Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 21

Chủ đề: viêm gan B

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    100
    Được cảm ơn 1 lần.

viêm gan B

em chào các anh chị ạ,em ming các anh chị cho e biết những triệu trứng để phát hiện bệnh viêm gan B sơm nhất ạ.em cám ơn !
    ads

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,922
    Trích dẫn Gửi bởi nguyentung Xem bài viết
    em chào các anh chị ạ,em ming các anh chị cho e biết những triệu trứng để phát hiện bệnh viêm gan B sơm nhất ạ.em cám ơn !

Nhiễm siêu vi viêm gan B cấp tính: HbsAg(+) dưới 6 tháng

-Triệu chứng lâm sàng thường rất rầm rộ, người bệnh dễ dàng nhận ra như: sốt nhẹ, mệt mỏi, biếng ăn, đầy bụng, buồn nôn, nôn ói, đau tức vùng thượng, hạ sườn phải, tiểu vàng, vàng da, vàng kết mạc mắt.- Xét nghiệm máu: men gan: ALT(hay SGPT) và AST (hay SGPT) tăng rất cao (trên 10 lần giá trị bình thường, có khi đến 1000 IU/ml), Bilirubin trong máu tăng cao gây vàng da, HBsAg(+), antiHBcIgM(+), antiHBcIgG(+).- Tiến triển: bệnh kéo dài không quá 6 tháng. Khoảng 1% viêm gan B cấp có tiến triển nặng và có nguy hiểm tính mạng.

Nếu nhiễm ở tuổi trưởng thành thì 90% tự khỏi bệnh (tức là xét nghiệm HbsAg âm tính), 10% chuyển sang nhiễm mãn tính.

Nhiễm siêu vi viêm gan B mãn tính: HbsAg(+) trên 6 tháng

- Triệu chứng lâm sàng: phần lớn không có triệu chứng rõ rệt, chỉ một số ít thấy mệt mỏi, biếng ăn, ngứa da, đau nhẹ dưới sườn phải.- Xét nghiệm: HbsAg(+), antiHBc IgG(+), antiHBcIgM(-), HbeAg (âm hoặc dương tính), aniHBe (âm hoặc dương tính), HBVDNA (âm hoặc dương), ALT, AST, Bilirubin. Ngoài ra để đánh giá chức năng gan cần làm thêm xét nghiệm: Albumin, INR, AFP, siêu âm bụng cần thiết để đánh giá mức độ xơ hóa ở gan cũng như tầm soát ung thư gan.

Chủ đề: Tổng quan về viêm gan siêu vi B

3. Có 2 người đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết bổ ích này:

amanhloso (09-11-2014),nguyentung (09-11-2014)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    100
    Được cảm ơn 1 lần.
    em cám ơn anh ạ

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    100
    Được cảm ơn 1 lần.
    anh ơi anh cho em hỏi thêm vậy nếu như người mẹ mang bầu trước khi lên bàn đẻ ( tự nhiên hoặc mổ ) thì các bác sĩ có làm thủ tục xét nghiệm máu để phát hiện những bệnh truyền như viêm gan b này không ạ??

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    anh ơi anh cho em hỏi thêm vậy nếu như người mẹ mang bầu trước khi lên bàn đẻ ( tự nhiên hoặc mổ ) thì các bác sĩ có làm thủ tục xét nghiệm máu để phát hiện những bệnh truyền như viêm gan b này không ạ??
    Trước khi sinh sẽ có các XN cần thiết.

7. Những thành viên đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết này:

nguyentung (15-11-2014)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    100
    Được cảm ơn 1 lần.
    em cám ơn anh chị,anh chị ơi,có phải khi bị nhiễm viêm gan B thì mới đầu là cấp tính sau đó mới chuyển sang mãn tính phải không ạ?
    có trường hợp nào khi mới bắt đầu nhiễm là mãn tính luôn không ạ

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,922
    em cám ơn anh chị,anh chị ơi,có phải khi bị nhiễm viêm gan B thì mới đầu là cấp tính sau đó mới chuyển sang mãn tính phải không ạ?
    có trường hợp nào khi mới bắt đầu nhiễm là mãn tính luôn không ạ

HBV phân làm 4 trường hợp:

- Trường hợp 1: Có kháng nguyên bề mặt HBsAg (+) chứng tỏ có virut; có kháng nguyên nội sinh HBeAg (+) chứng tỏ virut đang sinh sôi, có dấu hiệu lâm sàng viêm gan B rõ (vàng mắt, vàng da, mệt mỏi chán ăn; enzym gan ALT-alanin aminotranferase tăng. Bình thường ALT= 40U/L, khi bị bệnh ALT tăng gấp 2 lần trở lên). Đây là trường hợp cần phải dùng thuốc.

- Trường hợp 2: HBsAg (+) chứng tỏ có virut; HBeAg(-) chứng tỏ không có dấu hiệu virut sinh sôi; không có dấu hiệu lâm sàng rõ. Đây là trường hợp người lành mang mầm bệnh, không dùng thuốc.

- Trường hợp 3: HBsAg (+) chứng tỏ có virut; HBeAg(+) chứng tỏ virut đang sinh sôi, nhưng không có dấu hiệu lâm sàng. Đây là trường hợp người "dung nạp được miễn dịch" cũng chưa cần dùng thuốc. Nhưng trường hợp này có nguy cơ cao, virut có thể tái kích hoạt gây bệnh nên cần theo dõi, nếu thấy xuất hiện các biểu hiện lâm sàng thì khám ngay để kịp thời dùng thuốc.

- Trường hợp 4: HBsAg (+) chứng tỏ có virut; HBeAg (-) chứng tỏ không có dấu hiệu virut sinh sôi nhưng lại có dấu hiệu lâm sàng. Đây là trường hợp người bệnh đã từng bị viêm gan B mạn, virut từng kích hoạt âm thầm, sau đó ngừng kích hoạt gọi là người viêm gan B không hoạt tính; chưa cần dùng thuốc (vì virut chưa tái sinh sôi, chưa thực sự tái kích hoạt, dùng sẽ không có lợi). Tuy nhiên phải theo dõi chặt chẽ: khám lâm sàng, xét nghiệm định kỳ, khi cần thiết phải can thiệp ngay.

Trong đại đa số trường hợp không điều trị viêm gan B cấp tính vì nó có khả năng tự khỏi 90% đến 95% đối với thanh niên hay người lớn bị nhiễm mà không cần điều trị

10. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

nguyentung (17-11-2014)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    100
    Được cảm ơn 1 lần.
    dạ thưa anh vậy nhiễm viêm gan B cấp tính thì là trường hợp thứ mấy hả anh

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,922
    dạ thưa anh vậy nhiễm viêm gan B cấp tính thì là trường hợp thứ mấy hả anh

Thế nào là viêm gan cấp tính?

Bệnh phát sinh đột xuất và thời gian lâm bệnh ngắn - phần lớn người bị viêm gan cấp tính thường được phục hồi sau khoảng một đến hai tháng. Tuy vậy, có một số ít trường hợp kéo dài hàng nhiều tháng, thậm chí hàng năm hoặc phát triển tiến tới suy gan.

Viêm gan B có 2 loại: Viêm gan B cấp tính và Viêm gan B mãn tính. Nếu không được phát hiện và điều trị kịp thời thì đều gây ra những hệ lụy cực kì nguy hiểm…Nhưng đây không phải bệnh mãn tính và để điều trị viêm gan B cấp tính cũng không phải không thể,

Viêm gan B cấp tính là một biến chứng của bệnh viêm gan do những virus viêm gan B gây ra. Khác với viêm gan B mãn tính, bệnh viêm gan B cấp tính chỉ tồn tại trong một thời gian ngắn (khoảng vài tháng) và đặc biệt là có thể chữa trị được dứt điểm. Ngoài ra có một số yếu tố ngoài dẫn đến mắc phải bệnh viêm gan B cấp tính như nhiễm các virus từ các độc tố trong rượu, bia khi uống trong thời gian dài.

Cũng như các loại bệnh cấp tính khác, vào thời gian đầu các triệu chứng của viêm gan B cấp tính là không rõ nét. Người bệnh thường có triệu chứng: biếng ăn, mệt mỏi do chức năng gan và hệ tiêu hóa suy giảm…Ngoài ra còn có một số triệu chứng khác như sốt, nôn mửa, cảm cúm và đau nhức ở gan, có thể bị nhức khớp.

13. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

nguyentung (19-11-2014)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    100
    Được cảm ơn 1 lần.
    em cám ơn anh nhiều ạ vậy con nguyên nhân nhiễm bệnh viêm gan cấp tính và mãn tính thì sao ạ

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    em cám ơn anh nhiều ạ vậy con nguyên nhân nhiễm bệnh viêm gan cấp tính và mãn tính thì sao ạ
    Gan Cấp tính tức mới nhiễm và có khả năng tự hết do đề kháng cơ thể tạo ra, gan mạn tính là gan B ngủ yên sau vài năm sẽ hoạt động.
    Bấm vào đây xem:
    Tổng quan về viêm gan siêu vi B

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    3
    tiêm phòng vắc xin viêm gan b có giá trị bao nhiêu năm hả annh chị

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    16
    Trích dẫn Gửi bởi stressnang2 Xem bài viết
    Tầm 5 - 10 năm tùy cơ thể mỗi người.

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi stressnang2 Xem bài viết
    Bấm vào đây xem:
    Tổng quan về viêm gan siêu vi B

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,922

Phân biệt viêm gan B cấp tính và viêm gan B mãn tính

Trái với viêm gan mã tính, Thời gian ủ bệnh của viêm gan siêu vi B cấp tính biến đổi từ vài tuần lể đến 6 tháng (trung bình, 60-90 ngày), tùy thuộc trên số lượng của siêu vi tái tạo trong chất chích vào. Bệnh có lẽ nặng hơn trong những bệnh nhân cùng nhiễm với những siêu vi viêm gan khác (A, C, D, E, và những siêu vi thích gan khác) và trong những ai với bệnh gan đã có sẳn.

Viêm gan cấp tính

Nhiễm siêu vi cấp tính khởi đầu với sự tấn công của hệ miển nhiễm (serum sickness) với những triệu chứng báo trước bệnh của nóng sốt, đau khớp, và nổi mẩn ở da, thông thường nhất (maculopapular) là mề đay, trong 10% đến 20% bệnh nhân.

Hội chứng báo trước này đưa đến kết quả từ hổn hợp kháng nguyên bề mặt và kháng thể bề mặt (HBsAg-antiHBs) kích động thành phần bổ sung (complement) và được tụ tập trong màng bao khớp và những vách của những mạch máu ở da. Những đặc tính này trên phương diện tổng quát giãm đi trước khi có những dấu chứng của bệnh gan và tăng cao men gan (aminotransferase) trong huyết thanh được quan sát. Vàng da chỉ phát triển khoảng 30% bệnh nhân.

Những triệu chứng lâm sàng và vàng da trên phương diện tổng quát biếm mất sau 1-3 tháng, nhưng vài bệnh nhân đã kéo dài mệt mỏi ngay cả sau khi men gan (ALT) trong huyết thanh trở lại bình thường. Trên phương diện tổng quát, sự gia tăng men gan (ALT) và kháng nguyên bề mặt (HBsAg) giãm và biến mất cùng lúc, và trong 5% đến 10% trường hợp, kháng nguyên bề mặt (HBsAg) bị dọn sạch sớm và không còn tìm thấy nửa vào lúc bệnh nhân đến gặp bác sĩ lần đầu.

Sự kéo dài kháng nguyên bề mặt (HbsAg) sau 6 tháng ám chỉ cho sự phát triển tình trạng mang siêu vi (hepatitis B carrier), với chỉ một cơ hội nhỏ phục hồi trong 6-12 tháng tới. Sự dọn sạch bị chậm lại của kháng nguyên bề mặt (HBsAg) đã được tường trình là đi trước sự giãm trong nồng độ kháng nguyên bề mặt (HBsAg).

Nồng độ men gan (aminotransferase) huyết thanh vào khoảng 1000 đến 2000 U/L là điển hình, với men gan ALT cao hơn AST. Ở những bệnh nhân với viêm gan vàng da, sự gia tăng nồng độ bilirubin trong máu thường chậm hơn nồng độ men gan ALT. Nồng độ men gan ALT tăng lên không tương ứng với dự hậu (prognosis), và PT (INR) là chỉ định tốt nhất của dự hậu.

Viêm gan ác tính (fulminant hepatitis) xãy ra ít hơn 1% của những trường hợp.
    Viêm gan B ác tính trên phương diện tổng quát xãy ra trong vòng 4 tuần lể của khởi đầu những triệu chứng, và được đi đôi với bệnh nảo (encephalopathy), suy nhiều cơ quan, và tỉ lệ tử vong cao (>80%) nếu không được điều trị bằng ghép gan. Những bệnh nhân lớn hơn 40 tuổi hình như dể bị hơn những người trẻ hơn, mà trong đó bệnh nảo, rối loạn thận, và những biến chứng khác bên ngoài gan của suy gan nặng trở nên phát dấu chứng trong tiến triển nhiều tháng.

Những cơ chế gây bệnh của viêm gan ác tính là chưa hiểu rỏ nhưng được cho là liên quan đến sự vở tế bào gan ồ ạt dàn xếp bởi miển nhiễm của những tế bào gan bị nhiễm siêu vi. Cơ chế được đưa ra này có thể cắt nghỉa tại sao nhiều bệnh nhân với viêm gan siêu vi B ác tính không có bằng chứng của sự sinh sản của siêu vi trong huyết thanh tại thời điểm xãy ra.

Viêm gan mãn tính

Bệnh sử của viêm gan siêu vi B cấp tính (hay viêm gan có triệu chứng) thường không thấy trong những bệnh nhân với nhiễm viêm gan siêu vi B kinh niên. Khi những triệu chứng hiện diện, mệt mỏi có khuynh hướng nổi bật đối với các triệu chứng khác về thể chất, như ăn kém và khó chịu. Đau vùng gan cũng có thể xãy ra nhưng thường là đau thốn nhẹ. Những bệnh nhân có lẽ vẩn còn không có triệu chứng ngay cả trong những giai đoạn của viêm gan tái hoạt động. Trong những trường hợp như vậy, đặc biệt khi có sơ gan hiện diện, sự tái hoạt động của nhiễm siêu vi gan B có lẽ đi đôi với vàng da rỏ rệt và những dấu hiệu của suy gan.

Những dấu chứng tìm thấy có lẽ bình thường, hay gan và lá lách lớn có thể được tìm thấy. Trong sơ gan không bù đấp được (decompensated cirrhosis), mạch máu nổi lên trên da như những con nhện (spider angiomata), vàng da (jaundice), nước trong bụng (ascite), và phù ngoại biên (peripheral edema) là thông thường. Thử nghiệm men gan đưa đến kết quả thường hoàn toàn bình thường trong lúc tình trạng mang siêu vi gan B bất động.

Trái lại với những bệnh nhân trong giai đoạn dọn sạch siêu vi của bệnh nhiễm siêu vi gan B kinh niên có những gia tăng nhẹ hay vừa phải trong nồng độ men gan (AST và ALT). Trong lúc bệnh nặng hơn, nồng độ men gan (ALT) huyết thanh có lẽ cao như 1000 U/L hay hơn nửa, và hình ảnh lâm sàng và phòng thí nghiệm là không thể phân biệt được từ những nồng độ men gan của viêm gan siêu vi B cấp tính, bao gồm sự hiện diện trong huyết thanh của kháng thể lỏi (anti-HBc).

Tiến triển thành sơ gan phải được nghỉ đến khi nào sưng lá lách với thiếu chức năng, giãm chất đạm albumin (hypoalbuminemia) mà không có bệnh thận, hay sự kéo dài của thử nghiệm prothrombine time/PT được tìm thấy. Nồng độ men gan AST điển hình cao hơn nồng độ men gan ALT trong những bệnh nhân với sơ gan tiến triển.

20. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

nguyentung (23-11-2014)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    100
    Được cảm ơn 1 lần.
    em cám ơn các anh rất nhiều ạ,vậy là khi bắt đầu nhiễm viêm gan thì người ta sẽ bị nhiễm viêm gan cấp tính trước sau đó bệnh mới tiến triển thành viêm gan mãn tính đúng không các anh ??

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    em cám ơn các anh rất nhiều ạ,vậy là khi bắt đầu nhiễm viêm gan thì người ta sẽ bị nhiễm viêm gan cấp tính trước sau đó bệnh mới tiến triển thành viêm gan mãn tính đúng không các anh ??
    http://diendanhiv.vn/threads/4455-To...-gan-sieu-vi-B

23. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

nguyentung (03-12-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    7
    Chào các anh chị! Hôm nay cho phép Gái được làm phiền thêm các anh chị 1 chút. Tình cờ 10/12 vừa rồi Gái có đi khám tổng quát, siêu âm thì phát hiện sỏi thận d=3mm, và gan hơi bị thô. Bác sỉ chuyên khoa Gan cho gái làm xét nghiệm máu Kết quả: HBsAg (Elisa) Âm tính 0.18 S/CO, Anti HBs Dương tính 17.37 mIU/ml, Anti HBc total Dương tính 10.40 S/CO Anti HCV Âm tính 0.013 S/CO.
    AST(SGOT)20.8 U/L, ALT (SGPT)20.0 U/L
    Bác sỉ có cho Gái tiêm 1 mũi vácxin Engix B Cho gái hỏi, Gan của Gái có thể bình phục lại được không? Có gọi là xơ gan không? Bác sỉ o nói gì về bệnh của Gái nên Gái thật sư rất lo lắng, chỉ cho thuốc uốn hẹn tái khám 30 ngày

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    7
    Cho em hỏi thêm là nếu mấy đứa cháu của em từ lúc sinh ra đã tiêm chủng đủ 3 liều Vacxin viêm gan B, có thể bảo vệ chúng tránh khỏi virus B không? (Đứa 5tuổi, đứa 6 tuổi, đứa 8 tuổi)

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    304
    Trích dẫn Gửi bởi emgainho Xem bài viết
    Chào các anh chị! Hôm nay cho phép Gái được làm phiền thêm các anh chị 1 chút. Tình cờ 10/12 vừa rồi Gái có đi khám tổng quát, siêu âm thì phát hiện sỏi thận d=3mm, và gan hơi bị thô. Bác sỉ chuyên khoa Gan cho gái làm xét nghiệm máu Kết quả: HBsAg (Elisa) Âm tính 0.18 S/CO, Anti HBs Dương tính 17.37 mIU/ml, Anti HBc total Dương tính 10.40 S/CO Anti HCV Âm tính 0.013 S/CO.
    AST(SGOT)20.8 U/L, ALT (SGPT)20.0 U/L
    Bác sỉ có cho Gái tiêm 1 mũi vácxin Engix B Cho gái hỏi, Gan của Gái có thể bình phục lại được không? Có gọi là xơ gan không? Bác sỉ o nói gì về bệnh của Gái nên Gái thật sư rất lo lắng, chỉ cho thuốc uốn hẹn tái khám 30 ngày
    Những câu hỏi này quá chuyên môn, bạn Gái nên hỏi trực tiếp các bác sỹ chuyên Gan để được giải đáp !

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này