn trùng khác đốt không làm lây nhiễm HIV . . . . Như vậy chúng ta có thể sống và làm việc học tập . . . chung với người nhiễm HIV mà không sợ bị lây nhiễm HIV .

Nguồn lây truyền chính của HIV thông qua ba đường chính là đường máu, đường tình dục, đường truyền từ mẹ sang con .