Trang 7 của 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 56789 ... CuốiCuối
Kết quả 121 đến 140 của 182

Chủ đề: Chủ đề : Sợ lây nhiễm HIV từ việc đi xét nghiệm.

Nguyen Dinh Nam
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi 9999 Xem bài viết
    Bài này thấy quen quen ta? hình rút kinh nghiệm từ bản thân mình để chia sẽ lại cho mọi người nhỉ. và sự thật là vậy đó bạn à.
    vâng, nhờ anh và ông bác sĩ ở 50c hàng bài với tư vấn em hiểu

Thành Viên Mới UNAIDSVN's Avatar
    Cảm ơn
    15
    1 like cho bài viết này Ngày mai em cũng lên hàng bài xét nghiệm chơi
    Lần sửa cuối bởi UNAIDSVN, ngày 05-01-2014 lúc 19:15.

3. Có 2 người đã cảm ơn UNAIDSVN cho bài viết bổ ích này:

niemtinhivong (19-09-2014),xin em dung khoc (16-01-2014)

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi vui len nao Xem bài viết
    thật ra mình đã từng sợ khi xét nghiệm người ta không thay kim tiêm,bằng chứng là hôm mình xét nghiệm ở 50c hàng bài,cùng với 1 bạn mình quen trên diễn đàn nay,2 nguời rủ nhau đi xét nghiệm,lúc lấy máu mình cũng không để ý xem bác sĩ có thay kim tiêm cho mình không.nhưng sau khi mình đọc được vấn đề này thì mình hết sợ, "Khi mà bác sỹ lấy máu xét nghiệm hiv của bất kì 1 ai,sau khi đã lấy máu xong,bã sĩ sẽ vứt cái đàu kim tiêm vào thùng rác,rồi cho máu vào ống xét nghiệm,vì nếu để cả kim phun máu vào ống xét nghiệm sẽ làm vỡ bạch cầu,sẽ không xét nghiệm được,chẳng có ông bác sĩ nào thừa hơi dùng kim hút máu vứt đmũi kim ra,xong lại lắp mũi kim vào để lấy máu cho bạn đâu,
    Cảm ơn bài chia sẻ của bạn, hy vọng ai đó còn hoang tưởng trong việc XN nghi ngờ k thay kim mà hiểu được vấn đề này

5. Có 4 người đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết bổ ích này:

Duong minh (05-07-2015),lamlohoihan (02-05-2014),remorse (27-01-2014),xin em dung khoc (16-01-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0

Em có nguy cơ lây nhiễm khi cô y tá dùng bông tiêm của người khác quệt lên vêt tiêm

Em chào các anh chị tư vấn ạ. Em nhờ a chị giúp đỡ tư vấn ạ. Em đi cắt amidan có truyền và tiêm kháng sinh được 1 tuần, đến ngày cuối thì cô y tá dùng bông đã sử dụng của người khác quệt lên vêt tiêm của em. Em vê và 2 tuần sau có bị ngấy sốt và mỏi cơ, rối loạn tiêu hóa. Em lo quá và đã đi xét nghiệm hiv ở 12 tuần và đủ 3 tháng tất cả âm tính. A chị cho em hỏi: Nguy cơ lây nhiễm của em có cao không ạ? Và truyền và tiêm kháng sinh có ảnh hưởng đén kết quả 3 tháng e xet nghiệm ko ạ? Em có nên đi xét nghiệm nữa không ạ? Mong sự tư vân của a chị. Em cảm ơn.

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi vinhphuc Xem bài viết
    Em chào các anh chị tư vấn ạ. Em nhờ a chị giúp đỡ tư vấn ạ. Em đi cắt amidan có truyền và tiêm kháng sinh được 1 tuần, đến ngày cuối thì cô y tá dùng bông đã sử dụng của người khác quệt lên vêt tiêm của em. Em vê và 2 tuần sau có bị ngấy sốt và mỏi cơ, rối loạn tiêu hóa. Em lo quá và đã đi xét nghiệm hiv ở 12 tuần và đủ 3 tháng tất cả âm tính. A chị cho em hỏi: Nguy cơ lây nhiễm của em có cao không ạ? Và truyền và tiêm kháng sinh có ảnh hưởng đén kết quả 3 tháng e xet nghiệm ko ạ? Em có nên đi xét nghiệm nữa không ạ? Mong sự tư vân của a chị. Em cảm ơn.
    Ngay tại chính chủ đề này có rất nhiều câu trả lời cho bạn

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0

Hỏi về xét nghiệm máu

Lần sửa cuối bởi songchungvoi_HIV, ngày 10-02-2015 lúc 15:05.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,926
    Trích dẫn Gửi bởi Hoihanlamr Xem bài viết
    Hôm nọ đi xét nghiệmoở hồng ngọc e ko dđể ý y tá cóthay bbơm tiêm ko, hôm nay nhớ lại thấy lo lắng lắm các anh ơi, ko biết họ có lơ đãng mà ko thay ko anh nhỉ
    Không có chuyện dùng bơm kim tiêm cũ đã qua sử dụng để lấy máu bạn,bạn suy diễn hoang đường.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    anh chị cho em hỏi là lúc em lấy máu xong thì em nhìn găng tay của anh lấy máu cho em có vết máu giờ em lo quá.mong anh chị tư vấn giúp em.

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi nhutien Xem bài viết
    anh chị cho em hỏi là lúc em lấy máu xong thì em nhìn găng tay của anh lấy máu cho em có vết máu giờ em lo quá.mong anh chị tư vấn giúp em.
    HIV không lây qua cái găng tay. Găng tay không không phải là tế bào sống, nếu có máu dính vào đó virus cũng không tồn tại được. Đúng là không còn gì để lo nữa, giờ chuyển sang lo nguy cơ từ việc đi XN máu

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    em lo lắm anh ah.vì lúc em quay lại lấy kết quả và em bảo là lúc lấy máu cho em găng tay của anh có dính máu sau anh đó có vẻ ngạc nhiên.có khi nào mà máu từ găng tay anh kỹ thuật viên sau đó anh ấy dùng găng tay chạm vào mũi kim rồi chọc vào như vậy có lây không anh.giờ em hoang mang quá.anh ý không có thay găng tay thì phải,

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi nhutien Xem bài viết
    em lo lắm anh ah.vì lúc em quay lại lấy kết quả và em bảo là lúc lấy máu cho em găng tay của anh có dính máu sau anh đó có vẻ ngạc nhiên.có khi nào mà máu từ găng tay anh kỹ thuật viên sau đó anh ấy dùng găng tay chạm vào mũi kim rồi chọc vào như vậy có lây không anh.giờ em hoang mang quá.anh ý không có thay găng tay thì phải,
    Trả lời rồi, HIV không lây qua cái găng tay. BQT sẽ chuyển câu hỏi này của bạn về đúng Box:

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    31
    Được cảm ơn 1 lần.

Lấy máu xét nghiệm - có nguy cơ?

Chào các anh chị,

Em lại làm phiền các anh chị chút ạ.

Sáng nay em đi bệnh viện (tư nhân) để xét nghiệm máu (không phải xét nghiêm HIV) - có 1 thanh niên đến lấy máu trước khi em lấy tầm 1 phút - kim tiêm thì em thấy là có thay mới - bông cũng mới nhưng bao tay của chị y tá trước khi lấy máu cho em có dính chút máu (vệt máu mờ và em hy vọng nó đã khô :( ). Sau khi lấy máu xong thì chị đó lấy bông chậm vào tay em (đầu tiên là gắp bông bằng kéo, sau đó là dùng ngón tay chặn miếng bông cho chặt) -. ANh chị cho em hỏi là trong trường hợp chỗ có dính máu trên bao tay chạm thẳng vào vết thương vừa lấy máu của em thì em có nguy cơ hay không ạ. Em chắc chắn bao tay chị đó có dính xíu máu đó ạ.

Anh chị vui lòng tư vấn cho em, và nếu cần sử dụng PEP thì em có thể mua ở tiệm thuốc tây ko ạ? và sử dụng như thế nào.

Em xin cảm ơn nhiều ạ!

Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi stress1234567 Xem bài viết
    Chào các anh chị,

Sáng nay em đi bệnh viện (tư nhân) để xét nghiệm máu (không phải xét nghiêm HIV) - có 1 thanh niên đến lấy máu trước khi em lấy tầm 1 phút - kim tiêm thì em thấy là có thay mới - bông cũng mới nhưng bao tay của chị y tá trước khi lấy máu cho em có dính chút máu (vệt máu mờ và em hy vọng nó đã khô :( ). Sau khi lấy máu xong thì chị đó lấy bông chậm vào tay em (đầu tiên là gắp bông bằng kéo, sau đó là dùng ngón tay chặn miếng bông cho chặt) -. ANh chị cho em hỏi là trong trường hợp chỗ có dính máu trên bao tay chạm thẳng vào vết thương vừa lấy máu của em thì em có nguy cơ hay không ạ. Em chắc chắn bao tay chị đó có dính xíu máu đó ạ.

Anh chị vui lòng tư vấn cho em, và nếu cần sử dụng PEP thì em có thể mua ở tiệm thuốc tây ko ạ? và sử dụng như thế nào.

Em xin cảm ơn nhiều ạ!
    Găng tay ko phải vật chủ dẫn máu vào dòng máu lành => No risk => BQT khóa chủ đề này lại

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    31
    Được cảm ơn 1 lần.

lấy máu xét nghiệm, nguy cơ?

em không cố ý tạo chủ đề mới để hỏi dai đâu ạ, nhưng em vẫn còn thắc mắc về chủ đề này ạ:

Chào các anh chị,

Em xin cảm ơn nhiều ạ!

Găng tay ko phải vật chủ dẫn máu vào dòng máu lành => No risk => BQT khóa chủ đề này lại

Nếu nói vậy thì cho dù găng tay có vệt máu chạm trực tiếp vào vết thương vừa rút kim ra cũng ko có nguy cơ đúng ko ạ?
    Anh chị vui lòng trả lời cho em. Em sẽ không làm phiền nữa đâu ạ.
    Em cảm ơn

Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi stress1234567 Xem bài viết
    em không cố ý tạo chủ đề mới để hỏi dai đâu ạ, nhưng em vẫn còn thắc mắc về chủ đề này ạ:

Chào các anh chị,

Em xin cảm ơn nhiều ạ!

Nếu nói vậy thì cho dù găng tay có vệt máu chạm trực tiếp vào vết thương vừa rút kim ra cũng ko có nguy cơ đúng ko ạ?
    Anh chị vui lòng trả lời cho em. Em sẽ không làm phiền nữa đâu ạ.
    Em cảm ơn

18. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

stress1234567 (24-03-2015)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    11

lại chuyện lấy máu, do nghi ngờ phòng khám.

Em bị ngứa ở DV + có mụn nhỏ, thường cương lên là ngứa, lo sợ bệnh XH (rận mu hay gì đó) nên e ra phòng khám Apollo ở trần hưng đạo để xét nghiệm, họ lấy máu rồi cũng cũng làm xét nghiệm theo quy trình.
    Vấn đề là lúc về em vô tình google mới tá hỏa biết được phòng khám Apollo đó là phòng khám thiếu chứng chỉ hành nghề, trình độ chuyên môn thấp, đã từng bị phạt tiền
    http://www.thanhnien.com.vn/chinh-tr...nam-16567.html

Từ lúc biết tin này em rất hoang mang, em nghĩ với phòng khám chất lượng thấp như vậy có thể họ dùng dụng cụ y tế ko hợp vệ sinh, lúc vô đó em chỉ có xét nghiệm máu, giả sử (em chỉ giả sử trường hợp tệ nhất) là y tá dùng kim cũ, hoặc ống tiêm ko vệ sinh gì đó, thì em có nguy cơ bị cái gì ? em đang tính đi tiêm phòng uốn ván trước vì biết đâu đầu kim ko vệ sinh.

Em search trong diễn đàn thấy vấn đề kim tiêm này được hỏi rất nhiều rồi, nhưng vì trường hợp của em hơi đặc biệt, ko phải là bv lớn nên em mới lo.

Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi tu_tran416 Xem bài viết
    Em bị ngứa ở DV + có mụn nhỏ, thường cương lên là ngứa, lo sợ bệnh XH (rận mu hay gì đó) nên e ra phòng khám Apollo ở trần hưng đạo để xét nghiệm, họ lấy máu rồi cũng cũng làm xét nghiệm theo quy trình.
    Vấn đề là lúc về em vô tình google mới tá hỏa biết được phòng khám Apollo đó là phòng khám thiếu chứng chỉ hành nghề, trình độ chuyên môn thấp, đã từng bị phạt tiền
    http://www.thanhnien.com.vn/chinh-tr...nam-16567.html

Từ lúc biết tin này em rất hoang mang, em nghĩ với phòng khám chất lượng thấp như vậy có thể họ dùng dụng cụ y tế ko hợp vệ sinh, lúc vô đó em chỉ có xét nghiệm máu, giả sử (em chỉ giả sử trường hợp tệ nhất) là y tá dùng kim cũ, hoặc ống tiêm ko vệ sinh gì đó, thì em có nguy cơ bị cái gì ? em đang tính đi tiêm phòng uốn ván trước vì biết đâu đầu kim ko vệ sinh.

Em search trong diễn đàn thấy vấn đề kim tiêm này được hỏi rất nhiều rồi, nhưng vì trường hợp của em hơi đặc biệt, ko phải là bv lớn nên em mới lo.
    Nếu bạn lo sợ và thắc mắc thì quay lại đó hỏi, chủ đề này ko cần giải thích, BQT khóa lại

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.

em muốn hỏi, đây có thể gọi là nguy cơ không ạ!

Em có đi khám sức khoẻ , có lấy máu để làm các XN. Do chủ quan nên khi lấy máu cho e, cô y tá đã dùng găng tay cao su có dính 1 ít máu khô ( bán kính 2 mm) trên ngón tay trỏ, khi lấy máu cho em thì cô ấy dùng ngón trỏ đó cầm vào điểm giữa kim tiêm để giữ cố định. Em muốn hỏi là nếu máu khô đó của người bị H, em có nguy cơ lây nhiễm trong TH này không ạ! Em hoang mang quá, mong các anh chị tư vấn giúp e ak!

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi Tahp Xem bài viết
    Em có đi khám sức khoẻ , có lấy máu để làm các XN. Do chủ quan nên khi lấy máu cho e, cô y tá đã dùng găng tay cao su có dính 1 ít máu khô ( bán kính 2 mm) trên ngón tay trỏ, khi lấy máu cho em thì cô ấy dùng ngón trỏ đó cầm vào điểm giữa kim tiêm để giữ cố định. Em muốn hỏi là nếu máu khô đó của người bị H, em có nguy cơ lây nhiễm trong TH này không ạ! Em hoang mang quá, mong các anh chị tư vấn giúp e ak!
    Hoàn toàn không có nguy cơ với HIV.

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi Tahp Xem bài viết
    Bấm vào đây đọc sẽ có nhiều câu trả lời cho bạn. http://diendanhiv.vn/threads/1647-Ch...-di-xet-nghiem

Trang 7 của 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 56789 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này