PDA

View Full Version : Tác dụng phụ của viên ARV màu cam

tony
06-03-2014, 07:59
Bạn em mới uống viên ARV đầu tiên lúc 22h30 tôi hôm qua, OPC mới đưa có 7 viên thôi nên tụi em chưa biết tên, viên đó màu cam rất to một mặt ghi số 127, mặt còn lại ghi sô I mỗi ngày uông 1 viên, bây giờ cảm thấy lân lân hơi chóng mặt it thôi? Nêu bị tác dụng phu nhiều thì uống bao lâu mới bị hả anh? CD4 của bạn em hiện là 310

songchungvoi_HIV
06-03-2014, 08:08
Bạn em mới uống viên ARV đầu tiên lúc 22h30 tôi hôm qua, OPC mới đưa có 7 viên thôi nên tụi em chưa biết tên, viên đó màu cam rất to một mặt ghi số 127, mặt còn lại ghi sô I mỗi ngày uông 1 viên, bây giờ cảm thấy lân lân hơi chóng mặt it thôi? Nêu bị tác dụng phu nhiều thì uống bao lâu mới bị hả anh? CD4 của bạn em hiện là 310
Tên biệt dược thuốc bạn em uống là thuốc này:
Chủ đề: Phác đồ phối họp 3 trong 1: Tdf/fdc - công dụng và tác dụng phụ (http://diendanhiv.vn/threads/9643-Phac-do-phoi-hop-3-trong-1-Tdf-fdc-cong-dung-va-tac-dung-phu)

Khi dùng các thuốc điều trị kháng HIV (ARV) người bệnh có thể gặp các tác dụng phụ do thuốc gây ra như: buồn nôn, tiêu chảy, đau đầu, đau bụng, nổi ban ngứa… Để hạn chế các tác dụng phụ này, người bệnh có thể áp dụng các cách sau:
- Để hạn chế buồn nôn, người bệnh có thể uống thuốc trong bữa ăn.
- Tiêu chảy: Nếu uống thuốc người bệnh thấy bị tiêu chảy, cần đánh giá mức độ tiêu chảy và các triệu chứng kèm theo. Khi bị tiêu chảy cần uống oresol để bù nước, điện giải, truyền dịch hoặc có thể phải dùng các thuốc chống tiêu chảy để hạn chế tiêu chảy tạm thời.
- Đau đầu: Trường hợp người bệnh thấy đau đầu khi dùng thuốc có thể dùng các thuốc giảm đau thông thường như paracetamol để giảm bớt đau đầu.
- Đau bụng, khó chịu ở bụng: Đối với hiện tượng này người bệnh cần phải theo dõi kỹ. Trường hợp đau liên tục cần tới cơ sở y tế nơi cấp thuốc để được xử lý, thậm chí là phải thay thế thuốc khác hoặc đổi phác đồ điều trị.
- Nổi ban đỏ, ngứa: Cũng giống như các thuốc điều trị khác, thuốc ARV cũng có thể gây dị ứng. Nhẹ thì có biểu hiện ban đỏ rải rác, ngứa… Nếu dị ứng nặng có thể đe dọa tính mạng cần ngừng thuốc ngay và điều trị tích cực tại các trung tâm y tế có đủ điều kiện.
- Thiếu máu: Một số thuốc ARV có tác dụng ức chế tủy xương làm cho tủy xương giảm khả năng sinh ra hồng cầu gây thiếu máu với các biểu hiện như hoa mắt, chóng mặt. Thường xuất hiện sau 4-6 tuần hoặc có thể xuất hiện sau vài tháng điều trị bằng thuốc ARV.
- Rối loạn giấc ngủ, hay gặp ác mộng khi ngủ: Đối với người bệnh gặp triệu chứng này nên dùng thuốc vào buổi tối, trước khi đi ngủ.
- Ngoài ra thuốc còn có thể gây mất cảm giác ở đầu chi, gây tê bì, rát bỏng hoặc đau và một số biểu hiện khác.
Các tác dụng phụ có thể giảm dần và hết, rùi lâu lâu lại tái hiện. tránh ăn nhiều dầu mỡ, chất béo, sữ vào bữa tối, vì EFV tương tác với các loại chất béo, dễ làm tăng nồng độ EFV lên. Uống nhiều nước trong ngày, uống nước dừa, nước mát, Tập uống thuốc xong là đi ngủ. Uống ổn định một thời gian dài ít nhất 1 năm thì cơ thể mới quen thuốc, tránh uống thuốc khi ra đường, nếu có việc ra ngoài chưa về kịp giờ uống thì khoan uống về nhà hãy uống, thuốc này ngấm rất nhanh, trong 30P là bắt đầu phê
Nếu gây ảo giác mạnh và là hệ thần kinh TW hoang tưởng thì cần gặp ngay BS điều trị ARV để được tư vấn, tránh để quá lâu sẽ tổn thương hệ thần kinh dẫn đến khó điều trị

tony
06-03-2014, 08:17
uống viên đầu tiên là bị liền hay bao lâu mới bị vậy anh

songchungvoi_HIV
06-03-2014, 08:23
Tùy cơ địa từng người

Nguyen Ha
06-03-2014, 08:37

Tùy cơ địa từng người, có người gặp tác dụng phụ ngay viên đầu tiên nhưng cũng có người không bị, uống vào cảm giác lâng lâng, có người bị tác dịng phụ mạnh quá say thuốc như say rượu, đầu óc quay cuồng choáng váng nhưng dần dần sẽ hết tác dụng phụ, uống sẽ quen. Nên em bảo bạn chịu khó uống, uống vào buổi tối rồi đi ngủ luôn, uống hết 7 viên thuốc này lại đến OPC tái khám.

tony
08-03-2014, 21:18
Bạn em uống ARV hôm nay nữa là được 3 ngày, Em xin hỏi thêm 1 số vấn đề sau:

1. bạn em Không có tác dụng phụ gì cả chỉ bị táo bón vậy xử lý như thế nào?

2. Hiện nay bạn em đã bắt đầu uống bông Astiso (500K/kg) nấu uống mỗi ngày được không ?

3. Và Em mua sữa tươi bịt cho uống thêm mỗi ngày được không? Ban em uống ARV lúc 22h30. vậy nên uống Sữa vào giờ nào để không hưởng đến thuốc.

Em cảm ơn

songchungvoi_HIV
08-03-2014, 21:27
Bạn em uống ARV hôm nay nữa là được 3 ngày, Em xin hỏi thêm 1 số vấn đề sau:

1. bạn em Không có tác dụng phụ gì cả chỉ bị táo bón vậy xử lý như thế nào?

2. Hiện nay bạn em đã bắt đầu uống bông Astiso (500K/kg) nấu uống mỗi ngày được không ?

3. Và Em mua sữa tươi bịt cho uống thêm mỗi ngày được không? Ban em uống ARV lúc 22h30. vậy nên uống Sữa vào giờ nào để không hưởng đến thuốc.

Em cảm ơn
1. bạn em Không có tác dụng phụ gì cả chỉ bị táo bón vậy xử lý như thế nào? => Em cho bạn em ăn đu đủ, khoai lan giúp chống táo bón, tránh ăn những loại thức ăn gây nhiệt, ngoài ra em có thể mua thuốc BAR (VN sx, loại viên nhỏ bằng đầu đũa, màu nâu có bọc đường) ngoài nhà thuốc lọ loại lớn khoảng 45k, ngày uống 2 lần sáng và chiểu, mỗi liều 5 viên

2. Hiện nay bạn em đã bắt đầu uống bông Astiso (500K/kg) nấu uống mỗi ngày được không ? => Uống Astiso rất tốt, giải nhiệt mát gan

3. Và Em mua sữa tươi bịt cho uống thêm mỗi ngày được không? Ban em uống ARV lúc 22h30. vậy nên uống Sữa vào giờ nào để không hưởng đến thuốc. => Viên 3 trong 1 uống vào buổi, tránh ăn nhiều dầu mỡ chất béo và thức uống có chất kích thích vào buổi tối, nếu ăn nhiều dầu mỡ chất béo và thức uống có chất kích thích vào buổi tối => tăng nồng độ của viên EFV sẽ say thuốc và gây ảo giác, Sữa có thể uống ban ngày

tony
08-03-2014, 21:29
em cảm ơn anh

tony
11-03-2014, 17:59
Bạn em đã uống ARV được 1 tuần nhưng vẫn chưa thấy tác dụng phụ gì hết. Xin hỏi các anh chị thông thường uống bao lâu sẽ bịtacs dụng phụ? Cảm ơn

songchungvoi_HIV
11-03-2014, 18:03
Bạn em đã uống ARV được 1 tuần nhưng vẫn chưa thấy tác dụng phụ gì hết. Xin hỏi các anh chị thông thường uống bao lâu sẽ bịtacs dụng phụ? Cảm ơn
Tác dụng phụ thường xuất hiện sau 2 tuần điều trị ARV đến sau 6 tuần. Và tự giảm dần sau đó. K phải ai cũng có tác dụng phụ, tùy cơ địa mỗi người, Tác dụng phụ của ARC được định nghĩa:
Hệ miễm dịch đang phục hồi khi uống ARV, và hệ miễn dịch sẽ ổn định sau 6 tuần đến 2 tháng. Khi hệ miễn dịch phục hồi thì song song đó các vi trùng tiềm ẩn trong cơ thể và hệ miễn dịch đánh nhau, người có cơ địa tốt thì k gặc tác dụng phụ, người k có cơ địa tốt thì hệ miễn dịch và vi trùng đánh nhau người uống ARV ỡ giữa chịu trận, chỉ vậy thui

mayman11
10-02-2015, 21:49
Mới nhận và uống viên như này thấy bị say quá có gì tư vấn

mayman11
11-02-2015, 03:51
Em uống viên kết hợp 3 viên được 6 tuần ngày uống 2 lần có uống cả thuốc vitamin b3 loại tổng hợp nũa,em thấy bị say ,sáng thì ít mà tối thì nhiều .hiện nay tối qua được uống viên 127 cũng vẫn say. Loại này tối uống có 1 viên thôi nhu thế là đã uống đ 6 tuần mà vẫn say có phải e sẽ bị say thêm 6 tuần nữa ko??

Charles
11-02-2015, 04:42
Em uống viên kết hợp 3 viên được 6 tuần ngày uống 2 lần có uống cả thuốc vitamin b3 loại tổng hợp nũa,em thấy bị say ,sáng thì ít mà tối thì nhiều .hiện nay tối qua được uống viên 127 cũng vẫn say. Loại này tối uống có 1 viên thôi nhu thế là đã uống đ 6 tuần mà vẫn say có phải e sẽ bị say thêm 6 tuần nữa ko??

Tác dụng phụ tùy cơ địa từng người mà hết lâu hay hết nhanh. Với loại thuốc bạn đang uống rất nhiều người hàng năm sau vẫn còn say thuốc, bởi thế BS khuyên nên uống trước khi đi ngủ là tốt nhất.

JordanLe
23-02-2015, 22:38
Viên vàng kết hợp như bạn mô tả là loại thuốc kháng Retroviral do hãng dược Hetero Limited Ấn Độ sản xuất. Thành phần thuốc gồm 3 loại biệt dược Lamivudine, Tenofovir và Efavirenz. Thuốc ARV này được bộ y tế Việt Nam xếp vào danh mục Thuốc độc bảng B nên khi uống cần tuân thủ theo hươang dẫn của bác sĩ nhé.

Tác dụng phụ và chống chỉ định thì như trên đã mô tả, khả năng bị và thời gian duy trì tác dụng phụ thì tùy nguời. Có nguời bị ít, bị nhiều có nguời không bị.

Để đạt trạng thái hấp thụ thuốc tốt nhất nên uống thuốc bằng nước lọc để nguội.

BS chuyên khoa nhiễm khuyến cáo không uống thuốc bằng sũa, bằng trà, bằng nước khoáng, bằng cafe. Trong sữa có canxi làm cản trở hấp thụ thuốc, trong nước trà có thành phần làm thúc đẩy hấp thụ thuốc cũng không tốt, trong cafe coa cafein cũng không tốt. Ít ai chú ý đến việc dùng nước gì để uống thuốc nhưng nó sẽ có tác dụng lâu dài trong quá trình dùng thuốc

Để giảm bớt độc tố của ARV nên uống sau ăn tối 2h và trước khi ngu 1h. Dùng khoảng 200ml nước lọc khi uống thuốc là tốt nhất. Nên uống nước nhiều trong ngày nha.

Thuốc đươc hấp thu qua thành ruột non sau 45 đến 60p uống thuốc

Chúc bạn vui khỏe trẻ đẹp

mayman11
13-03-2015, 20:28
Bqt các a ơi

Tuanmecsedec
13-03-2015, 20:30
Bqt các a ơi trên trán e và ngực có mấy cục mụn cứng có phải td phụ ko e đang uống i 127 mà em vẫn bị say

Bạn xem có phải là mụn không?. Hoặc bạn đi khám.

mayman11
13-03-2015, 20:50
Em thấy nó

Tuanmecsedec
13-03-2015, 20:57
Em thấy nó cứng nhắc ko có đầu cũng ko có gì chỉ đơn giản là cứng nên a ơi có phải đấy là td phụ ko thời gian tự hết ah

Nếu vậy không có gì đâu bạn.

Vui
01-08-2017, 23:07
Viên vàng kết hợp như bạn mô tả là loại thuốc kháng Retroviral do hãng dược Hetero Limited Ấn Độ sản xuất. Thành phần thuốc gồm 3 loại biệt dược Lamivudine, Tenofovir và Efavirenz. Thuốc ARV này được bộ y tế Việt Nam xếp vào danh mục Thuốc độc bảng B nên khi uống cần tuân thủ theo hươang dẫn của bác sĩ nhé.

Tác dụng phụ và chống chỉ định thì như trên đã mô tả, khả năng bị và thời gian duy trì tác dụng phụ thì tùy nguời. Có nguời bị ít, bị nhiều có nguời không bị.

Để đạt trạng thái hấp thụ thuốc tốt nhất nên uống thuốc bằng nước lọc để nguội.

BS chuyên khoa nhiễm khuyến cáo không uống thuốc bằng sũa, bằng trà, bằng nước khoáng, bằng cafe. Trong sữa có canxi làm cản trở hấp thụ thuốc, trong nước trà có thành phần làm thúc đẩy hấp thụ thuốc cũng không tốt, trong cafe coa cafein cũng không tốt. Ít ai chú ý đến việc dùng nước gì để uống thuốc nhưng nó sẽ có tác dụng lâu dài trong quá trình dùng thuốc

Để giảm bớt độc tố của ARV nên uống sau ăn tối 2h và trước khi ngu 1h. Dùng khoảng 200ml nước lọc khi uống thuốc là tốt nhất. Nên uống nước nhiều trong ngày nha.

Thuốc đươc hấp thu qua thành ruột non sau 45 đến 60p uống thuốc

Chúc bạn vui khỏe trẻ đẹp
uống arv bằng nước khoáng thiên nhiên lavie thì có ảnh hưởng tác dụng của thuốc không vậy bạn, vì nhà mình dùng nước của Lavie

mongchohanhphuc
01-08-2017, 23:16
mình thấy không ảnh hưởng gì đâu bạn, người ta khuyên dùng nươc đun sôi để tránh tránh bị vi khuẩn gây hại thôi. chủ yếu bạn uống nhiều nước để hạn chế hại gan

Tuanmecsedec
02-08-2017, 05:23
uống arv bằng nước khoáng thiên nhiên lavie thì có ảnh hưởng tác dụng của thuốc không vậy bạn, vì nhà mình dùng nước của Lavie

Bạn dùng nước thiên nhiên lavie uống thuốc tốt chứ có gì đâu mà ảnh hưởng.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.