Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: Uống ARV và bữa ăn.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    4

Uống ARV và bữa ăn.

Chào ace trên diễn đàn,

Đến hôm nay là ngày thứ 6 e uống ARV (viên trắng 152) em có một số câu hỏi cần hỏi anh chị:
    1. Lúc mới phát thuốc thì bác sĩ có nói e là chon giờ cố định buổi tối để uống ARV và sau bữa ăn ít nhất 2h, không được uống sữa buổi tối, hạn chế chất béo, nhưng tới giờ uống thuốc em lại cảm thấy đói cồn cào thì sau khi uống thuốc bao lâu e ăn được ạ?
    2. Em chon uống thuốc lúc 10h thì khoảng 11h e có cảm giác say thuốc thì có ổn không ạ ? Sau 3 ngày say nhiều thì ngày thứ 4 em cảm thấy tốt hơn rất nhiều, sáng không con bay nữa thì có thể nói em quen thuốc không ạ?
    3. CD4 của em hiện tại là 321 nên có uống cotrim, cotrim e uống buổi trưa 13h có hợp lí không ạ, tại vì mấy buổi sáng đầu e có say thuốc nên em sợ cơ thể chịu không nổi nên uống như vậy có sao không?

Cám ơn anh chị em.
    ads

Thành Viên Mới quangdang's Avatar
    Cảm ơn
    17
    Mình cũng mới uống thuốc được hơn tuần nè, chia sẻ với bạn:
    1. Uống ARV nhất định phải đúng giờ. Bác sĩ không dặn mình là sau ăn ít nhất 2h, mình thấy có nhiều người chọn uống lúc 7h tối là giờ ăn có sao đâu, có lẽ để tránh chất béo trong thực phẩm làm bạn bị say thuốc sau đó. Nếu đói, bạn có thể ăn các thực phẩm ít chất béo, nhiều tinh bột thôi (xem trên thành phần dinh dưỡng nhé).
    2. Sau uống 1-2h mình cũng thấy hơi phê phê rất là thích, nên mình nghĩ là bạn thế cũng bình thường nè. Mình thì sau ngày thứ 2 là không còn say thuốc buổi sáng nữa vì quen thuốc rồi.
    3. Cotrim thì mình được biết là thuốc dùng để điều trị phổ rộng các trường hợp nhiễm trùng vi khuẩn do nó chứa Sulfamethoxazole là chất có phổ kháng khuẩn rộng, tác dụng lên nhiều vi khuẩn ưu khí gram âm và dương, mà Sulfamethoxazole thì tan trong lipid mạnh, nên bạn dùng sau bữa ăn trưa lúc 13h là ok rồi.

3. Những thành viên đã cảm ơn quangdang cho bài viết này:

lhoang (28-09-2017)

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Trích dẫn Gửi bởi lhoang Xem bài viết
    Chào ace trên diễn đàn,

Đến hôm nay là ngày thứ 6 e uống ARV (viên trắng 152) em có một số câu hỏi cần hỏi anh chị:
    1. Lúc mới phát thuốc thì bác sĩ có nói e là chon giờ cố định buổi tối để uống ARV và sau bữa ăn ít nhất 2h, không được uống sữa buổi tối, hạn chế chất béo, nhưng tới giờ uống thuốc em lại cảm thấy đói cồn cào thì sau khi uống thuốc bao lâu e ăn được ạ?
    2. Em chon uống thuốc lúc 10h thì khoảng 11h e có cảm giác say thuốc thì có ổn không ạ ? Sau 3 ngày say nhiều thì ngày thứ 4 em cảm thấy tốt hơn rất nhiều, sáng không con bay nữa thì có thể nói em quen thuốc không ạ?
    3. CD4 của em hiện tại là 321 nên có uống cotrim, cotrim e uống buổi trưa 13h có hợp lí không ạ, tại vì mấy buổi sáng đầu e có say thuốc nên em sợ cơ thể chịu không nổi nên uống như vậy có sao không?

Cám ơn anh chị em.

Bạn đừng lo lắng quá về ăn uống,ăn uống không ảnh hưởng đến thuốc đâu,về uống sữa và chất béo thì sợ dễ bị nôn ói thôi.

Còn về thuốc sẽ có tác dụng bị lân lân say say.Bạn ghi 10h00 không biết là 10h00 sáng hay 22h00 tối.Vì loại thuốc viên 3 trong 1,khuyên uống vào buổi tối để ít bị tác dụng phụ cho ban ngày mà ảnh hưởng đến công việc.Nếu bạn uống 10h00 sáng thì nên đổi lại uống vào buổi tối.

Thuốc Cotrim 960mg nên uống vào buổi xế chiều 13h00 đến 15h00.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

5. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

lhoang (28-09-2017)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    4
    Dạ em cảm ơn 2 anh đã tư vấn, em uống arv lúc 22h ạ. Sáng nay em có thăm khám bác sĩ cho e uống luôn thuốc dự phòng lao ạ. Sáng nay em rất vui ạ vì cân lên 2 kg sau 1 tháng biet bị H còn bạn em tang gần 1.5kg sau 1 tuần dùng ARV .
    2 thuốc cotrim va arv gần như hết tác dụng phụ đối với em rồi hay vọng sáng mai thuốc lao sẽ dễ uống chút :)

Thông tin về chủ đề này