Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 21 đến 36 của 36

Chủ đề: stress vì lo sợ uan hệ tình dục qua đường hậu môn

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    Vậy trong thời gian này em vẫn ăn uống sinh hoạt bình thường phải ko?? Có kiêng cử gì ko ạh??

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,925
    Trích dẫn Gửi bởi cuocdoithatdangsong Xem bài viết
    Vậy trong thời gian này em vẫn ăn uống sinh hoạt bình thường phải ko?? Có kiêng cử gì ko ạh??
    Bạn vẫn sinh hoạt ăn uống bình thường.Chỉ hạn chế rượu bia trong thời gian điều trị và nên uống nhiều nước và nước mát.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    Cho em hỏi về trường hợp của bạn em: Cách đây khá lâu (hơn 1 năm trước) bạn em cũng quan hệ tình dục không bao cao su nhưng chắc chắn đều là lần đầu tiên của hai người đó. Do lần đầu tiên nên khi đưa vào bạn em bị chảy máu ở dương vật nhưng ko hề xuất tinh gì cả. Sau khi chảy máu như vậy thì ngưng quan hệ liền. Vậy bạn em có bị nhiễm ko ạh??

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,925
    Cho em hỏi về trường hợp của bạn em: Cách đây khá lâu (hơn 1 năm trước) bạn em cũng quan hệ tình dục không bao cao su nhưng chắc chắn đều là lần đầu tiên của hai người đó. Do lần đầu tiên nên khi đưa vào bạn em bị chảy máu ở dương vật nhưng ko hề xuất tinh gì cả. Sau khi chảy máu như vậy thì ngưng quan hệ liền. Vậy bạn em có bị nhiễm ko ạh??
    Nếu cả hai không nhiễm thì không lây truyền cho nhau.Vì HIV không tự sanh ra trong cơ thể người bình thường.Vấn đề bạn hỏi dù chưa xuất tinh vẫn có nguy cơ.Vì trước khi xuất tinh người đàn ông có tiết ra một loại dịch rất ít,gọi là dịch hương phấn vẫn có vi rút,khả năng lây vẫn có khả năng.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    Hiện tại em đã uống viên thuốc phơi nhiễm đầu tiên (19h32) thì phải đợi đến 7h32 ngày hôm sau. Nhưng em có thể thay đổi giờ được ko anh? VD: mai em uống viên thứ 2 vào lúc 9h sáng và liều tiếp theo là 21h. Em có thể chọn đây là giờ cố định. Hay bắt buộc kể từ lúc em uống viên thứ nhất thì phải đúng 12h mới uống vậy anh??

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    He he như mình đã nói từ đầu bạn vẫn còn kịp uống PEP. Chỉnh giờ uống như bạn là không nên , bạn có thể chỉnh bằng cách 7h45 uống một viên 19h45 uống 1 viên , ngày hôm sau chỉnh tiếp 8h uống 1 viên đến 20 h uống 1viên, cứ thế cách nhau 15 phút sẽ tốt hơn . Các loại thuốc uống cách 12 h thì nên chỉnh từng chút như vậy. Nếu chỉnh đột ngột sẽ ảnh hưởng đến tác dụng của thuốc

7. Những thành viên đã cảm ơn Harry cho bài viết này:

cuocdoithatdangsong (22-06-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    Trích dẫn Gửi bởi Harry Xem bài viết
    He he như mình đã nói từ đầu bạn vẫn còn kịp uống PEP. Chỉnh giờ uống như bạn là không nên , bạn có thể chỉnh bằng cách 7h45 uống một viên 19h45 uống 1 viên , ngày hôm sau chỉnh tiếp 8h uống 1 viên đến 20 h uống 1viên, cứ thế cách nhau 15 phút sẽ tốt hơn . Các loại thuốc uống cách 12 h thì nên chỉnh từng chút như vậy. Nếu chỉnh đột ngột sẽ ảnh hưởng đến tác dụng của thuốc
    Vậy chỉnh đến giờ giấc mà mình mong muốn hả bạn?? Nếu mình uống xê dịch từ 1-5p thì có bị ảnh hưởng gì ko?? Hỏi thêm nữa là, nếu dùng PEP thì mình có thể uống thêm thuốc khác dc ko?? Vì mình hay đi xa nhưng lại mắc chứng say xe nên phải uống thuốc chống say xe?? Như vậy có phản tác dụng của thuốc ko?

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    1-5 phút xê dịch không sao đâu , như mình nói , thuốc pep cứ 12 h phải cho thuốc vào cơ thể để đảm bảo nồng bộ thuốc luôn ở mức ổn định nhằm đánh bật virus (nếu có ra khỏi cơ thể bạn) . Bạn uống lệch 15 phút thì là một tỉ lệ thời gina rất nhỏ , nồng độ thuốc giảm chưa nhiều . nhưng phải đảm bảo uống đúng giờ mình qui định, Bạn nên tránh uống các thuốc có thành phần sau ( hoặc khi uống thuốc nên hỏi ý kiến bác sĩ nhớc cầm theo hướng dẫn sử dụng của lamzidivir)
    Tương tác của lamivudin:
    Với trimethoprim: do cùng cơ chế thải trừ. Khi dùng trimethoprim/ sulfamethoxazol 160mg/800mg làm tăng mức độ sinh khả dụng của lamivudin lên 40% nhưng không ảnh hưởng tới dược động học của trimethoprim hoặc sulfamethoxazol. Do đó, không cần phải điều chỉnh liều trừ khi bệnh nhân bị suy thận.
    Tương tác của zidovudin:
    - Zidovudin làm thay đổi nồng độ máu của phenytoin tùy theo từng bệnh nhân. Do đó nên chú ý theo dõi khi chỉ định cho bệnh nhân dùng phối hợp phenytoin và lamzidivir.
    - Với paracetamol: làm tăng tỉ lệ bạch cầu đa nhân trung tính, đặc biệt trong trường hợp điều trị bệnh mãn tính. Tuy nhiên, paracetamol không làm tăng nồng độ huyết tương cũng như chuyển hóa glucuronic của zidovudin.
    - Các thuốc khác như: aspirin, codein, morphin, indomethacin, ketoprofen, naproxen, oxazepam, lorazepam, cimetidin, clofibrat, dapson và isoprinosin có thể làm thay đổi quá trình chuyển hóa của zidovudin do ngăn cản quá trình glucuronic hóa theo hướng cạnh tranh hay ngăn cản trực tiếp quá trình chuyển hóa của các tế bào siêu vi gan. Cần phải cân nhắc cẩn thận khả năng tương tác thuốc của Lamzidivir với các thuốc trên trong trường hợp chỉ định phối hợp khi điều trị lâu dài.
    - Chỉ định phối hợp (đặc biệt trong trường hợp điều trị cấp tính) với các thuốc độc thận như dapson, thuốc trừ sâu, pyrimethamin, cotrimoxazol, amphotericin, flucytoxin, ganciclovir, interferon, vincristin, vinblastin, và doxorubicin cũng có thể làm tăng nguy cơ ngăn cản tác động của zidovudin. Nếu cần phối hợp trị liệu Lamzidivir với một trong các thuốc trên thì phải theo dõi cẩn thận chức năng thận và các thông số huyết học. Trường hợp cần thiết nên giảm liều của một hoặc các thuốc được chỉ định.
    - Zidovudin có tác dụng tương phản in vitro với ribavirin và stadvudin. Do đó, nên tránh chỉ định phối hợp Lamzidivir với ribavirin hay stadvudin.
    - Bệnh nhân sử dụng Lamzidivir vẫn có thể bị nhiễm bệnh cơ hội, có thể phối hợp thuốc kháng khuẩn như cotrimoxazol, pyrimethamin và acyclovir để điều trị dự phòng. Dữ liệu về lâm sàng cho thấy rằng không có dấu hiệu nào chứng tỏ các thuốc này làm tăng nguy cơ ngăn cản tác động của zidovudin.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Nếu mình nhớ không lầm là bác sĩ thường cho bạn thuốc khoảng 3 ngày rồi bảo đi xét nghiệm .Sau đó sẽ cho thuốc uống tiếp các ngày còn lại như vậy để họ kiểm tra khả năng dung nạp của bạn với thuốc , đồng thồi kiểm tra xem bạn có virus không ( thông qua xét nghiệm) nếu có họ sẽ dừng thuốc, Nếu bạn xét nghiệm âm tính ở lần này bác sĩ sẽ kê nốt từ 25-27 ngày tùy thể trạng từng người , thường người có thể trạng cao to sẽ được dùng nhiều ngày hơn và ngược lại . Vậy nên sau khi tái khám bạn vui lòng mang thuốc mà bạn hay uống đến bác sĩ để tư vấn.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,925
    Vậy chỉnh đến giờ giấc mà mình mong muốn hả bạn?? Nếu mình uống xê dịch từ 1-5p thì có bị ảnh hưởng gì ko?? Hỏi thêm nữa là, nếu dùng PEP thì mình có thể uống thêm thuốc khác dc ko?? Vì mình hay đi xa nhưng lại mắc chứng say xe nên phải uống thuốc chống say xe?? Như vậy có phản tác dụng của thuốc ko?
    Bạn điều chỉnh đến giờ thuận tiện,rồi giử giờ nhất định uống suốt trong quá trình điều trị.Uống lệch sớm,trễ mấy phút không sao bạn.Bạn muốn uống thuốc khác thì nên cách 2 giờ.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    em có 2 câu muốn hỏi:
    1. Theo em biết thì thuốc PEP có tác dụng phụ như sốt, buồn nôn, mất ngủ, v.v... Vậy em có thể dùng thuốc để làm giảm các tác dụng đó được ạh?? VD: sốt thì em có thể uống thuốc hạ sốt dc ko??
    2. Có nhất thiết là phải ăn no trước khi uống ko?? Vì em ngủ dậy cũng khá muộn nên có thể thức giữa chừng để uống thuốc thôi.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    Trích dẫn Gửi bởi Harry Xem bài viết
    Nếu mình nhớ không lầm là bác sĩ thường cho bạn thuốc khoảng 3 ngày rồi bảo đi xét nghiệm .Sau đó sẽ cho thuốc uống tiếp các ngày còn lại như vậy để họ kiểm tra khả năng dung nạp của bạn với thuốc , đồng thồi kiểm tra xem bạn có virus không ( thông qua xét nghiệm) nếu có họ sẽ dừng thuốc, Nếu bạn xét nghiệm âm tính ở lần này bác sĩ sẽ kê nốt từ 25-27 ngày tùy thể trạng từng người , thường người có thể trạng cao to sẽ được dùng nhiều ngày hơn và ngược lại . Vậy nên sau khi tái khám bạn vui lòng mang thuốc mà bạn hay uống đến bác sĩ để tư vấn.
    Bác sĩ chỉ dặn em dùng thuốc trong 4 tuần rồi quay lại xét nghiệm, dù còn hay hết thuốc cũng phải quay lại kiểm tra. Nếu em uống đủ suốt 4 tuần thì có cần uống tiếp cho đến khi xét nghiệm sau 6 tháng ko??

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,925
    em có 2 câu muốn hỏi:
    1. Theo em biết thì thuốc PEP có tác dụng phụ như sốt, buồn nôn, mất ngủ, v.v... Vậy em có thể dùng thuốc để làm giảm các tác dụng đó được ạh?? VD: sốt thì em có thể uống thuốc hạ sốt dc ko??
    2. Có nhất thiết là phải ăn no trước khi uống ko?? Vì em ngủ dậy cũng khá muộn nên có thể thức giữa chừng để uống thuốc thôi.
    Bác sĩ chỉ dặn em dùng thuốc trong 4 tuần rồi quay lại xét nghiệm, dù còn hay hết thuốc cũng phải quay lại kiểm tra. Nếu em uống đủ suốt 4 tuần thì có cần uống tiếp cho đến khi xét nghiệm sau 6 tháng ko??
    Bạn phải uống đúng giờ.ăn trước hsy ăn sau gì cũng được.Bạn chĩ cần uồng trong 4 tuần là đủ phác đồ điều trị,không phải uống liên tục 6 tháng.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,925
    em có 2 câu muốn hỏi:
    Bạn phải uống đúng giờ.ăn trước hay ăn sau gì cũng được.Bạn chì cần uồng trong 4 tuần là đủ phác đồ điều trị,không phải uống liên tục 6 tháng.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Bạn lưu ý : thuốc giảm sốt paracetamol tương tác với thuốc nên hỏi ý kiến bác sĩ khi dùng , Nên ăn no trước khi uống đồng thời cài đồng hồ nhắc nhở trên điện thoại để không quên uống thuốc , còn việc bác sĩ cho bạn 1 lèo thuốc cả tháng thì có lẽ qui trình đã thay đổi cái này mình ko biết . Bạn chỉ cần uống đủ 4 tuần là ổn rồi , không cần cùng thêm đâu.

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    em có 2 câu muốn hỏi:
    Các thuốc hổ trợ bạn uống cách PEP 2 đến 3 giờ, uống nhiều nước.
    Nguyên lý và công dụng của PEP

Kháng thẻ và kháng nguyên chưa kịp xuất hiện trong khoảng 1,5 tuần. Chính vì thế PEP có tác dụng:
    - Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, viủt sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đàu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
    1. Dùng đúng thuốc.
    2. Dùng đúng liều.
    3.
    Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
    4. Dùng đúng cách.
    5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 168 ngày

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12

Thông tin về chủ đề này