nguoikhonkho #1 Đã gửi : 2 năm trước

Danh hiệu: Member

Nhóm:
Gia nhập: 28-09-2010(UTC)
B.viết: 36

Chào mọi người.
Đã lâu rùi mình không quay lại diễn đàn. Mấy tháng nay mình như người mất hồn, không làm được việc gì cả. Chứ bao giờ mình khao khát được có được sức khỏe như bây giờ. Mình cảm thấy cuộc sống thật ý nghĩa, và gia đình và diễn đàn là điiểm tựa cho mình trong lúc này. Mình có vài điều thắc mắc mong được sự giúp đỡ của các anh chị trong diễn đàn:
Các anh chị cho em hỏi 2 vấn đề này nha:
1) sự đồng nhiễm HIV/HBV có làm cho cơ thể tạo ra kháng thể chậm hay không?

2) nếu xét nghiệm HIV ag/ab combo có khi mình bị nhiễm HBV cấp tính ( tức là HBsAG+ mà HBsAB-) thì có DT giả HIV không? có nghĩa là combo tét nhận lầm kháng nguyên P24 với kháng nguyên HBV

Chúc sức khỏe mọi người
Chào thân ái

tuanmecsedec #4 Đã gửi : 2 năm trước
Danh hiệu: Thành viên danh dự

Medals:
Nhóm: Thành viên chính thức
Gia nhập: 29-08-2007(UTC)
B.viết: 24.713

nguoikhonkho đã viết:
Chào mọi người.
Đã lâu rùi mình không quay lại diễn đàn. Mấy tháng nay mình như người mất hồn, không làm được việc gì cả. Chứ bao giờ mình khao khát được có được sức khỏe như bây giờ. Mình cảm thấy cuộc sống thật ý nghĩa, và gia đình và diễn đàn là điiểm tựa cho mình trong lúc này. Mình có vài điều thắc mắc mong được sự giúp đỡ của các anh chị trong diễn đàn:
Các anh chị cho em hỏi 2 vấn đề này nha:

2) nếu xét nghiệm HIV ag/ab combo có khi mình bị nhiễm HBV cấp tính ( tức là HBsAG+ mà HBsAB-) thì có DT giả HIV không? có nghĩa là combo tét nhận lầm kháng nguyên P24 với kháng nguyên HBV

Chúc sức khỏe mọi người
Chào thân ái

Chào Em !

Đầu tiên anh nghĩ sao đến bây giờ em vẫn hoang mang đến ngày hôm nay khi đã xét nghiệm lại Da Liểu,Pasteur đều âm tính , cho dù trung tâm xét nghiệm Hào Hảo đã cho ra kết quả xét nghiệm lần đầu có phản ứng,chuyện này là rất bình thường trong xét nghiệm khi có phản ứng máu và đồng thời trung tâm xét nghiệm Hòa Hảo cũng là nơi không có đủ thẩm quyền để khẳng định Dương Tính HIV ,chẳng lẽ em không tin mình đã âm tính HIV cứ cho mình đã nhiễm HIV khi đã có kết xét nghiệm của 2 nơi như Da Liễu và Pasteur cho kết quả Âm Tính.
Anh gởi em vài câu chuyện này để đọc

[ Chú ý ] Vượt qua ám ảnh về nguy cơ lây nhiễm HIV
Tuấn, Hôm qua vào lúc 3:32:45 CH
1 81 Tuấn
Hôm qua vào lúc 3:33:24 CH

Chia sẽ những thắc mắc ở trên của em như sau

Không phải vậy, mỗi chủng loại vi rút khác nhau của từng loại bệnh,kháng thể được tạo ra do bạch cầu, mỗi khi cơ thể có vi rút xâm nhập cơ thể thì tự động tạo ra kháng thể để tiêu diệt chúng, kháng thể được tạo ra cũng từng loại vi rút khác nhau.
Cảm cúm thì kháng thể cảm cúm và như thế viêm gan B là kháng thể viêm gan B v.v.v. ngay cả HIV cũng vậy kháng thể riêng biệt ,cho nên mới có chuyện cho dù xét nghiệm hoặc kiểm tra tổng quá mà không có xét nghiệm HIV thì cũng biết người đó có HIV hay không.

Chỉ số trên đã cho thấy trong máu em có kháng nguyên bề mặt của siêu vi B phương pháp xét nghiệm HIV combo là phương pháp xét nghiệm Anti HIV + HIV P24, HIV P24 tức là tìm kháng nguyên(HIV ) và Anti HIV tức là tìm kháng thể (kháng thể chống HIV ).

Phưong pháp tìm kháng nguyên có 2 loại : Định hướng và định lượng

1. Định hướng tức là tìm sự có mặt chính HIV trong máu

2. Định lượng tức là tìm nồng độ HIV trong máu là bao nhiêu

Như vậy Phương pháp combo tìm HIV P24 là định hướng.Trong đó có tìm kháng thể cho nên vẫn có sự nhầm lẫn bắt nhầm của kháng thể khác (như viêm gan B bạn nêu ở trên) trong xét nghiệm,cần phải xét nghiệm lại phương pháp khác để khẳng định nếu test 1 nếu có phản ứng mẩu máu HIV.