Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 33

Chủ đề: Quan hệ GMD ko dùng BCS và OS, xét nghiệm PCR ở tuần thu 4 kết quả dưới ngưỡng

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.

Quan hệ GMD ko dùng BCS và OS, xét nghiệm PCR ở tuần thu 4 kết quả dưới ngưỡng

Anh Tuấn, Chị Hà tư vấn giúp em ah

Ngay 17/7 e co nhau say qua va ko lam chu duoc nen di choi GMD va ko dung BCS, OS. Hom sau tinh day thi thay so qua va e may ngay sau e lien he voi co GMD day va dua co ay den vien nhiet doi TW xet nghiem theo 3 phuong phap thi ket qua cua GMD la am tinh. Den ngay 14/8 thi e den vien nhiet doi xet nghiem them phuong phap RNA - Realtime PCR thi ket qua nhu sau ah

Nồng độ vi rus (copies/ml) trong huyết tương <2.00x10

Ngưỡng phát hiện: >=20 copies/ml

Bác sĩ đọc kết quả bảo yên tâm 90% và 12 tuần thì đến xét nghiệm theo 3 phương pháp

E đọc diễn đàn và thấy phương pháp PCR rất nhạy và ko khuyến cáo sử dụng, chỉ sử dụng cho em bé dưới 18 tháng tuổi và dễ gây dương tính giả

Vậy Anh Tuấn, Chị Hà cho em hỏi có bao giờ phương pháp PCR gây âm tính giả hay không

Kết quả của em như thế yên tâm được bao nhiêu %

Thu 3 tuần tới thiếu 1 ngày là e đủ 8 tuần, e đinh đi xét nghiệm, vậy anh chị xem giúp em nên xét nghiệm theo phương pháp nào Combo hay Anti

Em cam on Anh Chi nhieu ah
    ads

Thành viên chính thức CrisM's Avatar
    Cảm ơn
    3
    PCR chi phí đắt hơn so với các phương phap khác nên không khuyến cáo sử dụng, bạn yên tâm về kết quả, như bác sĩ nói thì khả năng bạn an toàn với hiv cao. Bạn xn lại sau 12 tuần

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    Em dự định 8 tuần thì đi xét nghiệm, ANh chị cho em hỏi nên xét nghiệm theo phương pháp nào ah

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Bạn nên theo lời khuyên của Bác sĩ cho chuẩn thời gian, bạn càn lo lắng và nôn nóng thì sẽ k đạt hiệu quả, cứ thực hiện đúng quy trìng xn, hãy đợi đủ 12 tuần làm xn lại là an tâm 100%, Tạm thời kq trên bạn đẩ ok rùi.

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Với kết quả xn trên rất khả quan rồi bạn chờ 12 tuần xn 1lần nữa là xong chứ xn làm gì nhiều.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Trích dẫn Gửi bởi hungnd Xem bài viết
    Em dự định 8 tuần thì đi xét nghiệm, ANh chị cho em hỏi nên xét nghiệm theo phương pháp nào ah

PCR (Polymerase Chain Reaction - Phản ứng chuỗi trùng phân) là một kỹ thuật then chốt trong di truyền học phân tử cho phép phân tích bất kỳ một đoạn ngắn nào của chuỗi ADN (hay của chuỗi ARN) mà không phải nhân dòng vô tính đoạn ADN đó. PCR được sử dụng để tái tạo (khuếch đại) những đoạn ADN chọn lọc. Trước đây, việc khuếch đại này được thực hiện nhờ những vi khuẩn và phải mất hàng tuần. Nhưng giờ đây với kỹ thuật PCR được thực hiện trong các ống nghiệm thì chỉ mất một vài giờ. PCR hiệu quả cao đến nỗi có thể tạo ra vô số bản sao của ADN. Ngoài ra, PCR sử dụng chính những phân tử mà thiên nhiên sử dụng để sao chép ADN:
    - Hai "phân tử mồi" để đánh dấu vị trí bắt đầu và kết thúc của chuỗi ADN cần sao chép.
    - Một enzym có tên là polymerase (enzyme đồng phân hóa) chạy dọc theo đoạn ADN đó, đọc mã của ADN và lắp ráp nên một bản sao của ADN.
    - Rất nhiều khối bazơ mà polymerase sử dụng để xây nên bản sao của ADN.

Một ưu điểm khác của PCR trong chẩn đoán bệnh nhiễm khuẩn là PCR chẳng những có thể phát hiện được tác nhân vi sinh vật gây bệnh trực tiếp trong bệnh phẩm mà còn có thể phân loại type di truyền của các vi sinh vật này, không cần phải nuôi cấy được vi khuẩn. Ðây là một đóng góp rất lớn trong nghiên cứu dịch tễ học tìm hiểu mối liên quan của các tác nhân gây bệnh trong cộng đồng. Một chứng minh hết sức nỗi tiếng trong ứng dụng này là trường hợp "nha sĩ Florida" (Florida dentist) : Nhờ có PCR mà người ta đã xác định được 3 bệnh nhân khám điều trị răng đã bị nhiễm HIV từ một nguồn gốc là vị nha sĩ nọ bị nhiễm HIV.
    Do thử nghiệm PCR quá nhạy cảm, nên khi áp dụng trong chẩn đoán, một vấn đề rất quan trọng cần phải lưu tâm, đó là hiện tượng dương tính giả, chủ yếu là do mẫu thử bị nhiễm bởi các sản phẩm PCR trước đó. Chỉ cần mẫu thử bị nhiễm một hoặc vài mảnh sản phẩm PCR thì các mảnh này sẽ được khuếch đại và mẫu cho kết quả dương nhưng là dương giả. Đợi 12 tuần là cần thiết. Việc gì mà vội hả bạn ?

Hiện nay xét nghiệm DNA_ PCR(Chuỗi phản ứng polymerase) là một trong những xét nghiệm có độ chính xác cao nhất tuy nhiên thời gian chính xác để thực hiện xét nghiệm này từ ngày có hanh vi nguy cơ vẫn còn gây nhiều tranh cãi (theo các tài liệu nước ngoài là 28 ngày,một số tài liệu của VN là 10 ngày hoặc theo một số bác sĩ của viện Pasteur là từ 3-7 ngày). Đây là một xét nghiệm khá tốn kém và quy trình khá phức tạp( dựa trên kĩ thuật nhiệt) nên thường chỉ dùng cho trẻ em(dưới 18 tháng tuổi) để phát hiện bản sao bộ ADN của HIV.Như Hiện tại theo mình biết viện Pasteur TPHCM dùng phương pháp này để xét nghiệm cho trẻ em dưới 18 tháng tuổi hoặc dùng đo nồng độ vi rút cho người có HIV.Viện Pasteur TPHCM nếu xét nghiệm PCR âm tính ( dưới ngưỡng cửa phát hiện) thì Bác Sĩ vẫn khuyên sau 12 tuần xét nghiệm lại.

8 tuần bạn làm phương pháp tìm kháng thể,như Test nhanh hay Elisa.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    8 tuần em làm anti nhanh, kết quả âm tính, như vậy yên tâm được chưa anh chị

Thành Viên Chính Thức dianguctrangian36's Avatar
    Cảm ơn
    34
    8 tuần thì chĩ yên tâm đuơc 95% thui. Vẫn phải lam káj 13tuần cho yên tâm nhé

(Sanh năm 1987 )
    trungan1987's Avatar
    Cảm ơn
    146
    8 tuần là 1 kết quả rất khả quan... bạn cần phải xn 1 lần nữa sau 12 tuần theo khuyến cáo...

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    8tuần âm tính là tín hiệu âm tính ở tuần 12.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    Anh chi cho e hoi lam xét nghiem tuần thu 12 La dung thoi diem het 12 tuần hay làm ở ngày đâu tiên của tuần thứ 12 hay ngày giữa của tuần thứ 12 hay sau khi hết 12 tuần và làm ở tuần thứ 13 ah

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Anh chi cho e hoi lam xét nghiem tuần thu 12 La dung thoi diem het 12 tuần hay làm ở ngày đâu tiên của tuần thứ 12 hay ngày giữa của tuần thứ 12 hay sau khi hết 12 tuần và làm ở tuần thứ 13 ah
    Đúng 12 tuần ( 84 ngày) là ok.

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Bạn chú ý viết chữ có dấu cho đầy đủ.
    Sang tuần thứ 12 bạn xn ngày nào cũng được chứ ko phải tính đầu đít như lô đề đâu.

Thành Viên Chính Thức namhaysongtot's Avatar
    Cảm ơn
    4
    Tại sao không đi tuần thứ 12 mà phải tuần thứ 8 rồi lại nghi ngờ rồi lại hỏi bạn.
    Cái gì cũng cần có một thời gian max để cho bạn kết quả chính xác nhất.Max của xét nghiệm HIV là 12 tuần thì bạn cứ đi tuần thứ 12 cầm giấy âm tính rùi về ngủ ngon

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    3
    Anh Tuấn, Chị Hà tư vấn giúp em ah

Ngay 17/7 e co nhau say qua va ko lam chu duoc nen di choi GMD va ko dung BCS, OS. Hom sau tinh day thi thay so qua va e may ngay sau e lien he voi co GMD day va dua co ay den vien nhiet doi TW xet nghiem theo 3 phuong phap thi ket qua cua GMD la am tinh. Den ngay 14/8 thi e den vien nhiet doi xet nghiem them phuong phap RNA - Realtime PCR thi ket qua nhu sau ah

Nồng độ vi rus (copies/ml) trong huyết tương <2.00x10

Ngưỡng phát hiện: >=20 copies/ml

Bác sĩ đọc kết quả bảo yên tâm 90% và 12 tuần thì đến xét nghiệm theo 3 phương pháp

E đọc diễn đàn và thấy phương pháp PCR rất nhạy và ko khuyến cáo sử dụng, chỉ sử dụng cho em bé dưới 18 tháng tuổi và dễ gây dương tính giả

Vậy Anh Tuấn, Chị Hà cho em hỏi có bao giờ phương pháp PCR gây âm tính giả hay không

Kết quả của em như thế yên tâm được bao nhiêu %

Thu 3 tuần tới thiếu 1 ngày là e đủ 8 tuần, e đinh đi xét nghiệm, vậy anh chị xem giúp em nên xét nghiệm theo phương pháp nào Combo hay Anti

Em cam on Anh Chi nhieu ah

bạn làm pcr hết bao nhiêu? bao lâu thì có kết quả?

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    PCR het 1,8tr. 2 ngày sau có kết quả. PCR xét nghiệm ở bệnh viện nhiệt đới

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    0
    Bạn đừng lo quá.trên diễn đàn và các chuyên gia H đều trên thế giới đều cho rằng 8 tuần là an toàn vì thật ra chỉ phòng những người cơ thể yếu nên sản xuất kháng thể chậm.nếu bạn khỏe mạnh thì an tâm,nếu bị 6-8 tuần là dính rồi a.chưa ca nào lật kèo.nhưng sao lúc qh xong ngày hôm sau bạn ko uống pep.uống ngay lúc đó thì ko phải lo như bây h rồi.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    10
    Trích dẫn Gửi bởi hyvongmongmanh89 Xem bài viết
    Bạn đừng lo quá.trên diễn đàn và các chuyên gia H đều trên thế giới đều cho rằng 8 tuần là an toàn vì thật ra chỉ phòng những người cơ thể yếu nên sản xuất kháng thể chậm.nếu bạn khỏe mạnh thì an tâm,nếu bị 6-8 tuần là dính rồi a.chưa ca nào lật kèo.nhưng sao lúc qh xong ngày hôm sau bạn ko uống pep.uống ngay lúc đó thì ko phải lo như bây h rồi.

Bạn này đọc bài của người ta sơ sài quá vậy! Ng ta đang XN PCR ở 4 tuần chứ 8 tuần hồi nào. Làm 4 tuần rồi thì để 12 tuần đi một thể lấy cái kết luận.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    0
    Con lạy cha.cha đọc kỹ lại dùm con từ đầu.ngày 17/7 có nguy cơ.sau đó 4 tuần làm pcr rồi sau đó 8 tuần test nhanh âm tính.coi lại diễn biến bài đăng theo thời gian đi.đọc có bài đầu tiên với bài cuối cùng rồi phán.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    Hôm nay là ngày thứ 78 em đi xét nghiệm 3 phương pháp ở BV nhiệt đới, kết quả âm tính. Bác sĩ bảo như vậy yên tâm rồi ko cần làm xét nghiệm gì nữa vì đã làm phương pháp PCR kết quả dưới ngưỡng và anti nhanh 8 tuần âm tính và ngay thứ 78 ( ngày đầu tiên của tuần 12) âm tính. Em mừng quá, chúc cho tất cả anh chị em mình âm tính hết nhé. Cam ơn diễn đàn, từ giờ trở đi e sẽ ko bao giờ để có nguy cơ nữa. Mong diễn đàn tăng cường truyền bá để thanh niên hiểu rõ và phòng tránh căn bệnh thế kỷ.

21. Những thành viên đã cảm ơn hungnd cho bài viết này:

stress69 (23-11-2013)

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này