Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 21 đến 38 của 38

Chủ đề: Bị tua vít đâm vào tay chảy máu sọ nhiểm hiv

Thành Viên thuộc dạng bị chứng bệnh hoang tưởng lo sợ.
    Cảm ơn
    115
    như vậy em không bi nhiểm gì hết đúng vây phải không thưa BQT!, xin cảm ơn BQT
    Lần sửa cuối bởi minhman, ngày 02-07-2014 lúc 21:43.

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi minhman Xem bài viết
    như vậy em không bi nhiểm gì hết, xin cảm ơn BQT
    Yên tâm với những gì được chia sẻ đi. Không có nguy cơ.

3. Những thành viên đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết này:

minhman (03-07-2014)

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    thưa BQT!
    mủi tua vít tiếp xúc với đầu con vít pake mà trên đầu con vít có dín máu của người khác, vì trợt tay mủi tua vít đâm vào tay kia chảy máu. mong A Tuấn và AE trong BQT xem xét kỷ về hành vi này có phải là nguy cơ không.
    không phải mình không tin BQT mà là mong BQT xem xét thật kỷ cho mình để khỏi ân hận.
    rất cảm ơn!
    vết máu dín trong rãnh đàu con vít pake sau 1h thì mình tháo nó ra trợt tay mủi tua vít vặn con vít này làm chảy máu.
    vết máu cở một giọt thôi thưa BQT!

Bạn yên tâm và không cần uống PEP vì bạn hoàn toàn không có nguy cơ HIV trong trường hợp này.

5. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

minhman (03-07-2014)

Cảm ơn
    115
    Thưa BQT!
    cho mình hỏi một câu này xin BQT xem và trả lời giúp mình.
    khăn dín máu hay dịch có H cầm vào đó, không rửa tay rồi nặn mụn chảy máu thì có nguy cơ khong xin cảm ơn!

Cảm ơn
    596
    Thưa BQT!
    cho mình hỏi một câu này xin BQT xem và trả lời giúp mình.
    khăn dín máu hay dịch có H cầm vào đó, không rửa tay rồi nặn mụn chảy máu thì có nguy cơ khong xin cảm ơn!
    Như này không có nguy cơ với HIV.

8. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

minhman (03-07-2014)

Cảm ơn
    115
    Thưa BQT!
    cho mình hỏi câu nữa.
    tay dín máu do băng vết thương dùm bạn ( máu dín chổ vân tay ngón tay cái và tay trỏ). dín it nên không rửa, một phút sau ngứa lổ tai mình dùng móc tai rồi dùng tay có dín máu lấy cục rái tai dín trên đầu cái móc tai, không biết hành vi như vậy có làm lây nhiểm không nếu mình làm trầy tai.
    xin cảm ơn!
    cảm ơn ban Trường Xuân rất nhiều.
    mình làm trong phòng cơ khí tay chân hay bi dứt do kim loai cắt chảy máu. khong lẽ lúc nào cũng chú ý, đến lúc nghĩ lại thấy sợ nên hỏi BQT.
    Lần sửa cuối bởi minhman, ngày 03-07-2014 lúc 20:56.

Cảm ơn
    596
    Thưa BQT!
    cho mình hỏi câu nữa.
    tay dín máu do băng vết thương dùm bạn ( máu dín chổ vân tay ngón tay cái và tay trỏ). dín it nên không rửa, một phút sau ngứa lổ tai mình dùng móc tai rồi dùng tay có dín máu lấy cục rái tai dín trên đầu cái móc tai, không biết hành vi như vậy có làm lây nhiểm không nếu mình làm trầy tai.
    xin cảm ơn!
    Như vậy cũng không có nguy cơ. Để lây nhiễm, máu nhiễm virus phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành

11. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

minhman (03-07-2014)

Cảm ơn
    115
    hành vi đó lúc 11h hôm nay, khi mình chú ý tới thì đã muộn, mình thấy tai hơi rát có lẽ bi trầy nên nhanh chóng đổ đầy oxy già vào lổ tai không biết như vậy có làm chết hiv không?
    mà gián tiếp cầm vào đầu móc tai nếu có dín máu vào móc rồi móc trầy tai. mình lo sợ thật sự.
    đọc trong diễn đàn này thi BQTchia sẽ cho các nick thì không lay trung gian . vay thì trường hợp này giống vậy khong thưa BQT?
    Lần sửa cuối bởi minhman, ngày 03-07-2014 lúc 21:19.

Cảm ơn
    596
    hành vi đó lúc 11h hôm nay, khi mình chú ý tới thì đã muộn, mình thấy tai hơi rát nên nhanh chóng đổ đầy oxy già vào lổ tai không biết như vậy có làm chết hiv không?
    HIV đâu ra mà chết? Nếu tay bạn có dính chút xíu máu thì cũng khô ngay, và khi ngoáy tai virus đâu có bò vào lỗ tai bạn được.

Cảm ơn
    115
    hành vi đó lúc 11h hôm nay, khi mình chú ý tới thì đã muộn, mình thấy tai hơi rát có lẽ bi trầy nên nhanh chóng đổ đầy oxy già vào lổ tai không biết như vậy có làm chết hiv không?
    mà gián tiếp cầm vào đầu móc tai nếu có dín máu vào móc rồi móc trầy tai. mình lo sợ thật sự.
    đọc trong diễn đàn này thi BQTchia sẽ cho các nick thì không lay trung gian . vay thì trường hợp này giống vậy khong thưa BQT?
    Lần sửa cuối bởi minhman, ngày 03-07-2014 lúc 21:28.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Bạn chưa đi gặp Bác Sỹ thần kinh hả?.

Cảm ơn
    115
    mong BQT kết luận giúp
    mình làm phiền BQT quá. không biết lam sao nữa nếu không có diễn đàn này

Cảm ơn
    115
    thầy chọc em không .
    em hỏi thât chứ đùa đâu
    thây kết luận giúp em đi thầy

em lúc nào cũng đề phòng hết nhưng đôi lúc không chú ý rồi gây ra nguy cơ cho mình
    tay dín máu do băng vết thương dùm bạn ( máu dín chổ vân tay ngón tay cái và tay trỏ). dín it nên không rửa, một phút sau ngứa lổ tai mình dùng móc tai rồi dùng tay có dín máu lấy cục rái tai dín trên đầu cái móc tai, không biết hành vi như vậy có làm lây nhiểm không mình làm trầy tai thì sao? tai hoi rát.
    xin cảm ơn!
    Lần sửa cuối bởi minhman, ngày 03-07-2014 lúc 21:54.

Cảm ơn
    115
    em không bị thần kinh đâu thưa A Tuấn . anh xem và tư vấn giúp em đi. lần sau em se chú ý khi mình làm.
    thầy nói em bi tâm thần thầy không tư vấn. em mà bi em kiện thầy đó
    Lần sửa cuối bởi minhman, ngày 03-07-2014 lúc 21:58.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    em không bị thần kinh đâu thưa A Tuấn . anh xem và tư vấn giúp em đi. lần sau em se chú ý khi mình làm.
    thầy nói em bi tâm thần thầy không tư vấn. em mà bi em kiện thầy đó
    Tuanmecsedec thấy bạn lo lắng toàn những chuyện tào lao không.Cuộc sống như vậy hoài thì đóng cửa ở nhà đừng tiếp xúc với ai thì bạn yên tâm hơn.Cách sống của bạn là kỳ thị.

Cảm ơn
    115
    em đâu dám kì thi thưa thầy. em chỉ nói ra những hành vi mình làm mà vô tình không chú ý chứ em đau dám nghĩ vây đâu. em chỉ xin thầy cho em lòi tư vấn cuối cùng cho hành vi này thôi
    Lần sửa cuối bởi minhman, ngày 03-07-2014 lúc 22:06.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    em đâu dám kì thi thưa thầy. em chỉ nói ra những hành vi mình làm mà vô tình không chú ý chứ em đau dám nghĩ vây đâu. em chỉ xin thầy cho em lòi tư vấn cuối cùng cho hành vi này thôi
    Tuanmecsedec đã nhiều lần tư vấn trong ĐT cho bạn và ngay cả chủ đề này mọi người cũng tư vấn,bạn lập đi lập lại chỉ một câu hỏi.

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    thầy chọc em không .
    em hỏi thât chứ đùa đâu
    thây kết luận giúp em đi thầy

em lúc nào cũng đề phòng hết nhưng đôi lúc không chú ý rồi gây ra nguy cơ cho mình
    tay dín máu do băng vết thương dùm bạn ( máu dín chổ vân tay ngón tay cái và tay trỏ). dín it nên không rửa, một phút sau ngứa lổ tai mình dùng móc tai rồi dùng tay có dín máu lấy cục rái tai dín trên đầu cái móc tai, không biết hành vi như vậy có làm lây nhiểm không mình làm trầy tai thì sao? tai hoi rát.
    xin cảm ơn!
    Xuất hiện dạng bệnh tâm thần mới: ám ảnh mình bị HIV

Gần đây, Phòng khám sức khoẻ tâm thần của Bệnh viện Bạch Mai tiếp nhận nhiều bệnh nhân với căn bệnh kỳ quặc: sợ mình nhiễm HIV tới mức ám ảnh.

BS Trịnh Bích Huyền thăm khám cho bệnh nhân rối loạn ám ảnh cưỡng bức.
    Điều đáng nói là bệnh nhân toàn là những người có kiến thức đủ rộng để biết con đường lây truyền HIV nhưng vẫn sợ rất

Chị Nguyễn Thị Thúy Q. (32 tuổi, đã tốt nghiệp đại học và đang công tác ở một tổ chức quốc tế) đến phòng khám sức khoẻ tâm thần với phong thái rất tự tin. Chị cho biết mình chuyên tư vấn về sức khoẻ sinh sản và trong công việc cũng phải tuyên truyền về HIV/AIDS.

Tuy nắm rõ đường lây của HIV cũng như khả năng lây nhiễm qua các con đường, nhưng gần đây không rõ do công việc căng thẳng hay vì lý do gì mà tự dưng chị luôn ám ảnh, đêm nằm mơ mình nhiễm HIV, phải điều trị bằng thuốc. Tự chị cũng cảm thấy mình bất thường khi đi gội đầu, cắt tóc ngoài hàng cũng lo lây nhiễm từ người gãi đầu cho mình lẫn cái kéo cắt tóc; ra chợ mua thịt bò cũng sợ người thái thịt bị đứt tay và nhỡ đâu có thể lây truyền virus...

BS Trịnh Bích Huyền, Viện Sức khoẻ tâm thần, Bệnh viện Bạch Mai cho biết, qua thăm khám, bệnh nhân Q. được chẩn đoán mắc chứng rối loạn ám ảnh cưỡng bức. Khi mắc phải chứng bệnh này, bệnh nhân có thể nhận thấy những ý nghĩ ám ảnh và những hành vi cưỡng bức ấy là vô lý nhưng vẫn không thể chống lại được nó, thậm chí không thể dừng lại để có những lúc thư giãn. Ở trường hợp chị Q., dù có kiến thức về y hẳn hoi nhưng bệnh nhân cứ lo mình nhiễm bệnh một cách rất vô lý; biết mình lo vô lý nhưng vẫn không thoát ra được ý nghĩ đó.

Nhiều trường hợp giống chị Q., thậm chí đã đi xét nghiệm, cho kết quả âm tính nhưng vẫn lo, lại đi xét nghiệm tiếp... Lo quá mà chỉ ăn với đi khám, dù bác sĩ khám đã giải thích rõ các đường lây và cho rằng sự lo lắng là không có cơ sở nhưng bệnh nhân vẫn lo. Điều đặc biệt là một số bệnh nhân công tác trong ngành y, hiểu biết về HIV, tuyên truyền về HIV mà vẫn lo lắng đến kỳ quặc.

BS Trịnh Bích Huyền cho biết, người phải làm việc căng thẳng, nhiều sức ép dễ mắc chứng bệnh này. Điều trị chứng rối loạn ám ảnh cưỡng bức không dễ; việc điều trị cũng dai dẳng. Để hạn chế mắc rối loạn ám ảnh cưỡng bức, mọi người nên tự tìm cách cân bằng; tìm đến sự thư giãn, giải trí như đi bộ, trồng cây xanh... khi bắt đầu thấy mình có dấu hiệu stress. Khi cảm thấy căng thẳng, cũng nên chia sẻ với bạn bè, người thân, đừng khư khư giữ ý nghĩ lo lắng trong đầu. Và sau cùng, khi thấy mình có "bất thường" như lo lắng quá mức, lo đến mức vô lý... nên đi khám để được điều trị bởi bác sĩ chuyên khoa tâm thần.

Theo Hoài Hương
    Kiến thức

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12

Thông tin về chủ đề này