PDA

View Full Version : Xin BQT giải đáp trường hợp vì sau Vợ nhiễm mà chồng không nhiễm

noisohaicuatoi-hiv
07-03-2014, 20:11
Vợ em phát hiện + HIV khi đi khám thai. Thực sự vợ chồng em rất shock. Nhưng thôi số phân đã sắp đặt sẵn rồi, giờ tụi em có buồn sầu cũng thế. Nhưng tụi em rất lo cho đứa con trong bụng vì hiện tại tình trạng sức khỏe vợ em không tốt lắm (bội nhiễm HIV, Gan C), CD4 còn 277. Bác sĩ khuyên nên bỏ để tập trung điều trị ARV + gan. Vc em đã suy nghĩ rất nhiều, em muốn bỏ để tập trung điều trị cho vợ và cũng đỡ gây bất hạnh cho con nếu cóchuyện gì không hay xảy ra với con sau này. Nhưng vợ em lại muốn giữ vì cô ấy xem đây là động lực để có thể sống tiếp quãng đời còn lại.
Các anh chị cho giúp em lời khuyên để e có thể có một quyết định sáng suốt cho cả vợ và con của em.
Em thắc mắc tại sao cưới nhau 3 năm, tui em quan hệ bình thường sao em vẫn chưa bị nhiễm từ vợ?
Cám ơn các anh chị diễn đà!
Sao thế Anh hiếu! Nói chung em rất mừng cho ảnh vì trong cái rủi có cái may, nhưng em muốn biết thêm về kiến thức H

songchungvoi_HIV
07-03-2014, 20:28
http://diendanhiv.vn/images/misc/quote_icon.png Gửi bởi canlamnhungbantay http://diendanhiv.vn/images/buttons/viewpost-right.png (http://diendanhiv.vn/showthread.php?p=82713#post82713)
Vợ em phát hiện + HIV khi đi khám thai. Thực sự vợ chồng em rất shock. Nhưng thôi số phân đã sắp đặt sẵn rồi, giờ tụi em có buồn sầu cũng thế. Nhưng tụi em rất lo cho đứa con trong bụng vì hiện tại tình trạng sức khỏe vợ em không tốt lắm (bội nhiễm HIV, Gan C), CD4 còn 277. Bác sĩ khuyên nên bỏ để tập trung điều trị ARV + gan. Vc em đã suy nghĩ rất nhiều, em muốn bỏ để tập trung điều trị cho vợ và cũng đỡ gây bất hạnh cho con nếu cóchuyện gì không hay xảy ra với con sau này. Nhưng vợ em lại muốn giữ vì cô ấy xem đây là động lực để có thể sống tiếp quãng đời còn lại.
Các anh chị cho giúp em lời khuyên để e có thể có một quyết định sáng suốt cho cả vợ và con của em.
Em thắc mắc tại sao cưới nhau 3 năm, tui em quan hệ bình thường sao em vẫn chưa bị nhiễm từ vợ?
Cám ơn các anh chị diễn đà!

Sao thế Anh hiếu! Nói chung em rất mừng cho ảnh vì trong cái rủi có cái may, nhưng em muốn biết thêm về kiến thức H
Nhiễm HIV phụ thuộc rất nhiều yếu tố:
- Diện tiếp xúc: Diện tiếp xúc càng rộng nguy cơ lây nhiễm HIV càng cao;
- Thời gian tiếp xúc: Thời gian tiếp xúc càng lâu, nguy cơ lây nhiễm HIV càng lớn.
- Tình trạng nơi tiếp xúc: Nếu nơi tiếp xúc có vết loét, vết xước đang chảy máu, viêm nhiễm... thì nguy cơ lây nhiễm càng cao.
- Nồng độ HIV trong dịch tiết: Nồng độ HIV trong dịch tiết mà ta tiếp xúc càng cao thì nguy cơ lây nhiễm càng lớn.
- Nồng độ HIV trong các dịch thể, các giai đoạn nhiễm HIV... là rất khác nhau, ví dụ:
+ HIV có nhiều nhất trong máu, rồi đến dịch sinh dục, tiếp đến là sữa của người nhiễm.
+ Ngay trong dịch sinh dục, thì tinh dịch của nam chứa nhiều HIV hơn trong dịch tiết âm đạo nữ.
+ Dịch thể của người nhiễm HIV ở giai đoạn nhiễm HIV cấp (“cửa sổ”) và ở giai đoạn AIDS có nồng độ HIV cao hơn nhiều so với giai đoạn nhiễm HIV không triệu trứng;
+ Lượng HIV trong dịch thể của người nhiễm được điều trị thuốc kháng vi rút cũng thấp hơn ở người không được điều trị.

Em thắc mắc tại sao cưới nhau 3 năm, tui em quan hệ bình thường sao em vẫn chưa bị nhiễm từ vợ? =>
1. - Tình trạng nơi tiếp xúc: Nếu nơi tiếp xúc có vết loét, vết xước đang chảy máu, viêm nhiễm... thì nguy cơ lây nhiễm càng cao. => Nếu trong quá trình QHTD k trầy xước AD hay k trầy xước DV
2. - Ngay trong dịch sinh dục, thì tinh dịch của nam chứa nhiều HIV hơn trong dịch tiết âm đạo nữ. => Mức độ QHTD trong tháng nhiều hay ít, hoặc vài lần trong 1 năm.
3. -Giai đoạn nhiễm HIV không triệu trứng =>Người vợ đã qua thời kỳ cửa sổ

noisohaicuatoi-hiv
07-03-2014, 20:43
Anh canlamnhungbantay, em rất mừng cho anh, nhưng anh hãy cố gắn lên anh, bi giờ chị ấy chỉ còn mình anh làm điểm tựa, anh hãy lấy đó để làm dộng lực cho mình.
Anh Hiếu, em cảm ơn anh nhiều, em đã thêm cho mình 1 kiến thức nữa, nói thế thì H cũng đâu phải là dễ lây nhiễm đúng hok anh.

songchungvoi_HIV
07-03-2014, 20:48
Anh canlamnhungbantay, em rất mừng cho anh, nhưng anh hãy cố gắn lên anh, bi giờ chị ấy chỉ còn mình anh làm điểm tựa, anh hãy lấy đó để làm dộng lực cho mình.
Anh Hiếu, em cảm ơn anh nhiều, em đã thêm cho mình 1 kiến thức nữa, nói thế thì H cũng đâu phải là dễ lây nhiễm đúng hok anh.

Bạn quên câu truyền thôg về HIV rùi: "HIV khó lây mà dễ phòng"
Một khi bạn nắm rõ kiền thức và con đường lây nhiễm của HIV và biết cách xử trí tình huống thì bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm cho mình.

noisohaicuatoi-hiv
07-03-2014, 20:53
Bạn quên câu truyền thôg về HIV rùi: "HIV khó lây mà dễ phòng"
Một khi bạn nắm rõ kiền thức và con đường lây nhiễm của HIV và biết cách xử trí tình huống thì bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm cho mình.
Em xl anh canlamnhungbantay nha, cho em nói chuyện ở đây xíu.
Anh Hiếu: nếu em biết đén diễn đàn này sớm hơn 3 ngày thì bi giờ em hok phải xoắn lên vì H rồi, tiếc thật. Cảm ơn anh.

songchungvoi_HIV
07-03-2014, 20:55
Em xl anh canlamnhungbantay nha, cho em nói chuyện ở đây xíu.
Anh Hiếu: nếu em biết đén diễn đàn này sớm hơn 3 ngày thì bi giờ em hok phải xoắn lên vì H rồi, tiếc thật. Cảm ơn anh.
Đây là chủ đề riêng của bạn, songchung tách riêng ra rùi, k nằm trong topic của TV canlamnhungbantay nữa

noisohaicuatoi-hiv
07-03-2014, 21:03
Cảm ơn anh nhiều,

noisohaicuatoi-hiv
08-03-2014, 22:14
Đọc tài liệu trên d d em chợt nhớ, H không thể tự sinh ra trong cơ thể người dc. Như vậy H lây cho người vợ này bằng cách nào? Chẳng lẽ trước khi cưới chị này đã quan hệ với một người nhiễm H? Mà nếu QH sao chị tao không nghĩ mình sẽ mắc bệnh mà để h mới biết ta? Hay lây nhiễm từ đường nào khác?

songchungvoi_HIV
08-03-2014, 22:15
Đọc tài liệu trên d d em chợt nhớ, H không thể tự sinh ra trong cơ thể người dc. Như vậy H lây cho người vợ này bằng cách nào? Chẳng lẽ trước khi cưới chị này đã quan hệ với một người nhiễm H? Mà nếu QH sao chị tao không nghĩ mình sẽ mắc bệnh mà để h mới biết ta? Hay lây nhiễm từ đường nào khác?
Em k đc nói vậy, chuyện riêng tư của TV là điều tối kỵ k đc đặc câu hỏi khi họ k muốn chia sẻ, muốn học làm tham vấn phải nắm luật.

noisohaicuatoi-hiv
08-03-2014, 22:21
Em k đc nói vậy, chuyện riêng tư của TV là điều tối kỵ k đc đặc câu hỏi khi họ k muốn chia sẻ, muốn học làm tham vấn phải nắm luật.
Dạ em hiểu rồi.