Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 26

Chủ đề: Cho em hỏi 5 tháng điều trị CD4 như vậy tốt không

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    7

Cho em hỏi 5 tháng điều trị CD4 như vậy tốt không

Em đã được điều trị ARV. Thời kỳ đầu kiểm tra, em bị lao và chữa trị khỏi.
    Em làm xét nghiệm tế bào CD4 thì chỉ có 67, qua 5 tháng điều trị, CD4 của em đã tăng lên 245, liệu em có thể tăng lên được nữa không? Và sau bao lâu nữa mới có thuốc chữa trị HIV ạ? Mong anh chị trả lời giúp em!
    ads

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    7
    Có bạn nào giúp em đi

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Mới 5 tháng mà CD 4 của bạn tăng như vậy là rất tốt và sẽ còn tăng lên nhiều nữa khi bạn tuân thủ uống thuốc đúng giờ giấc.
    Chúc bạn mạnh khỏe, vui vẻ và hạnh phúc!

4. Có 3 người đã cảm ơn Charles cho bài viết bổ ích này:

can1niemtin (12-08-2013),minhtrang (11-08-2013),Tuanmecsedec (11-08-2013)

Thành Viên Mới hoanggiangst88's Avatar
    Cảm ơn
    11
    chúc mừng bạn nhé cố gắng giữ cd4 càng cao càng tốt cuộc sống vẫn hy vọng khoa học vẫn phát triễn...

6. Có 3 người đã cảm ơn hoanggiangst88 cho bài viết bổ ích này:

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    Mình nghĩ ko đến 5 năm nữa là có thuốc thôi bạn ạ.giữ gìn sk nhé.

8. Có 3 người đã cảm ơn troduasophan cho bài viết bổ ích này:

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Trích dẫn Gửi bởi minhtrang Xem bài viết
    Em làm xét nghiệm tế bào CD4 thì chỉ có 67, qua 5 tháng điều trị, CD4 của em đã tăng lên 245, liệu em có thể tăng lên được nữa không? Và sau bao lâu nữa mới có thuốc chữa trị HIV ạ? Mong anh chị trả lời giúp em!
    Chào bạn, số lượng tế bào CD4 có thể tăng hay giảm là tùy thuộc vào bạn. Đó là việc bạn dùng thuốc điều trị như thế nào, có đúng giờ, đúng liều lượng và có uống thuốc đều đặn hay không. Bên cạnh đó, nó còn phụ thuộc vào cách sống và chế độ ăn uống, sinh hoạt của bạn. Bạn nên ăn uống điều độ và đủ chất, không nên ăn những đồ ăn lạ, cần làm việc phù hợp với sức lực, kết hợp với chế độ ăn uống và nghỉ ngơi hợp lý. Bạn không nên để cho cơ thể phải mệt mỏi, không nên làm việc quá sức, không nên thức quá khuya và sử dụng những có chất kích thích. Với một người bình thường, chế độ sinh hoạt bất hợp lý cũng ảnh hưởng không có lợi tới sức khỏe, thì với một người mà sức đề kháng không tốt như bạn, việc có một chế độ sinh hoạt không phù hợp thì sẽ càng ảnh hưởng hơn, đặc biệt với là giảm lượng CD4.

Ngoài ra, bạn nên tham gia tập thể dục, thể thao để cho cơ thể khỏe mạnh hơn. Bạn cũng cần duy trì một trạng thái tâm lý tích cực, vui vẻ và chấp nhận cuộc sống hiện tại của mình, chấp nhận những gì thuộc về mình và những gì mình đang có. Có rất nhiều người khi rơi vào hoàn cảnh của bạn họ vẫn có thể sống hàng chục năm trời v.v.v mà không có dấu hiệu bất thường nào. Bí quyết của họ chính là chế độ ăn uống, sinh hoạt điều độ, hợp lý đó bạn

Tế bào CD4 là một loại tế bào làm tăng khả năng miễn dịch của cơ thể. Vì vậy, nó chỉ giúp cơ thể tăng khả năng miễn dịch với một số loại bệnh thông thường.. Do đó nhớ luôn sống lạc quan,(Đây chính là liều thuốc hửu hiệu nhất ),bạn hãy tin rằng cuộc sống của bạn vẫn tiếp tục, bạn vẫn sống cùng với nó, bạn vẫn có thể sống vui vẻ, hạnh phúc, vẫn có thể cống hiến và bạn vẫn là người quan trọng đối với những người trong gia đình bạn.

Bao nhiêu năm qua, khoa học vẫn chưa thể tìm ra một loại thuốc đặc hiệu cho căn bệnh HIV/AIDS song các nhà khoa học vẫn đang tích cực nghiên cứu để có thể tìm ra thuốc chữa trị căn bệnh thế kỷ này. Có lẽ chúng ta cũng chỉ hy vọng, chứ không ai có thể khẳng định chắc chắn với bạn về thời gian được.Nhưng mình nghĩ một ngày không xa. Tuy nhiên, như bạn thấy đấy, trên thế giới này có hàng triệu người bị nhiễm HIV, họ vẫn sống một cuộc sống vu vẻ và có ích.Mình chúc bạn SỨC KHỎE + HẠNH PHÚC.
    Lần sửa cuối bởi Tuanmecsedec, ngày 11-08-2013 lúc 20:57.

10. Có 5 người đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết bổ ích này:

BinhAnNgayMoi (11-05-2018),can1niemtin (12-08-2013),minhtrang (11-08-2013),nexus7 (13-12-2015),yeu_doi (05-12-2015)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    7
    Em cám ơn các anh chị,em sẽ tuân thủ điều trị và giử sức khỏe,cám ơn những thông tin hửu ích của diễn đàn ạ

Cảm ơn
    596
    Mình trước khi uống thuốc có 5 chú CD4 thôi, sau hơn 3 năm giờ đã lên hơn 530 rồi đấy. Cái quan trọng nhất là bạn luôn giữ tình thần thật thoải mái và phải sống lạc quan.

13. Có 2 người đã cảm ơn Charles cho bài viết bổ ích này:

minhtrang (12-08-2013),Tuanmecsedec (11-08-2013)

Thành Viên Chính Thức ¶Vi¶Tieu¶Bao¶'s Avatar
    Cảm ơn
    32
    Tối nay đang ngồi ăn cơm vs bố mẹ vợ xem được trên THỜI SỰ 19h về việc Brazil thử nghiệm vắc xin trên khỉ, vui quá cười suýt rơi nước mắt. Dù đã đọc được thông tin này trên internet nhưng để 1 cuộc thử nghiệm được phát trên VTV thì đây thực sự là 1 hi vọng rất lớn, có nghe phỏng vấn nhà khoa học Sao Paolo, họ nói khả năng thành công rất cao. Hi vọng những điều tốt nhất sẽ đến với chủ topic và tất cả NCH...:)

15. Có 2 người đã cảm ơn ¶Vi¶Tieu¶Bao¶ cho bài viết bổ ích này:

can1niemtin (12-08-2013),minhtrang (12-08-2013)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    157
    Xin được chúc mừng ban, mới 5 tháng mà tình trạng tốt lên như vậy rồi. CD4 mình chỉ 75 mới uống thuốc được khoảng 1 tháng. Chúc tất cả mọi người như mình hãy giữ gìn sức khỏe thật tốt và mọi người không bị như mình dồi dào sức khỏe để giúp đỡ cho các ace.

Hãy tin rằng thời gian không xa nữa chúng ta sẽ được giải thoát khỏi căn bệnh này, đó là lý do có nick can1niemtin này.
    Thân chào!

17. Những thành viên đã cảm ơn can1niemtin cho bài viết này:

minhtrang (12-08-2013)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    7
    em cảm ơn mọi người nhìu lắm,em đọc trên diễn đàn nghe nói sâm thốt nốt sử dụng rất tốt cho sức khỏe,có anh chị nào đã dùng nói em biết với.

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Chào bạn!
    ARV là thuốc kháng HIV giúp NCH sớm hồi phục CD4, ngănn chặng sự nhân lên của HIV. Với chỉ số tb CD4 ò bạn hiện nay nó nói lên việc đáp ứng thuốc ARV ò bạn rất tốt. Dĩ nhiên CD4 sẽ luôn tăng. Để trở thành người bình thường phải có chỉ số CD4 từ 700tb/mm3 đến 1200tb/mm3. NCH không phải lúc nào CD4 cũng tăng mỗi khi kiểm tra định kỳ 6 tháng 1 lần. CD4 có thể tăng, có thể giảm, Để xác định bạn hay NCH đang điều trị ARV có thất bại điều trị hay không cần lưu ý:
    - NCH phải có tiểu sử dùng ARV trên 24 tháng: Nếu có các dấu hiệu sau: CD4 lần này so với lần trước cách đây 6 tháng giảm hơn 50%.
    Ví dụ: tháng 1 năm 2000 với chỉ số CD4 đo được: 600tb/mm3, đến tháng 7 năm 2000 đo được 289tb/mm3 -> 50%. Và người đó phải có thời gian sử dụng CD4 trên 24 tháng. Như vậy người đó có nguy cơ kháng thuốc ARV.
    - Để xác định có kháng thuốc ARV hay không? người đó sẽ được bác sĩ nơi đang đăng ký điều trị sẽ cho làm các XN sau đây: XN định lượng virut HIV, nếu kết quả cho thấy chỉ số HIV đếm được vượt ngưỡng (chỉ số cho phép: 0 -> 250). Nếu kết quả: 100.000 có nghĩa người đó đang có nguy cơ phải đổi phác đồ. Muốn được đổi phác đồ, Bác sĩ sẽ làm biên hội chuẩn. Sau đó đệ trình lên bệnh viện tuyến trên. Để tránh kháng thuốc ARV bạn cần:
    1. Sống tích cực, sống an toàn, lành mạnh.
    2. Tinh thần lạc quan, vui vẻ.
    3. Chế độ dinh dưỡng hợp lý: ăn ít nhất 6 buổi ngày: Ăn sáng, ăn giữa bữa sáng, ăn bữa trưa, ăn giữa bữa chiều, ăn chiều. ăn giữa bữa tối.
    4. Rèn luyện thể chất.
    5. Sinh hoạt làm việc và nghĩ ngơi hợp lý.
    6. Tuân thủ ARV đến 100%: Uống đúng giờ, không sớm, không trể.
    Sâm thốt nốt có thể giúp bạn giải độc mát gan. và cũng có thể giúp bạn tăng CD4. Dùng nước sâm thốt nốt uống mỗi ngày, uống với ARV. Sâm thốt nốt giúp bạn ăn ngon hơn, ngủ ngon, nếu người có men gan cao sẽ giúp làm giảm men gan.
    Vài hàng chia sẽ.
    Lần sửa cuối bởi songchungvoi_HIV, ngày 13-08-2013 lúc 20:27.

20. Có 3 người đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết bổ ích này:

can1niemtin (30-08-2013),Chungtinh17 (05-09-2013),dilin (30-08-2013)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    3
    chúc mừng bạn minhtrang, mình cd4 44 đang đc điều trị ở tuần đầu tiên, hy vọng mình cũng se dc như bạn

22. Những thành viên đã cảm ơn visaolaithe1985 cho bài viết này:

can1niemtin (06-10-2013)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    4
    cd4 của mình còn 29 con bác sĩ cấp Arv và cotrim mà không cho mình xét nghiệm lao(chỉ có fim chup phổi mình tự chụp ở ngoài) mình có thắc mắc là theo quy trình phải xét nghiệm lao trước khi cho uông arv, nếu nhiễm lao thì phải chữa lao trước rồi mới uống arv hoặc nếu lao âm tính thì sẽ được uống thêm Inh dự phòng, bác sĩ bảo chưa thấy biểu hiên lâm sàng gì về lao nên bây giờ xét nghiệm lao cũng không phat hiện ra được cứ uông arv và cotrim 1 thời gian trước đã,thât sự tâm lý mình lúc này rất căng thẳng và hoang mang, diễn đạt của mình có phần lủng củng không thể nào viết được ra ý của mình muốn nói,mong ace ai hiểu được ý thắc mắc của mình có thể tư vấn dùm

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Trích dẫn Gửi bởi newcentury Xem bài viết
    cd4 của mình còn 29 con bác sĩ cấp Arv và cotrim mà không cho mình xét nghiệm lao(chỉ có fim chup phổi mình tự chụp ở ngoài) mình có thắc mắc là theo quy trình phải xét nghiệm lao trước khi cho uông arv, nếu nhiễm lao thì phải chữa lao trước rồi mới uống arv hoặc nếu lao âm tính thì sẽ được uống thêm Inh dự phòng, bác sĩ bảo chưa thấy biểu hiên lâm sàng gì về lao nên bây giờ xét nghiệm lao cũng không phat hiện ra được cứ uông arv và cotrim 1 thời gian trước đã,thât sự tâm lý mình lúc này rất căng thẳng và hoang mang, diễn đạt của mình có phần lủng củng không thể nào viết được ra ý của mình muốn nói,mong ace ai hiểu được ý thắc mắc của mình có thể tư vấn dùm

Nếu nơi bạn điều trị không kiểm tra lao thì bạn có thể tự đi kiểm tra ở bệnh viện cho mình.Vì hiện nay theo chương trình điều trị Lao điều miễn phí hoàn toàn.

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi newcentury Xem bài viết
    Bạn có ARV rồi bạn nên tuân thủ ARV đi đã vì hiện tại cd4 của bạn rất thấp, chỉ có 29 thôi. Bạn muốn kiểm tra lao thì vào bv kiểm tra. Không cần phải căng thẳng vậy đâu.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    Uống thuốc lao vs ARV ( tdf-fdc ) có bị sao ko các bạn???

Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi Sống Khác Xem bài viết
    Thuốc lao và ARV là 2 loại uống độc lập, uống cách nhau ít nhất 2h không sao cả.

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi Sống Khác Xem bài viết
    Lao cũng uống riêng biệt và phải uống đúng giờ vào buổi sáng và lúc đói bụng.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    4
    Trích dẫn Gửi bởi Truong Xuan Xem bài viết
    Mình trước khi uống thuốc có 5 chú CD4 thôi, sau hơn 3 năm giờ đã lên hơn 530 rồi đấy. Cái quan trọng nhất là bạn luôn giữ tình thần thật thoải mái và phải sống lạc quan.
    khi bắt đầu uống thuốc bạn uống mấy loại thuốc tất cả, và bạn có bị hội chứng PHMD không vậy?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này