PDA

View Full Version : Uông ARV khi CD4 300

Xinhaythutha
24-02-2014, 14:22
Xin chào Anh chị, mong anh chị có thể tư vấn giúp em, em buòn quá

Cuối tháng 12/2013 em xét nghiệm máu tổng quát nhận kết quả em DT với H, em đã đến OPC và đã xét nghiệm CD4 kết quả là 300. Ho hện trong tuần đến tập huấn và nhận thuốc, còn một chuyện rất mai là vợ em vẫn Âm tính. Các anh cho em hỏi CD4 như vậy là đã quá thấp chưa? Uống thuốc như vậy là có thể sống được bao lâu nữa? Thật sự em không biết mình nhiễm HIV từ khi nào? Dựa vào kết quả CD4 này có thể tính được em đã nhiễm bao lâu không ạ? Em cảm ơn.

songchungvoi_HIV
24-02-2014, 14:26

Cuối tháng 12/2013 em xét nghiệm máu tổng quát nhận kết quả em DT với H, em đã đến OPC và đã xét nghiệm CD4 kết quả là 300. Ho hện trong tuần đến tập huấn và nhận thuốc, còn một chuyện rất mai là vợ em vẫn Âm tính. Các anh cho em hỏi CD4 như vậy là đã quá thấp chưa? Uống thuốc như vậy là có thể sống được bao lâu nữa? Thật sự em không biết mình nhiễm HIV từ khi nào? Dựa vào kết quả CD4 này có thể tính được em đã nhiễm bao lâu không ạ? Em cảm ơn.
Điều trị HIV/AIDS chỉ mất khoảng 100 USD/năm
(Sức khỏe (http://www.baodatviet.vn/doi-song/suc-khoe/)) - Đó là khẳng định của TS BS Lê Trường Giang, Chủ tịch Hội Y tế công cộng tại buổi diễn đàn “Bắt đầu hôm nay” diễn ra sáng nay, 26/9 tại TP.HCM.Theo BS Lê Trường Giang, nếu một người nhiễm HIV được phát hiện và điều trị sớm, thì có thể kéo dài thời gian sống lên đến 40 năm. So với các bệnh đái tháo đường, viêm gan siêu vi,…thì có thể nói, tuổi thọ người nhiễm HIV được điều trị tốt đã được nâng lên. Chính vì vậy, có thể nói HIV/AIDS không còn là một bệnh “tử hình”, mà trở thành một bệnh mạn tính có thể kiểm soát được.
Một cơ hội kéo dài tuổi thọ cho người nhiễm HIV/AIDS là liệu pháp điều trị kháng virus (ART) đang được triển khai rộng rãi. Theo khuyến cáo của WHO, tiếp cận ART sớm sẽ giúp cho người nhiễm HIV sống lâu hơn, mạnh khoẻ hơn và giảm đáng kể nguy cơ lan truyền HIV tới người khác. Theo WHO, động thái này có thể đẩy lùi thêm 3 triệu người chết và ngăn ngừa hơn 3,5 triệu ca nhiễm mới HIV từ nay đến năm 2025.

<tbody>
http://old2.baodatviet.vn/dataimages/201309/original/images1268837_NgoDong_ThamVan01.jpg

Tiếp cận điều trị sớm có thể kéo dài tuổi thọ sống lên đến 40 năm cho người có HIV

</tbody>

Tại Việt Nam, triển vọng sẽ kết thúc đại dịch HIV/AIDS vào năm 2030, tức là sẽ không còn người nhiễm mới. Riêng tại TP.HCM sẽ cố gắng kết thúc đại dịch sớm hơn.
Mặc khác, theo BS Giang, các thuốc dùng điều trị HIV/AIDS ngày một tiến bộ và giá ngày càng giảm, tăng khả năng cho người bị nhiễm có thể tiếp cận thuốc. Nếu như vào năm 1990, điều trị cho một người nhiễm HIV/AIDS mất khoảng 12.000 USD/1 năm; thì nay, con số đó chỉ còn khoảng hơn 100 USD/ năm.
Theo thống kê của Bộ Y tế, từ đầu năm đến nay, trên cả nước, có thêm 4.376 trường hợp được phát hiện nhiễm HIV, 2.029 bệnh nhân AIDS và 733 người tử vong do AIDS. Tính đến nay, tại Việt Nam đã phát hiện 213.413 người nhiễm HIV còn sống, trong đó có 63.373 người đang ở trong giai đoạn AIDS, lũy tích tử vong do HIV/AIDS là 65.133 người.
Mặc dù số người nhiễm HIV/AIDS và tử vong giảm so với cùng kì năm 2012 nhưng hình thái lây truyền HIV ở độ tuổi lao động (tập trung chủ yếu trong nhóm tuổi 30 - 39) chiếm tỷ lệ cao và nguy cơ lây truyền qua đường tình dục không an toàn đang có xu hướng gia tăng, chiếm 45,3%, cao hơn so với lây truyền qua đường máu (chiếm 41,7%).
Hoài Thương
http://www.baodatviet.vn/doi-song/su...sdnam-2355810/ (http://www.baodatviet.vn/doi-song/suc-khoe/dieu-tri-hivaids-chi-mat-khoang-100-usdnam-2355810/)

Xinhaythutha
24-02-2014, 14:34
Em rất hoang mang và chán, em đọc xong nhưng vẫn chua hiểu mong BQT trả lời trực tiếp thac mắc của em, em cảm ơn

songchungvoi_HIV
24-02-2014, 14:40
Em rất hoang mang và chán, em đọc xong nhưng vẫn chua hiểu mong BQT trả lời trực tiếp thac mắc của em, em cảm ơn
Thì bạn hỏi là nếu uống ARV sống được bao lâu thì sống chung chia sẻ rùi đó, và hiện tại ca nhiễm HIV đầy tiên tại VN vẫn còn sống đấy bạn. Cái chính là tinh thần và tâm lý của bạn.ARV chiếm 50% trong điều trị dù tuân thủ 100% trong điều trị, thể chất, tinh thần và tâm lý chiếm 20% và dinh dưỡng chiếm 30%. Như vậy muốn sống chung với HIV bạn cần có 3 yếu tố:
1. ARV chiếm 50% trong điều trị dù tuân thủ 100% trong điều trị
2. Thể chất, tinh thần và tâm lý chiếm 20%.
3. Dinh dưỡng chiếm 30%.
Bạn vào đây xem những người sống chung với HIV họ sống như thế nào:
Chủ đề: Những người có dòng máu quý tộc (http://diendanhiv.vn/threads/2914-Nhung-nguoi-co-dong-mau-quy-toc)

Tuanmecsedec
24-02-2014, 15:35

CD4 của bạn như vậy không phải thấp,trước kia chương trình khi CD4 dưới 200 mới điều trị,có rất nhiều người CD4 chỉ còn vài con,sau khi điều trị sức khỏe hồi phục bình thường trở lại.

Theo như chương trình khuyến cáo mới bây giờ là CD4 dưới 350 là điều trị.Bạn đừng lo lắng quá,điều trị tốt,tinh thần tốt thì sẽ lên CD4 thôi.

UTMIENTAY
24-02-2014, 15:52

Dựa vào CD4 thì không đoán được bạn đã bị hồi nào đâu. Vì CD4 nó lên xuống bất thường lắm. Phải dựa vào các nguy cơ của bạn mới biết đc.

UTMIENTAY
24-02-2014, 16:04
Bây giờ , vấn đề quan trọng là bạn điều trị cho tốt,ăn uống đầy đủ, tinh thần lạc quan, vui vẻ thi CD4 sẽ trở lại bình thường.