Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 29

Chủ đề: Xin giúp em hiểu thêm về xn combo

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22

Xin giúp em hiểu thêm về xn combo

Em chào các anh chị..em có quan hệ với gmd bị kinh nguyệt(có dùng bcs ko rách thủng) và có đi xn combo vào thời điểm 27 ngày 17 tiếng.và gần đây em cũng thường xuyên theo dõi diễn đàn thấy rất nhiều ý kiến trái chiều về xn combo này.và người đc xn bao h cũng đc tư vấn là phải đi xn lại sau 3 tháng.và bác sĩ ở 21 trung liệt cũng nói là xn combo âm tính chỉ chính xác 95% còn nếu dương tính thì là kết quả cuối cùng luôn.vậy cho em hỏi là xn này nếu âm tính cũng chỉ mang tính chất giải toả tâm lý thôi ạ.và cho em hỏi xn của em còn thiếu 7 tiếng nữa mới đủ 28 ngày liệu có ảnh hưởng đến kết quả ko ạ.em lập topic này cũng vì nhiều bạn có thắc mắc giống em về xn combo ạ... Em xin cám ơn anh chị nhiều ...!!!!

ads

Thành Viên Chính Thức Not afraid2's Avatar
    Cảm ơn
    48
    Bạn xét nghiệm vào thời điểm đó là hoàn toàn chuẩn vì 28 ngày lượng kháng nguyên lên rất cao, đủ để phương pháp combo có thể phát hiện ra. Hơn kém 2-3 ngày còn ko sao nữa là vài tiếng bạn nhé. Còn cái bạn bảo là "người đc xn bao h cũng đc tư vấn là phải đi xn lại sau 3 tháng" ý, vì người tư vấn chỉ nghe bạn kể nguy cơ của bạn bằng lời, người ta ko thể chứng kiến tận mắt nguy cơ của bạn nên phải khuyến cáo bạn là như thế theo khuyến cáo của Bộ y tế (3 tháng).

3. Có 2 người đã cảm ơn Not afraid2 cho bài viết bổ ích này:

Bibikal (06-09-2013),vietsel (06-09-2013)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    Dạ,nhưng nếu có bị nguy cơ thật sự thì xét nghiệm combo vẫn chỉ có 95% chính xác,vậy đâu phải là do anh chị tư vấn ko đc chứng kiến tận mắt ạ...(em đang nói đến trường hợp có nguy cơ ví dụ như quan hệ ko bcs chẳng hạn)

Thành Viên Gắn Bó
    Cảm ơn
    88
    Ko đeo bcs nhưng âm tính 3 tháng là đã an toàn rồi bạn.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    Mình có dùng bcs mà bạn, nhưng mình quan hệ vào thời kì kinh nguyệt của gmd.và mình mới chỉ xn combo vào thời điểm 27 ngày 17 tiếng(thiếu 7 tiếng là 28 ngày) thì được kết quả âm tính.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    Có anh chị nào giải thích giúp em thắc mắc này ko ạ:(

Thành Viên Gắn Bó
    Cảm ơn
    88
    Bạn dùng bcs rồi là qhtd an toàn kế cả bị đebf đỏ,vì bcs ko rách sao máu và dịch vào dc,bạn xn combo 27 ngày là kết quả cực kì chuẩn xác,12 tuần làm phát tàu nhanh thôi,âm tính mà.

9. Những thành viên đã cảm ơn 1331989 cho bài viết này:

Bibikal (09-09-2013)

Thành Viên Chính Thức Not afraid2's Avatar
    Cảm ơn
    48
    Trích dẫn Gửi bởi Bibikal Xem bài viết
    Dạ,nhưng nếu có bị nguy cơ thật sự thì xét nghiệm combo vẫn chỉ có 95% chính xác,vậy đâu phải là do anh chị tư vấn ko đc chứng kiến tận mắt ạ...(em đang nói đến trường hợp có nguy cơ ví dụ như quan hệ ko bcs chẳng hạn)
    bạn yên tâm như chia sẻ của bác 1331989. Bạn qhtd có bcs mà ko bị rách là qhtd an toàn. Chỉ có những trường hợp đang dùng pep hay là bệnh nhân ung thư đang điều trị xạ trị thì xn combo mới ko phát hiện ra. Người bình thường từ 2 tuần trở lên là bắt đầu có kháng nguyên hiv rồi nhé, đủ để xn combo phát hiện đc. Bạn combo âm tính ở gần 4 tuần là dấu hiệu cực kỳ khả quan, 12 tuần bạn chắc chắn cũng âm tính vì trc giờ chưa có ai bị lật kèo cả.

11. Những thành viên đã cảm ơn Not afraid2 cho bài viết này:

Bibikal (09-09-2013)

Thành viên chính thức
    Cảm ơn
    24
    bạn NOT afraid ơi có thật là chưa có ca nào lật kèo 4 tuần combo ko bạn

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    62
    Vietsel có thể dùng google để dịch thông tin của Dr. Jose
    http://www.freedomhealth.co.uk/forum...s-testing-9410
    4.what would you say about a COMBO TEST done at 32 and 43 days ? (NEGATIVE) conclusive? Both conclusive

Thành viên chính thức
    Cảm ơn
    24
    ok bạn mình xem rồi :)

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Em chào các anh chị..em có quan hệ với gmd bị kinh nguyệt(có dùng bcs ko rách thủng) và có đi xn combo vào thời điểm 27 ngày 17 tiếng.và gần đây em cũng thường xuyên theo dõi diễn đàn thấy rất nhiều ý kiến trái chiều về xn combo này.và người đc xn bao h cũng đc tư vấn là phải đi xn lại sau 3 tháng.và bác sĩ ở 21 trung liệt cũng nói là xn combo âm tính chỉ chính xác 95% còn nếu dương tính thì là kết quả cuối cùng luôn.vậy cho em hỏi là xn này nếu âm tính cũng chỉ mang tính chất giải toả tâm lý thôi ạ.và cho em hỏi xn của em còn thiếu 7 tiếng nữa mới đủ 28 ngày liệu có ảnh hưởng đến kết quả ko ạ.em lập topic này cũng vì nhiều bạn có thắc mắc giống em về xn combo ạ... Em xin cám ơn anh chị nhiều ...!!!!

Trường của bạn có nguy cơ đâu mà lo : Mong a Tuấn và mọi người chia sẻ giúp em :(QHTD với GMD có dùng bao)

Bạn có thể tìm hiểu phương pháp này ở đây : Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo)

16. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Bibikal (09-09-2013)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    vâng em cám ơn ... anh chị cho em hỏi thêm nếu cách đó 3 tháng , 6 tháng ,1 năm e có nguy cơ thì xn combo vừa rồi có phát hiện ra ko ạ ... còn em được biết xn elisa là phương pháp tìm kháng nguyên vậy nếu kết hợp xn combo 4 tuần và elisa 6 tuần thì có đạt kết quả chính xác ko ạ

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1987 )
    trungan1987's Avatar
    Cảm ơn
    146
    vâng em cám ơn ... anh chị cho em hỏi thêm nếu cách đó 3 tháng , 6 tháng ,1 năm e có nguy cơ thì xn combo vừa rồi có phát hiện ra ko ạ ... còn em được biết xn elisa là phương pháp tìm kháng nguyên vậy nếu kết hợp xn combo 4 tuần và elisa 6 tuần thì có đạt kết quả chính xác ko ạ
    cách đó 3 tháng, 6 tháng 1 năm có nguy cơ thì xn compo vừa rồi là phát hiện ra rồi.
    xn compo 4 tuần và elisa 6 tuần là chính xác bạn ah...
    còn về trường hợp của bạn là ko có nguy cơ vì vậy bạn xn cũng chỉ âm tính mà thôi...

19. Những thành viên đã cảm ơn trungan1987 cho bài viết này:

Bibikal (09-09-2013)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    cám ơn anh ... tại em được biết là pp combo xn chuẩn xác nhất là 28 ngày sau đó sẽ giảm dần và ko còn chính xác.vậy em thắc mắc là nếu 1 năm trc thì pp combo ko nhận ra

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1987 )
    trungan1987's Avatar
    Cảm ơn
    146

22. Những thành viên đã cảm ơn trungan1987 cho bài viết này:

Bibikal (09-09-2013)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    các bạn cho mình hỏi thêm.theo như mình đc tư vấn thì nếu xn combo sau nguy cơ cuối cùng là 28 ngày AT thì những nguy cơ trc đó 3 tháng , 6 tháng ,1 năm được loại bỏ.nếu xn bằng pp combo này tìm cả kháng nguyên và kháng thể vậy khi đã tìm được kháng nguyên nhưng do kháng thể xuất hiện chậm chưa tìm ra thì các bs phải lưu ý trường hợp này lại và chuyển lên các bv cao hơn để xn lại cho kết quả cuối cùng đúng ko ạ.hoặc ko thì cũng cho kết quả ko xác định.nếu theo những gì mình nghĩ thì xn combo cũng rất chuẩn xác.và mình xem biểu đồ của anh Tuấn thì thấy có 2 kháng thể.vậy xn ở tuần thứ 6 có thể tìm đc kháng thể HIV 1 chính xác nhất vì mình thấy nó cao nhất ở tuần thứ 6 và yếu dần đi còn kháng thể HIV 2 thì tồn tại mãi.xn hiv test nhanh là tìm cả 2 kháng thể này ạ

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    ko có ai giúp được em ạ :(

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    các bạn cho mình hỏi thêm.theo như mình đc tư vấn thì nếu xn combo sau nguy cơ cuối cùng là 28 ngày AT thì những nguy cơ trc đó 3 tháng , 6 tháng ,1 năm được loại bỏ.nếu xn bằng pp combo này tìm cả kháng nguyên và kháng thể vậy khi đã tìm được kháng nguyên nhưng do kháng thể xuất hiện chậm chưa tìm ra thì các bs phải lưu ý trường hợp này lại và chuyển lên các bv cao hơn để xn lại cho kết quả cuối cùng đúng ko ạ.hoặc ko thì cũng cho kết quả ko xác định.nếu theo những gì mình nghĩ thì xn combo cũng rất chuẩn xác.và mình xem biểu đồ của anh Tuấn thì thấy có 2 kháng thể.vậy xn ở tuần thứ 6 có thể tìm đc kháng thể HIV 1 chính xác nhất vì mình thấy nó cao nhất ở tuần thứ 6 và yếu dần đi còn kháng thể HIV 2 thì tồn tại mãi.xn hiv test nhanh là tìm cả 2 kháng thể này ạ
    Máu chuyển đi hoặc hướng dẫn đến bệnh viện (đủ thẩm quyền) chỉ khi nào máu có phản ứng.

26. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Bibikal (16-09-2013)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    dạ.ý em ở trên muốn hỏi em xem biểu đồ của anh thấy có 2 kháng thể và tuần thứ 6 kháng thể HIV 1 em thấy cao nhất rồi yếu dần và kháng thể hiv 2 tồn tại mãi.vậy nếu xn test nhanh tìm kháng thể là tìm cả 2 kháng thể Hiv 1 và Hiv 2 ạ. và anh cho em hỏi nữa là xn combo tìm cả kháng nguyên và kháng thể nhưng nếu chỉ tìm thấy kháng nguyên thì chưa thể kết luận là AT mà là ko xác định ạ.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này