Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 36

Chủ đề: stress vì lo sợ uan hệ tình dục qua đường hậu môn

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1

stress vì lo sợ uan hệ tình dục qua đường hậu môn

Thưa mọi người!! Vừa qua em có quan hệ tình dục qua đường hậu môn vào ngày 19/06/2014 (3 ngày trước) nhưng ko sử dụng bao cao su và chất bôi trơn, kể cả xuất tinh bên trong hậu môn. Nhưng em đều vệ sinh kỹ vùng kín trước và sau khi quan hệ và cũng ko thấy chảy máu gì cả. Mặc dù vậy nhưng em vẫn lo lắng ko bik mình có bị nhiễm HIV hay ko?? Em bik phải đợi sau 3 tháng mới đi xét nghiệm chính xác được nhưng như thế e sẽ mệt mỏi vì stress mất. Mong mọi người tư vấn giúp em với ạh.
    ads

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,924
    Trích dẫn Gửi bởi cuocdoithatdangsong Xem bài viết
    Thưa mọi người!! Vừa qua em có quan hệ tình dục qua đường hậu môn vào ngày 19/06/2014 (3 ngày trước) nhưng ko sử dụng bao cao su và chất bôi trơn, kể cả xuất tinh bên trong hậu môn. Nhưng em đều vệ sinh kỹ vùng kín trước và sau khi quan hệ và cũng ko thấy chảy máu gì cả. Mặc dù vậy nhưng em vẫn lo lắng ko bik mình có bị nhiễm HIV hay ko?? Em bik phải đợi sau 3 tháng mới đi xét nghiệm chính xác được nhưng như thế e sẽ mệt mỏi vì stress mất. Mong mọi người tư vấn giúp em với ạh.
    Bạn yên tâm,những gì bạn kể không có nguy cơ.Vì đã được bao cao su bảo vệ,bạn tìm hiểu thêm chủ đề này để trang bị kiến thức cho mình :

Chủ đề: MSM (Quan hệ đồng giới) và nguy cơ lây nhiễm HIV những điều cần biết

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Bạn yên tâm,những gì bạn kể không có nguy cơ.Vì đã được bao cao su bảo vệ,bạn tìm hiểu thêm chủ đề này để trang bị kiến thức cho mình :

Chủ đề: MSM (Quan hệ đồng giới) và nguy cơ lây nhiễm HIV những điều cần biết
    Bạ này khong dùng bcs đấy a Tuấn

4. Những thành viên đã cảm ơn Ngaytanthe cho bài viết này:

Tuanmecsedec (21-06-2014)

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    50
    anh tuấn mẹc đọc lộn rùi topic bạn này viết " KHÔNG DÙNG BCS " anh ạ

6. Những thành viên đã cảm ơn lamlohoihan cho bài viết này:

Tuanmecsedec (21-06-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    Vậy là bạn có nguy cơ đấy! Chờ 12 tuần rồi xn!

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    50
    bạn qhtd không an toàn hơn 3 ngày ..bạn không sử dụng thốc phơi nhiễm trong vòng 72h ..trường hợp của bạn có nguy cơ với hiv bạn vui lòng chờ 4tuần làm xn combo chốt 12tuần bạn nhé

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Bạn quan hệ lúc mấy giờ ngày 19 ? Vẫn còn kịp dùng PEP mà ?
    VD: 8h30 sáng ngày 19 đến 8 h 30 sáng ngày 20 là 1 ngày , 8h30 sáng ngày 20 đến 8 h 30 sáng ngày 21 là 2 ngày. Vẫn còn thời gian dùng PEP . Tới Bệnh viện nhiệt đới đi bạn

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Thưa mọi người!! Vừa qua em có quan hệ tình dục qua đường hậu môn vàongày 19/06/2014 (3 ngày trước) nhưng ko sử dụng bao cao su và chất bôi trơn, kể cả xuất tinh bên trong hậu môn. Nhưng em đều vệ sinh kỹ vùng kín trước và sau khi quan hệ và cũng ko thấy chảy máu gì cả. Mặc dù vậy nhưng em vẫn lo lắng ko bik mình có bị nhiễm HIV hay ko?? Em bik phải đợi sau 3 tháng mới đi xét nghiệm chính xác được nhưng như thế e sẽ mệt mỏi vì stress mất. Mong mọi người tư vấn giúp em với ạh.
    ngày 19/06/2014 (3 ngày trước) nhưng ko sử dụng bao cao su và chất bôi trơn, kể cả xuất tinh bên trong hậu môn => Là có nguy cơ, nhưng vì bạn đã quá 72 giờ vàng nên bạn phải làm các XN theo quy trình sau:
    Bạn xem biểu đồ nhé:

Kháng nguyên xuất hiện sau 2 tuần có nguy cơ đến 5 tuần (Đường màu trắng p24), Kháng thể xuất hiện sau 3 tuần có nguy cơ và tồn tại viễn vĩnh trong cơ thể. (Đườngmàu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgM HIV), 4 tuần đến 5 tuần Combo Ag/Ab tìm kháng nguyên và kháng thể, sau 6 tuần XN HIV 1/2 Ab tìm kháng thể. (Combo Ag/Ab có giá trị từ 4 tuần trở đi vì có Ab tìm kháng thể)

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,924
    Trích dẫn Gửi bởi Ngaytanthe Xem bài viết
    Bạ này khong dùng bcs đấy a Tuấn
    Trích dẫn Gửi bởi lamlohoihan Xem bài viết
    anh tuấn mẹc đọc lộn rùi topic bạn này viết " KHÔNG DÙNG BCS " anh ạ
    Tuanmecsedec đọc nhầm rồi.Các bạn viết bài thường viết tắt quá.Các bạn hạn chế viết bài viết tắt những chữ quan trọng.

12. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

lamlohoihan (21-06-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Em thấy bạn này con trong thời gian dùng pep mà mấy anh? Nếu hôm nay dùng vẫn còn kịp

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    3 ngày trước bửa nay lền diễn đàn là 4 bửa rồi! Hết 72 giờ v ròi

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    9
    Bạn nói 3 ngày trước nhưng lại ghi là ngày 19/6, hôm nay mới là 21/6 (từ 0:00 ngày 19/6 đến lúc này mới dc 64h). Bạn cho biết rõ từ lúc bạn quan hệ đến giờ đã bao nhiều tiếng trôi qua. Nếu dưới 72h thì vẫn dùng PEP dc
    Lần sửa cuối bởi horizon, ngày 21-06-2014 lúc 16:02.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    em nhớ ko nhầm là khi quan hệ xong là 19h30 ngày 19/04/2014 ạh?? Vậy em có thể dùng thuốc PEP được ko ạh?? em có thể mua ở đâu và chi phí là bao nhiêu vậy mọi người?? Hôm nay đã là chiều thứ 7 nên có thể mua dc ko ạh?? Nếu uống thì khả năng nhiễm sẽ thấp ạh?

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    em nhớ ko nhầm là khi quan hệ xong là 19h30 ngày 19/04/2014 ạh?? Vậy em có thể dùng thuốc PEP được ko ạh?? em có thể mua ở đâu và chi phí là bao nhiêu vậy mọi người?? Hôm nay đã là chiều thứ 7 nên có thể mua dc ko ạh?? Nếu uống thì khả năng nhiễm sẽ thấp ạh?
    Nếu bạn nói vậy bạn còn cơ hội dùng PEP, bạn đến ngay BV tuyến trên vào thẳng phòng cấp cứu gặp BS tư vấn ngay bây giờ để dùng PEP

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,924
    Bạn vẫn còn thời gian dùng thuốc phơi nhiễm.Bạn có thể gọi ĐT 0982727393 Tuanmecsedec hướng dẫn.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    Em đã đến BV bệnh Nhiệt Đới để khám và mua thuốc phơi nhiễm. Loại: Lamzidivir loại này có tốt ko ạh?? Bác sĩ nói xét nghiệm máu và mai lấy kết quả nhưng em mới quan hệ có 2 ngày thì kết quả vẫn ko chính xác đúng ko ạh?? Bác sĩ còn dặn 4 tuần đến làm xét nghiệm, rồi 3 tháng, 6 tháng nữa. Vậy tận 6 tháng em mới biết kết quả ạh??

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Em đã đến BV bệnh Nhiệt Đới để khám và mua thuốc phơi nhiễm. Loại: Lamzidivir loại này có tốt ko ạh?? Bác sĩ nói xét nghiệm máu và mai lấy kết quả nhưng em mới quan hệ có 2 ngày thì kết quả vẫn ko chính xác đúng ko ạh?? Bác sĩ còn dặn 4 tuần đến làm xét nghiệm, rồi 3 tháng, 6 tháng nữa. Vậy tận 6 tháng em mới biết kết quả ạh??
    Bạn uống PEP thì phải tuân thủ đúng và đủ mới mang lại kết quả như mong muốn.
    Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP XN HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần (168 ngày)

Lamzidivir

Lamzidivir

Quy cách:
    Vỉ 6 viên. Hộp 5 vỉ.
    Thành phần: Mỗi viên bao phim chứa:
    Lamivudin 150 mg
    Zidovudin 300 mg
    Tá dược vừa đủ 1 viên
    Chỉ định:

• Lamzidivir được chỉ định dùng kết hợp với các thuốc kháng retrovirus khác trong điều trị nhiễm HIV.

Chống chỉ định:

• Chống chỉ định Lamzidivir cho những bệnh nhân có dấu hiệu lâm sàng quá mẫn với bất cứ thành phần nào của thuốc.

Tác dụng phụ:

• Toàn thân: Phân phối lại/tích lũy chất béo của cơ thể.
    • Tim mạch: Bệnh cơ tim.
    • Nội tiết và chuyển hóa: Chứng vú to ở nam, chứng tăng đường huyết.
    • Đường tiêu hóa: Nhiễm sắc tố niêm mạc đường uống, viêm miệng.
    • Tổng quát: Viêm mạch, suy yếu.
    • Mạch bạch huyết và mạch máu: Thiếu máu (bao gồm việc ngưng phát triển các tế bào hồng cầu và thiếu máu tiến triển khi đang điều trị), u hạch bạch huyết, lách to.
    • Gan và tuyến tụy: Nhiễm acid lactic và gan nhiễm mỡ, viêm tụy, làm nặng thêm bệnh viêm gan B sau khi điều trị.
    • Quá mẫn: Các phản ứng nhạy cảm (bao gồm tính quá mẫn), mày đay.
    • Cơ xương: Yếu cơ, gia tăng CPK, ly giải cơ vân.
    • Thần kinh: Dị cảm, bệnh thần kinh ngoại biên, động kinh.
    • Hô hấp: Âm thở bất thường/thở khò khè.
    • Da: Rụng tóc, hồng ban đa dạng, hội chứng Stevens-Johnson.

Phụ nữ có thai và cho con bú:

• Phụ nữ có thai: Không có nghiên cứu đầy đủ và được kiểm soát tốt việc dùng Lamzidivir ở phụ nữ mang thai. Lamzidivir chỉ dùng trong thai kỳ nếu lợi ích cao hơn nguy cơ.
    • Phụ nữ cho con bú: Do khả năng truyền nhiễm HIV và khả năng có các phản ứng phụ nghiêm trọng trên trẻ bú mẹ, người mẹ không nên cho con bú khi đang dùng Lamzidivir.

Liều lượng:

• Lamzidivir được sử dụng bằng đường uống.
    • Người lớn và trẻ em (trên 12 tuổi): Liều đề nghị là 1 viên (chứa 150 mg lamivudin và 300 mg zidovudin) x 2 lần/ngày .
    • Điều chỉnh liều: Do ở dạng kết hợp với liều cố định, Lamzidivir không nên chỉ định cho những bệnh nhân cần điều chỉnh liều như những người suy giảm chức năng thận (độ thanh thải creatinin < 50 ml/phút) hoặc những người đang bị tác dụng phụ do liều; bệnh nhân suy chức năng gan.

Hạn sử dụng:
    36 tháng kể từ ngày sản xuất.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    Vậy 4 hay 8 tuần em mới đến làm xét nghiệm?? hay theo đúng lời bác sĩ là 4 tuần vậy ạh?? em nghe nói thuốc trên phải uống cách nhau 12 tiếng. Điều này có bắt buộc ko?? Vd: em vừa uống liều đầu tiên vào lúc 19h32 21/06/2014 thì phải đúng 7h32 ngày 22/06/2014 mới uống liều thứ hai ạh??

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Vậy 4 hay 8 tuần em mới đến làm xét nghiệm?? hay theo đúng lời bác sĩ là 4 tuần vậy ạh?? em nghe nói thuốc trên phải uống cách nhau 12 tiếng. Điều này có bắt buộc ko?? Vd: em vừa uống liều đầu tiên vào lúc 19h32 21/06/2014 thì phải đúng 7h32 ngày 22/06/2014 mới uống liều thứ hai ạh??
    Bạn xác định thời gian uống cách nhau đúng 12 tiếng theo chu kỳ vòng tuần hoàn. Giờ bạn uống lúc 19 giờ 32 thì đúng 7 giờ 32 sáng hôm sau uống viên thứ hai. Bạn nên đặt báo thức để tránh quên. Để thành công PEP cần tuân thủ ĐÚNG ĐỦ. ĐÚNG có nghĩa là bạn chọn giờ nhất định uống suốt, tránh sai giờ. ĐỦ có nghĩa là bạn uống đủ phác đồ thuốc theo khuyến cáo 4 tuần.
    1. Dùng đúng thuốc.
    2. Dùng đúng liều.
    3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
    4. Dùng đúng cách.

5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể (tức sau nguy cơ 12 tuần) và chốt ở 24 tuần.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,924
    Lamzidivir là viên 2 trong 1 gồm hai thành phần (Lamivudin 150 mg,Zidovudin 300 mg) trong điều trị phơi nhiễm dùng trong 4 tuần,ngày uống 2 lần,mỗi lần 1 viên,cách nhau 12 giờ.Nếu bạn thấy thuận tiện giờ ướng thì nên để sáng mai uống 7h30 thì dễ nhớ hơn là uống 7h32.Bạn cứ tuân thủ uống (7h30 và 19h30) uống suốt trong 4 tuần.Nếu bạn tuân thủ đúng thì thành công rất cao và chưa ca nào thất bại.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này