PDA

View Full Version : Hớt tóc cạo mặt nguy cơ lưỡi lam

hoangton
14-02-2014, 23:07
Chuyện là vậy chiều nay e có đi cắt tóc,do tiệm đông khách nên khi cắt tóc xong đến lúc cạo mặt người thợ không thay dao cho e,e có hỏi là sao không thay thì người thợ đó bảo vội quá nhưng có bảo e là yên tâm,lúc cạo mặt thì người thợ đó cạo vội và mạnh nên làm mặt e chảy máu,vậy mọi người cho e hỏi
1.nếu dao cạo đó dính máu nhiễm H từ người trước rồi tiếp xúc với máu của e như vậy thì e có nguy cơ lây nhiếm không ạ
2.virus H có trong máu tồn tại được bao lâu khi dính trên dao cạo đó ạ
e cám ơn ạ

Tuanmecsedec
14-02-2014, 23:13
Chuyện là vậy chiều nay e có đi cắt tóc,do tiệm đông khách nên khi cắt tóc xong đến lúc cạo mặt người thợ không thay dao cho e,e có hỏi là sao không thay thì người thợ đó bảo vội quá nhưng có bảo e là yên tâm,lúc cạo mặt thì người thợ đó cạo vội và mạnh nên làm mặt e chảy máu,vậy mọi người cho e hỏi
1.nếu dao cạo đó dính máu nhiễm H từ người trước rồi tiếp xúc với máu của e như vậy thì e có nguy cơ lây nhiếm không ạ
e cám ơn ạ

Việc người thợ bạn nói quên thay dao lam thì nghe có vẻ vô lý quá.Bạn yên tâm NẾU CÓ thì cũng không sao.Vì máu ra môi trường ngoài tít tắt sẽ khô ngay,không làm lây nhiễm cho người khác :

Chủ đề: cắt tóc cạo mặt bị chảy máu (http://diendanhiv.vn/threads/8252-cat-toc-cao-mat-bi-chay-mau)
Chủ đề: chẳng lẽ lại thêm nguy cơ ! hớt tóc cạo mặt bị chảy máu (http://diendanhiv.vn/threads/8272-chang-le-lai-them-nguy-co-hot-toc-cao-mat-bi-chay-mau)
Chủ đề: hớt tóc sợ lây nhiễm hiv từ dao cạo chưa thay. (http://diendanhiv.vn/threads/7976-hot-toc-so-lay-nhiem-hiv-tu-dao-cao-chua-thay)
Chủ đề: em đi cắt tóc,sợ bị nhiễm h.tư vấn giúp em! (http://diendanhiv.vn/threads/8192-em-di-cat-toc-so-bi-nhiem-h-tu-van-giup-em)

hoangton
14-02-2014, 23:20
dạ không anh ạ lúc đó đong khách e có hỏi mà nhưng ông ấy bảo bac vợi nên quên,rồi đến lúc chatr máu nên e không dám cạo nữa anh ạ
e có đọc nhiều trên mạng người ta bảo nêu dao cạo dính máu mà cạo cho mình chảy máu thì có nguy cơ mà anh,vậy nên người ta mới phải thay dao nhưng đây của e không thay nên e lo quá anh ạ

Tuanmecsedec
14-02-2014, 23:22
dạ không anh ạ lúc đó đong khách e có hỏi mà nhưng ông ấy bảo bac vợi nên quên,rồi đến lúc chatr máu nên e không dám cạo nữa anh ạ
e có đọc nhiều trên mạng người ta bảo nêu dao cạo dính máu mà cạo cho mình chảy máu thì có nguy cơ mà anh,vậy nên người ta mới phải thay dao nhưng đây của e không thay nên e lo quá anh ạ

Bạn yên tâm,lượng máu nếu có dính trên lưỡi lam thì rất ít,khi ra môi trường tít tắc sẽ khô ngay.Cho đến nay hoàn toàn chưa có ca nào công nhận lây nhiễm HIV từ việc đi hớt tóc cạo mặt,từ khi Việt Nam phát hiện ca nhiễm đầu tiên 1990 cho đến nay.

trungan1987
14-02-2014, 23:23
Dù ko thay dao lam cũng vẫn ko sao...
Ngta thay dao lam là sợ dao lam lục cạo ko ngon, ko đc nên mới thay thôi...

xinthathu
14-02-2014, 23:32
không có gì đâu mà lo. theo kinh nghiệm của tôi thì tôi dám chắc với u là không sao. cả nước chỉ có khoảng 250 ngàn người mắc bệnh ca nam và nữ. tiệm bạn cắt tóc chỉ có nam(125ngan2) trong số đó thì tính đi có mấy trăm ngàn phường xã, vì vậy phường hay xã của bạn chưa chắc gì có người nhiễm hiv chứ đừng nói là cắt tóc trùng ngày giờ với u. hiv lây nhiễm chủ yếu là u tìm tới nó(mại dâm).

songchungvoi_HIV
15-02-2014, 10:57
e cám ơn ạ
Trong trường hợp này bạn hoàn toàn yên tâm, chưa có báo cáo về nhiễm HIV từ việc cắt tóc cạo râu cả

hoangton
18-02-2014, 22:47
dạ các anh ạ e vừa đọc thấy thông tin này em lo lắng quá ạ liệu e có nguy cơ không ạ vì lúc cạo mặt e bị chảy máu ạ:Bác sĩ da liễu Lê Quang Lộc, nguyên Trưởng phòng khám da liễu Bệnh viện Saint Paul - Hà Nội cho biết: về mặt lý thuyết việc cắt tóc nói chung và cắt tóc vỉa hè nói riêng hoàn toàn có thể lây nhiễm HIV. Thông thường căn bệnh HIV lây nhiễm chủ yếu qua ba con đường là: máu, tình dục và từ mẹ sang con.Trong đó việc cắt tóc mà bị lây nhiễm HIV thì chỉ có một con đường đó là lây từ máu của người bị nhiễm virus HIV sang người không bị nhiễm HIV, nhưng điều đó chỉ có thể xảy ra khi người không bị nhiễm HIV bị sây xước, lở loét … Khả năng này rất dễ xảy ra khi cắt tóc, vì khu vực quanh mặt của người nam giới rất hay xuất hiện mụn trứng cá. Vì thế, những đối tượng này cần phải hết sức cẩn thận.

Tuanmecsedec
18-02-2014, 22:49
dạ các anh ạ e vừa đọc thấy thông tin này em lo lắng quá ạ liệu e có nguy cơ không ạ vì lúc cạo mặt e bị chảy máu ạ:Bác sĩ da liễu Lê Quang Lộc, nguyên Trưởng phòng khám da liễu Bệnh viện Saint Paul - Hà Nội cho biết: về mặt lý thuyết việc cắt tóc nói chung và cắt tóc vỉa hè nói riêng hoàn toàn có thể lây nhiễm HIV. Thông thường căn bệnh HIV lây nhiễm chủ yếu qua ba con đường là: máu, tình dục và từ mẹ sang con.Trong đó việc cắt tóc mà bị lây nhiễm HIV thì chỉ có một con đường đó là lây từ máu của người bị nhiễm virus HIV sang người không bị nhiễm HIV, nhưng điều đó chỉ có thể xảy ra khi người không bị nhiễm HIV bị sây xước, lở loét … Khả năng này rất dễ xảy ra khi cắt tóc, vì khu vực quanh mặt của người nam giới rất hay xuất hiện mụn trứng cá. Vì thế, những đối tượng này cần phải hết sức cẩn thận.

Về mặt lý thuyết thì luôn luôn đưa ra giả thuyết mọi tình huống.Nhưng trên thực tế thì không thể xảy ra.

songchungvoi_HIV
18-02-2014, 22:49
Nhưng trên thực tế chưa ai nhiễm HIV qua hớt tóc, rái tai hay cạo mặt cạo râu

Nguyen Ha
18-02-2014, 23:22
dạ các anh ạ e vừa đọc thấy thông tin này em lo lắng quá ạ liệu e có nguy cơ không ạ vì lúc cạo mặt e bị chảy máu ạ:Bác sĩ da liễu Lê Quang Lộc, nguyên Trưởng phòng khám da liễu Bệnh viện Saint Paul - Hà Nội cho biết: về mặt lý thuyết việc cắt tóc nói chung và cắt tóc vỉa hè nói riêng hoàn toàn có thể lây nhiễm HIV. Thông thường căn bệnh HIV lây nhiễm chủ yếu qua ba con đường là: máu, tình dục và từ mẹ sang con.Trong đó việc cắt tóc mà bị lây nhiễm HIV thì chỉ có một con đường đó là lây từ máu của người bị nhiễm virus HIV sang người không bị nhiễm HIV, nhưng điều đó chỉ có thể xảy ra khi người không bị nhiễm HIV bị sây xước, lở loét … Khả năng này rất dễ xảy ra khi cắt tóc, vì khu vực quanh mặt của người nam giới rấtn hay xuất hiện mụn trứng cá. Vì thế, những đối tượng này cần phải hết sức cẩn thận.
Lý thuyết luô là lý thuyết, nhưng thực tế chưa ca nào ghi nhận bị nhiễm HIV qua cắt tóc cạo mặt, lấy ráy tai