Kết quả 1 đến 10 của 10

Chủ đề: Xin các Anh và bác sĩ cho con dấu đc ko ! quá lo lắng .

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0

Xin các Anh và bác sĩ cho con dấu đc ko ! quá lo lắng .

kiến thức còn non kém nên rất lo lắng mong các anh và bác sĩ xem xét .

sau chầu nhậu với cơ quan em và 1 nhóm bạn có đi mây mưa . massage + QH với gái massage đó lun . ngày đó là ngày 20/4 .
    -khi quan hệ tình trạng DV của em nó có vết xước nên rất rát . rút ra BCS có bị tuột ở trong . rách hay ko thì em chịu .
    -triệu chứng có nhiều . cũng đã đi khám . ko bị gì nặng cả. chỉ viêm dạ dày từ lâu rồi thôi .
    -XN ngày 10/6 Anti hiv (nhanh) = Âm tính , 10/7 Anti hiv( nhanh) = Âm tính , 25/8 Anti Hiv (nhanh) Âm tính , 6/9 Anti Hiv(nhanh) =Âm tính . đều ở cùng 1 BV (BV đa khoa Hoàng việt Thắng ) ở Tp.Huế .
    -Đến bây giờ thì em mới bị zona . và người rất mệt mỏi . xin hỏi các anh và các bác sỉ em đã hoan toàn an toàn chưa ? .
    -và các bác cho em xin địa chỉ chổ nào ở Tp.Huế có các XN làm cả 3 pp . ( vì thực tế em cũng ko bít pp XN này là PP jì và liệu có chính xác ko nữa )
    -mối lo quá lớn . em sợ nếu có jì bị lây qua vợ lắm . hix . mong các anh và các bác sĩ ghé qua cho câu tư vấn . thankss
    ads

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi emratlaso Xem bài viết
    kiến thức còn non kém nên rất lo lắng mong các anh và bác sĩ xem xét .

sau chầu nhậu với cơ quan em và 1 nhóm bạn có đi mây mưa . massage + QH với gái massage đó lun . ngày đó là ngày 20/4 .
    -khi quan hệ tình trạng DV của em nó có vết xước nên rất rát . rút ra BCS có bị tuột ở trong . rách hay ko thì em chịu .
    -triệu chứng có nhiều . cũng đã đi khám . ko bị gì nặng cả. chỉ viêm dạ dày từ lâu rồi thôi .
    -XN ngày 10/6 Anti hiv (nhanh) = Âm tính , 10/7 Anti hiv( nhanh) = Âm tính , 25/8 Anti Hiv (nhanh) Âm tính , 6/9 Anti Hiv(nhanh) =Âm tính . đều ở cùng 1 BV (BV đa khoa Hoàng việt Thắng ) ở Tp.Huế .
    -Đến bây giờ thì em mới bị zona . và người rất mệt mỏi . xin hỏi các anh và các bác sỉ em đã hoan toàn an toàn chưa ? .
    -và các bác cho em xin địa chỉ chổ nào ở Tp.Huế có các XN làm cả 3 pp . ( vì thực tế em cũng ko bít pp XN này là PP jì và liệu có chính xác ko nữa )
    -mối lo quá lớn . em sợ nếu có jì bị lây qua vợ lắm . hix . mong các anh và các bác sĩ ghé qua cho câu tư vấn . thankss
    Với những phần in đậm đã nói lên tất cả những gì bạn cần hỏi rùi. Riêng Zona thần kinh bạn có thể tham khảo:
    Nguyên nhân và cách điều trị bệnh zona

Bệnh zona nếu không chữa trị kịp thời có thể để lại những di chứng nguy hiểm như mù mắt, chức năng tai kém, hoặc bị tấn công vào tủy sống và não.

Bệnh zona (zôna hay zôna thần kinh) là dạng tái hoạt của virus varicella zoster, tức bệnh trái rạ. Thông thường bệnh nhân nhiễm bệnh trái rạ khi còn nhỏ đã lành bệnh, nhưng virus chưa bị diệt hết mà ẩn vào trong tế bào thần kinh. Sau một thời gian dài, có khi hàng mấy chục năm, virus sẽ tái phát thành bệnh zona. Virus sẽ lan theo dây thần kinh rồi bộc phát ở trên da, tương ứng với khu vực của dây thần kinh, khiến da phát ban, đau đớn.

Triệu chứng

Ban đầu các chỗ phát bệnh thường đỏ sau đó chuyển thành những mảng mụn nước với cảm giác ngứa, nóng rát. Khoảng hai đến bốn tuần sau thì lành da. Bệnh zona có thể xảy ra bất cứ nơi nào trên cơ thể

Các triệu chứng đầu tiên của bệnh zona xuất hiện 1-5 ngày trước khi phát ban. Ban đầu bệnh nhân có thể bị ngứa, ngứa râm ran, đau ở chỗ phát bệnh, về sau bệnh phát triển người bệnh cảm thấy sốt, ớn lạnh, đau đầu, khó chịu ở dạ dày.

Nguyên nhân

Siêu vi khuẩn varicella zoster là thủ phạm gây nên bệnh thủy đậu và zona. Đầu tiên, cơ thể người tiếp xúc với các virus, nó lan rộng gây loét, ngứa gọi là bệnh thủy đậu. Sau đó nó đi vào trong các tế bào thần kinh, xuất hiện trở lại sau một vài năm thậm chí hàng chục năm sau, gây ra bệnh zona.

Bệnh zona rất dễ chẩn đoán. Chỉ cần dựa vào những triệu chứng là có thể phát hiện ra bệnh. Thông thường, những mụn nước thường đóng vảy trong khoảng từ 7-10 ngày, và hoàn toàn biến mất trong khoảng từ 2-4 tuần. Ở những người khỏe mạnh, các mụn thường không để lại sẹo, đau đớn và ngứa sẽ biến mất sau vài tuần hoặc vài tháng. Nhưng những người có hệ miễn dịch suy yếu, các mụn nước sẽ phát triển khó lành.

Ở một số người lớn tuổi, bệnh zona có thể gây đau đớn kéo dài trong nhiều tháng, thậm chí nhiều năm sau khi bệnh đã được chữa lành. Những đau đớn này do thần kinh bị tổn thương, được gọi là đau dây thần kinh sau zona. Có người cảm thấy ngứa khủng khiếp ở khu vực từng bị phát ban. Trong trường hợp nặng, đau hoặc ngứa có thể gây ra mất ngủ, giảm cân hoặc trầm cảm.

Ngoài ra, nếu zona xuất hiện xung quanh mắt hay trán, nó có thể gây nhiễm trùng mắt thậm chí gây mù. Nếu zona tấn công vào tai, thính giác có thể bị kém. Trong trường hợp hiếm hoi, zona có thể tấn công vào não hoặc tủy sống. Có thể ngăn ngừa các biến chứng bằng cách điều trị bệnh zona càng sớm càng tốt.

Những yếu tố nguy cơ

Bất cứ ai từng bị thủy đậu đều có nguy cơ bị bệnh zona, nhưng nguy cơ tăng theo tuổi. Người trên 60 tuổi có nguy cơ bị bệnh zona cao hơn trẻ em dưới 10 tuổi gấp 10 lần. Ngoài ra, có một số yếu tố nguy cơ khác bao gồm:

- Một số loại thuốc ung thư

- Thuốc steroid

- Căng thẳng lâu dài hoặc chấn thương

- Một hệ thống miễn dịch yếu từ các bệnh như ung thư hoặc HIV

Điều trị

Thuốc kháng virus

Trong khi không có cách chữa bệnh zona, thuốc kháng virus có thể làm giảm sự tấn công của chúng. Điều trị kịp thời có thể làm cho quá trình phát triển của bệnh ngắn hơn và nhẹ hơn. Không những thế còn giảm một nửa nguy cơ mắc chứng đau thần kinh sau zona. Các bác sĩ khuyên bạn nên bắt đầu sử dụng thuốc kháng virus theo toa, khi có dấu hiệu đầu tiên của một phát ban bệnh zona.

Thuốc hỗ trợ

Thuốc giảm đau không cần kê toa và các loại kem chống ngứa như calamine, có thể làm giảm đau và ngứa zona. Nếu cơn đau nặng hoặc phát ban tập trung gần mắt hoặc tai, bạn nên tham khảo ý kiến bác sĩ ngay lập tức. Thuốc bổ sung, chẳng hạn như corticosteroid, có thể được quy định để giảm viêm.

Chăm sóc tại nhà

Để giúp các mụn nước nhanh khô, hãy đặt một khăn ướt lên chỗ phát ban, tập thể dục nhẹ nhàng hoặc tham gia một hoạt động yêu thích để làm cho bạn quên đi sự khó chịu của bệnh zona.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Như vậy là an toàn rồi à anh ? có cần phải XN lại = pp khác và BV khác để tránh sai lêch do KTV hay gì đó ko a ?

Thành Viên Gắn Bó
    Cảm ơn
    88
    Quá an toàn rồi bạn.

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Như vậy là an toàn rồi à anh ? có cần phải XN lại = pp khác và BV khác để tránh sai lêch do KTV hay gì đó ko a ?
    Nếu cảm thấy bất an thì cứ làm. miễn sao thấy an tâm là ok

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Các xét nghiệm HIV âm tính của bạn như vậy là đã an toàn.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    vâng em cảm ơn các anh . em có quen 1 người anh . đã làm bác sĩ được 2 năm ..hôm qua đi nhậu chung ..do còn rất nhiều triệu chứng ( mệt mỏi , hay nổi mẩn ngứa . lưỡi trắng) nên em vẫn còn lo lắng và sợ có hỏi ông anh đó ..ỗng nói là nguyên văn " Em đã đi xét nghiệm ở thời điểm gần 5 tháng sau nguy cơ là khả năng nhiễm gần như = 0 , nhưng anh khuyên em nên đúng vào 6 tháng nên làm 1 lần test nữa ở BV TW huế cho chắc " hixhix như vậy là em phải làm XN típ hả mấy anh , như thế là vẫn chưa hoàn toàn yên tâm dc , lại mất ăn mất ngủ rồi . hix

Thành Viên Mới SoRoi's Avatar
    Cảm ơn
    17
    vâng em cảm ơn các anh . em có quen 1 người anh . đã làm bác sĩ được 2 năm ..hôm qua đi nhậu chung ..do còn rất nhiều triệu chứng ( mệt mỏi , hay nổi mẩn ngứa . lưỡi trắng) nên em vẫn còn lo lắng và sợ có hỏi ông anh đó ..ỗng nói là nguyên văn " Em đã đi xét nghiệm ở thời điểm gần 5 tháng sau nguy cơ là khả năng nhiễm gần như = 0 , nhưng anh khuyên em nên đúng vào 6 tháng nên làm 1 lần test nữa ở BV TW huế cho chắc " hixhix như vậy là em phải làm XN típ hả mấy anh , như thế là vẫn chưa hoàn toàn yên tâm dc , lại mất ăn mất ngủ rồi . hix
    Bạn có uống pep đâu mà cần phải 6 tháng,bình thường để biết chính xác nhất là xn ở 3 tháng,bạn đã xn cả dãy như thế thì yên tâm về HIV đi bạn,bạn không bị nhiễm đâu,nếu cảm thấy bất an thì cứ đi xn,xn cho đến khi nào không còn lo bệnh này nữa nhưng mà sẽ tốn máu đấy bạn :))

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Với tất cả các xét nghiệm trên của bạn thì bạn hoàn toàn yên tâm KHÔNG phải xn lại ở tháng thứ 6 nữa.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    vâng em cảm ơn các anh chị nhiều . mừng quá , tởn tới già rồi . bữa nay đi đâu mà cứ nghe nói đi gái là bấm nút cho nó lẹ

Thông tin về chủ đề này