Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 26

Chủ đề: nhờ BQT tư vấn: bị ám ảnh sau khi cắt móng ở tiêm

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    31
    Được cảm ơn 1 lần.

nhờ BQT tư vấn: bị ám ảnh sau khi cắt móng ở tiêm

chào anh Tuấn,

em biết những điều em sắp hỏi đây có thể gây cho anh cảm giác bực bội khó chịu, nhưng em đang bị stress rất nặng.
    Cách đây 4 tháng em có đi làm móng ở tiệm nails và người ta đã cắt chảy máu tay em, lúc em vào tiệm thì không khí nóng và hơi ngột, lúc đó chỉ có 1 mình em là khách, người ta cắt móng chân và sơn móng chân em trước rồi mới làm qua móng tay (mất khoảng 20 phút tính từ lúc em vào tiệm đến lúc cắt móng tay bị chảy máu). Thật sự là em vô cùng lo lắng và hoang mang. khoảng tầm 1 tuần nay em bị đau cơ, cách đây 1 ngày thì đầu em đau như búa bổ rồi hết, hôm nay lại đau lại và có cảm giác như bị cảm cúm. 1 tuần gần đây thỉnh thoảng em còn cảm thấy cơ thể mệt bất thường.
    Em lo sợ lắm nhưng vì sợ sự thật nên em không dám đi xét nghiệm.
    Em mong nhận được lời tư vấn từ phía anh!

Em chân thành cảm ơn anh!
    ads

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    ( Sanh năm 1981 )
    Buonqua's Avatar
    Cảm ơn
    199
    Trích dẫn Gửi bởi stress1234567 Xem bài viết
    chào anh Tuấn,

em biết những điều em sắp hỏi đây có thể gây cho anh cảm giác bực bội khó chịu, nhưng em đang bị stress rất nặng.
    Cách đây 4 tháng em có đi làm móng ở tiệm nails và người ta đã cắt chảy máu tay em, lúc em vào tiệm thì không khí nóng và hơi ngột, lúc đó chỉ có 1 mình em là khách, người ta cắt móng chân và sơn móng chân em trước rồi mới làm qua móng tay (mất khoảng 20 phút tính từ lúc em vào tiệm đến lúc cắt móng tay bị chảy máu). Thật sự là em vô cùng lo lắng và hoang mang. khoảng tầm 1 tuần nay em bị đau cơ, cách đây 1 ngày thì đầu em đau như búa bổ rồi hết, hôm nay lại đau lại và có cảm giác như bị cảm cúm. 1 tuần gần đây thỉnh thoảng em còn cảm thấy cơ thể mệt bất thường.

Bạn cũng đã đọc bài viết phía trên rồi bạn còn lo lắng gì? Trường hợp bạn chỉ có nguy cơ trên lý thuyết thôi. thực tế hiv không lây như vậy. Bạn an tâm.

3. Những thành viên đã cảm ơn Buonqua cho bài viết này:

stress1234567 (10-10-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    31
    Được cảm ơn 1 lần.
    Cảm ơn câu trả lời của bạn, nhưng bởi vì bài viết trên bác sĩ nói là có nguy cơ thấp chứ không phải hoàn toàn là không có nguy cơ. Mấy tháng nay mình cũng đã không để ý đến vụ này nữa, nhưng 1 tuần nay mình cứ bị đau mỏi và 2 ngày nay còn bị đau đầu nữa nên mình lo lắm bạn ạ. hic

( Sanh năm 1981 )
    Buonqua's Avatar
    Cảm ơn
    199
    Cảm ơn câu trả lời của bạn, nhưng bởi vì bài viết trên bác sĩ nói là có nguy cơ thấp chứ không phải hoàn toàn là không có nguy cơ. Mấy tháng nay mình cũng đã không để ý đến vụ này nữa, nhưng 1 tuần nay mình cứ bị đau mỏi và 2 ngày nay còn bị đau đầu nữa nên mình lo lắm bạn ạ. hic
    Thời tiết thay đổi thất thường thì việc đau mỏi hay xảy ra. Thực tế việc máu bám trên kềm cắt đủ nồng độ hiv để lây qua vết thương của bạn là không thể. chẳng lẻ máu dính nhiều trên kềm cắt mà bạn không thấy. Nếu có máu (ít) thì việc tiếp xúc với không khí như vậy thì hiv (nếu có) cũng bất hoạt rồi không thể lây nhiễm được.

6. Những thành viên đã cảm ơn Buonqua cho bài viết này:

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    31
    Được cảm ơn 1 lần.
    vâng mình cảm ơn bạn nhiều nhé!
    thật sự là cũng muốn đi xét nghiệm để thoát tình trạng stress nhưng mình sợ quá. thôi tạm quên nó đi vậy!
    Cảm ơn bạn lần nữa!

(Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    chào anh Tuấn,

Những gì bạn kể không có nguy cơ với HIV, bạn không cần xét nghiệm.

9. Những thành viên đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết này:

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    31
    Được cảm ơn 1 lần.
    Vâng cảm ơn bạn nhiều nhé,
    Cả tuần nay mình lo lắng lắm, vì bây giờ vẫn còn mệt trong người. Mình có đọc các bài khác là việc bấm móng tay thì không có nguy cơ nhưng sao mình cứ lo nghĩ mãi. Hy vọng là không sao.
    Cảm ơn mọi người nhiều ạ!

(Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Vâng cảm ơn bạn nhiều nhé,
    Cả tuần nay mình lo lắng lắm, vì bây giờ vẫn còn mệt trong người. Mình có đọc các bài khác là việc bấm móng tay thì không có nguy cơ nhưng sao mình cứ lo nghĩ mãi. Hy vọng là không sao.
    Cảm ơn mọi người nhiều ạ!
    Do bạn lo lắng quá nên người mệt mỏi thôi. Bạn yên tâm rawnff trường hợp của bạn không có nguy cơ.

12. Những thành viên đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết này:

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    chào anh Tuấn,

Vấn đề này thì bạn yên tâm đi chưa có ca nào thông báo nhiễm con đường này đâu .Lý thuyết vẫn là lý thuyết.Nhưng thực tế thì những điều trên lý thuyết khó xảy ra.Chẳng hạn trên lý thuyết HIV có thể lây nhiễm dùng chung cắt kiềm móng tay hoặc hớt tóc cạo râu .v.v.v Thực tế thì chưa ai lây nhiễm con đường này.Nếu ai nói có thì chỉ là một ngụy biện cho một hành vi khác muốn che giấu thôi.

Sự lây nhiễm HIV còn phụ thuộc vào số lượng virus có mặt trong các dịch thể của người bệnh, cũng như mức độ tiếp xúc với loại dịch thể đó.

Để tồn tại, virus bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu sự nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh.

Khác với virus viêm gan B và vi khuẩn lao, HIV có sức đề kháng yếu. Nó có thể tồn tại rất lâu trong cơ thể, nhưng khi ra môi trường ngoại cảnh rất dễ bị tiêu diệt.

HIV để có thể lây nhiễm, phải cần có 4 nguyên lý bắt buộc sau đây, nếu 1 trong 4 nguyên lý mà thiếu thì không có nguy cơ bị lây nhiễm, các bạn có thể lấy 4 nguyên lý sau đây,rồi nhìn nhận hành vi mình sẽ biết và tự có câu trả lời.Nếu thiếu 1 trong 4 nguyên lý này là không có nguy cơ.

1) có virus thoát ra khỏi người có HIV.

2) HIV còn tồn tại, còn sống tại thời điểm nhận.

3) HIV đủ số lượng

4) phải có đường xâm nhập vào cơ thể người khác.

Bạn tìm hiểu thêm các chủ đề hỏi tương tự được trả lời :

Chủ đề: Kềm cắt móng làm xước chảy máu có nguy cơ với H??
    Chủ đề: nguy cơ từ viêch cắt tỉa móng tay
    Chủ đề: đi làm móng bị cắt chảy máu có bị HIV không?

14. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    31
    Được cảm ơn 1 lần.
    Dạ em cảm ơn anh, em đã đọc các bài này rồi nhưng cứ lo nhỡ mình là ca đầu tiên bị nhiễm hiv do bấm móng tay thì sao.... :(
    Có thật là hiv khi ra ngoài môi trường thì sẽ chết trong vòng 5 phút không ạ? giờ em lo quá chẳng biết là từ lúc vào tiệm đến lúc tay bị chảy máu là 10 hay 20 phút nữa.
    Đủ số lượng tức là phải tồn tại trong một giọt máu hay sao ạ?
    em cảm ơn ạ!

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Dạ em cảm ơn anh, em đã đọc các bài này rồi nhưng cứ lo nhỡ mình là ca đầu tiên bị nhiễm hiv do bấm móng tay thì sao.... :(
    Có thật là hiv khi ra ngoài môi trường thì sẽ chết trong vòng 5 phút không ạ? giờ em lo quá chẳng biết là từ lúc vào tiệm đến lúc tay bị chảy máu là 10 hay 20 phút nữa.
    Đủ số lượng tức là phải tồn tại trong một giọt máu hay sao ạ?
    em cảm ơn ạ!
    Nếu cây kiềm đó có cắt người trước bị phạm.Thì thông thường kiềm rời khỏi cơ thể thì máu mới ứa ra.Nếu có dính thì lượng máu rất ít sẽ khô ngay khi ra môi trường.Chưa tính tới thời gian kiềm cắt từ người trước đến người sau.

17. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    31
    Được cảm ơn 1 lần.
    Dạ chiều hôm đó lúc em vào tiệm thì tiệm đang đóng cửa, em vào mới mở cửa ra. Vậy trường hợp của em là không có nguy cơ và không cần đi xét nghiệm đúng không ạ? :( cứ mỗi lần cơ thể nhức mỏi là em lại lo lo ạ :(

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    Dạ chiều hôm đó lúc em vào tiệm thì tiệm đang đóng cửa, em vào mới mở cửa ra. Vậy trường hợp của em là không có nguy cơ và không cần đi xét nghiệm đúng không ạ? :( cứ mỗi lần cơ thể nhức mỏi là em lại lo lo ạ :(
    Tuanmecsedec khẳng định 100% không có nguy cơ.

20. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    31
    Được cảm ơn 1 lần.
    dạ vậy em yên tâm rồi ạ, em cảm ơn các anh chị trên diễn đàn rất nhiều ạ!!!!!!

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    chào anh Tuấn,

Thứ bảy, 2/2/2013 10:32 GMT+7
    Lo lây nhiễm HIV khi cắt móng tay ở tiệm

Tôi thường đi làm móng ở tiệm. Nghe nhiều người nói nếu dùng chung kềm bấm móng tay với người bệnh HIV thì mình dễ bị lây, có đúng không?

Ảnh minh họa:Eva.

Từ đó đến nay tôi rất ngại phải ra tiệm làm móng, nếu có làm tôi yêu cầu họ phải sát trùng dụng cụ làm móng thật kỹ. Xin cho tôi hỏi có phải khi làm móng ở tiệm bằng kềm dính máu của người HIV trước đó thì mình rất dễ bị lây virus đúng không?
    Nước ngâm bàn tay, bàn chân khi làm móng đã dùng cho người bệnh HIV rồi lại ngâm cho tôi, trong khi chân tôi có vết thương hở, thì có nguy cơ bị lây nhiễm không? (Tamt..).
    Trả lời:
    Chào bạn,

Vấn đề của bạn cũng từng có rất nhiều người hỏi cách đây khoảng 10 năm. Đúng là nếu dùng chung có vật dụng có dây dính máu của người HIV thì nguy cơ bị lây nhiễm. Tuy nhiên nếu xét từng trường hợp cụ thể thì việc dùng chung kềm cắt da tay, khả năng bị lây nhiễm rất thấp.

Bạn nên nhớ, virus HIV là một dạng virus yếu. Nó sẽ chết khi không có môi trường sống thích hợp và chết bởi các dung dịch tẩy rửa.
    Thực tế hiện nay chưa có một trường hợp nào bị lây nhiễm HIV do dùng chung dụng cụ cắt móng tay với người bệnh.

Tuy nhiên để đảm bảo an toàn và vệ sinh, bạn nên sắm cho mình một bộ kềm riêng để sử dụng.

Tư vấn viên Tất Bửu
    Trung tâm tham vấn và hỗ trợ cộng đồng quận Bình Thạnh, TP HCM
    Thứ sáu, 14/2/2014 06:11 GMT+7

Ám ảnh nhiễm HIV sau khi cắt móng ở tiệm

Khi lấy mé cho tôi, người ta vô tình làm chảy máu ở phía ngoài phần da cứng của ngón chân cái. Lúc đó tôi rất lo lắng.

Cách đây 2 tháng, tôi đi làm móng ở tiệm. Khi chảy máu, tôi rất lo lắng chỉ sợ bị sưng ngón chân chứ không nghĩ đến nguy cơ lây nhiễm HIV. Tôi hỏi, chủ tiệm giải thích là vì kềm mới cho nên sắc.
    Ở tiệm, tôi không bóp nặn vết thương, người chủ tiệm có lấy bông gòn để lau vết thương. Về nhà tôi có rửa vết thương bằng nước muối loãng. Cho tôi hỏi, trường hợp của tôi có khả năng bị lây nhiễm HIV không? (Lan)

Ảnh minh họa: eva.

Trả lời:
    Chào chị,
    Theo chia sẻ của chị, nguy cơ lây nhiễm HIV là rất thấp, bởi những yếu tố sau:
    - Điều kiện lây nhiễm đầu tiên là người khách đã dùng chung chiếc kềm cắt móng trước chị là người nhiễm HIV. Khả năng này liên quan đến tỷ lệ nhiễm trong dân số chung, vào khoảng 0,3-0,4%. Mặt khác, rất có thể như chủ tiệm đã nói, chị có thể là người đầu tiên sử dụng nó.
    - Khả năng chiếc kềm dính máu của người HIV trước đó. Như chị cũng hiểu, thông thường, kềm cắt móng rất ít khi dính máu, chỉ dùng để cắt da thừa (lấy mé) và cắt móng.
    - Khả năng lây nhiễm HIV sau một lần tiếp xúc với máu qua vết thương hở cũng không cao.
    Tổng hợp nhiều khả năng, tôi cho rằng nguy cơ lây nhiễm HIV trong chia sẻ của chị là thấp.
    Trên thực tế, gần như toàn bộ ca nhiễm HIV ghi nhận ở nước ta đều có đường lây xác định (quan hệ tình dục không an toàn, tiêm chích ma tuý...) chứ chưa có ca nào do cắt móng mà ra cả.
    Một lưu ý khác rằng, việc dùng chung kềm cắt móng hay các vật dụng bén nhọn là một đường lây được xác định, dù nguy cơ không cao như các đường lây khác. Đường lây này đặc biệt được lưu ý khi sống chung với người có H. Nếu vẫn còn lo ngại, chị có thể tham gia xét nghiệm HIV để kiểm tra và hoàn toàn yên tâm.
    Bác sĩ Nguyễn Tấn Thủ

23. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

stress1234567 (11-10-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    31
    Được cảm ơn 1 lần.
    anh/chị ơi,
    em lại lên làm phiền anh/ chị nữa rồi. Hôm nay em sờ ở cổ có 1 cái hạch mới nổi, kích thước bé hơn hạt đậu 1 tí. sờ vào thấy ngay. em lại lo không biết có phải là triệu chứng của giai đoạn cửa sổ ko nữa, mặc dù đã được các anh/ chị tư vấn là ko co nguy cơ, nhưng em thấy có hạch là em lại lo sợ. Cho em hỏi hạch như vậy có phải là triệu chứng ko ạ? hic.

Cảm ơn
    2,578
    anh/chị ơi,
    em lại lên làm phiền anh/ chị nữa rồi. Hôm nay em sờ ở cổ có 1 cái hạch mới nổi, kích thước bé hơn hạt đậu 1 tí. sờ vào thấy ngay. em lại lo không biết có phải là triệu chứng của giai đoạn cửa sổ ko nữa, mặc dù đã được các anh/ chị tư vấn là ko co nguy cơ, nhưng em thấy có hạch là em lại lo sợ. Cho em hỏi hạch như vậy có phải là triệu chứng ko ạ? hic.
    Ai cũng có hạch hết, hạch trên cơ thể gồm:
    Hạch cổ, hạch bẹn, hạch nách là hạch đề kháng, con người ko có hạch đề kháng sau chống lại vi trùng gây bệnh

26. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

stress1234567 (24-10-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    31
    Được cảm ơn 1 lần.
    dạ em cảm ơn anh, nhưng mà cái hạch này em thấy rõ ràng là nó mới nổi anh ạ, mà nó ko nằm dưới cằm, nó nằm ở cổ, chỗ cổ em hay sờ sờ từ hồi sợ bị lây hiv do bấm móng tay ấy ạ, lâu nay ko thấy, hôm nay lại nó sưng lên 1 chút so với trước ạ.

Cảm ơn
    2,578
    dạ em cảm ơn anh, nhưng mà cái hạch này em thấy rõ ràng là nó mới nổi anh ạ, mà nó ko nằm dưới cằm, nó nằm ở cổ, chỗ cổ em hay sờ sờ từ hồi sợ bị lây hiv do bấm móng tay ấy ạ, lâu nay ko thấy, hôm nay lại nó sưng lên 1 chút so với trước ạ.
    Đó là do bạn tò mò nên nó như vậy, chứ thật ra nó hiện hữu từ lâu, hay nói đúng hơn từ khi mới sinh ra

29. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

stress1234567 (24-10-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    31
    Được cảm ơn 1 lần.
    dạ vâng em cảm ơn anh ạ! có khi nào hạch sờ nhiều thì nó sưng to thêm ko ạ?
    Vơi lại triệu chứng giai đoạn cửa sổ của hiv là tích hợp nhiều thứ như đau đầu, cảm cúm, sốt với sưng hạch, hay có khi nào là chỉ có sưng hạch ko thôi anh?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này