PDA

View Full Version : Các anh chị tư vấn cho e về việc dùng chung chén dĩa với người nhiễm HIV

camera
16-02-2014, 08:44
Chào các anh chị mong anh chị tu vấn giúp e chuyện là thế này hôm mồng 1 tết e có đi chúc tết có bắt tay và ăn uống ở nhà 1 người bị nhiễm h vì là ngày tết nên uống cũng nhiều nên em ko để ý là tay e có vết xước chảy máu dài hơn 1cm không sâu ko chảy máu nữa nhưng lúc bắt tay người đó bóp hơi mạnh nên em thấy đau mới nhớ ra vết xước đó kiểm tra thì thấy vết xước chảy dịch hồng hồng nhưng e lại vô tâm ko lưu ý nên lại vô tư ngồi uống rượu nước và ăn mứt kẹo ở nhà người ấy ra hôm sau nghĩ lại thi tặc lưỡi là ko có nguy cơ vì 2 vấn đề của em ko bị lây nhiễm và em cứ vô tư ko có chuyện gì em còn qhtd với vợ sau hôm đó 5 ngày và 10 ngày có dùng bcs nhưng 2 vợ chồng os cho nhau có hôn sâu và cho đến hôm 14 .2 thì e thấy đau họng ho khan và luôn bị nôn khan liên tục đầu óc cứ quay cuồng khớp gối và bả vai cánh tay đau nhức không bị sốt gì cả đến hôm nay vẫn thế em lo quá nghĩ lại hôm đó thì mới nhớ là do tết uống rượu nhiều nên miệng hôn ấy bị nhiệt rất to và đau không biết hôm ấy ăn uống ở nhà người đó cốc chén bát đũa thức ăn có vấn đề gì ko hay do lúc bắt tay tay người đó cũng bị trầy xước virut đi vào vết xước của e ? Em đang bắt đầu hoang mang và điều em sợ nhất là lây cho vợ vì đang cho con bú vậy các anh chị cho e xin 1 lời khuyên e lo quá
Em ko có ý kỳ thị gì cả mong các ac lượng thứ e đang lo cho vợ con nên hỏi và cho e hỏi thêm là e cần đi xét nghiệm pp gì và ở đâu em ở hà tây ạ

songchungvoi_HIV
16-02-2014, 08:49
Chào các anh chị mong anh chị tu vấn giúp e chuyện là thế này hôm mồng 1 tết e có đi chúc tết có bắt tay và ăn uống ở nhà 1 người bị nhiễm h vì là ngày tết nên uống cũng nhiều nên em ko để ý là tay e có vết xước chảy máu dài hơn 1cm không sâu ko chảy máu nữa nhưng lúc bắt tay người đó bóp hơi mạnh nên em thấy đau mới nhớ ra vết xước đó kiểm tra thì thấy vết xước chảy dịch hồng hồng nhưng e lại vô tâm ko lưu ý nên lại vô tư ngồi uống rượu nước và ăn mứt kẹo ở nhà người ấy ra hôm sau nghĩ lại thi tặc lưỡi là ko có nguy cơ vì 2 vấn đề của em ko bị lây nhiễm và em cứ vô tư ko có chuyện gì em còn qhtd với vợ sau hôm đó 5 ngày và 10 ngày có dùng bcs nhưng 2 vợ chồng os cho nhau có hôn sâu và cho đến hôm 14 .2 thì e thấy đau họng ho khan và luôn bị nôn khan liên tục đầu óc cứ quay cuồng khớp gối và bả vai cánh tay đau nhức không bị sốt gì cả đến hôm nay vẫn thế em lo quá nghĩ lại hôm đó thì mới nhớ là do tết uống rượu nhiều nên miệng hôn ấy bị nhiệt rất to và đau không biết hôm ấy ăn uống ở nhà người đó cốc chén bát đũa thức ăn có vấn đề gì ko hay do lúc bắt tay tay người đó cũng bị trầy xước virut đi vào vết xước của e ? Em đang bắt đầu hoang mang và điều em sợ nhất là lây cho vợ vì đang cho con bú vậy các anh chị cho e xin 1 lời khuyên e lo quá
Em ko có ý kỳ thị gì cả mong các ac lượng thứ e đang lo cho vợ con nên hỏi và cho e hỏi thêm là e cần đi xét nghiệm pp gì và ở đâu em ở hà tây ạ
Uống chung cốc với người HIV bị chảy máu răng có lây?(26-07-2013)

Khi đến thăm các bệnh nhân HIV em có uống nước mà nghe nói những người bệnh đó bị chứng chảy máu ở lợi và răng.

http://www.edenboys.org/uploads/2012/thang10/tuan04/Uong-chung-coc-voi-nguoi-HIV-bi-chay-mau-rang-co-lay-1.jpgTuần trước em đi cùng với một tổ chức từ thiện đến thăm các bệnh nhân HIV. Khi đến nhà họ, em có uống nước mà nghe nói những người bệnh đó bị chứng chảy máu ở lợi và răng. Vậy xin hỏi em có bị lây bệnh không?

(Chung)
Chào bạn,
Câu hỏi của bạn rất hay, hiện tại nhiều người cũng có cùng thắc mắc như thế.
Thực tế, không chỉ trên những người bị chứng chảy máu ở nướu răng, mà trong một số trường hợp, nhất là khi người nhiễm HIV ở vào giai đoạn muộn, bệnh nhân có thể nhiễm nấm vùng khoang miệng hay hầu họng. Một số có thể bị những nhiễm trùng vùng da gây lở loát, rỉ máu và dịch mô.
Trong tất cả các tình huống trên có thể khái quát theo công thức như sau: Dịch tiết vốn dĩ an toàn (nước bọt) được pha lẫn với dịch tiết có nguy cơ lây nhiễm (máu), kết quả sẽ cho ra một hỗn hợp dịch tiết dự phòng có nguy cơ lây bệnh, dù khả năng lây nhiễm đã giảm do bị pha loãng.
Trở lại câu hỏi của bạn, tôi xin trả lời về khả năng lây nhiễm HIV ở hai bình diện: Gia đình (tức những người chăm sóc bệnh nhân) và cộng đồng nói chung.
Trên bình diện gia đình, người nhiễm và người chăm sóc cũng nên thận trọng với khả năng nguy cơ này, nhất là khi tiếp xúc thường xuyên trong môi trường thân cận. Gia đình có thể chuẩn bị riêng một số ly tách sạch cho người bệnh sử dụng, đặc biệt là trong các đợt bệnh nhân bị lở loét vùng miệng.
Gia đình nên trao đổi với người bệnh với một thái độ ôn hòa, cảm thông, và hơn ai hết, người nhiễm sẽ nhận ra và có ý thức bảo vệ cho người thân của mình. Lưu ý, đừng cư xử quá cứng nhắc có thể làm tổn thương đến lòng tự trọng của bệnh nhân.
Trên bình diện rộng hơn, tức là cộng đồng, hiện chưa ghi nhận ca nhiễm HIV nào chỉ do uống nước, hay ngồi ăn chung với một ai đó nhiễm HIV. Nếu chỉ nghĩ về tình huống bạn đưa ra và vin vào câu trả lời "có khả năng", thì vô hình chung, chúng ta đang kỳ thị người có H, bởi khả năng xảy ra tình huống này cũng như tỷ lệ lây nhiễm trong tình huống trên là hoàn toàn không thể.
Thân ái.

Theo BS Nguyễn Tấn Thủ - VnExpress
33. HIV có trong nước bọt, vậy ăn uống chung có bị lây bệnh không? Bị người nhiễm HIV cắn có bị lây không?
Cả hai trường hợp đều không lây.
Ăn uống chung không lây vì nước bọt không có HIV hoặc chỉ có với số lượng rất ít ( dưới 1 virus/ml ) không đủ lây bệnh.
Đối với trường hợp bị người nhiễm HIV cắn , chỉ lây khi vết cắn chảy máu và răng miệng của người cắn có vết lở chảy máu.
<marquee border="1">HIV LÂY THEO 3 ĐƯỜNG: TÌNH DỤC, ĐƯỜNG MÁU VÀ TỪ MẸ SANG CON</marquee>
http://www.ykhoa.net/tinhduc_gioitinh/AIDS/aidsquest33.htm
Bệnh HIV có lây qua vết cắn không AloBacsi? (22-06-2013)

Thưa bác sĩ,

Mấy hôm trước em đi uống bia, vô tình bị một người lạ cắn vào tay, vết thương nhỏ và có chảy ít máu. Em rửa vết thương bằng nước rồi nhưng vẫn còn sợ.

BS ơi, người bị cắn có thể nhiễm HIV không ạ? Tỷ lệ em mắc HIV có cao không? Em xin BS trả lời cho em biết vì mấy đêm nay em rất lo lắng!

Em cảm ơn BS nhiều. (Phan Minh - minh…@gmail.com)
BS-CK1 Bùi Thường Hương Thy:

Ảnh minh họa

Chào em Minh,

BS rất thông cảm với nỗi lo của em.

Muốn biết có bị lây nhiễm HIV hay không thì phải đi làm xét nghiệm thôi em à, nhưng làm xét nghiệm ngay sau khi có hành vi nguy cơ cũng không kết luận được gì. Bởi, giả sử nhiễm HIV, giai đoạn đầu là giai đoạn "cửa sổ" (thường kéo dài khoảng 2- 12 tuần) tức trong người đã có virus nhưng các xét nghiệm đều cho kết quả âm tính, không có biểu hiện hay triệu chứng gì của bệnh và người đó trở thành nguồn lây rất nguy hiểm.

HIV lây qua 3 con đường chính: do tiêm chích hay truyền máu không bảo đảm nguyên tắc, quan hệ tình dục không an toàn (lây nhiễm từ dịch tiết hay các vết xước nhỏ ở bộ phận sinh dục) và lây do mẹ truyền sang thai nhi.

Như vậy, HIV muốn gây bệnh cần phải hội đủ 2 yếu tố: đủ số lượng virus và tiếp xúc trực tiếp với máu.

Em có vết thương chảy máu, người cắn em cũng phải có vết thương chảy máu thì khả năng lây nhiễm cao. HIV cũng có trong nước bọt, đàm nhớt có lẫn máu, nước mắt nhưng rất rất ít (dưới 1 virus/ml), không đủ để lây.
Tỷ lệ em mắc HIV có cao không còn tùy vào người cắn em có nguy cơ cao nhiễm HIV hay là miệng người nhiễm HIV chảy máu hay không.

Lo lắng bây giờ cũng không giải quyết được gì. Điều cần làm là em nên đi xét nghiệm máu tìm HIV sau 3 tháng.

Tóm lại, nếu có điều kiện em nên đến các Trung tâm Y tế Dự phòng Quận/ Huyện hay Thành phố để được tư vấn kỹ hơn (tại đây có chương trình tư vấn trước và sau xét nghiệm).
Thân mến!
21. Uống nước chung với người nhiễm HIV/AIDS có chứng chảy máu thường xuyên ở lợi răng có bị lây bệnh không?

Không lây, nếu người uống sau không có thương tổn chảy máu trong miệng làm ngõ vào cho HIV. Vả lại, khả năng để lại HIV trên miệng ly của người nhiễm dù là chảy máu lợi răng cũng rất là hy hữu!
http://www.ykhoa.net/tinhduc_gioitin...idsquest21.htm (http://www.ykhoa.net/tinhduc_gioitinh/AIDS/aidsquest21.htm)
Chia sẻ về việc tay dính máu từ con muỗi dụi vào mắt có làm lây nhiễm HIV hay không?
Như ta biết HIV sống trong tế bào bạch cầu hay còn gọi là Tế bào CD4 của cơ thể người. Hiện nay có khá nhiều người thắc mắc về việc HIV có trong máu con muỗi hay k. Như tài liệu tại: #33 (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS?p=54884&viewfull=1#post54884) và #34 (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS?p=54893&viewfull=1#post54893) đã chia sẻ. Hôm nay songchungvoi_HIV chia sẻ thêm tí. Thật ra Các loại côn trùng hút máu chỉ hút chọn lọc hồng cầu, trong khi đó HIV lại nằm tại bạch cầu. Chính vì thế cho dù tay ta có thật sự dính máu từ con muỗi 100% thì việc dụi tay có máu vào mắt từ con muỗi vừa được ta đập chết vẫn k hề có nguy cơ
10. HIV có thể lây truyền qua giọt nước mắt, mồ hôi, muỗi đốt, dùng chung bể bơi…
Không đúng. Nhưng rất tiếc, “chuyện hoang đường” này vẫn còn tồn tại và đến nay không ít người vẫn nghĩ rằng hôn nhau, ôm, bắt tay, ngồi trên hố xí bệt, dùng chung đồ dùng thông thường (không liên quan đến máu, dịch sinh dục)… đều có nguy cơ lây nhiễm HIV.
Nhưng thực tế không phải là như vậy. HIV chỉ lây khi có tiếp xúc trực tiếp với máu, dịch sinh học của người nhiễm HIV hoặc khi trẻ bú sữa mẹ nhiễm HIV.
Mọi người cần tham gia phản bác lại quan niệm sai lầm này, bởi nó gây ra nỗi sợ hãi, làm tăng sự kỳ thị, phân biệt đối xử liên quan đến nhiễm HIV/AIDS, qua đó làm cho HIV ngày càng lan rộng hơn. HIV có trong nước bọt, vậy ăn uống chung có bị lây bệnh không? Bị người nhiễm HIV cắn có bị lây không?
Cả hai trường hợp đều không lây. Ăn uống chung không lây vì nước bọt không có HIV hoặc chỉ có với số lượng rất ít (dưới 1 virus/ml ) không đủ lây bệnh. Ðối với trường hợp bị người nhiễm HIV cắn, chỉ lây khi vết cắn chảy máu và răng miệng của người cắn có vết lở chảy máu.

Theo TC AIDS và CĐ số chuyên đề 2011
Bấm vào đây xem:
Chủ đề: Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)

HIV/AIDS.
16-02-2014, 08:50
HIV không lây qua những giaotuếo thông thường như bắt tay, hôn, giặt đồ. Bạn cần tìm hiểu thêm về kiến thức
Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://www.diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)

Charles
16-02-2014, 08:58

Bạn kỳ thị quá. HIV không lây qua tiếp xúc thông thường như: ôm, hôn, bắt tay, ngủ chung, tắm chung... Bạn tìm hiểu kiến thức về HIV để có cái nhìn đúng về HIV/AIDS.

Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

camera
16-02-2014, 09:31
cảm ơn mọi người em cũng đã tìm hiểu nên thời gian đầu mới bình thường không nghĩ gì nhưng mấy hôm nay thấy dấu hiệu nên mới lo lắng

songchungvoi_HIV
16-02-2014, 09:35
cảm ơn mọi người em cũng đã tìm hiểu nên thời gian đầu mới bình thường không nghĩ gì nhưng mấy hôm nay thấy dấu hiệu nên mới lo lắng
Xuất hiện dạng bệnh tâm thần mới: ám ảnh mình bị HIV

Chủ Nhật, 03/03/2013 - 09:04
Gần đây, Phòng khám sức khoẻ tâm thần của Bệnh viện Bạch Mai tiếp nhận nhiều bệnh nhân với căn bệnh kỳ quặc: sợ mình nhiễm HIV tới mức ám ảnh.

http://dantri4.vcmedia.vn/FaA3gEccccccccccccos/Image/2013/03/kham-3313-39a50.jpg
BS Trịnh Bích Huyền thăm khám cho bệnh nhân rối loạn ám ảnh cưỡng bức.

Điều đáng nói là bệnh nhân toàn là những người có kiến thức đủ rộng để biết con đường lây truyền HIV nhưng vẫn sợ rất

Chị Nguyễn
Thị Thúy Q. (32 tuổi, đã tốt nghiệp đại học và đang công tác ở một tổ
chức quốc tế) đến phòng khám sức khoẻ tâm thần với phong thái rất tự
tin. Chị cho biết mình chuyên tư vấn về sức khoẻ sinh sản và trong công việc cũng phải tuyên truyền về HIV/AIDS.

Tuy nắm rõ đường lây
của HIV cũng như khả năng lây nhiễm qua các con đường, nhưng gần đây
không rõ do công việc căng thẳng hay vì lý do gì mà tự dưng chị luôn ám
ảnh, đêm nằm mơ mình nhiễm HIV, phải điều trị bằng thuốc. Tự chị cũng
cảm thấy mình bất thường khi đi gội đầu, cắt tóc ngoài hàng cũng lo lây
nhiễm từ người gãi đầu cho mình lẫn cái kéo cắt tóc; ra chợ mua thịt bò
cũng sợ người thái thịt bị đứt tay và nhỡ đâu có thể lây truyền virus...

BS Trịnh
Bích Huyền, Viện Sức khoẻ tâm thần, Bệnh viện Bạch Mai cho biết, qua
thăm khám, bệnh nhân Q. được chẩn đoán mắc chứng rối loạn ám ảnh cưỡng
bức. Khi mắc phải chứng bệnh này, bệnh nhân có thể nhận thấy những ý
nghĩ ám ảnh và những hành vi cưỡng bức ấy là vô lý nhưng vẫn không thể
chống lại được nó, thậm chí không thể dừng lại để có những lúc thư giãn.
Ở trường hợp chị Q., dù có kiến thức về y hẳn hoi nhưng bệnh nhân cứ lo
mình nhiễm bệnh một cách rất vô lý; biết mình lo vô lý nhưng vẫn không thoát ra được ý nghĩ đó.

Nhiều trường hợp giống chị Q., thậm chí
đã đi xét nghiệm, cho kết quả âm tính nhưng vẫn lo, lại đi xét nghiệm
tiếp... Lo quá mà chỉ ăn với đi khám, dù bác sĩ khám đã giải thích rõ
các đường lây và cho rằng sự lo lắng là không có cơ sở nhưng bệnh nhân
vẫn lo. Điều đặc biệt là một số bệnh nhân công tác trong ngành y, hiểu biết về HIV, tuyên truyền về HIV mà vẫn lo lắng đến kỳ quặc.

BS Trịnh
Bích Huyền cho biết, người phải làm việc căng thẳng, nhiều sức ép dễ mắc
chứng bệnh này. Điều trị chứng rối loạn ám ảnh cưỡng bức không dễ; việc
điều trị cũng dai dẳng. Để hạn chế mắc rối loạn ám ảnh cưỡng bức, mọi
người nên tự tìm cách cân bằng; tìm đến sự thư giãn, giải trí như đi bộ,
trồng cây xanh... khi bắt đầu thấy mình có dấu hiệu stress. Khi cảm
thấy căng thẳng, cũng nên chia sẻ với bạn bè, người thân, đừng khư khư
giữ ý nghĩ lo lắng trong đầu. Và sau cùng, khi thấy mình có "bất thường"
như lo lắng quá mức, lo đến mức vô lý... nên đi khám để được điều trị bởi bác sĩ chuyên khoa tâm thần.

Theo Hoài Hương
Kiến thức
http://dantri.com.vn/suc...h-minh-bi-hiv-702498.htm (http://dantri.com.vn/suc-khoe/xuat-hien-dang-benh-tam-than-moi-am-anh-minh-bi-hiv-702498.htm)

camera
16-02-2014, 13:53
Tất cả cũng vì lo lắng cho vk con mong các bác thông cảm

dragon
16-02-2014, 14:07
HIV không lây như bạn nghĩ vậy đâu, bạn kì thị quá đó, tốt nhất bạn nên trang bị kiến thức về HIV cho mình đi, như vậy bạn sẽ bớt được nổi lo về HIV như vậy

Tuanmecsedec
16-02-2014, 15:05
Tất cả cũng vì lo lắng cho vk con mong các bác thông cảm

Bạn nên tìm hiểu kiến thức HIV trên diễn đàn có sẵn để trang bị cho mình và có cái nhìn đúng về HIV/AIDS.Những gì bạn đang lo lắng không phải là con đường dẫn đến lây nhiễm HIV.

Tất cả các kiểu tiếp xúc thông thường như cùng ăn uống, mặc chung quần áo, ôm ấp, bơi chung bể bơi, ở cùng nhà, ngủ chung giường (tất nhiên là không quan hệ tình dục!), làm việc cùng cơ quan, dùng chung nhà vệ sinh, cắt tóc… không làm cho ai bị nhiễm HIV

Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)