Kết quả 1 đến 16 của 16

Chủ đề: đi hớt tóc ngoài đường cạo râu chảy máu

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    7

đi hớt tóc ngoài đường cạo râu chảy máu

Chào các bs hôm nay em đi hớt tóc ngoài lề đường vì chổ này quen nên e hay hớt tóc lúc vô hớt e đợi khách trước hớt xong e vô chỉ cạo râu thui nên a hớt tóc này kg thay dao cạo mới cho e mà dùng dao cũ cạo râu em chảy máu e lo quá kg biết người trước có chảy máu kg mà e nghĩ chắc có rùi vì e nhìn mặt người đó mụn kg e lo quá thằng bạn e giới thiệu e lên đây hỏi mấy bs mong bs tư vấn e có nguy cơ kg từ lúc cạo khách kia xong là chưa được 1p đấy bs máu chưa kịp khô
    ads

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi stress qua Xem bài viết
    Chào các bs hôm nay em đi hớt tóc ngoài lề đường vì chổ này quen nên e hay hớt tóc lúc vô hớt e đợi khách trước hớt xong e vô chỉ cạo râu thui nên a hớt tóc này kg thay dao cạo mới cho e mà dùng dao cũ cạo râu em chảy máu e lo quá kg biết người trước có chảy máu kg mà e nghĩ chắc có rùi vì e nhìn mặt người đó mụn kg e lo quá thằng bạn e giới thiệu e lên đây hỏi mấy bs mong bs tư vấn e có nguy cơ kg từ lúc cạo khách kia xong là chưa được 1p đấy bs máu chưa kịp khô
    Những hành vi không làm lây nhiễm HIV

- Hôn và ôm: những hành vi này không làm cho virut từ máu hoặc tinh dịch của người nhiễm xâm nhập vào cơ thể của người kia được.
    - Muỗi đốt: HIV không tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Ngoài ra muỗi không hút máu của người này và nhả vào cơ thể của người kia - chúng hút máu và "tiêu hoá" máu. Chữ "H-Human" trong HIV có nghĩa là "người". Như vậy virut chỉ có thể sống được trong cơ thể người mà thôi.
    - Dùng chung bồn tắm với người nhiễm HIV: Vì dịch tiết của người nhiễm không thể đi vào cơ thể người không nhiễm qua bồn tắm được.
    - Dùng chung bàn chải răng với người nhiễm HIV: Hầu như chưa bao giờ xảy ra tình trạng nhiễm HIV do dùng chung các vật dụng trong gia đình. HIV không thể tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Sau khi ra khỏi cơ thể của người nhiễm, virut phải tìm cách đi vào cơ thể người khác ngay thì mới sống được - điều này không thể xảy ra nếu không có quan hệ tình dục hoặc sử dụng chung bơm kim tiêm. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung bàn chải dánh răng với người khác.
    - Dùng chung dao cạo râu và các vật dụng sắc nhọn khác: Trên lý thuyết, nếu có máu tươi dính vào dụng cụ sắc nhọn và ngay sau đó dụng cụ này được một người không nhiễm sử dụng hoặc người này bị đâm ngay thì nguy cơ lây nhiễm có thể xảy ra. Tuy nhiên trên thực tế, chưa ai bị nhiễm theo cách này. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung dao cạo râu với người khác.
    - Các tiếp xúc thông thường khác:

tất cả các kiểu tiếp xúc thông thường như cùng ăn uống, mặc chung quần áo, bơi chung bể bơi, ở cùng nhà, ngủ chung giường (tất nhiên là không quan hệ tình dục), làm việc cùng cơ quan, dùng chung nhà vệ sinh, cắt tóc… không làm cho ai bị nhiễm HIV.
    Trích nguồn: Chủ đề: Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS

Nguồn: quangninhpac:nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv

Theo thông tin những ngày qua songchung theo dõi thì với bản thân songchung các bạn ấy hoàn toàn k có nguy cơ, bởi vật nhọn hay dao lam đâm hay cắt rất nhanh để cho máu chảy ra và tiếp xúc vào vật nhọn hay dao lam phải mất vài giây khi vật nhọn còn nằm tại điểm đâm, nhưng vì các bạn đùa nghịch thì việc vật nhọn đâm và dao lam cắt vào thịt và rút ra ngay là hoàn toàn k có đủ khả năng để máu tiếp xúc với các vật nhọn hay dao lam đấy, chính vì thế với bản thân songchung làm trong ngành và kinh nghiệm đúc kết từ chính mình thì cho dù có vật nhọn chọt hay dao lam cắt vào các bạn là k đủ thời gian tiếp xúc với máu lẫn diện tiếp xúc => k thể tạo ra nguy cơ. Túp lại hoàn toàn k đủ khả năng lây nhiễm trong hành vi này nếu có.

Muốn có nguy cơ Dao lam phải cứa tại điểm cắt liên tục nhiều lần mới tạo ra diện tiếp xúc lẫn thời gian tiếp xúc
    Thứ tư, 23/4/2014 | 11:26 GMT+7
    Cạo râu ở tiệm có lây HIV

Cháu là nam 19 tuổi. Khoảng gần một tháng trước cháu đi cắt tóc và cạo râu ở tiệm.Trong lúc cắt thì không có vấn đề gì, nhưng đến lúc cạo râu, cháu hỏi anh cắt tóc là anh thay dao chưa. Anh ấy bảo là thay rồi. Trong quá trình cạo cháu thấy rát vùng da đó. Khi về nhà cháu tắm luôn. Đến nay đã gần một tháng cháu thấy trên vùng cánh tay phải và ngực phải mọc lên một số vết thâm và ngứa. Bây giờ cháu rất sợ mình nhiễm HIV. Xin bác sĩ tư vấn cho cháu. Cháu xin chân thành cảm ơn. (Cháu trai)
    Ảnh minh họa: Tinmoi.

Trả lời:
    Chào em,
    Trước hết, tôi xin khen ngợi rằng em đã có ý thức đúng về đường lây nhiễm HIV qua các vật bén nhọn, trong trường hợp này là dao lam dùng để cạo râu.
    Thông thường, hầu hết thợ cắt tóc ở các tiệm đều có thao tác thay dao lam trước khi cạo cho khách, một phần vì thao tác này rất dễ thực hiện, phần nữa là vì giá cả của dao lam không đáng là bao. Thao tác này được lặp lại nhiều lần và dần hình thành thói quen trong công việc, giống như một loại phản xạ có điều kiện được hình thành do tiếp xúc lâu dài vậy.
    Nói như vậy, để em thấy rằng, khả năng người thợ quên thay dao cạo là rất thấp, đặc biệt sau khi em có nhắc nhở và được anh thợ nọ khẳng định lại lần nữa.
    Kể cả khi thực sự hy hữu xảy ra tình huống “quên”, khả năng lây nhiễm cũng thấp vì phụ thuộc vào những yếu tố như:
    - Người được cạo trước đó phải là người nhiễm HIV, tỷ lệ này trên dân số chung là khoảng 0,4%.
    - Cho dù người trước đó đã nhiễm HIV, tỷ lệ lây nhiễm do tiếp xúc này không quá 1%.
    Từ những đúc kết bên trên, tôi kết luận rằng khả năng lây nhiễm HIV trong tình huống của em là thấp.
    Việc em có những biểu hiện bất thường trên tay và ngực, theo mô tả, không phải là những dấu hiệu mang tính chỉ điểm, càng không mang tính khẳng định em đã nhiễm HIV. Theo tôi, đó có thể là biểu hiện của một bệnh lý da nào đó, với triệu chứng ngứa và gây thâm da. Em nên đi khám ở các bệnh viện có chuyên khoa da liễu để được chẩn đoán sớm về chứng bệnh của mình.
    Trong trường hợp vẫn còn lo ngại, em có thể tham gia xét nghiệm HIV tự nguyện, dù bằng hình thức miễn phí ở các phòng xét nghiệm trong chương trình phòng chống AIDS địa phương hay xét nghiệm có thu phí ở các cơ sở y tế ngoài dự án. Quy trình cung cấp xét nghiệm và trao trả kết quả đều hoàn toàn bảo mật, hiệu quả và đáng tin cậy.
    Chúc em nhiều sức khỏe.

3. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

stress qua (04-10-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    7
    Bs cho em hỏi lun là a đó cạo e trúng mấy mụn e lun chảy máu nhiều chỗ mà người kia cũng bị mụn như e chắc cạo râu cũng chảy máu như e và tg ngắn lắm bs chưa 1p nữa đấy vậy e kg có nguy cơ hả bs kg dùng pep hả bs sau vụ này e kg đi hớt tóc lề đường nguy hiểm quá

Cảm ơn
    2,578
    Bs cho em hỏi lun là a đó cạo e trúng mấy mụn e lun chảy máu nhiều chỗ mà người kia cũng bị mụn như e chắc cạo râu cũng chảy máu như e và tg ngắn lắm bs chưa 1p nữa đấy vậy e kg có nguy cơ hả bs kg dùng pep hả bs sau vụ này e kg đi hớt tóc lề đường nguy hiểm quá
    Muốn có nguy cơ Dao lam phải cứa tại điểm cắt liên tục nhiều lần mới tạo ra diện tiếp xúc lẫn thời gian tiếp xúc

6. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

stress qua (04-10-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    7
    Là sao bs là dao lam phải cạo e nhiều lần cùng một thời điểm gây ra nhiều máu và người kia cũng vậy hay chỉ mình e bs

Cảm ơn
    2,578
    Là sao bs là dao lam phải cạo e nhiều lần cùng một thời điểm gây ra nhiều máu và người kia cũng vậy hay chỉ mình e bs
    Đọc cho kỷ đi

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    7
    Vậy 3 lần chổ đó có được coi nhiều lần kg bs vì a đó cạo râu cho e sạch nên cạo e mấy chổ đến 3 lần

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Vậy 3 lần chổ đó có được coi nhiều lần kg bs vì a đó cạo râu cho e sạch nên cạo e mấy chổ đến 3 lần
    Như vậy không có nguy cơ. Dao cạo nếu có dính máu cũng ko nhiều sẽ khô ngay trong tíc tắc

11. Những thành viên đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết này:

stress qua (05-10-2014)

Cảm ơn
    2,578
    Vui lòng đọc lại toàn bộ chia sẻ

13. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

stress qua (05-10-2014)

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923

Chuyện thợ không thay lưỡi dao lam mà dùng lưỡi lam cũ đã qua sử dụng dùng cho khách là chuyện hoang đường không bao giờ có chuyện này.Bạn yên tâm NẾU CÓ thì cũng không sao.Vì máu ra môi trường ngoài tít tắt sẽ khô ngay,không làm lây nhiễm cho người khác .Bạn tìm hiểu các chủ đề tương tự được trả lời :

Chủ đề: hớt tóc cạo râu sợ nhiễm hiv

Chủ đề: Lo lắng không thay dao cạo khi đi cắt tóc ở tiem

Chủ đề: Hớt tóc, cạo râu có bị nhiễm HIV

Chủ đề: Hớt tóc cạo mặt nguy cơ lưỡi lam

15. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

stress qua (05-10-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    7
    Kg bs e đảm bảo là kg thay lưỡi lam vì a đó nghĩ e chỉ cạo râu thui nên kg thay dao cạo làm e h lo stress luôn

Cảm ơn
    2,578
    Kg bs e đảm bảo là kg thay lưỡi lam vì a đó nghĩ e chỉ cạo râu thui nên kg thay dao cạo làm e h lo stress luôn
    Tôi nhắc lại ko có nguy cơ nghe rõ k?? Nếu bạn ko chịu đọc tại liệu chúng tôi gởi mà cứ hỏi những câu hỏi khi đã được trả lời rùi thì BQT kết luận những câu sao gọi là câu hỏi dạng spam, mà đã spam thì BQT khóa chủ đề

18. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

stress qua (06-10-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    7
    Kg phải bs songchung vì bs Tuấn nói là chuyện hoang tưởng kg hề có chuyện đó nên e muốn lên nó bs Tuấn chuyện đó thui mà

Cảm ơn
    2,578
    Kg phải bs songchung vì bs Tuấn nói là chuyện hoang tưởng kg hề có chuyện đó nên e muốn lên nó bs Tuấn chuyện đó thui mà
    Đọc cho kỷ đi

Muốn có nguy cơ Dao lam phải cứa tại điểm cắt liên tục nhiều lầnmới tạo ra diện tiếp xúc lẫn thời gian tiếp xúc
    - Diện tiếp xúc: Diện tiếp xúc càng rộng nguy cơ lây nhiễm HIV càng cao;
    -
    Thời gian tiếp xúc: Thời gian tiếp xúc càng lâu, nguy cơ lây nhiễm HIV càng lớn.

21. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

stress qua (06-10-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    7
    Vậy bs có nguy cơ nhiễm virus viem gan c không vậy

Cảm ơn
    2,578
    Vậy bs có nguy cơ nhiễm virus viem gan c không vậy
    Nếu có thì nói rùi, ko cần bạn hỏi lại