Trang 13 của 20 Đầu tiênĐầu tiên ... 31112131415 ... CuốiCuối
Kết quả 241 đến 260 của 383

Chủ đề: Những câu hỏi hiv từng được Tuanmecsedec trả lời trên nhiều trang WEB với các nick

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,922
    alo123456 đã viết:
    các bác ơi, cho em hỏi vài bữa nay em bị nổi liên tiếp 2 hạch ở dưới xương gò má phải và bên cổ phải (chỗ trên vai và dưới xương gò mà) 2 hạch này nổi cách nhau chứ không cùng lúc.
    Em có đi xét nghiệm 1 lần ở ngày thứ 38 (5tuần rưỡi) sau ngày có hành vi. Hành vi của em là quan hệ có bcs nhưng oral không có.
    Các bác cho em hỏi triệu chứng vậy có đáng lo ngại không? Em lo quá không biết có bị sao kô nữa. Làm ơn tư vấn giúp em với.
    Liệu các triệu chứng trên có phải do hút thuốc không? Gần đây em hút thuốc hơi nhiều.

Triệu chứng đó có ngại hay không thì không quan trọng, quan trọng kết quả xét nghiệm ra Âm Tính HIV thì mới ok con gà đen
    Bạn còn hút thuốc thì sẵn đây đọc sơ bộ qua cái này về việc bổ cho lá phổi

[ Chú ý ] Chuyên đề : Hiểm họa từ thuốc lá
    [ Chuyến đến trang: 1 ... 6, 7, 8 ]
    hay_song_de_duoc_yeuthuong 151 14.089 Hôm nay lúc 6:24:02 SA
    bởi Tuanmecsedec

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,922
    alo123456 đã viết:
    vậy ý anh Đại Thiếu Gia là 38 ngày của em cũng an tâm rồi đó hả anh? Xin anh nói luôn cho em an tâm nha anh :(

Thì cũng ích ra ngay thời điểm hiện tại trong cơ thể chưa có HIV.Đúng không nè
    Nhưng phải theo luật hiện hành nhá,hehe 3 tháng.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,922
    khong123 đã viết:
    48 ngày đã yên tâm chưa anh

Thì cũng giống như Sea Games , đội tuyển VN đã đá vòng loại rồi lọt vào chung kết gặp đội tuyển campuchia hoặcLào,chẵng lẽ VN ........thua
    chứ không phải gặp đội tuyển Thái Lan đâu hehehe, vậy bạn còn 1 trận chung kết nữa (3 tháng )
    Lần sửa cuối bởi Tuanmecsedec, ngày 10-09-2013 lúc 07:30.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,922
    khong123 đã viết:
    48 ngày em làm cái PCR đó chứ không làm cái E

Bạn đọc topic này đi, nhất là bài của Bạn Rain man, vì Đại_thiếu_gia đang dùng vi tính ở vùng sâu vùng xa,nó chạy như Rùa bò sao ấy,nên không giải thích nhiều được, mà nick lamlaicuocdoi111 cũng là Bạn.Trong topic này có những bài bạn tự hỏi, rồi tự trả lời luôn thì phải,99% âm tính PCR gì đó.
    Bạn sẽ thắc mắc, Tại sao Đại_thiếu_gia biết hihi Bạn đừng quên Đại_thiếu_gia là ông kẹ của diễn đàn hehehe

Xét Nghiệm PCR lamlaicuocdoi111 13 172 Hôm qua vào lúc 4:10:43 CH
    bởi khong123

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,922
    chieunam #1076 Đã gửi : 3 năm trước
    Danh hiệu: Thành viên gắn bó

Nhóm: Thành viên chính thức
    Gia nhập: 03-02-2009(UTC)
    B.viết: 25

Cảm ơn: 27 lần
    sau gần 1 năm quay lại diễn đàn,qua tìm hiểu em biết Đại_thiếu_gia chính là Anh Tuấn,vậy trước tiên em xin chúc anh và gia đình được nhiều sức khỏe.Không biết Anh còn nhớ đến người em chieunam này không nữa,Em chính là người mà cách đây gần 1 năm,nhờ có anh mà em đủ can đảm và dẫn bọn em đi xét nghiệm

chieunam Đã gởi: 29 Tháng Ba 2009 9:18:39 CH
    Trích dẫn bài viết của Người_Rừng đã viết:

Sáng nay Ta Đích thân đến bệnh viện da liểu cùng ông Tuấn và 6 ông bà có tên dưới đây : ông Long177 , ông changtrai123 , ông notnow , ông chieunam , ông s500i , Bà monkey đến từ Bạc Liêu và ông vuthanhvuong (( ông vuthanhvuong không xét nghiệm ))
    còn lại 6 ông Bà kia đã xét nghiệm lúc 10h30 tại Da Liểu đã nhận kết quả Âm Tính

Đặc Biệt trong thời gian chờ lấy kết Qủa, Người Rừng đã phối hợp với ông Tuấn tư vấn cho các ông những PP các loại xét nghiệm , những hành vi v.v. các ông Bà đã thấu hiểu , vậy từ nay các ông bà đừng lo lắng thiếu hiểu biết nữa
    và đừngtái phạm nguy cơ.

Hai hôm nay, do mình bận phải tổ chức cho anh em trong cơ quan đi dự Festival Thả Diều Quốc tế ở Vũng Tàu nên giờ mới có mặt ở diễn đàn.
    Trước hết, mình xin thay mặt những anh em đi xét nghiệm trong buổi sáng 28/3 chân thành biết ơn sự nhiệt thành của anh Tuấn, anh đã có mặt từ rất sớm hướng dẫn rất mọi người làm thủ tục tiến hành xét nghiệm rất tận tâm, chia sẻ và động viên mọi người trong những giờ phút căng thẳng nhất. Và cũng cám ơn những tư vấn về kiến thức lây nhiễm và phòng tránh lây nhiễm rất hữu ích của Người Rừng cùng những lời khuyên rất thiết thực để mỗi người có ý thức bảo vệ chính bản thân trước các nguy cơ thường gặp trong cuộc sống hàng ngày.

Qua đây, mình cũng mong mọi người sẽ góp sức giúp diễn đàn ngày một lớn mạnh, quảng bá những kiến thức về HIV/AISD đến với thật nhiều người và có những hoạt động gây quỹ nhằm hỗ trợ những người bị nhiễm HIV.

Một lần nữa, chiêunam xin cám ơn sự tư vấn, sự động viên của các anh chị, bạn bè thành viên diễn đàn đã giúp mình dần vượt qua sự khủng hoảng tâm lý trong những ngày khó khăn nhất vừa qua.

Chieunam.

Nhưng sau gần 1 năm quay lại diễn đàn cũng vừa biết Anh vì công việc mà phải xa diễn đàn, em không biết nói gì hơn là rất buồn,em nghĩ các bạn ở đây cũng buồn như em,có anh nhiệt độ diễn đàn cảm thấy ấm hơn,em có vài lời cùng Anh và mong anh vẫn giử nhiệt độ Ấm cho diễn đàn,một lần nữa cám ơn người Anh.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,922
    mylife205 #1092 Đã gửi : 3 năm trước

Gia nhập: 21-03-2008(UTC)
    B.viết: 246

Cảm ơn: 2 lần
    GỬI TỚI ANH: Huyền thoại tuấn mecsedec

Tới gần Tuấn , không ai cảm thấy đó là một nhân vật lớn lao xa cách và càng không thể cảm thấy đó là người xa cách mà không lớn lao. Rất vui tính và hòa đồng với mọi người nhưng Huyền thoại tuấnmecsedec không bao giờ có ý định làm cho những người khác phải lóa mắt vì những việc làm của anh.
    Do đặc tính công việc của mình và do hoàn cảnh cá nhân, tôi đã có nhiều dịp tiếp xúc với những người anh mà sau này, trong thâm tâm tôi vẫn cứ muốn coi như những người bạn vong niên.
    Không đủ thời gian để nhiều dịp trò chuyện với nhau nhưng mỗi lần gặp nhau, dù trước đã bao nhiêu thời gian trôi qua kể từ lần hội ngộ cũ, chúng tôi vẫn không cảm thấy lạ lẫm với nhau và vẫn trò chuyện và ứng xử với nhau chân tình gần gụi.
    Trong số những người mà tôi coi là những ông anh - ông bạn vong niên ấy, có tuấn mecsedec
    Tôi là một người bình thường , không có tính "thấy người sang bắt quàng làm họ" và với anh Tuấn mecsedec , trước và sau, tôi luôn lưu giữ trong lòng mình một niềm kính trọng và cảm mến vì thực sự, trong nhận thức của tôi, anh là một người chân chính, trong bất cứ tình huống nào vẫn luôn bảo tồn được đúng tính cách và phong độ bình dị, nhân nghĩa, hướng thiện, luôn biết thực hiện nhiệm vụ của mình một cách đủ đầy và trọn vẹn nhất, đúng phẩm chất thiên phú của mình nhất.
    Sau khi anh Tuan mescedec làm công việc dẫn người đi xét nghiệm đã có rất nhiều thông tin, đa dạng và đa chiều về anh, được các thành viên trong diễn đàn đăng tải. Cho tới hôm nay tổng lượng thông tin về Tuấn mecsedec vẫn không ngừng gia tăng.Và anh đã luôn là người có đủ tố chất và bản lĩnh để thực hiện những nhiệm vụ, đôi khi cực kỳ khó khăn và hy hữu, đến cùng.
    Một điều tôi rất muốn nói về Tuan mecsedec là: Trong cảm nhận của tôi, anh luôn kiên định đúng với nhận thức và tình cảm của anh, đón nhận mọi vinh quang và thách thức với sự bình tĩnh, điềm đạm tốt bụng đến lạ thường.
    Tới gần anh, không ai cảm thấy đó là một nhân vật lớn lao xa cách và càng không thể cảm thấy đó là người xa cách mà không lớn lao. Rất thông tuệ và hiểu biết sâu sắc công việc chuyên môn, nhưng Huyền thoại Tuanmesedec không bao giờ có ý định làm cho những người khác phải lóa mắt vì những kiến thức HIV siêu đẳng của anh.
    Anh kể về mọi chuyện một cách bình dị và tự nhiên, như một sự dĩ nhiên phải biết. Là một thành viên tích cực, là một tư vấn cao cấp trong diễn đàn hiv anh không làm cho ai cảm thấy mình trở nên nhỏ bé hơn khi ở gần anh.
    Trái lại, ngay cả những người bình thường như tôi khi ở gần anh cũng bất giác cảm thấy mình có thể tự tin mà sống, một khi mình cố gắng làm đúng với chức năng, nhiệm vụ và tâm tính hướng thiện của mình.
    Có thể nói rằng, gặp Huyền thoại Tuấn Mecsedec , ai cũng cảm thấy tình người gần hơn với mình. Giữ một trọng trách lớn, nhưng Tuấn không có vẻ gì xa lạ với những điều bình dị đời thường.
    Dường như những hào quang đã được xây dựng (một cách xứng đáng và công bằng) quanh tên tuổi của anh đã không thể làm anh đổi khác tâm tính và những thói quen cố hữu. Và cả phong độ can trường hiếm có, đã được đào luyện chu đáo.

Nay Anh ra đi là một điều mất mác của diễn đàn.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,922
    câu hỏi này trong hộp thư, Đại_thiếu_gia tư vấn ngoài đây luôn

Da yen tam chua?
    minhdanglo
    Gởi: 03 Tháng Tư 2010 11:46:39 CH Xoá Trả lời Trích dẫn
    Gửi Đại Ca: Mình làm việc ở Ukraina,ngày 11-8 -2009 mình có quan hệ với GMD,bắt đầu cô Tây dùng miêng,sang đoạn 2 thì dùng bao của cô ấy(làm nhanh trên ô tô).xong việc thì mình biết chính xác là cô này bị H.Vội tức tốc về nhà tắm rửa và vào mạng tìm hiểu và âm thầm chờ đợi bản án và sau 3 tuần thì kịch bản diễn ra như sách.Khô họng 30 ngày,lưỡi trắng 5 ngày,rối loạn tiêu hóa 40 ngày ,di khám bác sỹ bảo viêm dạ dày và cho uống thuốc 1 tháng thì khỏi.mất hẳn hứng thú tình dục 1 tháng.Nhức và dật cơ
    bắp tay ,chân.Sau 5 tháng 10 ngày mình về nước XN nhanh 10 phút cho kết quả tại trung tâm y tế dự phòng Nghệ an và có kết quả AT,căn cứ vào các triệu chứng mình sợ kết quả XN không chuẩn nên sau đó 1 tuần mình lại XN một lần nữa cũng tại đó và kết quả cũng AT.Hôm nay mình đã trở lại Ukraina và bắp tay vẩn thỉnh thoảngnhức,mỏi.Vậy theo đại ca phương pháp XN ở trung tâm đó độ tin cậy cao không? kết quả AT thật là may cho mình và nay đã yên tâm 1 phần nhưng chưa hoàn toàn. và theo đại ca sao mình AT mà lại có các triệu chứng " như sách" vậy .Chờ đại ca "quân sư" nhé.

Với những gì Bạn kể,thì Đại_thiếu_gia thấy hoàn toàn không sao,nếu như trong QHTD với cô gái kia mà BCS không bị rách và thời gian 5 tháng 10 ngày khi về nước,Bạn xét nghiệm ra Âm Tính,cho dù Bạn có nguy cơ luôn đi nữa thì cũng thoát nạn.Những biểu hiện mà bạn đề cập đến có lẻ do bạn bị Stress và cảm nghĩ vậy thôi.
    Bạn cũng nên dứt khoác kiểu QHTD với GMD nữa ,vì nguy cơ Bạn sẽ mắc bệnh luôn luôn kề bên.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,922
    Tôi hay bị nỗi ngứa chỗ bộ phận sinh dục. Tôi gãi thì bị chảy máu, rồi da chỗ đó đen sậm lại 1 chút, lâu lâu, nỗi những hột đỏ là sao? Mong nhận được hồi đáp

Chào bạn.

Với triệu chứng mà bạn mô tả thì có thể là bạn đã bị nấm ở bộ phận sinh dục. Bạn nên đến các cơ sở y tế có chuyên khoa da liễu để được thăm khám và chẩn đoán chính xác

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,922
    Con chó nhà em có cắn người nhiễm HIV. Vậy, phải làm gì và trong bao lâu thì HIV sẽ chết trong nước miếng của con chó ?

Chào bạn !

Đại_thiếu_gia tự hỏi, vì sao bạn quan tâm đến sự sống còn của HIV trong nước miếng (nước bọt) của chó ? Bạn có thể an tâm rằng, HIV chỉ sống trong các dịch cơ thể người và gây bệnh cho con người mà thôi. HIV hoàn toàn vô hại đối với các con vật, như chó chẳng hạn. Có chăng, việc bạn cần làm là đưa người bị chó cắn ấy đi chích ngừa bệnh dại một cách đầy đủ, xin lỗi họ, đặc biệt là phải xích hoặc nhốt chó cẩn thận hơn để không gây nguy hiểm cho người khác.

10. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

BK82 (12-10-2013)

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,922
    Cho em hỏi, trong 3 tháng cửa sổ không có triệu chứng gì xảy ra phải không anh ? Vậy, nếu qua 3 tháng cửa sổ, lúc về chiều có bị sốt không anh ?

Chào bạn !

Trong giai đoạn cửa sổ của nhiễm HIV, hầu hết người nhiễm HIV không có triệu chứng gì rõ rệt, trong khi một số người có triệu chứng giống như cúm. Các triệu chứng như sốt, ớn lạnh, ra mồ hôi đêm và phát ban thường biến mất sau vài ngày. Một số người mới bị nhiễm sẽ xuất hiện hội chứng nhiễm HIV cấp tính (biểu hiện sau 2-4 tuần nhiễm HIV). Các triệu chứng này kéo dài 1-2 tuần. Dễ gặp nhất là phát ban : hồng ban hoặc sẩn đỏ, đường kính 5-10mm, tổn thương thường gặp ở vùng mắt, ngực, nhưng có thể gặp ở tứ chi. Phát ban thường xuất hiện sau 48-72 giờ sau khi sốt và có thể kéo dài 5-8 ngày. Có thể ngứa nhẹ nhưng thường là không ngứa. Loét miệng, thực quản, hậu môn, hoặc loét cơ quan sinh dục gây đau, vết loét nông, có ranh giới rõ.

Với một người đã mang HIV trong người, thời kỳ có khả năng lây nhiễm mạnh nhất cho người khác chính là thời kỳ cửa sổ. Nghiên cứu của các nhà khoa học trên thế giới đã cho thấy giai đoạn cửa sổ là giai đoạn lượng vi rút này ở trong máu là cao nhất.

Tùy thuộc thể trạng và sự điều trị của người có HIV, họ có thể có các biểu hiện của bệnh nhiễm trùng cơ hội. Ngoài ra, người có HIV còn có các triệu chứng do chính HIV gây ra như đau đầu, giảm trí nhớ, tiêu chảy, sút cân.
    Tổ chức Y tế Thế giới đã phân chia diễn biến lâm sàng trên những người có HIV (NCH) theo 4 giai đoạn như trong bảng dưới đây. Nếu bệnh nhân có một biểu hiện của giai đoạn nào thì bệnh nhân thuộc giai đoạn ấy.

Giai đoạn 1 : Chưa có triệu chứng
    1. Không có biểu hiện
    2. Hạch lympho lan tỏa
    Giai đoạn 2 : Bệnh nhẹ
    3. Giảm dưới 10% trọng lượng cơ thể
    4. Vết đau hoặc nứt quanh môi
    5. Sẩn ngứa trên da kéo dài
    6. Loét miệng tái phát nhiều lần
    7. Zona (giời leo) trong vòng 5 năm trở lại đây
    8. Viêm đường hô hấp trên tái phát nhiều lần (viêm xoang, viêm tai,...)
    Giai đoạn 3 : Bệnh vừa (cận AIDS)
    9. Giảm trên 10% trọng lượng cơ thể
    10. Nấm miệng hoặc bạch sản lưỡi dưới dạng lông
    11. Tiêu chảy kéo dài trên một tháng mà không rõ nguyên nhân
    12. Sốt kéo dài (liên tục hoặc ngắt quãng) trên 1 tháng không rõ nguyên nhân
    13. Viêm âm đạo do nấm kéo dài trên 1 tháng
    14. Lao phổi trong 1 năm trở lại đây
    15. Nhiễm vi khuẩn nặng như viêm phổi, viêm cơ...
    Giai đoạn 4 : Bệnh nặng (AIDS)
    16. Hội chứng suy kiệt (bao gồm triệu chứng số 9 và số 11, hoặc số 9 và yếu mệt kéo dài kết hợp với triệu chứng số 12)
    17. Viêm phổi do Pneumocystic carinii (PCP)
    18. Nhiễm Toxoplasmosis ở não
    19. Nhiễm Cryptosporodiosis đường ruột và tiêu chảy trên 1 tháng
    20. Nhiễm Cryptoscoccosis ngoài phổi (ví dụ như viêm màng não)
    21. Nhiễm vi rút Cytomegalo ở một cơ quan ngoài gan, lách và hạch lympho (ví dụ như ở võng mạc)
    22. Nhiễm vi rút héc-péc ở da và niêm mạc (trên 1 tháng) hoặc nội tạng
    23. Nấm thực quản
    24. Lao ngoài phổi ( ví dụ như lao hạch, lao màng bụng)
    25. U bạch huyết
    26. Ung thư cổ tử cung xâm lấn
    27. Ung thư biểu mô Kaposi
    28. Bệnh lý não do HIV (có các biểu hiện lâm sàng của tình trạng giảm tri giác và/ hoặc chức năng vận động ảnh hưởng đến cuộc sống hàng ngày, kéo dài từ vài tuần đến vài tháng mà không giải thích được bằng bệnh lý nào khác).

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,922
    em có quan hệ với GMD và có sử dụng BCS. Vì đó là hành vi không tốt nên em rất lo lắng. Em đã đi xét nghiệm. Thời gian và kết quả của em là :

- Tháng thứ 2 ( tuần thứ 8) em xét nghiệm HIV kết quả âm tính.

- Vào ngày thứ 87, em xét nghiệm HIV và giang mai kết quả là âm tính.

- Ngày thứ 95, em xét nghiệm HIV là âm tính.

- Ngày 110, em xét nghiệm HIV, giang mai, viêm gan C, viêm gan B kết quả là âm tính.

Anh đại với các kết quả đó, em có thể yên tâm là mình không bị lây nhiễm các bệnh trên trong lần quan hệ đó không ạ. Mong Anh tư vấn giúp em với ạ.

Chào bạn.

Kết quả xét nghiệm của bạn là âm tính có nghĩa là bạn không bị mắc các bệnh mà bạn đang nghi ngờ rằng mình có thể mắc phải ấy.

Quan hệ tình dục có sử dụng bao cao su và sử dụng bao cao su đúng cách, bao cao su không bị thủng, rách, là quan hệ tình dục an toàn. Việc quan hệ tình dục an toàn giúp bạn phòng tránh được sự lây nhiễm của các bệnh truyền nhiễm lây qua đường tình dục, trong đó có HIV/AIDS.

Với các kết quả xét nghiệm trên, bạn hoàn toàn có thể an tâm là đã may mắn không bị lây nhiễm HIV trong lần quan hệ tình dục với người hành nghề mại dâm
    ấy

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,922
    Em đã xét nghiệm đúng 91 ngày sau khi có hành vi nguy cơ cho kết quả Âm tính. Hiện đang chờ đủ 6 tháng sẽ xét nghiệm lại, nhưng em rất lo vì trong thời gian này quan hệ với vợ, sợ miệng em bị lở mà ngậm vào vú vợ em sẽ lây cho vợ ( vì vợ em đang trong thời gian cho con bú). Xin tư vấn giùm em.

Chào bạn !

Hành vi mà bạn nêu, đối với vợ bạn thì đó chỉ là một tiếp xúc thông thường.

HIV không lây truyền qua:
    • Tiếp xúc thông thường với người nhiễm HIV như ôm, hôn, bắt tay, hay dùng chung thức ăn, khăn mặt, các dụng cụ ăn uống, bể bơi, nhà vệ sinh…
    • Côn trùng đốt/chích, súc vật cắn.
    • Ôm ấp, hay chạm vào người nhiễm HIV.
    • Tiếp xúc với máu và các dịch cơ thể, nhưng trên da không có vết thương.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,922
    Em có phải nhiễm HIV không ? Cách vài ngày, do say rượu, em có quan hệ với một người gay. Họ lấy miệng quan hệ cái đó của em. Khi về, em thấy có máu dính ra quần lót và áo của em. Đến sáng hôm sau, em thấy mệt mỏi trong người, nằm ngủ đầu óc chóng mặt, có cảm giác ợ và muốn ói... còn bị tiêu chảy. Chắc em nhiễm rồi, đúng không ? Xin cho em biết nha .

Chào bạn !

Vấn đề của bạn là bạn đã quan hệ tình dục theo đường miệng - dương vật với một người mà bạn đang nghi ngờ tình trạng nhiễm HIV của họ. Việc bạn có bị nhiễm HIV hay không phụ thuộc vào nhiều yếu tố, như : người ấy có sống với HIV không; dương vật của bạn có vết thương, vết trầy xước chảy máu không ? Theo như bạn mô tả thì bạn không có vết thương, vết trầy xước chảy máu nơi dương vật mà bạn chỉ thấy có máu dính ra quần lót và áo của bạn. Do đó, khả năng bạn bị lây nhiễm HIV hầu như không thể xảy ra.

Các triệu chứng mà bạn nhận thấy trong sáng hôm sau ấy, thực chất chỉ là những phản ứng của cơ thể khi bạn bị ngộ độc rượu mà thôi.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,922
    Lúc trước, em có quen một người bị gay, nhưng em không hề làm gì với người đó hết. Chỉ có lần người đó nặn mụn cho em, nhưng theo em nhớ thì lúc đó tay người đó rất khô ráo. Gần đây, em nghe nói người đó bị HIV. Em rất sợ. Không biết, nếu bị nặn mụn như vậy thì em có bị nhiễm HIV không?

Chào bạn!

Bạn nên biết rằng HIV không lây truyền qua không khí, cũng như HIV không lây qua các tiếp xúc thông thường. Khi bạn được bất kỳ ai nặn mụn cho, nếu bạn để cho chổ da bị nặn mụn ấy nhiễm bẩn (từ móng tay người nặn, từ vật dụng nặn mụn, từ sự chăm sóc vệ sinh của chính bạn,...) thì khả năng lớn nhất là bạn bị nhiễm trùng da tại vị trí ấy.

Ngày nay, mọi người đều biết rằng HIV/AIDS giống như các căn bệnh mãn tính khác. Do vi rút này sống chủ yếu trong các dịch cơ thể người (như máu, tinh dịch, dịch âm đạo, ...) và hoàn toàn không thể sống trong móng tay người, nên bạn có thể an tâm là không bị lây nhiễm HIV trong trường hợp mà bạn đã nêu.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,922
    Nếu như xét nghiệm HIV sau 3 tháng là âm tính, vậy có cần xét nghiệm sau 6 tháng không vậy ? Xét nghiệm sau 3 tháng thì tỉ lệ chính xác là bao nhiêu vậy ?

Chào bạn !

Để cùng bạn làm rõ thắc mắc về thời điểm xét nghiệm HIV, Đại_Thiếu_gia cần phải nhắc lại khái niệm về giai đoạn cửa sổ của nhiễm HIV. Đó là giai đoạn từ khi bị phơi nhiễm HIV (do hành vi nguy cơ hoặc do tai nạn) cho đến khi xét nghiệm khẳng định được có HIV trong máu.

Hiện nay trên thế giới đã có nhiều phương pháp để xác định sự có mặt của HIV trong cơ thể người. Phương pháp phổ biến nhất và hiện có rộng rãi ở Việt nam là xét nghiệm máu tìm kháng thể HIV (chất do cơ thể sản sinh ra nhằm chống lại HIV).

Thông thường, sau khi HIV xâm nhập vào cơ thể, cơ thể cần có một thời gian nhất định để bắt đầu sản xuất ra kháng thể, và cần một thời gian dài hơn để sản xuất ra lượng kháng thể đủ lớn mà các xét nghiệm thông thường có thể nhận dạng được. Tuy nhiên, giai đoạn này còn tùy thuộc vào đáp ứng miễn dịch đối với HIV của cơ thể mỗi người, đặc biệt là tùy thuộc vào kỹ thuật xét nghiệm đang áp dụng, mà có thể dài hơn hoặc ngắn hơn. Các nhà khoa học dựa trên kết quả nghiên cứu của họ, đã từng khuyến cáo là nên xét nghiệm HIV vào thời điểm 3 tháng và 6 tháng, kể từ khi có hành vi lây nhiễm. Như vậy, bạn không thể căn cứ vào khoảng thời gian trung bình để áp dụng cho tất cả các loại xét nghiệm khác nhau hiện đang lưu hành trên toàn quốc.

Các xét nghiệm hiện có ở Việt Nam có thể phát hiện được kháng thể HIV sau khoảng thời gian trung bình 3 tháng từ khi bắt đầu nhiễm HIV. Nếu bạn có nhu cầu xét nghiệm HIV, hãy hỏi nhân viên y tế tại cơ sở y tế làm xét nghiệm HIV cho bạn về khả năng phát hiện HIV của loại xét nghiệm thực hiện đối với bạn. Do các kỹ thuật xét nghiệm liên tục được cải tiến, hạn chế nhiều rủi ro, sai sót, nên những trường hợp sau 3 tháng âm tính với HIV mà dương tính ở tháng thứ 5 hoặc thứ 6 hầu như không xảy ra. Dù vậy, các quy định chính thức hiện nay của ngành y tế có những nơi vẫn khuyến cáo là nên xét nghiệm HIV vào thời điểm 3 tháng và 6 tháng, kể từ khi có hành vi lây nhiễm.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,922
    Em là một người đồng tính. Em đã thủ dâm cho nhau với bạn em, không làm gì khác ngoài thủ dâm cho nhau. Em làm cho nó, nhưng nó không xuất tinh, chỉ có ra tinh dịch, mà tay em làm cho nó, trên mắt cá tay, có một vết xước nhưng đã khô máu, và một lỗ nhỏ như bị muỗi chích, không có máu luôn, bóp mạnh nó mới ra xí xiu máu. Em sợ tinh dịch của nó chảy vào vết thương thì không biết có bị HIV không. Em nhớ, tinh dịch nó ra ít lắm, làm xong em có rửa tay bằng xà phòng rồi.

Chào bạn !

Rõ ràng, bạn đã hiểu rằng thủ dâm không làm lây nhiễm HIV. Theo như bạn mô tả, bạn không có vết thương hở, chảy máu, vì vậy HIV sẽ không có cơ hội để xâm nhập vào cơ thể bạn trong trường hợp mà bạn đã mô tả.

Dù vậy, theo Đại_thiếu_gia, bạn và người bạn tình của bạn nên một lần đi xét nghiệm HIV. Các bạn cũng nên tránh việc có nhiều bạn tình. Mặt khác, luôn cố gắng sử dụng bao cao su trong hầu hết các trường hợp quan hệ tình dục sẽ giúp các bạn an tâm hơn trước sự lây nhiễm của các bệnh truyền nhiễm lây qua đường tình dục

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,922
    Em xin hỏi anh là ngoài nhiễm HIV qua đường tình dục không an toàn, sử dụng chung bơm kim tiêm,… còn các bệnh nào mắc qua các đường này nữa ạ ! Anh trả lời giúp em nhé

Chào bạn !
    Các nhiễm khuẩn lây truyền qua đường tình dục do các tác nhân là vi khuẩn, vi rút, đơn bào, nấm, ký sinh vật gây nên và lây truyền từ người này sang người khác qua quan hệ tình dục. Trái lại, các vi rút hiện nay chưa có thuốc nào diệt được, do vậy chúng tồn tại trong cơ thể một thời gian dài hoặc suốt đời. Bảng sau đây liệt kê một số tác nhân gây các nhiễm khuẩn lây truyền qua đường tình dục.

Vi khuẩn
    Vi rút
    Nấm và các tác nhân khác
    Xoắn khuẩn giang mai
    Lậu cầu
    Chlamydia trachomatis
    Trực khuẩn hạ cam
    Ureaplasma urealyticum
    Calymmatobacterium granulomatis
    Gardnerella vaginalis
    Liên cầu nhóm B
    Vi khuẩn kỵ khí âm đạo
    Vi rút éc-pét
    Vi rút u mềm lây
    HIV
    Vi rút viêm gan B
    Vi rút sùi mào gà
    Vi rút éc-pét týp 8
    Nấm men Candida
    Trùng roi âm đạo
    Cái ghẻ
    Rận mu
    Sử dụng bao cao su là một biện pháp dự phòng quan trọng và có hiệu quả trong việc kiểm soát sự lan truyền của các nhiễm khuẩn lây truyền qua đường tình dục, trong đó có HIV/AIDS.
    Những bệnh lây truyền qua đường máu như viêm gan siêu vi B, C, bệnh lao, bệnh phong (Hansen), HIV… Nguy cơ dùng chung bơm kim tiêm khi chích ma túy rẩ dễ làm lây nhiễm các bệnh này.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,922
    Em có hiv này đã 3 năm rồi ! và giờ em thấy mình vẫn bình thường ! Nhưng gần đây, em thấy mình bị nổi lên những mảnh như dị ứng, ngứa. Vậy giờ em phải làm sao ạ ?

Chào bạn !

Người có HIV, đặc biệt là những người có CD4 dưới 200 dễ bị mắc các nhiễm trùng cơ hội. Nếu bạn chưa làm các xét nghiệm CD4 và các xét nghiệm cần thiết khác đối với một người đang sống với HIV thì bạn nên làm ngay các xét nghiệm ấy.

Trên cơ sở xét nghiệm của bạn, kết hợp với khám lâm sàng, các bác sĩ sẽ giúp bạn có hướng điều trị thích hợp. Bạn cần chú ý giữ gìn trong cuộc sống hàng ngày, không nên làm các công việc thường xuyên phải tiếp xúc với môi trường có nhiều tác nhân gây bệnh như các công việc phải tiếp xúc với rác, chất thải, nước bẩn, bụi, hoặc trong các môi trường bị ô nhiễm

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,922
    Có 1 lần, em có quan hệ tình dục với gái mại dâm và sau lần đó một thời gian em thấy trong người có biểu hiện bị sốt nhẹ và đau đầu thường xuyên trong một thời gian dài khoảng vài tháng gì đó và thỉnh thoảng mới bị. Cho em hỏi, đấy có phải là triệu chứng bị nhiễm HIV không ? Em xin chân thành cảm ơn

Chào bạn!

Người hành nghề mại dâm do quan hệ tình dục với nhiều dạng đối tượng phức tạp khác nhau, có lịch sử không rõ ràng về các bệnh truyền nhiễm lây qua đường tình dục, trong đó có HIV/AIDS. Họ rất dễ mắc các bệnh nguy hiểm này và truyền lại cho những người lành bệnh khác có quan hệ tình dục với họ nhưng không đảm bảo các điều kiện an toàn trong quan hệ tình dục.

Để không phải lo lắng về việc lây nhiễm HIV cũng như các bệnh truyền nhiễm lây qua đường tình dục, bạn nên có đời sống tình dục lành mạnh, chung thủy duy nhất một bạn tình, và nhất là nên tránh xa các dịch vụ "ăn bánh trả tiền" của người hành nghề mại dâm.

Bạn không nói rõ là bạn có áp dụng các biện pháp an toàn tình dục trong lần quan hệ tình dục với người hành nghề mại dâm ấy không. Trong trường hợp bạn đã thực hiện đầy đủ an toàn tình dục thì không cần phải lo lắng về các triệu chứng ấy vì chúng không phải là triệu chứng của nhiễm HIV. Bạn nên thử đề nghị với bác sĩ về các loại thuốc trị đau đầu và giảm sốt xem có chấm dứt được các triệu chứng ấy không.

Trong trường hợp bạn không áp dụng các biện pháp an toàn tình dục trong lần quan hệ tình dục với người hành nghề mại dâm ấy hoặc không chắc chắn về mức độ an toàn, bạn hãy đến các cơ sở y tế có dịch vụ xét nghiệm HIV như các Trung tâm tư vấn xét nghiệm HIV tự nguyện Chân Trời Mới, hoặc Trung tâm y tế dự phòng tại địa phương nơi bạn cư trú để được tư vấn trước khi xét nghiệm. Xét nghiệm máu là cách duy nhất để khẳng định tình trạng nhiễm HIV của một người. Do đó, để khẳng định có bị nhiễm HIV hay không, bạn cần thực hiện các xét nghiệm HIV vào thời điểm sau 3 tháng, kể từ lần quan hệ tình dục ấy.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,922
    Đại_Thiếu_Gia #1123 Đã gửi : 3 năm trước

Gia nhập: 14-07-2009(UTC)
    B.viết: 1.420

Cảm ơn: 170 lần
    Em vừa quan hệ với 1 người khoảng được 3 tuần. Bây giờ, trên đầu dương vật của tôi bị 1 vết trông như vết xước đỏ, sờ vào thấy hơi rát màu đỏ và chỉ bị 1 nốt thôi. Anh cho Em hỏi, liệu có phải bệnh giang mai không ạ. Nếu bị thì điều trị ở đâu ? và chi phí có tốn kém không ạ. Mong Anh sớm có câu trả lời để tôi điều trị sớm ?

Chào bạn!

Giang mai là bệnh lây truyền chủ yếu qua đường tình dục, do vi khuẩn xoắn Treponema pallidum gây ra. Đây là một bệnh lây nguy hiểm, quan trọng hàng thứ nhì sau AIDS.Giang mai có thể gây ra nhiều biểu hiện và tổn thương ở khắp nơi của cơ thể tùy theo diễn tiến bệnh: da, niêm mạc, cơ, xương, nội tạng, nhất là tim mạch và thần kinh. Có dạng giang mai bẩm sinh do mẹ lây qua con trong thời gian mang thai. Bệnh giang mai nếu được chữa trị sớm và đầy đủ thì kết quả rất tốt. Nhưng nếu không điều trị hoặc điều trị không đúng và không đủ thì bệnh sẽ tiến triển dễ lây lan và gây biến chứng nghiêm trọng ở nội tạng.

Triệu chứng bệnh da liễu rất đa dạng, bác sĩ phải căn cứ trên từng triệu chứng cụ thể mới chẩn đoán và điều trị đúng hướng. Tức là bác sĩ phải nhìn khám cụ thể các sang thương và hỏi các triệu chứng đi kèm các sang thương đó. Để chẩn đoán bệnh giang mai, ngoài hỏi bệnh sử, khám lâm sàng, xét nghiệm tìm xoắn khuẩn, phản ứng huyết thanh đóng vai trò quan trọng trong chẩn đoán. Vì vậy, bạn nên đến các cơ sở y tế có chuyên khoa da liễu để được giúp đỡ.

22. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Buonqua (10-09-2013)

Trang 13 của 20 Đầu tiênĐầu tiên ... 31112131415 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này