Kết quả 1 đến 20 của 20

Chủ đề: anh chị giúp đỡ em về vấn đề xét nghiệm PCR!

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    18

anh chị giúp đỡ em về vấn đề xét nghiệm PCR!

Em chào anh chị, em được biết hiện nay tại bệnh viện bạch mai có phương pháp xét nghiệm PRC có thể phát hiện HIV sớm hơn, vậy nên ngày mai(sau khi có nguy cơ 7 ngày) em muốn đi xét nghiệm luôn thay vì đợi 18 ngày để đi xét nghiệm combo vì hiện giờ em đang rất stress, rất mong anh chị tư vấn giúp em về phương pháp xét nghiệm này:sau khi xét nghiệm thì khoảng thời gian bao nhiêu lâu có kết quả?em định xét nghiệm tại bệnh viện bạch mai vì em đang ở Hà nội ạ, nguy cơ của em là : quan hệ vs GMD có sử dụng bcs nhưng lúc đó em cũng không rõ là có rách hoặc tuột hay không, vì hôm đó uống rượu nên em sợ dương vật mềm nên có thể bị tuột mà em ko biết:(( lúc quan hệ xong em chỉ nhìn qua và vẫn thấy bọc trong dương vật, nếu tuột thì tuột như thế nào là có nguy cơ ạ??Anh chị giúp em với, em đang rất stress:((
    Em biết em nói nguy cơ ở đây là ko đúng topic, nhưng em mong anh chị tư vấn giúp em về cả nguy cơ và các xét nghiệm ạ, em cám ơn anh chị nhiều
    ads

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Trích dẫn Gửi bởi cuocsong11111991 Xem bài viết
    Em chào anh chị, em được biết hiện nay tại bệnh viện bạch mai có phương pháp xét nghiệm PRC có thể phát hiện HIV sớm hơn, vậy nên ngày mai(sau khi có nguy cơ 7 ngày) em muốn đi xét nghiệm luôn thay vì đợi 18 ngày để đi xét nghiệm combo vì hiện giờ em đang rất stress, rất mong anh chị tư vấn giúp em về phương pháp xét nghiệm này:sau khi xét nghiệm thì khoảng thời gian bao nhiêu lâu có kết quả?em định xét nghiệm tại bệnh viện bạch mai vì em đang ở Hà nội ạ, nguy cơ của em là : quan hệ vs GMD có sử dụng bcs nhưng lúc đó em cũng không rõ là có rách hoặc tuột hay không, vì hôm đó uống rượu nên em sợ dương vật mềm nên có thể bị tuột mà em ko biết:(( lúc quan hệ xong em chỉ nhìn qua và vẫn thấy bọc trong dương vật, nếu tuột thì tuột như thế nào là có nguy cơ ạ??Anh chị giúp em với, em đang rất stress:((
    Em biết em nói nguy cơ ở đây là ko đúng topic, nhưng em mong anh chị tư vấn giúp em về cả nguy cơ và các xét nghiệm ạ, em cám ơn anh chị nhiều
    PCR (Polymerase Chain Reaction - Phản ứng chuỗi trùng phân) là một kỹ thuật then chốt trong di truyền học phân tử cho phép phân tích bất kỳ một đoạn ngắn nào của chuỗi ADN (hay của chuỗi ARN) mà không phải nhân dòng vô tính đoạn ADN đó. PCR được sử dụng để tái tạo (khuếch đại) những đoạn ADN chọn lọc. Trước đây, việc khuếch đại này được thực hiện nhờ những vi khuẩn và phải mất hàng tuần. Nhưng giờ đây với kỹ thuật PCR được thực hiện trong các ống nghiệm thì chỉ mất một vài giờ. PCR hiệu quả cao đến nỗi có thể tạo ra vô số bản sao của ADN. Ngoài ra, PCR sử dụng chính những phân tử mà thiên nhiên sử dụng để sao chép ADN:
    - Hai "phân tử mồi" để đánh dấu vị trí bắt đầu và kết thúc của chuỗi ADN cần sao chép.
    - Một enzym có tên là polymerase (enzyme đồng phân hóa) chạy dọc theo đoạn ADN đó, đọc mã của ADN và lắp ráp nên một bản sao của ADN.
    - Rất nhiều khối bazơ mà polymerase sử dụng để xây nên bản sao của ADN.

Một ưu điểm khác của PCR trong chẩn đoán bệnh nhiễm khuẩn là PCR chẳng những có thể phát hiện được tác nhân vi sinh vật gây bệnh trực tiếp trong bệnh phẩm mà còn có thể phân loại type di truyền của các vi sinh vật này, không cần phải nuôi cấy được vi khuẩn. Ðây là một đóng góp rất lớn trong nghiên cứu dịch tễ học tìm hiểu mối liên quan của các tác nhân gây bệnh trong cộng đồng. Một chứng minh hết sức nỗi tiếng trong ứng dụng này là trường hợp "nha sĩ Florida" (Florida dentist) : Nhờ có PCR mà người ta đã xác định được 3 bệnh nhân khám điều trị răng đã bị nhiễm HIV từ một nguồn gốc là vị nha sĩ nọ bị nhiễm HIV.
    Do thử nghiệm PCR quá nhạy cảm, nên khi áp dụng trong chẩn đoán, một vấn đề rất quan trọng cần phải lưu tâm, đó là hiện tượng dương tính giả, chủ yếu là do mẫu thử bị nhiễm bởi các sản phẩm PCR trước đó. Chỉ cần mẫu thử bị nhiễm một hoặc vài mảnh sản phẩm PCR thì các mảnh này sẽ được khuếch đại và mẫu cho kết quả dương nhưng là dương giả. Đợi 12 tuần là cần thiết. Việc gì mà vội hả bạn ?

Hiện nay xét nghiệm DNA_ PCR(Chuỗi phản ứng polymerase) là một trong những xét nghiệm có độ chính xác cao nhất tuy nhiên thời gian chính xác để thực hiện xét nghiệm này từ ngày có hanh vi nguy cơ vẫn còn gây nhiều tranh cãi (theo các tài liệu nước ngoài là 28 ngày,một số tài liệu của VN là 10 ngày hoặc theo một số bác sĩ của viện Pasteur là từ 3-7 ngày). Đây là một xét nghiệm khá tốn kém và quy trình khá phức tạp( dựa trên kĩ thuật nhiệt) nên thường chỉ dùng cho trẻ em(dưới 18 tháng tuổi) để phát hiện bản sao bộ ADN của HIV.Như Hiện tại theo mình biết viện Pasteur TPHCM dùng phương pháp này để xét nghiệm cho trẻ em dưới 18 tháng tuổi hoặc dùng đo nồng độ vi rút cho người có HIV.Viện Pasteur TPHCM nếu xét nghiệm PCR âm tính ( dưới ngưỡng cửa phát hiện) thì Bác Sĩ vẫn khuyên sau 12 tuần xét nghiệm lại.

Bạn không nhất thiết xét nghiệm phương pháp này,vì bạn lo lắng thôi không có nguy cơ.

3. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

cuocsong11111991 (20-09-2013)

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    2
    Bạn không có nguy cơ đâu mà phải làm PCR cho tốn $.
    Mai là thứ 7 ai làm việc, bạn phải chờ đến thứ 2 để làm rồi lại phải chờ thêm 1 tuần để lấy kết quả, thời gian đó thà bạn chờ để làm combo cho nhẹ đầu nếu không tin lời mọi người tư vấn.

5. Những thành viên đã cảm ơn antiship cho bài viết này:

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Bạn vào đây tham khảo về các nguyên lý và pp XN HIV:
    http://diendanhiv.vn/threads/2418-Ca...xet-nghiem-hiv

7. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    18
    Vâng ạ, vì trong thời gian này em nhiều việc quan trọng, mà đầu thì lúc nào cũng như in chữ HIV, em thấy hối hận quá, stress quá anh chị ạ:(((

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    18
    Vì hôm đó em uống rượu, nên dv không luôn luôn cứng được, liệu có ảnh hưởng làm cho bcs bị rách hoặc tuột không ạ?:((

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Vì hôm đó em uống rượu, nên dv không luôn luôn cứng được, liệu có ảnh hưởng làm cho bcs bị rách hoặc tuột không ạ?:((
    Rách bao cao su hay không là bạn tự biết,vì bạn là người trực tiếp tác chiến.Bao cao su không ôm sát dương vật dễ bị tuột khi quan hệ.

11. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    18
    Anh ơi, có phải khi tuột hoặc rách thì cảm giác rất khác không ạ? có thể GMD cũng biết ngay, nhưng tuột thì như thế nào là có nguy cơ ạ? có phải tuột ra khỏi đầu dương vật hay chỉ một nửa thôi cũng có nguy cơ?hôm đó về thì ở dương vật em không có vết xước hay vết thương hở nào anh ạ, anh Tuấn tư vấn giúp em với, em lo quá:((((

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    18
    Anh Tuấn ơi tư vấn giúp em với ạ, em lo lắng quá:((

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    18
    Anh chị nào tư vấn giúp em về nguy cơ với ạ? em lo lắng quá:((

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    18
    Anh chị cho em hỏi ngày thứ 18 em đã đi xét nghiệm được bằng pp combo chưa ạ? cho yên tâm ạ

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    3
    được. nếu bạn muốn. nhưng không cần thiết vì bạn không có nguy cơ

17. Những thành viên đã cảm ơn hyvong cho bài viết này:

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    18
    Trích dẫn Gửi bởi hyvong Xem bài viết
    được. nếu bạn muốn. nhưng không cần thiết vì bạn không có nguy cơ
    Bạn ơi, chắc mình lo lắng quá nên lú lẫn, nhưng tư vấn giúp mình cho mình yên tâm hơn với: nếu tuột bcs thì như thế nào sẽ nguy hiểm hả bạn? mình lo lắng quá:((

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Anh chị cho em hỏi ngày thứ 18 em đã đi xét nghiệm được bằng pp combo chưa ạ? cho yên tâm ạ
    18 ngày combo đc rồi.

20. Những thành viên đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết này:

(Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Bạn ơi, chắc mình lo lắng quá nên lú lẫn, nhưng tư vấn giúp mình cho mình yên tâm hơn với: nếu tuột bcs thì như thế nào sẽ nguy hiểm hả bạn? mình lo lắng quá:((
    Nếu bcs tuột hẳn ra hở hết đầu dv ra mà bạn ko biết và cứ tiếp tục qh thì mới có nguy cơ.

22. Những thành viên đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết này:

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    18
    Trích dẫn Gửi bởi Nguyen Ha Xem bài viết
    Nếu bcs tuột hẳn ra hở hết đầu dv ra mà bạn ko biết và cứ tiếp tục qh thì mới có nguy cơ.
    Vâng, em cám ơn chị hà ạ, vậy nếu tuột hẳn ra thì hẳn phải biết và ko thể quan hệ tiếp tục chị nhỉ? vì lúc quan hệ xong em cũng ko xuất tinh được, nhưng nhìn thấy bao vẫn bọc DV chị ạ:(

(Sanh năm 1987 )
    trungan1987's Avatar
    Cảm ơn
    146
    Vâng, em cám ơn chị hà ạ, vậy nếu tuột hẳn ra thì hẳn phải biết và ko thể quan hệ tiếp tục chị nhỉ? vì lúc quan hệ xong em cũng ko xuất tinh được, nhưng nhìn thấy bao vẫn bọc DV chị ạ:(
    như vậy thì ko sao bạn ah...

25. Những thành viên đã cảm ơn trungan1987 cho bài viết này:

cuocsong11111991 (21-09-2013)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    18
    Vâng ạ, em cám ơn anh chị, nhưng em vẫn lo lắng quá, ko biết trong quá trình có bị rách không nữa, có lẽ em chỉ mong đến ngày để đi xét nghiệm thôi:(((((

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Vâng ạ, em cám ơn anh chị, nhưng em vẫn lo lắng quá, ko biết trong quá trình có bị rách không nữa, có lẽ em chỉ mong đến ngày để đi xét nghiệm thôi:(((((
    Cuộc chơi là của mình mà mình không biết thắng hay bại vậy chơi làm giề? đúng là xoắn chảy cả vãi

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    18
    Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    Cuộc chơi là của mình mà mình không biết thắng hay bại vậy chơi làm giề? đúng là xoắn chảy cả vãi
    Em chỉ sợ nó rách mà mình ko nhìn thấy thôi anh ạ, vì là lần đầu nên em chưa có kinh nghiệm,hix hix, nhưng cũng là lần cuối rồi, cạch đến già anh ạ:((

Thông tin về chủ đề này