PDA

View Full Version : Nước mắt đàn ông

songchungvoi_HIV
01-03-2014, 15:06
Đã quá nửa đêm rồi mà Anh không sao ngủ được, một mình ra ban công ngắm những chiếc lá còn sót lại của mùa Thu. Từng chiếc, từng chiếc lá lìa cành theo từng đợt gió. Anh tự hỏi tình yêu của mình không biết rồi có giống như chiếc lá kia, ra đi mãi theo những xô đẩy của cuộc đời.

Chị là mối tình đầu và cũng là em gái một người bạn thân của anh. Tình yêu của họ thật đẹp và trong sáng, thuần khiết. Họ đã có với nhau biết bao kỉ niệm đẹp. Những chiều cùng nhau dạo chơi, Anh cõng Chị chạy dài theo bờ cát trắng xóa. Chị dựa đầu vào vai Anh, thầm ước bờ vai này là chỗ dựa vững chắc cho mình cả cuộc đời này. Rồi Anh phải vào Nam công tác ba năm do đặc thù công việc. Chị ở lại miền Bắc hoàn thiện nốt chương trình Đại học. Khoảng cách địa lý không đủ sức làm cho tình yêu của họ nhạt đi. Trái lại, chính những tháng ngày xa cách ấy đã giúp họ hiểu được mình yêu và cần người kia đến mức nào? Họ tự hứa với lòng mình sẽ cố gắng học tập, làm việc tốt để cùng xây dựng tương lai và đợi ngày hội ngộ. Tình yêu ấy ngỡ như chẳng có gì chia cắt được. Vâỵ mà.. Một ngày không mong muốn, Anh nhận được cuộc điện thoại từ mẹ Chị. Bà nói anh hãy rời xa Chị, để Chị có thể đến với một người khác tốt hơn Anh, người ấy là con trai một người bạn của bà, đã theo đuổi Chị từ lâu, muốn cưới chị làm vợ nhưng Chị nhất mực cự tuyệt, khăng khăng bảo vệ tình yêu của mình. Từng lời nói của mẹ Chị giống như những nhát dao đâm vào tim Anh: “ Nếu cháu thực sự yêu con gái bác thì hãy rời xa nó. Công việc của cháu bấp bênh thế, lương ba cọc ba đồng, có lo nổi cho nó không? Nó cũng đã đến tuổi đi lấy chồng rồi. Cháu định bắt nó chờ đợi cho đến bao giờ? Con gái có thì cháu ạ...Anh kia giàu có lại yêu nó thật lòng. Lấy anh ta nó chẳng phải lo gì cả. Bác xin cháu! Hãy buông tha con gái bác”. Anh nghe mà như chết lặng, trái tim không ai cào xé mà đau đớn thế! Ngay lập tức, anh bấm số gọi cho Chị, đầu dây bên kia Chị khóc nức nở. Nó khiến nỗi đau trong anh được nhân lên gấp bội. Hơn 2 năm yêu nhau. Anh chưa bao giờ làm Chị khóc. Chị nói Chị sẽ đợi anh. Dù thế nào vẫn đợi. Những ngày sau đó với họ thật nặng nề. Bố mẹ Chị tìm mọi cách từ khuyên bảo đến răn đe, dọa từ mặt khiến Chị khổ sở vô cùng, nhưng Chị biết dù thế nào đi chăng nữa, Chị vẫn kiên quyết bảo vệ tình yêu của mình đến cùng. Còn Anh, những lời nói của mẹ người yêu khiến Anh bao đêm không ngủ được. Nghĩ đi rồi nghĩ lại, Anh thấy bà nói đúng. Giờ đây Anh chỉ là một nhân viên quèn, lấy Anh Chị sẽ phải chịu khổ. Anh có thể chấp nhận tất cả, nhưng nhìn người mình yêu thương khổ sở, Anh không chịu được. Anh sẽ nhận hết thiệt thòi, đau khổ về mình để Chị có được một cuộc sống đầy đủ, sung túc. Đắn đo mãi, cuối cùng anh quyết định nói lời chia tay Chị. Anh đã nói với Chị những lời cay đắng nhất để Chị hiểu lầm, Chị hận Anh và quên Anh đi. “ Anh mệt mỏi lắm rồi. Từ khi yêu em không có ngày nào anh được bình yên cả. Mình chia tay đi”! Từng lời Anh nói với Chị tựa như sét đánh bên tai, Chị hoảng hốt, đau khổ tột cùng, chiếc điện thoại đã rơi xuống đất từ khi nào, Chị ôm mặt khóc không thành tiếng. Phía đầu dây bên kia, Anh cũng khóc. Nước mắt đàn ông thường không dễ rơi. Giá như Chị biết được Anh yêu Chị nhiều như thế nào?

http://www.khonggiantinhyeu.vn/sites/default/files/2014/02/21/663.jpg

Sau khi chia tay, Anh như bị rơi vào một trạng thái chênh vênh, không trọng lượng. Anh làm việc như điên để tránh nỗi nhớ cồn cào về Chị. Phải rất lâu sau đó, Anh mới lấy lại được cân bằng cho cuộc sống của mình. Trong những ngày Anh đau khổ nhất. Có một cô gái luôn ở bên cạnh lắng nghe, chia sẻ với Anh. Cô thực sự yêu anh rất nhiều, không ngại ngần bày tỏ tình cảm với anh. Trong lúc cô đơn nhất, Anh không từ chối. Đâu biết rằng điều đó đã gây ra những bi kịch cho cả ba người sau này. Càng ở bên Cô, Anh càng cảm nhận được Cô là một người con gái tốt, trong sáng, thánh thiện. Cô biết Anh lạnh nhạt, hờ hững với mình nhưng vẫn ở bên yêu thương, tha thứ. Có đôi lúc, Anh cũng cũng thật lòng muốn cùng Cô xây dựng hạnh phúc. Nhưng chẳng bao lâu sau đó Anh nhận ra trái tim mình vẫn luôn hướng về người cũ. Chưa có một giây phút nào hình bóng Chị trong Anh phai nhòa. Trong lòng Anh dấy lên một cảm giác hối hận, tội lỗi vì đã lừa dối cô gái đã hết lòng vì Anh trong lúc anh khó khăn nhất. Anh quyết định sẽ thú nhận tất cả với Cô. Có thể Cô sẽ hận Anh lắm nhưng Anh muốn Cô sẽ tìm được hạnh phúc đích thực của đời mình. Một cô gái tốt như Cô xứng đáng được hưởng một tình yêu trọn vẹn hơn, yêu thương cô thật lòng và sâu sắc hơn Anh. Còn Anh sẽ đi tìm lại những gì mình đã đánh mất. Anh sẽ đi tìm Chị. Đã khá lâu rồi, kể từ ngày họ chia tay nhau, Anh không liên lạc với Chị. Nhiều lúc nhớ Chị cồn cào, Anh lấy điện thoại bấm số Chị nhưng ngập ngừng mãi không bấm nút gọi. Anh không cho phép mình làm xáo trộn cuộc sống của Chị. Anh chỉ biết âm thầm dõi theo Chị thông qua những tin tức từ người anh trai của Chị, cũng là bạn thân của Anh. Thông qua người đó, Anh biết Chị vẫn một mình, sự kiên trì của Chị đã khiến bố mẹ Chị hiểu ra và không ép duyên Chị nữa. Anh thấy Chị bản lĩnh hơn mình nhiều. Lại tự trách mình khi xưa đã không cố gắng hết mình để bảo vệ tình yêu để rồi khiến cả hai đều dang dở. Anh quyết định sẽ đi gặp Chị, xin Chị tha thứ. Họ gặp nhau vào một buổi sáng đẹp trời, trong một quán cà phê nhỏ xinh, điểm hẹn tình yêu xưa kia của hai người. Anh thấy mình hồi hộp, run run như cái ngày đầu tiên Anh tỏ tình với Chị. Chị khác xưa nhiều quá, nét trẻ trung, tinh nghịch ngày nào giờ đã nhường chỗ cho sự điềm đạm, nhẹ nhàng, tinh tế. Ngập ngừng mãi Anh mãi nói lên những suy nghĩ, tâm tư của mình. Chị cười buồn: “ Vết thương anh gây cho em mới liền sẹo thôi anh ạ. Anh đừng làm nó rỉ máu nữa nhé. Hãy để quá khứ ngủ yên được chứ?”. Anh nhìn thẳng vào mắt Chị, chân thành: “Em à! Em đã từng đợi chờ anh mặc tuổi xuân qua nhanh, giờ đến lượt anh đợi em nhé? Anh sẽ đợi đến khi em tha thứ cho anh. Bao lâu anh cũng sẽ đợi! Anh hứa đấy: Anh không để mất em lần nữa đâu!” Chị vụt chạy ra phía cửa, cố che giấu một giọt nước mắt đang trực trào ra khỏi mi mắt.

Theo NTD

http://khonggiantinhyeu.vn/tam-su/tinh-yeu/nuoc-mat-dan-ong