Câu hỏi

Sau khi có nguy cơ nhiễm HIV 6 tuần (khoảng 53 ngày) em có đến Trung tâm chẩn đoán Y khoa Medic Hòa Hảo xét nghiệm và được xét nghiệm bằng phương pháp anti hiv (E), kết quả là Neg s/co = 0.36. Em được biết kết quả này chỉ an tâm 95% thôi nên vào tuần thứ 8 sau khi có nguy cơ nhiễm (khoảng 60 ngày) em quyết định làm thêm xét nghiệm theo phương pháp hiv ag/ab combo, cũng tại Trung tâm Medic Hòa Hảo luôn, kết quả là neg s/co = 0.24.
Em xin hỏi bác sĩ rằng ở trường hợp của em đã yên tâm 100% chưa ạ? Em đọc trên các diễn đàn thấy nói rằng phương pháp hiv ag/ab combo chỉ cần 28 ngày sau khi nguy cơ thì có thể an tâm 100% rồi. Nhưng có nhiều ý kiến trái ngược nhau quá nên em không biết phải hiểu như thế nào cho đúng nữa. Theo những thông tin em đọc được trên các diễn đàn trong nước thì xét nghiệm hiv ag/ab combo là phương pháp tìm kháng thể và kháng nguyên, mà như ta biết thì kháng nguyên thường xuất hiện ở tuần thứ 3 hay thứ 4 sau khi có nguy cơ nhiễm, sau đó sẽ mất đi, còn kháng thể chỉ xuất hiện trong thời gian 3 tháng sau khi bị nhiễm. Điều này có nghĩa là nếu xét nghiệm phương pháp hiv ag/ab combo thì chỉ nên xét nghiệm ở tuần thứ 3 hay thứ 4 thì mới hiệu quả, nếu thực hiện xét nghiệm từ tuần thứ 5 trở đi thì kết quả sẽ giống như phương pháp ELISA thôi (bởi vì khi đó kháng nguyên có thể đã mất đi và kháng thể có thể chưa hình thành). Thông tin trên các website nước ngoài thì lại bảo rằng phương pháp hiv ag/ab combo chỉ cho kết quả chính xác ở tuần thứ 4 (28 ngày).
Vậy Bác sĩ có thể cho em câu giải thích thỏa đáng được không ạ ? Em cám ơn bác sĩ rất nhiều.
hoangdu@.....
Trả lời

Khi có nguy cơ phơi nhiễm HIV thì kháng nguyên có thể tìm thấy vào tuần thứ 2 và 3 sau đó giảm dần còn kháng thể thì sau 4 tuần trở đi mới xuất hiện và tồn tại suốt đời. Do vậy thông thường muốn tìm kháng thể kháng HIV thì phải tiến hành xét nghiệm vào tuần lễ thứ 4 sau phơi nhiễm . Phương pháp ComboAg/Ab hay ELISA Ab đều có giá trị như nhau trong xét nghiệm tìm kháng thể. Tuy nhiên để dự phòng trường hợp cơ thể người nhiễm sản xuất kháng thể chậm, thông thường người ta tiến hành xét nghiệm lại sau 3 tháng hoặc cần thiết thì sau 6 tháng (với điều kiện không tiếp xúc hoặc không có hành vi nguy cơ trong suốt thời gian này)
Bạn đã được xét nghiệm bằng kỹ thuật ELISA để tìm kháng thể tại tuần lễ thứ sáu sau khi có nguy cơ nhiễm với kết quả âm tính. Bạn tiếp tục xét nghiệm thêm thuốc thử Combo Ag/Ab (phương pháp này thực chất cũng dùng thuốc thử của kỹ thuật ELISA để có thể phát hiện vừa kháng nguyên và kháng thể), kết quả âm tính đồng nghĩa với việc không tìm thấy kháng thể cũng như kháng nguyên trong máu .Tại thời điểm này bạn hãy an tâm và nếu cần thì sau 3 tháng kể từ khi có nguy cơ phơi nhiễm bạn nên làm lại xét nghiệm để được an tâm hoàn toàn.
TS.Bs Võ Hoàng Lan
Phòng xét nghiệm HIV/AIDS TTY tế Dự phòng TP.HCM