HỎI:
Bạn nam, 22 tuổi, TP Hồ Chí Minh, hỏi: Cách đây 7 tháng mình có quan hệ tình dục với gái mại dâm có sử dụng bao cao su và bao cao su không bị rách hay thủng gì cả. Sau đó 3 tháng mình có làm cái xét nghiệm tại viện Da Liễu và cho kết quả âm tính. Mình mừng lắm nhưng không hiểu sao sau 7 tháng mình bi sốt xuất huyết mình lại đâm ra lo. Mình bít sau 3 tháng bác sĩ tư vấn là an toàn 100% rồi nhưng mình vẫn còn lo lắng. Cho mình hỏi là có khi nào khi xét nghiệm người ta xét nghiệm nhầm ống máu của mình với người khác không?
ĐÁP:
Chúng tôi hiểu rằng việc bị sốt xuất huyết sau 7 tháng có quan hệ tình dục với cô gái bán dâm đã khiến cho nỗi lo lắng về nguy cơ bị nhiễm HIV của bạn trở lại. Với tâm trạng lo lắng này, bạn đang hình dung ra tình huống có thể có trường hợp nhầm kết quả xét nghiệm và có thể kết quả bạn nhận được là của người không nhiễm. Điều gì khiến bạn nối kết việc bị sốt xuất huyết với việc bạn bị nhiễm HIV? Như chúng tôi đã chia sẻ với bạn, trong tình huống bạn mô tả thì nguy cơ lây nhiễm HIV khó xảy ra. Ngay cả khi bạn chưa nhận được kết quả xét nghiệm thì việc bạn bị lây nhiễm HIV trong tình huống đó đã là 0% nếu bạn đã sử dụng bao cao su ngay từ khi dương vật của bạn có tiếp xúc với âm đạo của cô gái ấy. Huống hồ, bạn đã được khẳng định qua kết quả xét nghiệm của bạn vào thời điểm 3 tháng sau tình huống có nguy cơ. Bạn đã có kết quả là âm tính và bác sĩ khẳng định rằng bạn không có HIV. Đó là những cơ sở rõ ràng nhất để bạn có thể tự tin rằng bạn đang không có HIV. Chuyện bạn bị sốt xuất huyết, hay sau này bạn có bất cứ biểu hiện gì cũng sẽ chẳng có liên quan gì đến tình huống bạn có quan hệ tình dục với cô gái bán dâm cách đây 7 tháng bạn nhé! Ở bệnh viện có quy trình trong việc lấy máu xét nghiệm nên khó có thể xảy ra tình huống nhầm lẫn kết quả. Nhưng chúng tôi không thể cam kết với bạn là trường hợp bạn nghĩ là không xảy ra nhưng bạn nhớ nhé, ngay cả khi kết quả có sự nhầm lẫn thì tình huống của bạn cách đây 7 tháng cũng không có nguy cơ lây nhiễm HIV nếu bạn sử dụng bao cao su ngay từ đầu quá trình giao hợp. Chúc bạn vui vẻ, thỏai mái!
Nguồn: www.tamsubantre.org