Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 26

Chủ đề: Uống arv được 25 ngày

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    16

Uống arv được 25 ngày

Em uống arv được 25 ngày rồi, đã hết các tác dụng phụ như say, chóng mặt, nổi ban. Nhưng lưỡi bị rêu trắng, hơi rát từ trước khi uống đến nay gần 2 tháng vẫn chưa hết, em bị sút cân khoảng 1kg. Mặt nhìn hốc hác dù ăn ngủ bình thường. Em đang uống phác đồ 1F, mọi người có ý kiến gì để tăng cân và lưỡi hết bị rêu trắng không ạ.
    Em cảm ơn
    ads

Thành Viên Mới vuive90's Avatar
    Cảm ơn
    31
    Cách tốt nhất là thời gian đó bác ơi.
    cố tuân thủ tốt để cd4 tăng lên và giải toả tâm lý thật thoải mái.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Trích dẫn Gửi bởi Vui Xem bài viết
    Em uống arv được 25 ngày rồi, đã hết các tác dụng phụ như say, chóng mặt, nổi ban. Nhưng lưỡi bị rêu trắng, hơi rát từ trước khi uống đến nay gần 2 tháng vẫn chưa hết, em bị sút cân khoảng 1kg. Mặt nhìn hốc hác dù ăn ngủ bình thường. Em đang uống phác đồ 1F, mọi người có ý kiến gì để tăng cân và lưỡi hết bị rêu trắng không ạ.
    Em cảm ơn

8 cách đối phó bệnh lưỡi trắng

Chà lưỡi bằng chanh, thường xuyên ăn sữa chua, rửa lưỡi bằng bột nghệ, thường xuyên cạo lưỡi... là những cách xử trí với bệnh lưỡi trắng.

Khi vệ sinh răng miệng, răng luôn được quan tâm chăm chút nhiều hơn. Trên thực tế, lưỡi cũng là một cơ quan quan trọng cần được giữ sạch sẽ.

Bệnh lưỡi trắng là một vấn đề răng miệng nhiều người mắc phải. Mảng bám màu trắng trên lưỡi có thể gây ra hơi thở hôi, là nơi tích tụ vi khuẩn có thể gây hại cho răng miệng. Dưới đây là một số cách tự nhiên giải quyết khi lưỡi trắng, theo Boldsky.

1. Đánh răng đúng cách

Cần sử dụng bàn chải mềm để giữ vệ sinh răng miệng. Ngoài việc làm sạch răng và lưỡi, đánh răng đúng cách còn có thể làm sạch hàm và nướu răng.

2. Thường xuyên cạo lưỡi

Việc làm sạch lưỡi khá quan trọng trong vệ sinh răng miệng. Bạn có thể sử dụng một dụng cụ cạo lưỡi để loại bỏ các lớp phủ màu trắng của lưỡi. Cần sử dụng nhẹ nhàng, chậm rãi để không làm tổn thương lưỡi của bạn.

3. Tăng cường thực phẩm tốt cho răng miệng

Cần bổ sung các loại thực phẩm tốt cho răng miệng, như dâu tây, chanh, pho mát, táo. Những thực phẩm lành mạnh này sẽ giữ răng của bạn trắng, khỏe.

4. Làm sạch lưỡi bằng chanh

Đây là một trong những cách giúp loại bỏ các lớp phủ màu trắng trên lưỡi và giữ lưỡi sạch sẽ. Trộn nước cốt chanh với một ít baking soda và chà lên trên lưỡi trước khi đánh răng. Sau đó, súc miệng bằng nước.

5. Súc miệng

Duy trì thói quen súc miệng bằng nước sau khi ăn. Việc này tuy đơn giản nhưng sẽ giúp loại bỏ các hạt thức ăn bị mắc kẹt giữa răng và làm sạch lưỡi.

6. Sử dụng dung dịch khử trùng

Sử dụng nước súc miệng sát khuẩn sau khi đánh răng cũng là một biện pháp vệ sinh hiệu quả. Ngoài tác dụng loại bỏ các lớp phủ màu trắng trên lưỡi, việc súc miệng này còn giúp tránh nguy cơ tích tụ cao răng và gây sâu răng.

7. Ăn sữa chua

Nấm Candida là một trong những nguyên nhân của lưỡi trắng. Sữa chua là một loại thực phẩm kháng sinh có thể tiêu diệt các loại nấm và ngăn chặn nấm phát triển trở lại.

8. Nghệ

Nghệ có tính sát trùng và chống vi khuẩn, bảo vệ niêm mạc miệng. Trộn bột nghệ với nước và sử dụng để rửa lưỡi cũng là một biện phát giúp làm sạch lưỡi nhanh chóng.

Cần áp dụng cùng một lúc cả 8 cách để làm sạch lưỡi và miệng và phải làm thường xuyên để đạt được hiệu quả tốt nhất.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

4. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Vui (09-08-2017)

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    16
    Trích dẫn Gửi bởi vuive90 Xem bài viết
    Cách tốt nhất là thời gian đó bác ơi.
    cố tuân thủ tốt để cd4 tăng lên và giải toả tâm lý thật thoải mái.
    Mình luôn uống đúng giờ, nhưng rêu trắng kèm hơi rát lưỡi làm mình lo lắng, có phải do cd4 thấp không? Cd4 của mình lúc điều trị là 221.

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Mình luôn uống đúng giờ, nhưng rêu trắng kèm hơi rát lưỡi làm mình lo lắng, có phải do cd4 thấp không? Cd4 của mình lúc điều trị là 221.
    Giờ có bệnh gì khám chữa bệnh đó thôi bạn, lo lắng không giải quyết vấn đề gì mà chỉ làm nhụt trí thôi. Bạn đến Bệnh viện khám hoặc có thể ra hiệu thuốc tây nhờ người bán thuốc xem cho, cũng nhiều người chỉ cần ra hiệu thuốc tây mua thuốc uống một thời gian là khỏi.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    16
    Trích dẫn Gửi bởi Truong Xuan Xem bài viết
    Giờ có bệnh gì khám chữa bệnh đó thôi bạn, lo lắng không giải quyết vấn đề gì mà chỉ làm nhụt trí thôi. Bạn đến Bệnh viện khám hoặc có thể ra hiệu thuốc tây nhờ người bán thuốc xem cho, cũng nhiều người chỉ cần ra hiệu thuốc tây mua thuốc uống một thời gian là khỏi.
    em sẽ đi tai, mũi, họng khám nhưng có cần nói mình bị H không anh?

Thành Viên Mới vuive90's Avatar
    Cảm ơn
    31
    Mình uống arv được 37 ngày rồi.
    lưỡi vẫn trắng nhưng có phần bớt hơn so với 2 tháng trươcz.
    cunge ăn uống đi làm và sinh hoạt bình thường.
    tuần nhậu 1 lần.
    đi xn tai mũi họng thì ko phải nấm miệng.
    cứ thoải mái tâm lý đừng để ý đến nó tự dưng nó sẽ biến mất thôi.
    mình còn phải điều trị smg mà chả buồn lo lắng bạn chỉ lưỡi trắng thì nghỉ ngợi chi cho nhiều.

9. Những thành viên đã cảm ơn vuive90 cho bài viết này:

Vui (09-08-2017)

Cảm ơn
    596
    em sẽ đi tai, mũi, họng khám nhưng có cần nói mình bị H không anh?
    Bạn đi khám chữa bình thường, không cần nói mình có HIV.

11. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

Vui (09-08-2017)

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    16
    SIọc
    Trích dẫn Gửi bởi vuive90 Xem bài viết
    Mình uống arv được 37 ngày rồi.
    lưỡi vẫn trắng nhưng có phần bớt hơn so với 2 tháng trươcz.
    cunge ăn uống đi làm và sinh hoạt bình thường.
    tuần nhậu 1 lần.
    đi xn tai mũi họng thì ko phải nấm miệng.
    cứ thoải mái tâm lý đừng để ý đến nó tự dưng nó sẽ biến mất thôi.
    mình còn phải điều trị smg mà chả buồn lo lắng bạn chỉ lưỡi trắng thì nghỉ ngợi chi cho nhiều.
    Mình đã đi tai mũi họng khám, kết quả viêm lưỡi, viêm họng do trào ngược thực quản, dạ dày. Cho thuốc về uống, mình cần hỏi ý kiến bác sĩ opc về thuốc uống có tương tác với arv phải không?

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    16
    Bạn đi khám chữa bình thường, không cần nói mình có HIV.
    Em đã đi tai mũi họng khám, kết quả viêm lưỡi, viêm họng do trào ngược thực quản, dạ dày. Cho thuốc về uống, mình cần hỏi ý kiến bác sĩ opc về thuốc uống có tương tác với arv phải không?

Cảm ơn
    596
    Em đã đi tai mũi họng khám, kết quả viêm lưỡi, viêm họng do trào ngược thực quản, dạ dày. Cho thuốc về uống, mình cần hỏi ý kiến bác sĩ opc về thuốc uống có tương tác với arv phải không?
    Không cần thiết, trong quá trình điều trị ARV nếu có bệnh gì bạn vẫn điều trị bình thường, chỉ cần chú ý uống thuốc cách ARV 1 tiếng trở ra là được.

15. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

Vui (09-08-2017)

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    16

Khám bệnh ở bệnh viện Nhiệt đới TP. HCM

Tình hình là em đã uống arv gần một tháng rưỡi rồi mà lưỡi vẫn còn bị bợn trắng, em định đi bệnh viện Nhiệt đới Khoa nhiễm E để khám thì có được không mọi người. Có ai đang điều trị ở bệnh viện Nhiệt đới cho em biết thông tin với ạ.
    Em cám ơn nhiều

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Tình hình là em đã uống arv gần một tháng rưỡi rồi mà lưỡi vẫn còn bị bợn trắng, em định đi bệnh viện Nhiệt đới Khoa nhiễm E để khám thì có được không mọi người. Có ai đang điều trị ở bệnh viện Nhiệt đới cho em biết thông tin với ạ.
    Em cám ơn nhiều
    Bị lưỡi trắng ko biết bạn đã thử súc miệng bằng nước lá trầu không chưa, mình thấy rất hiệu quả đấy.
    Bạn muốn khám và điều trị hãy gặp bs đang điều trị ARV cho bạn để khám và kê đơn thuốc nếu cần.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    54
    Em cám ơn nhiều
    Bạn vô BV Nhiệt đới khám thì đóng 100k
    rồi BS khám
    ở Bv Chỉ khám bữa sáng
    chắc bạn vô BV thì hỏi y tá để biết chỗ khám , nó nằm phía sau chỗ khám bệnh gan (cũng khó tim )
    nhớ mang theo may tờ giấy xét nghiệm của lúc trước để BS biết tình trạng bệnh

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    16

Tác dụng phụ của arv

Em uống arv được hơn 4 tháng rồi. Lúc mới uống cd4221, sau 3 tháng xét nghiệm cd4 tăng lên 310, tải lượng virus 610 cp/ml. Có ai uống khoảng 4 tháng nhưng buổi sáng vẫn bị lờ đờ mệt mỏi, buổi chiều tối thì tỉnh táo, sung sức trở lại không ạ? Có cách nào khắc phục tình trạng này không chứ vào công ty mà mơ màng thiếu sức sống chắc bị đuổi sớm.
    Ngoài tác dụng phụ trên thì em rất khoẻ, ăn được nhiều và ngon miệng lắm, đi tập gym và đi bơi rất sung, không mệt. Lên được 3kg. Ngoài ra em thấy dạo này thời tiết thay đổi thất thường, mọi người trong công ty hay xung quanh điều ho, cảm, nhức đầu, sổ mũi, nóng sốt nhưng em làm việc chung vẫn bình thường, không bị lây dù lúc trước em hay bị ho lắm do viêm amidan mãn tính.

Cảm ơn
    596
    Em uống arv được hơn 4 tháng rồi. Lúc mới uống cd4221, sau 3 tháng xét nghiệm cd4 tăng lên 310, tải lượng virus 610 cp/ml. Có ai uống khoảng 4 tháng nhưng buổi sáng vẫn bị lờ đờ mệt mỏi, buổi chiều tối thì tỉnh táo, sung sức trở lại không ạ? Có cách nào khắc phục tình trạng này không chứ vào công ty mà mơ màng thiếu sức sống chắc bị đuổi sớm.
    Ngoài tác dụng phụ trên thì em rất khoẻ, ăn được nhiều và ngon miệng lắm, đi tập gym và đi bơi rất sung, không mệt. Lên được 3kg. Ngoài ra em thấy dạo này thời tiết thay đổi thất thường, mọi người trong công ty hay xung quanh điều ho, cảm, nhức đầu, sổ mũi, nóng sốt nhưng em làm việc chung vẫn bình thường, không bị lây dù lúc trước em hay bị ho lắm do viêm amidan mãn tính.
    Bạn uống thuốc mà CD4 tăng như vậy là tốt rồi, cứ cố gắng tuân thủ điều trị thôi. Còn về tác dụng phụ, đại đa số chỉ uống thuốc 1 thời gian rất ngắn là quen với thuốc, nhưng tùy cơ địa từng người mà cũng có số ít người bị tác dụng phụ lâu hơn, Truong Xuan từng biết có người lấy thuốc cùng cũng bị tác dụng phụ hàng nửa năm mới đỡ, họ còn bị nặng hơn bạn. Nói chung khi điều trị ARV thì phải chấp nhận tác dụng phụ thôi bạn, giờ bạn chịu khó uống nhiều nước vào, có thể chỉnh giờ uống thuốc sớm hơn chút, như vậy sau giấc ngủ dài thì sáng ra cũng đỡ hơn.

21. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

Vui (24-11-2017)

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    16
    Bạn uống thuốc mà CD4 tăng như vậy là tốt rồi, cứ cố gắng tuân thủ điều trị thôi. Còn về tác dụng phụ, đại đa số chỉ uống thuốc 1 thời gian rất ngắn là quen với thuốc, nhưng tùy cơ địa từng người mà cũng có số ít người bị tác dụng phụ lâu hơn, Truong Xuan từng biết có người lấy thuốc cùng cũng bị tác dụng phụ hàng nửa năm mới đỡ, họ còn bị nặng hơn bạn. Nói chung khi điều trị ARV thì phải chấp nhận tác dụng phụ thôi bạn, giờ bạn chịu khó uống nhiều nước vào, có thể chỉnh giờ uống thuốc sớm hơn chút, như vậy sau giấc ngủ dài thì sáng ra cũng đỡ hơn.
    Em cũng cố uống nhiều nước và ăn rau nhiều lắm ạ, em ngủ sớm, uống thuốc xong nửa tiếng sau là ngủ ngay. Nhưng nếu dời giờ uống thuốc lên 09.00 - 09.30 thì sớm quá ạ. Sợ khó khăn trong sinh hoạt. Có người chỉ uống nước ấm và ăn đồ nóng có nước vào buổi sáng để đỡ say thuốc. Em đang thử xem sao. Em cám ơn anh.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    23
    Em cũng cố uống nhiều nước và ăn rau nhiều lắm ạ, em ngủ sớm, uống thuốc xong nửa tiếng sau là ngủ ngay. Nhưng nếu dời giờ uống thuốc lên 09.00 - 09.30 thì sớm quá ạ. Sợ khó khăn trong sinh hoạt. Có người chỉ uống nước ấm và ăn đồ nóng có nước vào buổi sáng để đỡ say thuốc. Em đang thử xem sao. Em cám ơn anh.
    Tớ vẫn uống thuốc duy trì 11g tối hai năm nay mà CD4 luôn tăng cao. Bạn nên ăn sáng. Ăn thật no và ngon miệng, muốn vậy phải tập ăn như là một liệu trình bắt buộc, sau 1,2 tuần bạn sẽ không thể bỏ bữa sáng được đau, đói lắm. Thức dậy nên uống 1 ly nước để bụng tống khứ cái đống của ngày hôm trước đi. Khi bụng bạn cảm thấy nhẹ nhàng là lúc đó cơn đói ập tới ngay.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    16
    Trích dẫn Gửi bởi Sói Hoang Xem bài viết
    Tớ vẫn uống thuốc duy trì 11g tối hai năm nay mà CD4 luôn tăng cao. Bạn nên ăn sáng. Ăn thật no và ngon miệng, muốn vậy phải tập ăn như là một liệu trình bắt buộc, sau 1,2 tuần bạn sẽ không thể bỏ bữa sáng được đau, đói lắm. Thức dậy nên uống 1 ly nước để bụng tống khứ cái đống của ngày hôm trước đi. Khi bụng bạn cảm thấy nhẹ nhàng là lúc đó cơn đói ập tới ngay.
    Bác hiểu lầm ý em rồi, em luôn ăn sáng không bỏ bữa bao giờ. Ý là có người khuyên nên uống nước ấm buổi sáng và ăn các món ăn có nước nóng để đỡ say thuốc. CD4 em nghĩ chắc tăng vì thấy không có bị các bệnh cảm vặt dù những người khoẻ mạnh xung quanh bị nhiều lắm. Chỉ có cái là đầu óc bần thần, quay cuồng vào buổi sáng thôi.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Ủa @Vui ơi. Bạn còn bị rêu trắng ở lưỡi không.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này