PDA

View Full Version : hỏi về vấn đề phơi nhiễm,e quan hệ tình dục rách bcs vs gmd.

asun
07-08-2013, 10:12
anh cho e hỏi.
e quan hệ tình dục rách bcs vs gmd.
e đang uống thuốc phơi nhiễm do bác sĩ tại bệnh viện Nhiệt đới kê.
e uống dc ngày thứ 2 rồi, tên thuốc là lamzidivir.
hiện triệu chứng của e là đầu óc cứ lâng lâng, bụng thì ngang ngang.
e k bít triệu chứng này có dành cho người bị nhiễm H trước khi uống thuốc này ko? hay chỉ dành cho người chưa bị nhiễm mà uống thuốc này thôi?
nghĩa là thuốc này chỉ có tác dụng với người chưa nhiễm H hay là có tác dụng với người bị nhiễm H trước khi nhiễm ?
mong a trả lời e gấp. chiều này e lấy kết quả test máu, e lo lắm, ko bít sẽ như thế nào....

Tuanmecsedec
07-08-2013, 10:18
anh cho e hỏi.
e k bít triệu chứng này có dành cho người bị nhiễm H trước khi uống thuốc này ko? hay chỉ dành cho người chưa bị nhiễm mà uống thuốc này thôi?
nghĩa là thuốc này chỉ có tác dụng với người chưa nhiễm H hay là có tác dụng với người bị nhiễm H trước khi nhiễm ?
mong a trả lời e gấp. chiều này e lấy kết quả test máu, e lo lắm, ko bít sẽ như thế nào....

Đó là tác dụng phụ của thuốc,mấy ngày đầu nếu bạn khỏe thì không bị,thường sẽ bị mấy ngày đầu vì cơ thể bạn chưa quen thuốc,như bị mệt mỏi,buồn nôn và đầy hơi,sau vài ngày cơ thể quen sẽ hết những biểu hiện này.Bạn tuân thủ uống đúng và đủ thì thành công rất cao.

asun
07-08-2013, 10:23

a trả lời thêm giúp e rõ vấn đề này nhé. thank a nhiều!!

Tuanmecsedec
07-08-2013, 10:26

a trả lời thêm giúp e rõ vấn đề này nhé. thank a nhiều!!

Khi mới uống thuốc sẽ có người bị như vậy.Đó là do tác dụng phụ của thuốc thôi.

asun
07-08-2013, 10:31
Khi mới uống thuốc sẽ có người bị như vậy.Đó là do tác dụng phụ của thuốc thôi.

vậy nghĩa là ai uống thuốc đều có ít nhất 1 vài triệu chứng phụ.
những người bị nhiễm trước đó cũng sẽ có thể bị tác dụng phụ như vậy lun? phải k a?

Tuanmecsedec
07-08-2013, 10:32
vậy nghĩa là ai uống thuốc đều có ít nhất 1 vài triệu chứng phụ.
những người bị nhiễm trước đó cũng sẽ có thể bị tác dụng phụ như vậy lun? phải k a?

Đúng vậy,đó là do tác dụng phụ của thuốc.

asun
07-08-2013, 10:39
nghĩa là phải ngồi chờ kết wa test máu chiều này rồi!! hixx rung và nản quá ah. ko bít rồi sẽ ra sao nữa?

¶Vi¶Tieu¶Bao¶
07-08-2013, 11:24
Bạn uống cách nhau đúng 12h, nếu bị nôn thuốc ra thì uống lại ngay nhé.

Nguyen Ha
07-08-2013, 12:30
anh cho e hỏi.

Về vấn đề bạn dùng thuốc phơi nhiễm anh Tuấn đã giải thích cụ thể rồi, mình ko nói thêm về vấn đề này. NHƯNG bạn mới uống thuốc 2 ngày đã đi test nhanh là sao?

asun
08-08-2013, 15:09
Về vấn đề bạn dùng thuốc phơi nhiễm anh Tuấn đã giải thích cụ thể rồi, mình ko nói thêm về vấn đề này. NHƯNG bạn mới uống thuốc 2 ngày đã đi test nhanh là sao?

chào ban. nhờ bác tư vấn tiếp!
mình uống thuốc dc bua nay la ngày thứ 3, test máu là để xác dịnh trước đó mình có bị nhiễm ko?
hôm qua đi lấy kết quả, kết quả âm tính, sau đó bác sĩ kiểm tra lại kết quả xét nghiệm sinh hoá thì thấy men gan mình khá cao nên đã đề nghị mình uống kèm chung vs loại thuốc Lefodine, ngày thuốc 3 lần mỗi lần 2 viên.
sau khi dùng loại thuốc này mình cảm thấy trong người cảm thấy nóng và hơi khó chịu.
mình muốn hỏi k bít đó là tác dụng phụ của thuốc phơi nhiễm hay là thuốc này?
mình đọc trên thuốc phơi nhiễm có tác dụng làm ảnh hưởng đến gan có thể gây viêm gan b, thêm vào đó kết quả sinh hoá cho thấy men gan mình cao. ko bít khi uống thuốc phơi nhiễm xong mình co bị viêm gan b k?
cái vấn đề này nối tiếp vấn đề khác....
mong các anh chị, các bạn tư vấn giúp mình.

Tuanmecsedec
08-08-2013, 15:13
chào ban. nhờ bác tư vấn tiếp!
mình uống thuốc dc bua nay la ngày thứ 3, test máu là để xác dịnh trước đó mình có bị nhiễm ko?
hôm qua đi lấy kết quả, kết quả âm tính, sau đó bác sĩ kiểm tra lại kết quả xét nghiệm sinh hoá thì thấy men gan mình khá cao nên đã đề nghị mình uống kèm chung vs loại thuốc Lefodine, ngày thuốc 3 lần mỗi lần 2 viên.
sau khi dùng loại thuốc này mình cảm thấy trong người cảm thấy nóng và hơi khó chịu.
mình muốn hỏi k bít đó là tác dụng phụ của thuốc phơi nhiễm hay là thuốc này?
mình đọc trên thuốc phơi nhiễm có tác dụng làm ảnh hưởng đến gan có thể gây viêm gan b, thêm vào đó kết quả sinh hoá cho thấy men gan mình cao. ko bít khi uống thuốc phơi nhiễm xong mình co bị viêm gan b k?
cái vấn đề này nối tiếp vấn đề khác....
mong các anh chị, các bạn tư vấn giúp mình.

Kết quả này nói lên trước đó bạn không nhiễm.

asun
08-08-2013, 15:19
sau khi lấy được kết quả e vui lắm!
nhưng bây giờ bác sĩ nói men gan e cao, thêm vào đó uống thuốc phơi nhiễm sẽ ảnh hưởng đến gan, có nguy cơ bị viên gan B.
bác sĩ đã cho e uống kèm thêm thuốc Lefodine, ngày thuốc 3 lần mỗi lần 2 viên.
e lo lắm, không biết uồng thuốc phơi nhiễm xong, e co nhiễm k? nếu ko nhiễm e có bị bệnh gan k? và bệnh gan hiện nay có thuốc chữa k a? nếu bị bệnh gan e có khả năng có con và có lây cho nó k?
hôm qua e có diện thoại nói chuyện với GMD bị rách bao. người đó nói cứ 6 tháng là đi khám phụ khoa, và có xét nghiệm H, tháng 6 vừa rồi có đi test và ko co 1gi2

Tuanmecsedec
08-08-2013, 15:29
sau khi lấy được kết quả e vui lắm!
nhưng bây giờ bác sĩ nói men gan e cao, thêm vào đó uống thuốc phơi nhiễm sẽ ảnh hưởng đến gan, có nguy cơ bị viên gan B.
bác sĩ đã cho e uống kèm thêm thuốc Lefodine, ngày thuốc 3 lần mỗi lần 2 viên.
e lo lắm, không biết uồng thuốc phơi nhiễm xong, e co nhiễm k? nếu ko nhiễm e có bị bệnh gan k? và bệnh gan hiện nay có thuốc chữa k a? nếu bị bệnh gan e có khả năng có con và có lây cho nó k?
hôm qua e có diện thoại nói chuyện với GMD bị rách bao. người đó nói cứ 6 tháng là đi khám phụ khoa, và có xét nghiệm H, tháng 6 vừa rồi có đi test và ko co 1gi2

Bạn có thể uống kèm với thuốc mát gan trong điều trị phơi nhiễm.,bạn tuân thủ đúng và đủ thành công rất cao.

Nguyen Ha
08-08-2013, 15:36
Vấn đề ở đây là bạn tuân thủ điều trị phơi nhiễm đi, tuân thủ điều trị thành công rất cao. Còn các vấn đề khác không đáng lo, người ta uống trước đó có sao đâu.

asun
08-08-2013, 15:40
Vấn đề ở đây là bạn tuân thủ điều trị phơi nhiễm đi, tuân thủ điều trị thành công rất cao. Còn các vấn đề khác không đáng lo, người ta uống trước đó có sao đâu.

hiện tại mình tuân thủ rất nghiêm việc uống thuốc, cụ thể là 1 ngày mình uống 2 lần: 8h sáng và 8h tối, còn thuốc Lefodine thì uống ngày 3 lần, mỗi lần 2 viên, sáng và tối uống trước và sau khi uống thuốc phơi nhiễm.
mình muốn hỏi là bây giờ a tuấn khuyên mình uống thuốc mát gan là thuốc nào? có cần uống khi ko có ý kiến của bác sĩ k vậy?
hiện tại mình thấy nóng trong người và khó chịu, ko bít có phải do uống thuốc phơi nhiễm mà vậy k? gan mình men cao nữa? chán thật?
mà hồi đó giờ uống thuốc phơi nhiễm có trường hợp nào bị k vậy?

Nguyen Ha
08-08-2013, 15:50
hiện tại mình tuân thủ rất nghiêm việc uống thuốc, cụ thể là 1 ngày mình uống 2 lần: 8h sáng và 8h tối, còn thuốc Lefodine thì uống ngày 3 lần, mỗi lần 2 viên, sáng và tối uống trước và sau khi uống thuốc phơi nhiễm.
mình muốn hỏi là bây giờ a tuấn khuyên mình uống thuốc mát gan là thuốc nào? có cần uống khi ko có ý kiến của bác sĩ k vậy?
hiện tại mình thấy nóng trong người và khó chịu, ko bít có phải do uống thuốc phơi nhiễm mà vậy k? gan mình men cao nữa? chán thật?

bạn uống thêm thuốc boganic.

asun
08-08-2013, 15:52
bạn uống thêm thuốc boganic.
uống như thề nào? kéo dài trong bao lâu? các anh chị yu7 vấn dùm e với!!

Nguyen Ha
08-08-2013, 17:06
Có thể uống trong thời gian điều trị phơi nhiễm. Uống theo tờ hướng dẫn sử dụng thuốc có trong hộp thuốc.

Tuanmecsedec
08-08-2013, 17:25

Viên thuốc Lefodine mà Bác Sĩ cho bạn bổ sung,công dụng làm mát gan hạ men gan.

mongbinhan
08-08-2013, 19:41
chào bạn, mình cũng phải dùng pep giống bạn, mình thấy tác dụng phụ rất rõ rệt của pep. bạn yên tâm uống đi, ahf mà bạn cho mình số đt đi, mình muốn trao đổi về tác dụng phụ của pep một chút với những người cùng dùng xem giống nhau ko

asun
09-08-2013, 15:41
Viên thuốc Lefodine mà Bác Sĩ cho bạn bổ sung,công dụng làm mát gan hạ men gan.

hiện tại bác sĩ kê lefodine uống ngày 3 lần, mỗi lần 2 viên. còn thuốc phơi nhiễm uống ngày 2 lần, mỗi lần 1 viên.
em ko bít uống chung 1 lúc với nhau hay là uống cách nhau? ma nếu cách nhau thì khoàng bao lâu?
dùng thuốc phơi nhiễm sao e thấy cứ khó chịu, nóng nóng và hơi bức rứt cái bụng và vùng gan quá ah>>>>
anh chị tham vấn dùm e với?

asun
09-08-2013, 15:42
chào bạn, mình cũng phải dùng pep giống bạn, mình thấy tác dụng phụ rất rõ rệt của pep. bạn yên tâm uống đi, ahf mà bạn cho mình số đt đi, mình muốn trao đổi về tác dụng phụ của pep một chút với những người cùng dùng xem giống nhau ko
có việc gì k bác? bác có thể để lại sdt ? minh dt cho?

asun
09-08-2013, 16:44
anh chị cho e hỏi là ngày 6/8 e xét nghiệm máu và ngày 7/8 e lấy kết quả âm tính.
kết quả này là thể hiện rằng 3 tháng trước thời điểm test máu nghĩa là từ trước ngày 6/8 lùi lại 6/5 là e ko có bị nhiễm phải k a?
anh chị trả lời dùm e đi!!!

Tuanmecsedec
09-08-2013, 16:55
anh chị cho e hỏi là ngày 6/8 e xét nghiệm máu và ngày 7/8 e lấy kết quả âm tính.
kết quả này là thể hiện rằng 3 tháng trước thời điểm test máu nghĩa là từ trước ngày 6/8 lùi lại 6/5 là e ko có bị nhiễm phải k a?
anh chị trả lời dùm e đi!!!

Ngày bạn xét nghiệm (6/8) khi nhận kết quả âm tính là nói lên trước đó 3 tháng bạn không có HIV.

Tuanmecsedec
09-08-2013, 16:57
hiện tại bác sĩ kê lefodine uống ngày 3 lần, mỗi lần 2 viên. còn thuốc phơi nhiễm uống ngày 2 lần, mỗi lần 1 viên.
em ko bít uống chung 1 lúc với nhau hay là uống cách nhau? ma nếu cách nhau thì khoàng bao lâu?
dùng thuốc phơi nhiễm sao e thấy cứ khó chịu, nóng nóng và hơi bức rứt cái bụng và vùng gan quá ah>>>>
anh chị tham vấn dùm e với?

Đó là những tác dụng phụ của thuốc.Về thuốc phơi nhiễm là bắt buộc phải uống đúng giờ,những thuốc hỗ trợ bạn có thể uống sau 1 giờ cũng được.

mongbinhan
09-08-2013, 18:40
có việc gì k bác? bác có thể để lại sdt ? minh dt cho?
so dt cua toi i

asun
16-08-2013, 15:29
Đó là những tác dụng phụ của thuốc.Về thuốc phơi nhiễm là bắt buộc phải uống đúng giờ,những thuốc hỗ trợ bạn có thể uống sau 1 giờ cũng được.
a tuấn và chị Hà cho e hỏi là trên thực tế hiện nay có ghi nhận nào là uống thuốc pep đúng liều và quy định thì cũng bị nhiễm ko?
hôm đi lấy kết quả âm tính lần đâù, có bà y tá nói có người từng xét nghiệm lần đầu âm tính nhưng lần 2 là không phải âm tính.
e có nên tinh hoàn toàn vào việc uống thuốc pep k a, c?

Tuanmecsedec
16-08-2013, 15:39
a tuấn và chị Hà cho e hỏi là trên thực tế hiện nay có ghi nhận nào là uống thuốc pep đúng liều và quy định thì cũng bị nhiễm ko?
hôm đi lấy kết quả âm tính lần đâù, có bà y tá nói có người từng xét nghiệm lần đầu âm tính nhưng lần 2 là không phải âm tính.
e có nên tinh hoàn toàn vào việc uống thuốc pep k a, c?

Theo mình chưa có nào thất bại,nếu uống đúng và đủ.

asun
16-08-2013, 15:46
Theo mình chưa có nào thất bại,nếu uống đúng và đủ.

vậy bao giờ là thời gian tốt nhất để e đi tét lại hả anh?
(theo ghi chú của bác sỹ thì uống hết thuốc là tái khám)

Tuanmecsedec
16-08-2013, 16:04
vậy bao giờ là thời gian tốt nhất để e đi tét lại hả anh?
(theo ghi chú của bác sỹ thì uống hết thuốc là tái khám)

Tái khám là chỉ xét nghiệm công thức men gan thôi.

asun
16-08-2013, 16:07
Tái khám là chỉ xét nghiệm công thức men gan thôi.

vậy theo a là test sau 3 tháng kẻ từ ngày uống thuốc pep hay là từ ngày ngừng uống thuốc vậy a?

Tuanmecsedec
16-08-2013, 16:38
vậy theo a là test sau 3 tháng kẻ từ ngày uống thuốc pep hay là từ ngày ngừng uống thuốc vậy a?

Vấn đề này mình từng trao đổi với Bác sĩ chuyên khoa là tính từ lúc có nguy cơ.Tức là 2 tháng sau khi ngưng thuốc.

asun
20-08-2013, 11:21
anh Tuấn ơi cho e hỏi, nếu mình uống nước ngọt, ăn bắp rang và sau đó uống thuốc liền thì có làm mất tác dụng của thuốc ko anh?

Tuanmecsedec
20-08-2013, 11:26
anh Tuấn ơi cho e hỏi, nếu mình uống nước ngọt, ăn bắp rang và sau đó uống thuốc liền thì có làm mất tác dụng của thuốc ko anh?

Không sao bạn.

asun
22-08-2013, 09:29
a Tuấn ơi cho e hỏi. bị herpec có phải là có thể bị nhiễm H k a?

Tuanmecsedec
22-08-2013, 09:33
a Tuấn ơi cho e hỏi. bị herpec có phải là có thể bị nhiễm H k a?

Herpes là Herpes mỗi vi rút khác nhau.