Kết quả 1 đến 8 của 8

Chủ đề: [Xin tư vấn] - Kết quả xét nghiệm không xác định.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0

[Xin tư vấn] - Kết quả xét nghiệm không xác định.

Em chào các anh chị, cách đây khoảng hơn 3 tháng bạn em có đi hiến máu tại Viện huyết học truyền máu Trung ương thì được bác sĩ thông báo là có nguy cơ nhiễm HIV và yêu cầu xét nghiệm lại, khoảng 3 tuần sau thì được thông báo là kết quả không xác định, bác sĩ nói đợi thêm một thời gian nữa xét nghiệm lại để biết kết quả chính xác. Trong khoảng thời gian chờ đợi kết quả ở Viện huyết học bạn em có tự đi xét nghiệm test nhanh ở một trung tâm ngoài thì kết quả là âm tính, cho đến nay bạn em chưa đi xét nghiệm thêm lần nào nữa, cho em hỏi liệu tình hình của bạn em có khả quan không ạ? Nguy cơ lây nhiễm là do có quan hệ tình dục không an toàn với 1 người khác, thời gian quan hệ là khoảng 3 tháng trước khi đi hiến máu.
    ads

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Chào bạn

Bạn của bạn QHTD không an toàn gần 3 tháng là có nguy cơ về HIV. Nên khuyên bạn của bạn đợi đủ 3 tháng tới viện Vệ Sinh Dịch Tể TW , Bệnh viện bệnh Nhiệt Đới hay TTYTDP mà XN HIV và các bệnh STDs khác.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi CAYQUAT Xem bài viết
    Chào bạn

Bạn của bạn QHTD không an toàn gần 3 tháng là có nguy cơ về HIV. Nên khuyên bạn của bạn đợi đủ 3 tháng tới viện Vệ Sinh Dịch Tể TW , Bệnh viện bệnh Nhiệt Đới hay TTYTDP mà XN HIV và các bệnh STDs khác.
    Bác có đọc những gì em viết không vậy? :|

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Chào bạn,

Trước khi tư vấn tôi đã đọc bài rồi bạn. Bạn của bạn QHTD không an toàn gần 3 tháng => có nguy cơ bị HIV và các bệnh STDs: Giang mai, siêu vi gan B, lậu.

Đi hiến máu và XN HIV , KQ không xác định hẹn lần sau cho KQ sau đó xn nhanh cho KQ AT.KQ AT chỉ nói lên trước đó 3 tháng bạn của bạn không có HIV nhưng sau 3 tháng không biết có HIV hay không nên theo qui định của bộ y tế phải đủ 3 tháng tới TTYTDP HIV xn HIV .

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Trích dẫn Gửi bởi xman Xem bài viết
    Em chào các anh chị, cách đây khoảng hơn 3 tháng bạn em có đi hiến máu tại Viện huyết học truyền máu Trung ương thì được bác sĩ thông báo là có nguy cơ nhiễm HIV và yêu cầu xét nghiệm lại, khoảng 3 tuần sau thì được thông báo là kết quả không xác định, bác sĩ nói đợi thêm một thời gian nữa xét nghiệm lại để biết kết quả chính xác. Trong khoảng thời gian chờ đợi kết quả ở Viện huyết học bạn em có tự đi xét nghiệm test nhanh ở một trung tâm ngoài thì kết quả là âm tính, cho đến nay bạn em chưa đi xét nghiệm thêm lần nào nữa, cho em hỏi liệu tình hình của bạn em có khả quan không ạ? Nguy cơ lây nhiễm là do có quan hệ tình dục không an toàn với 1 người khác, thời gian quan hệ là khoảng 3 tháng trước khi đi hiến máu.

Có Ba loại kết quả xét nghiệm HIV:

Dương tính: trong máu có kháng thể kháng HIV, có nghĩa là bạn có HIV. Chỉ có trường hợp trẻ sơ sinh là khác, vì có khi bé không có vi rút HIV nhưng lại có kháng thể của mẹ truyền sang.

Âm tính: trong máu không có kháng thể kháng HIV. Có hai khả nǎng: hoặc là bạn không có HIV, hoặc là bạn có HIV nhưng đang ở trong "thời kỳ cửa sổ''.

Không rõ: Nguyên nhân có thể là do bạn đang ở trong "thời kỳ cửa sổ", cũng có thể do bạn dùng một số loại thuốc nào đó làm ảnh hưởng đến khả nǎng nhận diện kháng thể nên không xét nghiệm được rõ ràng. Trường hợp Bạn cho ra kết quả không rõ ràng, cần xét nghiệm lại hoặc làm 3 phương pháp khác để khẳng định, mẩu máu nào có phản ứng với Test thứ nhất.

Sau đó bạn có xét nghiệm lại âm tính thì yên tâm.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    70
    Khoảng 3 tháng tính từ nguy cơ cuối cùng là kết quả chính xác rồi.
    Mà sao dạo này ko kết quả ko xđ nhiều thế nhỉ?

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi CAYQUAT Xem bài viết
    Chào bạn

Không phải quan hệ suốt khoảng thời gian ba tháng mà là cách 3 tháng sau khi quan hệ thì đi hiến máu và được biết là có nguy cơ nhiễm bác ơi, sau đấy người ta yêu cầu xét nghiệm lại thì báo kết quả là không xác định.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    80
    Bạn nên tìm đến trung tâm có quyền thẩm định làm xn 3pp 1 lần nữa

Thông tin về chủ đề này