PDA

View Full Version : lây nhiễm tù việc cắt tỉa mong

khongsao
14-02-2014, 22:10
hu hu sợ quá em đang sốc lại tinh thần để tuần sau đi xét nghiệm hạ chốt nhưng hôm nay em lại đọc trên diễn đàn do bác sỹ thực trả lời bài nỗi ám ảnh từ việc cắt tỉa móng tay chảy máu có nguy cơ lây nhiễm lại làm em cảm thấy sợ vì mấy hôm trước em có đi cắt tỉa móng tay cô thợ cũng cắt vào tay em gây chẩy máu 2 ngón liền, các anh chị cho em hỏi nguy cơ lây nhiễm có cao không vậy đã nhièu người bị nhiẽm do cắt tỉa móng tay chưa em lo sợ quá cứu em với

Tuanmecsedec
14-02-2014, 22:15
hu hu sợ quá em đang sốc lại tinh thần để tuần sau đi xét nghiệm hạ chốt nhưng hôm nay em lại đọc trên diễn đàn do bác sỹ thực trả lời bài nỗi ám ảnh từ việc cắt tỉa móng tay chảy máu có nguy cơ lây nhiễm lại làm em cảm thấy sợ vì mấy hôm trước em có đi cắt tỉa móng tay cô thợ cũng cắt vào tay em gây chẩy máu 2 ngón liền, các anh chị cho em hỏi nguy cơ lây nhiễm có cao không vậy đã nhièu người bị nhiẽm do cắt tỉa móng tay chưa em lo sợ quá cứu em với

Lý thuyết vẫn là lý thuyết bạn.Còm hiện tại thì sao ? :

Chủ đề: Ám ảnh nhiễm HIV sau khi cắt móng ở tiệm (http://www.diendanhiv.vn/threads/8899-Am-anh-nhiem-HIV-sau-khi-cat-mong-o-tiem)

Trên thực tế, gần như toàn bộ ca nhiễm HIV ghi nhận ở nước ta đều có đường lây xác định (quan hệ tình dục không an toàn, tiêm chích ma tuý...) chứ chưa có ca nào do cắt móng mà ra cả.

songchungvoi_HIV
14-02-2014, 22:18
Thứ bảy, 2/2/2013 10:32 GMT+7
Lo lây nhiễm HIV khi cắt móng tay ở tiệm
Tôi thường đi làm móng ở tiệm. Nghe nhiều người nói nếu dùng chung kềm bấm móng tay với người bệnh HIV thì mình dễ bị lây, có đúng không?
http://l.f13.img.vnecdn.net/2013/02/02/cat-mong-tay-jpg-1359773798_500x0.jpg

<tbody style="border: 0px; margin: 0px; padding: 0px;">
Ảnh minh họa: Eva.

</tbody>
Từ đó đến nay tôi rất ngại phải ra tiệm làm móng, nếu có làm tôi yêu cầu họ phải sát trùng dụng cụ làm móng thật kỹ. Xin cho tôi hỏi có phải khi làm móng ở tiệm bằng kềm dính máu của người HIV trước đó thì mình rất dễ bị lây virus đúng không?
Nước ngâm bàn tay, bàn chân khi làm móng đã dùng cho người bệnh HIV rồi lại ngâm cho tôi, trong khi chân tôi có vết thương hở, thì có nguy cơ bị lây nhiễm không? (Tamt..).
Trả lời:
Chào bạn,

Vấn đề của bạn cũng từng có rất nhiều người hỏi cách đây khoảng 10 năm. Đúng là nếu dùng chung có vật dụng có dây dính máu của người HIV thì nguy cơ bị lây nhiễm. Tuy nhiên nếu xét từng trường hợp cụ thể thì việc dùng chung kềm cắt da tay, khả năng bị lây nhiễm rất thấp.

Bạn nên nhớ, virus HIV là một dạng virus yếu. Nó sẽ chết khi không có môi trường sống thích hợp và chết bởi các dung dịch tẩy rửa. Thực tế hiện nay chưa có một trường hợp nào bị lây nhiễm HIV do dùng chung dụng cụ cắt móng tay với người bệnh.

Tuy nhiên để đảm bảo an toàn và vệ sinh, bạn nên sắm cho mình một bộ kềm riêng để sử dụng.

Tư vấn viên Tất Bửu
Trung tâm tham vấn và hỗ trợ cộng đồng quận Bình Thạnh, TP HCM

songchungvoi_HIV
14-02-2014, 22:27
Thứ sáu, 14/2/2014 06:11 GMT+7

Ám ảnh nhiễm HIV sau khi cắt móng ở tiệm

Khi lấy mé cho tôi, người ta vô tình làm chảy máu ở phía ngoài phần da cứng của ngón chân cái. Lúc đó tôi rất lo lắng.

Cách đây 2 tháng, tôi đi làm móng ở tiệm. Khi chảy máu, tôi rất lo lắng chỉ sợ bị sưng ngón chân chứ không nghĩ đến nguy cơ lây nhiễm HIV. Tôi hỏi, chủ tiệm giải thích là vì kềm mới cho nên sắc.
Ở tiệm, tôi không bóp nặn vết thương, người chủ tiệm có lấy bông gòn để lau vết thương. Về nhà tôi có rửa vết thương bằng nước muối loãng. Cho tôi hỏi, trường hợp của tôi có khả năng bị lây nhiễm HIV không? (Lan)

<tbody>
http://m.f13.img.vnecdn.net/2014/02/13/lam-mong-7824-1392262553.jpg

Ảnh minh họa: eva.

</tbody>
Trả lời:
Chào chị,
Theo chia sẻ của chị, nguy cơ lây nhiễm HIV là rất thấp, bởi những yếu tố sau:
- Điều kiện lây nhiễm đầu tiên là người khách đã dùng chung chiếc kềm cắt móng trước chị là người nhiễm HIV. Khả năng này liên quan đến tỷ lệ nhiễm trong dân số chung, vào khoảng 0,3-0,4%. Mặt khác, rất có thể như chủ tiệm đã nói, chị có thể là người đầu tiên sử dụng nó.
- Khả năng chiếc kềm dính máu của người HIV trước đó. Như chị cũng hiểu, thông thường, kềm cắt móng rất ít khi dính máu, chỉ dùng để cắt da thừa (lấy mé) và cắt móng.
- Khả năng lây nhiễm HIV sau một lần tiếp xúc với máu qua vết thương hở cũng không cao.
Tổng hợp nhiều khả năng, tôi cho rằng nguy cơ lây nhiễm HIV trong chia sẻ của chị là thấp. Trên thực tế, gần như toàn bộ ca nhiễm HIV ghi nhận ở nước ta đều có đường lây xác định (quan hệ tình dục không an toàn, tiêm chích ma tuý...) chứ chưa có ca nào do cắt móng mà ra cả.
Một lưu ý khác rằng, việc dùng chung kềm cắt móng hay các vật dụng bén nhọn là một đường lây được xác định, dù nguy cơ không cao như các đường lây khác. Đường lây này đặc biệt được lưu ý khi sống chung với người có H. Nếu vẫn còn lo ngại, chị có thể tham gia xét nghiệm HIV để kiểm tra và hoàn toàn yên tâm.

Bác sĩ Nguyễn Tấn Thủ

khongsao
14-02-2014, 22:30
nếu ko có nguy cơ thì phải bảo là không chứ sao lại nói là có để mọi người hoang mang, nhưng đúng là không lây thật chứ anh em sợ quá , mấy hôm nay em lai bị đau hai bên góc hàm, đau cổ, thỉnh thoảng đau cơ khớp nữa em lo quá ko biết có phải là triệu chứng của bệnh không, giúp em với hu hu

Tuanmecsedec
14-02-2014, 22:32
nếu ko có nguy cơ thì phải bảo là không chứ sao lại nói là có để mọi người hoang mang, nhưng đúng là không lây thật chứ anh em sợ quá , mấy hôm nay em lai bị đau hai bên góc hàm, đau cổ, thỉnh thoảng đau cơ khớp nữa em lo quá ko biết có phải là triệu chứng của bệnh không, giúp em với hu hu

Bạn yên tâm vụ cắt móng tay,móng chân đi.

songchungvoi_HIV
14-02-2014, 22:37
Thì bạn đọc 2 bài chia sẻ trên đi, của BS TTYTDP tại TpHCM khẳng định đó

khongsao
14-02-2014, 22:40

trungan1987
14-02-2014, 22:41
Các biểu hiện của bạn là do căng thẳng, lo lắng nhìu nên mới như vậy... chứ nó chẳng có liên quan j đến H hết...
Bạn biết 1 ngày có biết bao nhiu ng cắt móng tay hem bạn...???
Bạn nên đọc lại những j các anh chị đã chia sẽ cho bạn...

songchungvoi_HIV
14-02-2014, 22:47
Diendanhiv,vn chưa nói với các TV về việc cắt móng giò móng vút chung kềm cắt móng là có nguy cơ mô. Mà bạn nhảy đùng đùng vậy.

khongsao
14-02-2014, 22:50
em sợ mình rơi vào cái tỷ lệ rất thấp do bác sỹ nói đó vì lúc đó em đâu có để ý xem kiềm có dính máu hay ko, chỉ thấy cô ấy nhúng qua vào chai nước gì đó em ko hỏi vì mọi khi em làm bằng kiềm của em hôm đó em quyên ko mang sợ quá

Tuanmecsedec
14-02-2014, 22:52
em sợ mình rơi vào cái tỷ lệ rất thấp do bác sỹ nói đó vì lúc đó em đâu có để ý xem kiềm có dính máu hay ko, chỉ thấy cô ấy nhúng qua vào chai nước gì đó em ko hỏi vì mọi khi em làm bằng kiềm của em hôm đó em quyên ko mang sợ quá

Yên tâm đi bạn,đã được tư vấn không sao rồi.Cứ nói SỢ SỢ thế này, thế kia...

songchungvoi_HIV
14-02-2014, 22:52
Thôi đi bạn ơi, tư vấn cho bạn và đưa cả tài liệu do BS TTYTDP tại TpHCM khẳng định mà bạn vẫn nhũng não thì xin thưa: Chúng tôi đã cố gắng hết sức

khongsao
15-02-2014, 15:16
vậy là em chỉ cần đi xét nghiệm chốt cái vụ kia thôi à các anh còn vụ cắt móng bị chảy máu không cần xét nghiệm vì không có nguy cơ hả, sợ quá dạo này em bị căng thẳng nhiều do lo bệnh tật nên ai nói đến vấn đề gì mà em có tham gia là em lại sợ, mấy hôm nay người em nó lại đau lung tung nữa nên em càng lo lắng. hy vọng mọi điều tốt đẹp sẽ đến với tất cả mọi người,nhất là vấn đề sức khoẻ

Nguyen Ha
15-02-2014, 22:39
vậy là em chỉ cần đi xét nghiệm chốt cái vụ kia thôi à các anh còn vụ cắt móng bị chảy máu không cần xét nghiệm vì không có nguy cơ hả, sợ quá dạo này em bị căng thẳng nhiều do lo bệnh tật nên ai nói đến vấn đề gì mà em có tham gia là em lại sợ, mấy hôm nay người em nó lại đau lung tung nữa nên em càng lo lắng. hy vọng mọi điều tốt đẹp sẽ đến với tất cả mọi người,nhất là vấn đề sức khoẻ

"Cái vụ kia" của bạn 10 tuần âm tính rồi, 12 tuần xét nghiệm lại theo khuyến cáo. Còn cái vụ cắt móng tay thì không lo vì không có nguy cơ.