Trang 8 của 20 Đầu tiênĐầu tiên ... 67891018 ... CuốiCuối
Kết quả 141 đến 160 của 383

Chủ đề: Những câu hỏi hiv từng được Tuanmecsedec trả lời trên nhiều trang WEB với các nick

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,927
    phuong_milano đã viết:
    Anh Đại Thiếu Gia ơi cho em hỏi một chút ạ .

có trường hợp nào mà âm tính sau 4 tháng mà lại dương tính sau 6 tháng ko ạ

trường hợp của em là quan hệ với gái mại dâm nhưng ko may bị rách bao

sau nguy cơ đó khoảng 4 tháng em đi test nhanh ở 50C hàng Bài kết quả âm tính .

em thấy tờ phiếu xét nghiệm ghi : I ANTI HIV I Determine 1/2 HIV = Âm tính

kết quả như của em có khả quan ko ạ

em có cần phải test lại sau tháng thứ 6 ko anh ...

Cái Test bạn đề cập đến Determine 1/2 HIV là Test nhanh HIV.

Ở đây, Determine - loại test nhanh được dùng ở test thứ nhất. Nó có độ nhạy cao, nên nếu gặp điều gì bất thường là đều có phản ứng dương tính cả'' nên dể cho ra Dương tính giả'' khi Test này có phản ứng thì phải làm các PP khác khẳng định, thông thường là bằng 3 PP.
    Determine được gọi là test sàng lọc gián tiếp tìm kháng thể kháng HIV, phải theo nguyên tắc thà “bắt” nhầm còn hơn bỏ sót, không chấp nhận âm giả.
    Như vậy ! thời gian 4 tháng bạn xét nghiệm PP Determine 1/2 HIV Âm Tính hoàn toàn yên tâm.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,927
    kingmen đã viết:
    Hi bác ĐTG!
    Cho em hỏi một câu này có thể là hơi ngớ ngẩn nhưng em vẫn muốn hỏi mong bác đừng cười nha:
    1- Có khi nào một người nhiễm h chuyển sang giai đoạn ADIS khi đi xn lại âm tính ko.
    2- em có đến chân trời mới xn. ở đó họ chỉ thông báo kết quả bằng miệng ko có văn bản gì vậy là làm sao.

Thanks bác !

không cười đâu, Dây thần kinh Cười của Đại_thiếu_gia bị đứt cách đây vài tháng rùi, muốn cười cũng hổng có được.

chia sẽ từng câu hỏi bạn hén

Câu 1 : theo như bạn hiểu, tại sao lúc gọi HIV ,lúc gọi là AIDS. ?

câu hỏi phụ : 1 người trong thời gian ủ bệnh gọi là nhiễm HIV và 1 người đã chuyển qua giai đoạn AIDS thì người nào có số nồng độ Virus trong máu nhiều ? sau khi bạn tự trả mấy câu này được thì cũng là câu trả lời cho bạn là { Có khi nào một người nhiễm h chuyển sang giai đoạn ADIS khi đi xn lại âm tính ko }.

Câu 2 : Đúng như vậy khi xét nghiệm HIV ở chân trời mới ,nếu mẩu máu Âm Tính thì chỉ trả lời cho thân chủ bằng miệng,trừ khi nào .....Bạn muốn trả bằng văn bản không ?

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,927
    kingmen đã viết:
    Thanks bác. hiiii em còn một câu hỏi này nữa!

Sáng nay em có gọi tới số 1800... gi gi đó. đây là số đt tư vấn . họ có nói là xn h phải qua ba công đoạn . vậy chứ xn nhanh (tess) có qua ba công đoạn đó ko anh.

P/S: ah trước hôm em đi xn ở chân trời mới khoảng một tháng em có bị sốt xuất huyết. em có nói với nhân viên tư vấn họ bảo ko ảnh hưởng đến kết quả xn đúng ko anh. có khi nào nó làm ảnh hưởng đến kết quả xn ko. âm tính giả. dương tính giả

Mà từ hôm bị sốt xuất huyết đến giờ lưỡi em tự dưng rát hoài, miệng thì hay bị nhiệt. môi thì bị khô , hổng biết là làm sao. Trời ah ngày nào em cũng lè lưỡi ra coi đến độ người nhà em hỏi em có làm sao ko mà lè lưỡi hoài.
    Trời em nghĩ ngợi lung tung hoài. có khi nào em đã bị đến giai đoạn có nấm ở lưỡi rùi. kq xn la at .

Bạn nói qua 3 giai đoạn nghĩa là sao? Đại_thiếu_gia chưa hiểu vấn đề này

1/ gởi xe ?

2/ gặp tham vấn viên ?

3/ lấy máu ?
    => chứ trong xét nghiệm HIV thì chỉ nghe nói làm bằng 3 phương pháp thôi.

=> thời gian 1 tháng Bạn đi xét nghiệm HIV chẳng nói lên được điều gì cho hành vi cuối cùng có liên quan đến nguy cơ lây nhiễm HIV, sau nguy cơ mà 12 Tuần xét nghiệm là OK con gà đen nhất,lúc này trắng đen rõ ràng.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,927
    abucasan đã viết:
    dạo này nhờ a tuấn tư vấn giúp em đở lo rồi..em cám ơn anh nhiều.em mỡi di XN ơ chân trời mới... vế....sau nguy cơ dc 1 tháng....hồi hộp wa..có j a tuấn tư vân giúp em nha.....em tính đi XN ở Hòa hảo lúc đươc 45 ngày......đây là lần tái phạm của em...em biết lỗi rồi...có j a giúp em nha...chửi em mấy câu cho bớt ngu cũng đc..

sau nguy cơ ''thực sự'' mới có 1 tháng đi xét nghiệm không Âm Tính mới là chuyện lạ.

Bèo lắm cũng phải để 6 Tuần và sang nhất là 12 tuần.

Bần tăng là kẻ Tu hành, bao nhiêu gái đẹp để dành bần Tăng.
    Tu rồi , sao chửi ai được đúng không.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,927
    kingmen đã viết:

Em hổng có hiểu bác nói gì. hiii, trường hợp của em là bị sốt xuất huyết trước khi đi xn là một tháng,còn hành vi của em quá ba tháng rùi. Vậy sốt xuất huyết đó có làm ảnh hưởng đến kết quả xn ko anh!

Thế à ! vậy thì đâu liên quan gì khi xét nghiệm ra Âm Tính,trừ khi nào kết quả có phản ứng,Dương Tính HIV,thì khi ấy mới nghĩ tới chuyện ảnh hưởng đến kết quả xét nghiệm,sợ ra Dương Tính giả.
    Hành vi đã hơn 3 tháng gòi mà ra Âm Tính, thì về Bán Vàng làm tiệc đãi Bà con lối xóm được rùi và nhớ tuyên truyền cho họ, nói không với GMD, nói không với Ma Túy, tức là tự bảo vệ cho mình và Xã Hội.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,927
    khatvongsong123 đã viết:
    `Khi em có hành vi nguy cơ 20 ngày , thì cơ quan tổ chức đi hiến máu nhân đạo . em cũng đi , từ hôm đi hiến máu đến nay đã đươc 1 tháng rưỡi . nhưng em vẫn chưa nhận được kết quả . vậy các bác cho em hỏi : khi em đi hiến máu thì em mới có nguy cơ 20 ngày , vậy nếu em bị H thì họ có phát hiện được không ? nếu H+ họ có báo cho mình biết ko ? và thông thường thì khi hiến máu thì sau bao lâu người ta trả kết quả cho người hiến máu . rất mong các bác trả lời sớm cho em

1. sau xn máu để cho vào ngân hàng máu ng ta sàng lọc 2 lần, khó lọt lưới những trường hợp nhiễm HIV sau 20 ngày như bạn kể
    2. thông thường sau 1 - 2 tháng là có thông báo về kết quả máu người hiến, thời gian nhanh chậm tùy thuộc khoảng cách xa gần và cách làm việc của những người chuyển thông tin

kết luận : nếu lo lắng về kq xn hiến máu sao kg đi xn HIV luôn cho rồi, thời gian của bạn hơn 2 tháng là cho kết quả khá chính xác rồi

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,927
    kingmen đã viết:
    Bác ĐTG ah, cho em hoi câu nay với nha: có khi nào người ta lấy máu mình rùi họ ko tiến hành xet nghiệm mà tự thông báo kết quả cho minh ko. hic có thể họ dựa vào hành vi của người đi xn xem có khả năng nguy cơ nhiễm cao ko để người ta đưa ra kết luận mà ko cần tiến hành thử mẫu máu. mặc dù máu được lấy nhưng hôm đấy mất điện chẳng hạn họ sẽ ko tiến hành thử mẫu máu đó mà kết luận luôn ko!

Một câu hỏi có thể ai đó làm trong trung tâm xn chắc tìm em đánh em mất, hiiii, nhưng các bác thông cảm dùm thằng em nhát gan này nha. chẳng là trường hợp của em hôm đi xn lấy máu xong lại mất điện. Em chỉ sợ họ nhầm lẫn hoặc gì gì đó thôi. ah mà hôm em đi xn họ có phát cho em một phiếu xn, có mã số. vì mất điện nên họ hẹn chiều quay lại mang theo mã số. Chiều em lại bận sáng hôm sau mới đến chị tư vấn báo là em ko sao. mà ko cần đưa mã số. có thể vì hôm trước em đi xn vắng em để ý cả sáng có mình em. ko hiểu chị ấy có nhầm ko nhỉ!
    Anh đtg ơi cho em hỏi em có nên đến lại trung tâm đó hỏi lại kq ko!
    Thanks !

Dám lắm àh nha ! dám họ đánh thiệt àh nha không chơi đâu, câu hỏi Bạn vô lý và hoang tưởng lắm đấy,Đại_thiếu_gia đọc câu hỏi Bạn thiếu điều lên Máu sản hậu luôn,huốn hồ là họ

Anh đtg ơi cho em hỏi em có nên đến lại trung tâm đó hỏi lại kq ko!

Cho Đại_thiếu-gia xin đi, đừng nha,đừng đi đến đó hỏi như thế này, mắc công khi bạn đến hỏi ,khi về Cha Mẹ không nhìn ra Bạn là ai luôn đó.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,927
    noikhong đã viết:

Gửi Anh Đại Thiếu Gia,
    Hôm nay là ngày thứ 43 sau ngày em quan hệ với GMD có nguy cơ (rách BCS) và hôm nay em đã dẫn cô gái đó đi xét nghiệm HIV (test nhanh) cho kết quả âm tính, như vậy em đã có thể yên tâm chưa anh?
    Cảm ơn Anh và mong tin Anh!

khả năng cô gái này không nhiễm HIV rất và rất cao,cho nên Bạn sẽ không bị lây nhiễm HIV từ cô ta.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,927
    mario85 đã viết:
    Anh đại thiếu gia trả lời giúp em nhé! em có đọc được dòng thông tin này của anh SaiMotLy:

"Quan hệ với người có H mà chưa xuất tinh thì khả năng dính H: 0,03%- 0,09%; nếu đã xuất tinh thì từ 0,08%- 0,2% (tính trong trường hợp bạn chưa bị các bệnh lây qua đường tình dục còn có rồi thì cao hơn; và chưa thấy thống kê bao nhiêu % cho trường hợp này);"

Em xin kể về chuyện của em: em QHTD với GMD (đây là lần đầu tiên em QHTD),ban đầu em và cô ấy hôn nhau, trong lúc hôn nhau cô có cầm DV của em vuốt nhẹ, vuối chừng 3-5 cái, ban đầu em có ấn DV của mình vào AĐ của cô ấy (em ấn ko sâu lắm và khoảng tối đa là 5 cái), sau đó dùng bao cao su quan hệ và xuất tinh trong BCS. BCS không có dấu hiệu gì bất thường. Cho đến hôm nay là khoảng 7 tuần (thấy ko có dấu hiệu gì đáng chú ý trong cơ thể theo kiểu như sốt, nổi hạch, ỉa chảy, quá mệt mỏi, đau cơ không rõ nguyên nhân). Cộng với thông tin là cô ấy mới đi làm GMD, em chưa bị mắc các bệnh gì liên quan tới tình dục, sức mạnh cơ bắp không được tốt lắm; đang bị strees và cô ấy ko nghĩ mình bị nhiễm HIV (không loại trừ khả năng cô ấy nói dối), thì theo anh khả năng bị nhiễm của em là bao nhiêu %? Và thông tin của anh SaiMotLy đó lấy từ nguồn nào? Có chính xác không? Dịch âm đạo của người phụ nữ tiết ra chỉ khi cô ta có khoái cảm thôi đúng không? Giờ đã được 7 tuần rồi (em không uống thuốc pep) thì nên làm xét nghiệm gì, ở đâu (em ở Hà Nội) và giá cả là bao nhiêu sẽ cho kết quả chính xác?

Mong anh có thể đưa ra ý kiến đánh giá của mình. Em rất cảm ơn anh!

Kiểu bạn diễn tả thì đã trần ngoài mưa, có điều Mưa chưa được lớn lắm,có đủ để cho Bạn bị ướt hay không thì Bạn cần đi xét nghiệm trong trường hợp này.

Trường hợp bạn đã được Mèo_Già
    chia sẽ rồi Mà.

% bị nhiễm HIV là bao nhiêu? mario85 3 91 Hôm nay lúc 6:39:40 SA
    bởi Mèo_Già

Trường hợp của Bạn đã được Mod peter chia sẽ rồi mà.

ĐÃ NÊN ĐI XÉT NGHIỆM HIV CHƯA, XÉT NGHIỆM GÌ VÀ LÀM Ở ĐÂU mario85 1 55 21 Tháng Mười 2009 8:34 SA
    bởi peter

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,927
    22kaka đã viết:
    bac DTG oi.cho em hoi kai nay.e quan he voi 1 nguoi bi nghien nhug k chich chj hut thoi cach day 3 nam roi.e k thay dau hieu j ka.e di xet ngiem thy bac sy bao chua co ket qua.phai cho 1 tuan nua.lieu e co bi H k ha anh

Dạo này già rồi,mắt kém lắm, Bạn bỏ thêm dụng cụ của Tiếng việt vào đi,Đại_thiếu_gia khi ấy có đui cũng đọc được mờ mờ, nên mới chia sẽ bạn được, chứ viêt như vậy đọc nhứt cái lổ tai quá,thì làm sao chia sẽ đây,thôi đi uống Panadol

[ Chú ý ] Làm sao viết được tiếng việt có dấu ? fullmoon 7 2.638 08 Tháng Bảy 2009 8:45 CH
    bởi Tuấn

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,927
    buonnhat11 đã viết:
    Em có Oralsex cho bạn trai nhưng Không QHTD, nhưg vì bạn trai e hay đi vũ trường nên e sợ và khi đc 7 tuần e có đi xét nghiệm AntiHIV ở Hòa Hảo là Âm Tính , nhưng sao mấy ngày gần đây e có nổi 1 vài nốt đỏ hơi ngứa ở chân khoảng 7-8 nốt ,đi khám ở da liểu bs nói phát ban nhiểm trùng cho uống thuóc, ngoài ra e mới nổi 1 hạch nhỏ như hạt đậu ở nách sờ vô hơi đau ( lúc trước e cũng có nỗi rồi tự hết ) , em lo lắng quá nên hôm nay đi XN lại ở Pastuer mà 2 ngày nữa mới có KQ ( lúc này đc 9 tuần rồi),em cảm thấy stress dữ lắm,nguy cơ e có cao không?mong mọi người giúp đỡ.

Có gì đâu mà phải lo em gái,chỉ cần cẩn thận nếu có QHTD thì phải dùng BCS em gái nhé,vì phụ nữ như em gái nguy cơ cao hơn phụ nam,lý do nơi hứng đạn lớn hơn.lưu ý
    Đi vủ Trường thì đâu phải là 1 hành vi nguy cơ về lây nhiễm nhiễm HIV,chỉ có những hành vi như QHTD bừa bãi nhiều người mà không bảo vệ BCS hoặc tiêm chích ma túy.Đại_thiếu_gia biết chắc 100%,2 ngày nữa Bạn đến bệnh viện Pasteur lấy kết quả xét nghiệm chữ Âm Tính sẽ to đùng thôi.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,927
    zxcvbnm đã viết:
    h em kô bít phãi làm sao nữa anh ơi, em có 1 lần di masxa zới thằngbạn , nó sục của em mà về nhà em thấy nó rác lắm , ngày thứ 2 em thấy nó bị trầy nhiều lắmvà đi xuống chân trời mới tư vấn bác sĩ , bác sĩ hõi em có sốt hay nhức đầu gì kô, em nói kô có hiện tượng gì hết bác sĩ kêu em đi về đi kêu 3 tháng way lại để xn, mà ngày thứ 3 em thấy mệt mõi, mún ói, chán ăn vài ngày sau hết , h em đã đc 1 tháng òi , mà mấy tuần nay em thấy nhức đầu wá nó dựt dựt trên đầu á, zới em đi tiễu ngày nào cũng có thấy ra màu vàng kô àh , zới thấy đõ hình như là máu á , còn em mà sục thì ấy tinh trùng màu vàng , em sợ wá kô bít phãi làm sao ấyanh ơi , nếuem bị thì sẽ ra sao đây em sợ lây cho gia đình em wá , xin mấy anh tư vấndùm em , và hìnhnhư em thấy em gầy đi 1 chút thì phãi, huhuhuh h em phãi làm sao đây mấy anh ,
    ngày nào em cũng đi tiểu em điều thấy đõ đõ jiống máulắm , đi tiuễ ra máu zậy, h em kô biết sao nữa , anh chĩ em zới, thaks

Trường hợp Bạn đã có Bạn unicodechia sẽ nói rồi, bộ Post bài lên là để đó thôi hay sao? mà không chịu đọc,lại vào đây hỏi tiếp.

em lo và sợ wá đi zxcvbnm 2 92 25 Tháng Mười 2009 2:05 SA

Bạn chỉ cần nhín ít thời gian đọc những kiến thức HIV để trang bị cho mình và có cái nhìn đúng về HIV/AIDS.
    Đại_thiếu_gia muốn nhắn với các bạn rằng,chúng ta không phải là Bác sĩ nên không được tự đoán bệnh lung tung,nếu có nghi ngờ vấn đề gì thì nên đến ngay bệnh Viện, giống như trường hợp bạn diễn tả ''ngày nào em cũng đi tiểu em điều thấy đõ đõ jiống máulắm , đi tiuễ ra máu zậy'' nếu có vậy thì đến ngay bệnh viện gấp,không giỡn chơi đâu nhá.muốn biết nguy hiểm hiện tượng tiểu ra Máu như thế nào thì Click vào đây

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,927
    buonnhat11 đã viết:
    "Nguy cơ của em là Oral sex , sau 7 tuần AT tại Hòa Hảo và hôm nay e mới lấy kết quả xét nghiệm 9 tuần AT tại Pasteur." Vậy anh Tuấn cho em hỏi mình có cần làm test 12 tuần nữa không a?và khả nặng bị nhiễm của em có cao không anh?Cám ơn anh trả lời giúp em !

Khả năng nhiễm cao hay không thì bệnh viện Hoà HảoPasteur đã trả lời cho Bạn rồi.
    Lần sửa cuối bởi Tuanmecsedec, ngày 09-09-2013 lúc 11:39.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,927
    MR_OGGY đã viết:
    xin anh tư vấn dùm em. chuyện là em có đi uống cafe sân vườn, và đã đuợc oral sex(thời gian oral rất nhanh, và em cảm nhận nó chỉ diển ra ở phần đầu dương vật chứ ko đi xuống dưới ) và khoảng nửa tiếng sau em đi tiểu và rửa xà phòng thật kỉ . và ngày hôm sau, đúng 14 tiếng. em đã dùng thuốc Lamzidirvi ( thuốc phơi nhiễm HIV mua ở NHIỆT ĐỚI.) . em thắc mắc . trường hợp của em có đáng lo ngại lắm ko? và có nên dùng thuốc tiếp ko ? và nếu dùng đúng cách đến hết tháng. có giảm đuợc % nhiễm HIV phần nào ko? thắc mắc 2 là tại sao bệnh viện NHIỆT ĐỚI chỉ bán cho em có 1 loại thuốc chứ ko phải 2 loại thuốc giống người khác. ( bổ sung thêm : 1 ngày em uống 2 lần đều đặn. em đã uống đuợc 1,5 ngày ) RẤT MONG NHẬN ĐƯỢC SỰ GIÚP ĐỠ TỪ CÁC ANH. THANK ALL

Theo Đại_thiếu_gia trường hợp của bạn rất đáng lo ngại,lo ngại ở đây là tại sao Bạn dùng PEP trong trường hợp này,có lẽ các bạn tưởng thuốc PEP ''ARV'' chỉ là thuốc đơn thuần hoặc là thuốc bổ, không đâu các bạn thuốc PEP được liệt kê là loại thuốc độc tố đấy,rất có hại cho gan và thận, chính ngay người sống chung với HIV còn không được uống tuỳ tiện,chỉ khi nào CD4 của họ xuống tới mức báo động thì các bác sĩ mới cho dùng ARV '' tức là loại thuốc PEP dùng trong phơi nhiễm HIV'' Tóm tắc lại trong trường hợp Bạn dùng PEP là không cần thiết,Bạn có thể tham khảo về thuốc PEP khi nào cần uống và thuốc PEP là thuốc như thế nào,Click ở đây

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,927
    abucasan đã viết:
    ah anh tuấn cho em hỏi là em XN luc có kq người ta ghi là XN anty hiv...đó là XN thường hay xn tìm kháng thể vậy anh....XN vậy ở 50 ngày yên tâm chưa a...em cám ơn anh

Anti HIV là phương pháp sàn lọc gián tiếp tìm kháng thể kháng hiv trong huyết thanh.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,927
    MR_OGGY đã viết:
    nhưng như thế trường hợp của em có nguy cơ cao ko? và em phải làm gì lúc này ?

Trường hợp Bạn,như Đại_thiếu_gia đã nói ở trên là KHÔNG CÓ NGUY CƠ.Bạn hỏi làm gì lúc này?.Đại_thiếu_gia nhườn quyền quyết định thuộc về Bạn vì đã chia sẽ ở bài trên ở trang 27 topic này rồi,hay là....

Bình tĩnh tự tin không cay cú. Âm thầm chịu đựng xét nghiệm sau.hehe

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,927
    boydaukho đã viết:
    anh dtg ơi, uống thuốc pep thì làm xét nghiệm ở tháng thứ 3 và thứ 6, vậy sao ở bv nhiệt đới lại kêu xét nghiệm ngay sau khi ngưng thuốc??? em uống gần hết 1 tháng rồi có cần đi xét nghiệm sau khi uông xong , hay để đến tháng thứ 3 mới đi anh????( nguy cơ của em là oral sex).

Oral sex dùng PEP ? bó tay.com.

Vui lòng
    Click vào đây đọc về PEP là thời nào xét nghiệm sau khi ngưng PEP.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,927
    khunglongcon đã viết:
    Em đang quan tân về vấn đề xét nghiệm H khi tham gia hiến máu. Người ta nói là có xét nghiệm H. Theo em biết có 1 bài báo trên mạng nói là khi xét nghiệm máu (hiến máu) người ta dùng phương pháp PCR. Nhưng em có post 1 bài ở diễn đàn hiến máu thì 1 bác sĩ tên Quân trả lời là không áp dụng phương pháp PCR. Em rất bối rối và phân vân về vấn đề này. Mọi người có thể xem link sau:
    http://hienmau.info/forum/showthread.php?t=5174
    Nhưng theo 1 trang web của Viện huyết học truyền máu trung ương lại có ghi Miễn dịch sàng lọc - Mục 22. HIV (PCR)
    http://www.nihbt.org.vn/...amp;id=130&Itemid=94
    Em thực sự không biết là PCR có thực sự được áp dụng trong hiến máu hay chưa. Hiện em đang ở TPHCM, nếu anh Tuấn hay ai có thể hỏi trung tâm hiến máu 201 Nguyễn Thĩ Minh Khai dùm em làm sáng tỏ vấn đề này, em thực sự rất biết ơn. Và trong trường hợp họ không dùng phương pháp PCR, làm thế nào họ có thể đảm bảo nguồn máu sạch (không bị lẫn các mẫu máu nhiễm H trong giai đoạn cửa sổ)?
    Ở trong diễn đàn cũng từng có 1 topic tương tự: http://*******************/...px?g=posts&t=163622
    Em không thực sự thoả mãn các câu trả lời của nội dung này của đa số các diễn đàn. hầu như ai cũng trả lời 1 cách chung chung và không đưa ra thông tin cụ thể thuyết phục được.
    Em thấy trong forum có nói: cách duy nhất biết được có nhiễm H trong thời kỳ của sổ hay không là đi hiến máu vì khi hiến máu họ dùng phương pháp PCR. Nên việc này em nghĩ mình cần kiểm tra lại, nếu như họ không dùng PCR mà mình khuyên họ đi hiến máu thì thực sự là nguy hiểm cho người nhận máu nếu bị "lọt lưới". Nhân tiện trong forum cũng có nói có thể test PCR ở Pasteur hay một số bệnh viện, em xin bổ sung thêm là nếu mún test PCR ở Pasteur thì cần phải có giấy đề nghị của bác sĩ, vì hiện tại Pasteur chỉ test PCR cho các trẻ nhỏ hình như dưới 6 tháng thôi (thông tin này chính xác vì em có hỏi rồi, còn các bệnh viện khác thì em không rõ lắm).

cuối cùng mục đích bài này là bạn hỏi về cái gì? Đại_thiếu_gia chưa rõ lắm

1/ PP xét nghiệm PCR HIV ?

2/ Hiến máu ?

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,927
    khunglongcon đã viết:
    Túm lại em mún hỏi là khi đi hiến máu nhân đạo. Họ có thể xác định được người nhiễm H ở thời kỳ cửa sổ không? Thứ 2 là khi hiến máu họ sẽ sử dụng phương pháp gì để xác định H.

thì ra là vậy ?? dzậy sao không nói tóm tắc,ngắn gọn ,viết chi dài dòng như ở trên.
    Nhưng trước khi vào đề,thì đại_thiếu_gia có đôi lời với Bạn

1/ bạn là người tham gia diễn đàn HIV 03/02/2007 tức là trên 2 năm cũng là người tham gia trước Tuấn ''28/08/2007''

2/ không biết mục đích bạn hỏi bài này là để làm gì ? vì theo hiểu biết bạn.......

=> Nhưng Đại_thiếu_gia chia sẽ đôi lời hiểu biết chút chút về hiến máu cho bạn như sao, có gì bạn phụĐại_thiếu_gia bổ sung thêm.

_ những người khi đăng ký hiến máu,điều phải qua khâu Test hiv HIV, HBV, HCV, giang mai, sốt rét v.v.v sau khi người hiến máu không nhiễm các bệnh trên thì được gọi lên cho Máu, nhưng mẩu máu này sẽ chuyển về ngân hàng máu và được xét nghiệm lại nghiêm ngặt 1 thời gian nhất định nữa.
    Máu sau khi thu nhận được từ người hiến máu được coi như có nguồn nguyên liệu đầu vào, từ đó phải trải qua rất nhiều bước xử lý nữa thì mới thành chế phẩm máu để điều trị cho bệnh nhân.
    Quá trình đó bao gồm:
    Sàng lọc các bệnh lây qua đường truyền máu như: HIV, HBV, HCV, giang mai, sốt rét; cũng như xác định nhóm máu, đếm lại số lượng bạch cầu, tiểu cầu, huyết sắc tố...
    Sản xuất ra các chế phẩm máu như: Khối bạch cầu, khối hồng cầu, khối tiểu cầu, huyết tương, huyết tương tươi đông lạnh, khối hồng cầu rửa, tủa lạnh yếu tố VIII...
    Lưu giữ, bảo quản theo một quy trình hết sức nghiêm ngặt bởi hệ thống dây chuyền lạnh với tiêu chuẩn quốc tế để đảm bảo không bị hỏng, không bị nhiễm các bệnh khác...
    Tùy theo nhu cầu của các bệnh viện máu sẽ được chuyển về cho các bệnh nhân để điều trị.Tất cả các bước trong quy trình này rất tốn kém và tuân thủ một cách chặt chẽ.
    ngoài ra bạn có thể hỏi những nơi này

Trung tâm hiến máu
    Địa chỉ : 201 Nguyễn Thị Minh Khai quận 1
    Điện thoại : 08.925 6957
    Fax : 0
    Email :
    Thông tin chi tiết : Thời gian :8h00 - 16h00 từ thứ 2 đến thứ 6 trong tuần

1. Ngân hàng máu - khoa huyết học truyền máu - Bệnh viện Chợ Rẫy
    201 B Nguyễn Chí Thanh , P 14, Q5 - Tp Hồ Chí Minh

2. Hội chữ thập đỏ TP Hồ Chí Minh
    201 Nguyễn thị Minh Khai, Q1 - TP Hồ Chí Minh

Các địa điểm hiến máu tại Hải Phòng
    Bệnh viện Phụ Sản Hải Phòng
    Địa chỉ : 19 Trần Quang Khải
    Điện thoại : 031.822 381
    Email :
    Thông tin chi tiết : Thời gian :8h00 -16h00 từ thứ 2 đến thứ 6 trong tuần

Bệnh viện Nhi Hải Phòng
    Địa chỉ : Trường Chinh Quận Kiến An Hải Phòng
    Điện thoại : 031 .678 118
    Email :

Bệnh viện Việt Tiệp Hải Phòng
    Địa chỉ : Số 1 đường nhà Thương TP Hải Phòng
    Điện thoại : 031.700 436
    Fax : 700 842
    Email :

Các địa điểm hiến máu tại Huế
    Bệnh viện TW Huế
    Địa chỉ : 16 Lê Lợi Thành phỗ Huế
    Điện thoại : 054.822 325
    Email :
    Thông tin chi tiết : Thời gian: 8h00 - 16h00 từ thứ 2 đến thứ 6 trong tuần

Các địa điểm hiến máu tại Đà Nẵng
    Bệnh viện Đa khoa Đà Nẵng
    Địa chỉ : 76 Hải Phòng TP Đà Nẵng
    Điện thoại : 051.821 118
    Email :

Các địa điểm hiến máu tại Nghệ An
    Bệnh Viện Nhi Nghệ An
    Địa chỉ : Nguyễn Phong Sắc TP Vinh
    Điện thoại : 038.844 721
    Email :

Bệnh viện Việt Nam - Ba Lan - Nghệ An
    Địa chỉ : 15 Nguyễn Phong Sắc TP Vinh
    Điện thoại : 038.844 528
    Email :

Các địa điểm hiến máu tại Quảng Ninh
    Bệnh viện Uông Bí
    Địa chỉ : Tuệ Tĩnh phường Thanh Sơn
    Điện thoại : 033.854 300 - 130
    Email :
    Thông tin chi tiết : Thời gian :Từ 8h - 16h từ thứ 2 đến thứ 6 trong tuần

Các địa điểm hiến máu tại Nam Định
    Bệnh viện Phụ Sản Nam Định
    Địa chỉ : 2 Trần Quốc Toản TP Nam Định
    Điện thoại : 0350.849 694
    Email :

Bệnh viện Nam Định
    Địa chỉ : 0
    Điện thoại : 0350.849 223
    Email :

Các địa điểm hiến máu tại Cần Thơ
    Bệnh viện Cần Thơ
    Địa chỉ : Số 4 Châu Văn Liêm.TP Cần Thơ
    Điện thoại : 071.821 288
    Email :

Các địa điểm hiến máu tại Đắc Lak
    Bệnh viện Đak Lăk
    Địa chỉ : Đường Nguyễn Du
    Điện thoại : 050.852 665
    Email :

Các địa điểm hiến máu tại Phú Yên
    Bệnh viện Phú Yên
    Địa chỉ : TX Tuy Hòa Tỉnh Phú Yên
    Điện thoại : 057.824 219

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,927
    channan đã viết:
    Em có quan hệ Tình dục với bạn chỉ qua đường miệng ( Oral Sex ) và không xuất tinh trong miệng và cũng không quan hệ tình dục .

Em có làm xét nghiệm ở 7 tuần với KQ là Âm Tính .

Nhưng gần đây e có nổi những nốt sẫn đỏ và hơi ngứa nhưng không hiểu lý do là gì , em rất hoang mang .Vậy đây có phải là triệu chứng của HIV không?

Và em có nguy cơ nhiễm HIV cao không ?

Mong được trả lời sớm , em xin cám ơn!!!

Trước khi Bạn hỏi Đại_thiếu_gia,vậy bạn có hiểu HIV lây nhiễm qua mấy con đường không? và bạn có hiểu như thế nào là QHTD an toàn và QHTD không an toàn?.
    Bạn hỏi nguy cơ có cao không? thì cái xét nghiệm 7 tuần Âm Tính đã trả lời rồi và không có biểu hiện hoặc triệu chứng nào để nói lên đặc thù riêng đó là cho HIV gây ra,chỉ có đi xét nghiệm nếu có nghi ngờ.

Trang 8 của 20 Đầu tiênĐầu tiên ... 67891018 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này