Trang 38 của 83 Đầu tiênĐầu tiên ... 28363738394048 ... CuốiCuối
Kết quả 741 đến 760 của 1643

Chủ đề: Những câu hỏi thiếu kiến thức, hoang tưởng. Cần đọc kiến thức trên diễn đàn.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Trích dẫn Gửi bởi Con chim non 123 Xem bài viết
    Cho e hỏi e có ăn cái bánh mỳ và người bán hàng có cho sẵn tương ớt( người ấy hỏi có ăn tương ớt k) vào bánh mỳ, k biết đó có phải là tương k nữa chỉ nhìn thấy màu đỏ dính trên cái bánh cũng thấy lo lắng. Chẳng may k phải tương ớt thì sao ạ, xl các ac ạ, e cảm ơn !
    Chủ đề mang tính chất hoang tưởng,sẽ bị chuyển về chủ đề này ít phút sau ;

Chủ đề: Những câu hỏi thiếu kiến thức, hoang tưởng. Cần đọc kiến thức trên diễn đàn.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Thuộc Nhóm Thành Viên Hoang Tưởng. hoidap's Avatar
    Cảm ơn
    25

Dùng chung máy giặt có lây HIV không

Các anh chị cho em hỏi em đang sống ở nhà trọ sinh viên và ở đây người ta giặt đồ cuối tuần 1 lần. Cứ 2 người bỏ chung vào 1 máy giặt và giặt, các anh chị cho em hỏi như vậy có nguy cơ lây nhiễm HIV không khi em mặc lại đồ đã giặt chung ạ. Mong anh chị tư vấn cho em em rât lo luôn ạ. Em cám ơn.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    19

BQT cho em hỏi vài câu

Khi ngủ bị bóng đè và trái khế ở cổ to hơn người khác có phải là tc của HIV không ạ?
    Và TTPC HIV có cho XN ở đó không ạ?

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi huydz24242 Xem bài viết
    Khi ngủ bị bóng đè và trái khế ở cổ to hơn người khác có phải là tc của HIV không ạ?
    Và TTPC HIV có cho XN ở đó không ạ?
    TTPC HIV có XN HIV.

5. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

huydz24242 (07-04-2017)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.

dùng vòi xịt trong nhà vệ sinh để rửa vùng kín thì có bị bệnh không ?

dùng vòi xịt trong nhà vệ sinh để rửa vùng kín thì có bị bệnh không ? vì là vòi xịt ở kế bồn cầu chuyên vệ sinh cá nhân do đó em sợ không đảm bảo vệ sinh , anh chị nghĩ có sao không và có nhiễm bệnh gì không ?
    Lần sửa cuối bởi PhongM, ngày 20-04-2017 lúc 02:21.

7. Những thành viên đã cảm ơn PhongM cho bài viết này:

toibuon (29-01-2018)

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Trích dẫn Gửi bởi PhongM Xem bài viết
    dùng vòi xịt trong nhà vệ sinh để rửa vùng kín thì có bị bệnh không ? vì là vòi xịt ở kế bồn cầu chuyên vệ sinh cá nhân do đó em sợ không đảm bảo vệ sinh , anh chị nghĩ có sao không và có nhiễm bệnh gì không ?
    100% không có nguy cơ như vậy bạn,nếu có nguy cơ từ vòi nước nhà vệ sinh thì xã hội này tiêu hết rồi bạn.Nếu bạn chịu động não lên thì sẽ không mở chủ đề này hỏi.

Những hành vi không làm lây nhiễm HIV

- Hôn và ôm:
    những hành vi này không làm cho virut từ máu hoặc tinh dịch của người nhiễm xâm nhập vào cơ thể của người kia được.

- Muỗi đốt: HIV không tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Ngoài ra muỗi không hút máu của người này và nhả vào cơ thể của người kia - chúng hút máu và "tiêu hoá" máu. Chữ "H-Human" trong HIV có nghĩa là "người". Như vậy virut chỉ có thể sống được trong cơ thể người mà thôi.

- Dùng chung bồn tắm với người nhiễm HIV:
    Vì dịch tiết của người nhiễm không thể đi vào cơ thể người không nhiễm qua bồn tắm được.

- Dùng chung bàn chải răng với người nhiễm HIV:
    Hầu như chưa bao giờ xảy ra tình trạng nhiễm HIV do dùng chung các vật dụng trong gia đình. HIV không thể tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Sau khi ra khỏi cơ thể của người nhiễm, virut phải tìm cách đi vào cơ thể người khác ngay thì mới sống được - điều này không thể xảy ra nếu không có quan hệ tình dục hoặc sử dụng chung bơm kim tiêm.

- Dùng chung dao cạo râu và các vật dụng sắc nhọn khác: Trên lý thuyết, nếu có máu tươi dính vào dụng cụ sắc nhọn và ngay sau đó dụng cụ này được một người không nhiễm sử dụng hoặc người này bị đâm ngay thì nguy cơ lây nhiễm có thể xảy ra. Tuy nhiên trên thực tế, chưa ai bị nhiễm theo cách này. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung dao cạo râu với người khác.

- Các tiếp xúc thông thường khác: tất cả các kiểu tiếp xúc thông thường như cùng ăn uống, mặc chung quần áo, bơi chung bể bơi, ở cùng nhà, ngủ chung giường (tất nhiên là không quan hệ tình dục), làm việc cùng cơ quan, dùng chung nhà vệ sinh, cắt tóc… không làm cho ai bị nhiễm HIV.

Những gì bạn thắc mắc có thể nằm trong chủ đề này những câu hỏi cơ bản,bạn click vào đọc.

Chủ đề: Những câu hỏi Kiến thức về HIV

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0

Giúp em với ah em stress quá ah

Em mới quen 1 chị nói chuyện vài lần, lúc nào chị cũng mặc đồ che 2tay và chân ,có 1 lần chị khoác tay qua vai của em( lúc đó chi có mặc áo khoác dày tay) chỉ để lộ 2 bàn tay vô tình em mới thấy trên bàn tay chị có vài nốt đỏ nhỏ như mục ghẻ vậy, rồi em hỏi thì chị mới nó chị bị dị ứng da từ nhỏ có thử máu và điều trị trên bênh viện da liểu TP mà k hết lâu lâu nó nổi lên. Cộng thêm chị bị bệnh phù cổ...Mà em không biết chị có nói thật với em không do cũng mới quen.. Em thấy lo quá.. Cho em xin hỏi nếu chị có HIV khi chi khoác tay qua vai em mà có dính máu thì em có nguy cơ không ah?? Lúc đó em không để ý trên vai mình chỉ nhớ tay chỉ ra mồ hôi...?

Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi B3ng0c Xem bài viết
    Em mới quen 1 chị nói chuyện vài lần, lúc nào chị cũng mặc đồ che 2tay và chân ,có 1 lần chị khoác tay qua vai của em( lúc đó chi có mặc áo khoác dày tay) chỉ để lộ 2 bàn tay vô tình em mới thấy trên bàn tay chị có vài nốt đỏ nhỏ như mục ghẻ vậy, rồi em hỏi thì chị mới nó chị bị dị ứng da từ nhỏ có thử máu và điều trị trên bênh viện da liểu TP mà k hết lâu lâu nó nổi lên. Cộng thêm chị bị bệnh phù cổ...Mà em không biết chị có nói thật với em không do cũng mới quen.. Em thấy lo quá.. Cho em xin hỏi nếu chị có HIV khi chi khoác tay qua vai em mà có dính máu thì em có nguy cơ không ah?? Lúc đó em không để ý trên vai mình chỉ nhớ tay chỉ ra mồ hôi...?
    Chủ đề dưới đây là câu trả lời cho bạn. Bạn đọc và tự hiểu.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    39
    Từ ngày đi giày dẵm vào vỏ có chứa ống kim tiêm trong ( trưa ngày 25/6/2017 ) cho đến tận chiều hôm nay ( 6/7/2017) .Từ hôm đấy đến hôm nay em sợ không dám sờ vào giày và cất giày vào trong tủ , hôm nay lôi giày ra về sinh bằng nước nóng + nước rửa chén ,em bỏ lót giày ra, trong khi lấy bàn chải kì cọ bên trong giày thì em thấy đau đau có cái gì ở phần đế bên trong giày đâm vào tay bàn tay mình,nhìn kĩ thì thấy có mấy hạt sỏi nhỏ, đá nhỏ bên trong, em nhìn kĩ lại và sờ tay vào tiếp xem có thấy kim tiêm không nhưng do trời chiều tối nên em sợ không nhìn thấy kim tiêm , em sợ bị mũi kim tiêm đâm vào đế giày nó ghim ở trong đế đâm vào tay mình,hôm dẵm vào ống có chứa kim tiêm em không thấy đau chân , em sợ kim đâm thật nhưng có lót nên nó chỉ xuyên đến phần đế bên trong giày không xuyên tới được lót giày nên em không thấy đau chân . Mặt khác em nhớ rõ ràng là sau khi em dẵm em nhìn qua qua ống đựng vẫn có kim tiêm bên trong, xong đi chơi tiếp ,xong lúc quay về nhìn kĩ lại vẫn còn kim tiêm bên trong ống đựng kim tiêm mà, các anh xem ảnh em chụp ống đựng kim tiêm và zoom lên thì biết : vẫn còn kim tiêm ở trong ống đựng => chứng tỏ kim tiêm chưa đâm vào giày, em đang hoang mang có phải em nhìn nhầm có kim tiêm trong ống thật hay không, mong các anh xem ảnh em chụp và zoom lên xem có đúng kim tiêm vẫn còn trong ống không ạ, tại em đang lo không biết lúc kì cọ bên trong giày có phải kim có đâm vào tay thật không, em nhìn chỉ thấy đá nhỏ và sỏi nhỏ thôi , có khi nào mũi kim bé quá mà trời hơi tối em không thấy . Quan trọng hơn là thời điểm em dẵm là buổi trưa xong tối về em cầm giày lên soi kĩ vào đế giày xem có kim đâm thật không mà cũng không thấy có kiêm tiêm nào ở phần đế giày, em chỉ sợ em hoang mang quá với lại kim tiêm nó nhỏ em soi kĩ mà cũng chả thấy thôi ạ :( . Các anh cho em hỏi giả sử, giả sử thôi nhé nếu có kim tiêm thật ở phần đế giày nó đâm xuyên lên phần đế bên trong của giày đâm vào tay em mà khoảng thời gian từ 25/6 đến 6/7 có đủ thời gian để vi khuẩn chết không ạ, em sợ em để giày trong tủ từ 25/6 đến 6/7 không tiếp xúc với ánh sáng thì vi khuẩn ở phần đế phía dưới lót giày có chết không ạ

Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi Trần việt nam Xem bài viết
    Từ ngày đi giày dẵm vào vỏ có chứa ống kim tiêm trong ( trưa ngày 25/6/2017 ) cho đến tận chiều hôm nay ( 6/7/2017) .Từ hôm đấy đến hôm nay em sợ không dám sờ vào giày và cất giày vào trong tủ , hôm nay lôi giày ra về sinh bằng nước nóng + nước rửa chén ,em bỏ lót giày ra, trong khi lấy bàn chải kì cọ bên trong giày thì em thấy đau đau có cái gì ở phần đế bên trong giày đâm vào tay bàn tay mình,nhìn kĩ thì thấy có mấy hạt sỏi nhỏ, đá nhỏ bên trong, em nhìn kĩ lại và sờ tay vào tiếp xem có thấy kim tiêm không nhưng do trời chiều tối nên em sợ không nhìn thấy kim tiêm , em sợ bị mũi kim tiêm đâm vào đế giày nó ghim ở trong đế đâm vào tay mình,hôm dẵm vào ống có chứa kim tiêm em không thấy đau chân , em sợ kim đâm thật nhưng có lót nên nó chỉ xuyên đến phần đế bên trong giày không xuyên tới được lót giày nên em không thấy đau chân . Mặt khác em nhớ rõ ràng là sau khi em dẵm em nhìn qua qua ống đựng vẫn có kim tiêm bên trong, xong đi chơi tiếp ,xong lúc quay về nhìn kĩ lại vẫn còn kim tiêm bên trong ống đựng kim tiêm mà, các anh xem ảnh em chụp ống đựng kim tiêm và zoom lên thì biết : vẫn còn kim tiêm ở trong ống đựng => chứng tỏ kim tiêm chưa đâm vào giày, em đang hoang mang có phải em nhìn nhầm có kim tiêm trong ống thật hay không, mong các anh xem ảnh em chụp và zoom lên xem có đúng kim tiêm vẫn còn trong ống không ạ, tại em đang lo không biết lúc kì cọ bên trong giày có phải kim có đâm vào tay thật không, em nhìn chỉ thấy đá nhỏ và sỏi nhỏ thôi , có khi nào mũi kim bé quá mà trời hơi tối em không thấy . Quan trọng hơn là thời điểm em dẵm là buổi trưa xong tối về em cầm giày lên soi kĩ vào đế giày xem có kim đâm thật không mà cũng không thấy có kiêm tiêm nào ở phần đế giày, em chỉ sợ em hoang mang quá với lại kim tiêm nó nhỏ em soi kĩ mà cũng chả thấy thôi ạ :( . Các anh cho em hỏi giả sử, giả sử thôi nhé nếu có kim tiêm thật ở phần đế giày nó đâm xuyên lên phần đế bên trong của giày đâm vào tay em mà khoảng thời gian từ 25/6 đến 6/7 có đủ thời gian để vi khuẩn chết không ạ, em sợ em để giày trong tủ từ 25/6 đến 6/7 không tiếp xúc với ánh sáng thì vi khuẩn ở phần đế phía dưới lót giày có chết không ạ
    Câu hỏi này của bạn được chuyển về chủ đề này thì bạn tự hiểu.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    39

Virut hiv tầm 26 ngày thì có nguy cơ lây không ạ

giày em dẵm vào kim tiêm nhưng không đâm vào giày, cho em hỏi giả sử dẵm vào vũng máu qua 26 ngày Thì virut hiv chết không ạ, qua 26 ngày thì kể cả máu bắn vào vết thương hở thì có bị nguy cơ không ạ

Thành viên năng động nhiệt tình. songlanhmanh88's Avatar
    Cảm ơn
    51
    giày em dẵm vào kim tiêm nhưng không đâm vào giày, cho em hỏi giả sử dẵm vào vũng máu qua 26 ngày Thì virut hiv chết không ạ, qua 26 ngày thì kể cả máu bắn vào vết thương hở thì có bị nguy cơ không ạ
    26 ngày thì có con Virus nào tồn tại đâu Bạn, Bạn yên tâm không có Nguy Cơ

Nhóm Cần Tư Vấn phạm nhật tiến's Avatar
    Cảm ơn
    32
    http://www.diendanhiv.vn/threads/529...m-tiem-o-trong bạn đọc lại rồi sẽ hiểu

Cảm ơn
    596
    Chủ đề dưới đây là câu trả lời cho bạn:

Những câu hỏi thiếu kiến thức, hoang tưởng. Cần đọc kiến thức trên diễn đàn.

Nhóm Cần Tư Vấn Vitngoc's Avatar
    Cảm ơn
    43
    Được cảm ơn 1 lần.

Sợ nguy cơ bị máu người khác dính vào quần lót

Thưa các a/c,em có đi nhà vệ sinh công cộng,trên cái ca để xối nước dính máu của người đi trước,em dùng tay dính máu đó sờ vào đáy quần lót trong khi ko có quần lót khác để thay mà hậu môn em cũng đang bị chảy máu thì em có nguy cơ gì ko ạ?em bị ám ảnh hiv gần 1 năm nay mà chưa khỏi,mong các a/c đừng la hay khoá chủ đề của em mà tội nghiệp,em xin chân thành cám ơn

Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi Vitngoc Xem bài viết
    Thưa các a/c,em có đi nhà vệ sinh công cộng,trên cái ca để xối nước dính máu của người đi trước,em dùng tay dính máu đó sờ vào đáy quần lót trong khi ko có quần lót khác để thay mà hậu môn em cũng đang bị chảy máu thì em có nguy cơ gì ko ạ?em bị ám ảnh hiv gần 1 năm nay mà chưa khỏi,mong các a/c đừng la hay khoá chủ đề của em mà tội nghiệp,em xin chân thành cám ơn
    Bài của bạn được chuyển về chủ đề này thì bạn tự hiểu câu trả lời là như nào. Bạn tham gia diễn đàn đã hơn 1 năm thì cũng nên tự tìm hiểu kiến thức trang bị cho bản thân đi.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    107

Đi ngang qua người bị bệnh giang mai có bị lây ko ?

Hôm nay em đi khám ở bv da liễu do em bị nấm ở bẹn nên em mặc quần đùi cho bs dễ khám , lúc xét nghiêm xong em có đi ngang qua hàng ghế chờ , lúc đó có 1 người bị giang mai lỡ loét , em đi ngang qua người đo ko biết em có nguy cơ ko ?? Anh chị tư vấn cho em với :(

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    107
    Trên người em lúc đó thì k có vết xước nào .

Thành viên năng động nhiệt tình. songlanhmanh88's Avatar
    Cảm ơn
    51
    Trích dẫn Gửi bởi nguyenvinh1234 Xem bài viết
    Hôm nay em đi khám ở bv da liễu do em bị nấm ở bẹn nên em mặc quần đùi cho bs dễ khám , lúc xét nghiêm xong em có đi ngang qua hàng ghế chờ , lúc đó có 1 người bị giang mai lỡ loét , em đi ngang qua người đo ko biết em có nguy cơ ko ?? Anh chị tư vấn cho em với :(
    Không sao đâu Bạn.

Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi nguyenvinh1234 Xem bài viết
    Chỉ đi ngang qua nhau mà cũng lây được bệnh tình dục thì thế giới này loạn hết.

Trang 38 của 83 Đầu tiênĐầu tiên ... 28363738394048 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này