Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: Em muốn được tham vấn về thời gian sống của HIV trong máu khi ở ngoài không khí

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    2

Em muốn được tham vấn về thời gian sống của HIV trong máu khi ở ngoài không khí

Em xin phép các anh cho phép em lập 1 topic trong đây vì em rất muốn tìm hiểu về căn bệnh nguy hiểm này.
    Theo trường hợp của em đã được anh Tuấn và anh namhaysongtot giải đáp,với kiến thức hạn hẹp của mình thì em đuọc biết virus HIV sống trong máu ở môi trường ngoài không khí thì sẽ bị bất hoạt ( do máu đông chỉ sau 1-2 phút ngoài không khí ).Vậy điều đó có thực sự chuẩn xác không ạ.Vì em thấy vẫn có trường hợp lây nhiễm HIV do đâm phải cái kim để bên ngoài không khí 1-2 ngày ( tất nhiên trên kim phải có máu ).Vây vì lý do nào mà HIV có thể sống lâu như vậy được ạ ?.
    Vì theo những gì em được biết khi máu khô HIV sẽ không còn khả năng lây nhiễm sang vật chủ khác.
    Chị Hà có tham vấn cho em khi HIV ra ngoài có thể sẽ không thể lây cho người khác,tuy nhiên đó chỉ là virus HIV,còn HIV trong máu em nghĩ thời gian sống sẽ không ngắn như vậy,
    Còn 1 vấn đề là anh namhaysongtot có tham vấn cho em là chỉ có thể lây khi máu còn tươi,khi máu chuyển sẫm thì HIV cũng nghẻo theo luôn.Vậy thời gian để máu sẫm màu khi để ngoài môi trường bên ngoài là bao lâu ạ?

Đó là những câu hỏi em muốn được các anh tham vấn trên diễn đàn tham vấn cho em ạ.
    Em sẽ tích cực truyền bá cho nhưng bạn xung quanh em sợ hãi vì aids lên diễn đàn để tìm hiểu.

hihi.Các anh có thể coi em lập topic để chấp vấn như chấp vấn quốc hội được không ạ>
    Em xin chân thành cảm ơn.Mong nhận được câu trả lời sớm của các anh.
    ads

2. Những thành viên đã cảm ơn minhquan38ch cho bài viết này:

xinbinhan (19-10-2018)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    2
    Mong được anh Tuấn mẹc giải đáp thắc mắc trăn trở 2 hôm nay của em,và em nghĩ cũng là mấu chốt cho rất nhiều sự nghi vấn của anh em trên diễn đàn ạ.Xin chân thành cảm ơn anh

4. Những thành viên đã cảm ơn minhquan38ch cho bài viết này:

xinbinhan (19-10-2018)

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    1. Máu khi ra môi trường nhanh khô hay không là do lượng máu nhiều hay ít.

2. Máu ở bơm kim tiêm là do máu nằm trong ống xi lanh sẽ lâu khô hơn ,lý do máu nằm trong ống xi lanh sẽ ít bị tác động nhiệt độ môi trường ngoài hơn là máu ở tự do bên ngoài.

3. Máu khi vừa ra khỏi cơ thể sẽ có màu đỏ tươi sau ít phút sẽ chuyển màu đỏ sẫm ( khi chuyển màu đỏ sẫm ) tức là do gien bị đột biến,rồi từ từ sậm màu hơn,sau đó là khô.

Vấn đề thứ 3,mình từng trao đổi với Bác sĩ Cao hữu Nghĩa viện Pasteur TPHCM ( nói đúng hơn là khóa tập huấn năm 2010 ) có trao đổi về vấn đề này.Khi máu chuyển màu sẫm là do gien bị đột biến sẽ làm cho gen HIV không thể bung ( nhụy ) lõi RAN ( nôm na giống quả trứng gà thúi không thể nở con ).Vì vậy khó lây nhiễm khi máu và dịch ra môi trường ngoài.
    Bác sĩ còn nói thí dụ,các bạn thử sẽ biết,khi tinh dịch mới xuất ra sẽ có màu trắng đục,sau tít tắc sẽ chuyển màu trong,chính điểm này là bị đột biến gen.Nên tại sao khi ra môi trường khó lây nhiễm người khác là vậy.

HIV phải xâm nhập trực tiếp nơi niêm mạc.Như bơm máu thẳng ( dùng bơm kim tiêm chung )hoặc khi quan hệ HIV sẽ xâm nhập trực tiếp vết trầy xước của niêm mạc.
    Lần sửa cuối bởi Tuanmecsedec, ngày 17-08-2013 lúc 21:19.

6. Có 3 người đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết bổ ích này:

lolangthatsu (23-11-2015),minhquan38ch (17-08-2013),quyetsonglanhmanh (11-11-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    2
    Kiến thức của anh rất tuyệt vời. Tuy nhiên em vẫn còn một thắc mắc rất nhỏ thôi.Đó là giả sử nếu máu ra ngoài không khí chưa kịp khô,vẫn còn ướt thì nó vẫn còn khả năng lây nhiễm không ạ.Hay chỉ sau 1-2 phút là virus sẽ bất hoạt ngay lập tức.Vì như trường hợp của em.Máu vẫn còn ướt,như vậy rất khó để xác định sẫm màu hay không( phân biệt bằng mắt thường ).Vậy điều em muốn hỏi đó là bao lâu sau khi ra ngoài không khí máu sẽ có chuyển màu sẫm,em nghĩ cái này không do số lượng máu mà sẽ có thời gian cụ thể.Mong anh Tuấn giải đáp cho em ạ

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Trích dẫn Gửi bởi minhquan38ch Xem bài viết
    Kiến thức của anh rất tuyệt vời. Tuy nhiên em vẫn còn một thắc mắc rất nhỏ thôi.Đó là giả sử nếu máu ra ngoài không khí chưa kịp khô,vẫn còn ướt thì nó vẫn còn khả năng lây nhiễm không ạ.Hay chỉ sau 1-2 phút là virus sẽ bất hoạt ngay lập tức.Vì như trường hợp của em.Máu vẫn còn ướt,như vậy rất khó để xác định sẫm màu hay không( phân biệt bằng mắt thường ).Vậy điều em muốn hỏi đó là bao lâu sau khi ra ngoài không khí máu sẽ có chuyển màu sẫm,em nghĩ cái này không do số lượng máu mà sẽ có thời gian cụ thể.Mong anh Tuấn giải đáp cho em ạ
    Những gì mình trao đổi ở trên là chuyên môn mình biết.Thời gian máu chuyển màu hay khô thì mình đã nói ở trên do lượng máu,do môi trường nữa,ví dụ thời tiết nóng thì mau khô hơn là trời mát...v.v.v.v

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    2
    Nhưng thường có lẽ là không quá 5 phút đúng không anh ?.Với trường hợp của em tại sao anh vẫn nói là không có nguy cơ ạ?.Của em máu khá nhiều và chưa khô,nên em k dám khẳng định là máu đã chuyển màu hay chưa.Vậy nếu máu chưa khô,chưa chuyển màu đỏ sẫm thì lúc em ngã xe bị chảy máu còn có nguy cơ không ạ?

Thông tin về chủ đề này