Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 66

Chủ đề: Kết quả ở Paster không xác định. Mong anh chị chỉ giúp

Nhóm Cần Tư Vấn riki099's Avatar
    Cảm ơn
    43

Kết quả ở Paster không xác định. Mong anh chị chỉ giúp

Hôm nay em nhận KQ Paster không xác định mọi người ạ,yêu cầu thử lại sau 14 ngày. Trường hợp của em là 2 ngày 20/11/2014 và 5/12/2014 cho KQ ở Paster như vậy có đáng lo không ạ? Em đã xác định trước là hôm nay một là ât,hai là dt và điều trị,mà KQ lại như vậy. Chắc em để chưa đủ tháng đúng không ạ(8 tuần và 6 tuần) Em có nên hi vọng tiếp không ạ?
    ads

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi riki099 Xem bài viết
    Hôm nay em nhận KQ Paster không xác định mọi người ạ,yêu cầu thử lại sau 14 ngày. Trường hợp của em là 2 ngày 20/11/2014 và 5/12/2014 cho KQ ở Paster như vậy có đáng lo không ạ? Em đã xác định trước là hôm nay một là ât,hai là dt và điều trị,mà KQ lại như vậy. Chắc em để chưa đủ tháng đúng không ạ(8 tuần và 6 tuần) Em có nên hi vọng tiếp không ạ?
    BQT trả lời vấn đề này rất nhiều rồi.
    Đây là lần cuối gởi tài liệu, nếu vẫn cố tình nhãm đừng trách tôi.

Giải thích 3 PP Eliza của Pastuer:
    1. Sinh phẩm: GENSCREEN® ULTRA HIV Ag-Ab: Kỹ thuật ELISA thế hệ 4 (phát hiện cả kháng nguyên và kháng thể). (XN kép) <=> Combo Ag/Ab
    Độ nhạy: 100%, Độ đặc hiệu: 99,75%.
    2. Sinh phẩm: Murex HIV Ag/Ab Combination: Kỹ thuật ELISA thế hệ 4 (phát hiện kháng nguyên và kháng thể HIV). (XN kép) <=> Combo Ag/Ab
    Độ nhạy: 100%, Độ đặc hiệu: 99,78%.

3. Sinh Phẩm: Determine HIV 1/2 Ab <=>
    GENSCREEN® HIV ½ Version 2: Kỹ thuật ELISA thế hệ 3 ( phát hiện kháng thể kháng HIV).
    Độ nhạy: 100%, Độ đặc hiệu: 99,98%.

CHIẾN LƯỢC 3 = 3 PP ELIZA:
    3. Chiến lược III (áp dụng cho xét nghiệm chẩn đoán nhiễm HIV): mẫu được coi là dương tính với chiến lược III khi mẫu đó có phản ứng với cả ba loại sinh phẩm có nguyên lý hoặc chuẩn bị kháng nguyên khác nhau. Sinh phẩm thứ nhất (SP1) dùng để sàng lọc có độ nhạy cao, các sinh phẩm tiếp theo (SP2, SP3) để khẳng định có độ đặc hiệu cao.
    3.1. Kết quả xét nghiệm với
    sinh phẩm thứ nhất không có phản ứng, kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV. (Áp dụng 1 trong 2 sinh phẩm Ag/Ab)
    3.2. Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ nhất cho phản ứng (SP1
    +), tiếp tục thực hiện xét nghiệm với sinh phẩm thứ hai (SP2).(Áp dụng 1 trong 2 sinh phẩm Ag/Ab)
    a) Kết quả xét nghiệm bằng sinh phẩm thứ hai cho phản ứng (SP1
    +, SP2 +), thì tiếp tục thực hiện với sinh phẩm thứ ba (SP3).
    - Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ ba cho phản ứng (SP1
    +, SP2+, SP3+), kết luận mẫu dương tính với kháng thể HIV và được phép trả lời kết quả cho người được làm xét nghiệm.
    - Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ ba không cho phản ứng (SP1
    +, SP2+, SP3-), kết luận mẫu không xác định, yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày.
    b) Kết quả xét nghiệm bằng sinh phẩm thứ hai không cho phản ứng (SP1
    +, SP2-), thực hiện lại xét nghiệm với cả sinh phẩm thứ nhất (SP1) và thứ hai (SP2) để kiểm tra loại trừ sai sót kỹ thuật.
    b1. Nếu kết quả xét nghiệm với cả hai sinh phẩm không cho phản ứng (SP1-, SP2-), kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV;
    b2. Nếu kết quả xét nghiệm (SP1
    +, SP2+) hoặc (SP1+, SP2-) thực hiện tiếp xét nghiệm với sinh phẩm thứ ba (SP3), kết quả cả 3 lần làm xét nghiệm sẽ được phân tích và biện luận như sau:
    + Kết quả xét nghiệm (SP1
    +, SP2+, SP3+), kết luận mẫu dương tính với kháng thể HIV.
    +, SP2+, SP3-) hoặc (SP1+, SP2-, SP3+), kết luận mẫu không xác định, yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày.
    +, SP2-, SP3-) và người được làm xét nghiệm không có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV có thể kết luận là mẫu âm tính với kháng thể HIV; nếu người được làm xét nghiệm có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV, kết luận mẫu không xác định và yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày; trường hợp người được làm xét nghiệm không có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV nhưng nếu SP1 là sinh phẩm xét nghiệm phát hiện cả kháng nguyên và kháng thể trong khi SP2 và SP3 là sinh phẩm chỉ phát hiện kháng thể thì yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày.
    3.3. Trong các trường hợp kết quả xét nghiệm không xác định, đề nghị lấy máu xét nghiệm lại lần 2 sau 14 ngày và nếu kết quả xét nghiệm sau 14 ngày vẫn tiếp tục không xác định thì phân tích và biện luận như sau:
    - Không có sự thay đổi hoặc giảm mức độ phản ứng với cùng loại sinh phẩm đã được sử dụng trong 2 lần xét nghiệm, kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV.
    - Có sự gia tăng mức độ phản ứng với cùng loại sinh phẩm đã được sử dụng trong 2 lần xét nghiệm, yêu cầu lấy mẫu làm lại xét nghiệm lần 3 sau 14 ngày
    - Các phòng xét nghiệm có thể gửi mẫu không xác định lên phòng xét nghiệm tham chiếu tuyến trên để làm các xét nghiệm khẳng định khác.
    3.4.
    Trong các trường hợp kết quả xét nghiệm lần 3 tiếp tục không xác định, kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV.

Cảm ơn
    43
    Em đọc rồi mà anh,em chỉ mong anh tư vấn trường hợp của em thôi.

Cảm ơn
    2,578
    Em đọc rồi mà anh,em chỉ mong anh tư vấn trường hợp của em thôi.
    Tư vấn cái gì?? Đã tư vấn nhiều rồi, chứ đâu phải ko nói

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Giải thích 3 PP Eliza của Pastuer:
    1. Sinh phẩm: GENSCREEN® ULTRA HIV Ag-Ab: Kỹ thuật ELISA thế hệ 4 (phát hiện cả kháng nguyên và kháng thể). (XN kép) <=> Combo Ag/Ab
    Độ nhạy: 100%, Độ đặc hiệu: 99,75%.
    2. Sinh phẩm: Murex HIV Ag/Ab Combination: Kỹ thuật ELISA thế hệ 4 (phát hiện kháng nguyên và kháng thể HIV). (XN kép) <=> Combo Ag/Ab
    Độ nhạy: 100%, Độ đặc hiệu: 99,78%.

3. Sinh Phẩm: Determine HIV 1/2 Ab <=>
    GENSCREEN® HIV ½ Version 2: Kỹ thuật ELISA thế hệ 3 ( phát hiện kháng thể kháng HIV).
    Độ nhạy: 100%, Độ đặc hiệu: 99,98%.

CHIẾN LƯỢC 3 = 3 PP ELIZA:
    3. Chiến lược III (áp dụng cho xét nghiệm chẩn đoán nhiễm HIV): mẫu được coi là dương tính với chiến lược III khi mẫu đó có phản ứng với cả ba loại sinh phẩm có nguyên lý hoặc chuẩn bị kháng nguyên khác nhau. Sinh phẩm thứ nhất (SP1) dùng để sàng lọc có độ nhạy cao, các sinh phẩm tiếp theo (SP2, SP3) để khẳng định có độ đặc hiệu cao.
    3.1. Kết quả xét nghiệm với
    sinh phẩm thứ nhất không có phản ứng, kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV. (Áp dụng 1 trong 2 sinh phẩm Ag/Ab)
    3.2. Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ nhất cho phản ứng (SP1
    +), tiếp tục thực hiện xét nghiệm với sinh phẩm thứ hai (SP2).(Áp dụng 1 trong 2 sinh phẩm Ag/Ab)
    a) Kết quả xét nghiệm bằng sinh phẩm thứ hai cho phản ứng (SP1
    +, SP2 +), thì tiếp tục thực hiện với sinh phẩm thứ ba (SP3).
    - Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ ba cho phản ứng (SP1
    +, SP2+, SP3+), kết luận mẫu dương tính với kháng thể HIV và được phép trả lời kết quả cho người được làm xét nghiệm.
    - Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ ba không cho phản ứng (SP1
    +, SP2+, SP3-), kết luận mẫu không xác định, yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày.
    b) Kết quả xét nghiệm bằng sinh phẩm thứ hai không cho phản ứng (SP1
    +, SP2-), thực hiện lại xét nghiệm với cả sinh phẩm thứ nhất (SP1) và thứ hai (SP2) để kiểm tra loại trừ sai sót kỹ thuật.
    b1. Nếu kết quả xét nghiệm với cả hai sinh phẩm không cho phản ứng (SP1-, SP2-), kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV;
    b2. Nếu kết quả xét nghiệm (SP1
    +, SP2+) hoặc (SP1+, SP2-) thực hiện tiếp xét nghiệm với sinh phẩm thứ ba (SP3), kết quả cả 3 lần làm xét nghiệm sẽ được phân tích và biện luận như sau:
    +, SP2+, SP3+), kết luận mẫu dương tính với kháng thể HIV.
    +, SP2+, SP3-) hoặc (SP1+, SP2-, SP3+), kết luận mẫu không xác định, yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày.
    +, SP2-, SP3-) và người được làm xét nghiệm không có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV có thể kết luận là mẫu âm tính với kháng thể HIV; nếu người được làm xét nghiệm có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV, kết luận mẫu không xác định và yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày; trường hợp người được làm xét nghiệm không có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV nhưng nếu SP1 là sinh phẩm xét nghiệm phát hiện cả kháng nguyên và kháng thể trong khi SP2 và SP3 là sinh phẩm chỉ phát hiện kháng thể thì yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày.
    3.3. Trong các trường hợp kết quả xét nghiệm không xác định, đề nghị lấy máu xét nghiệm lại lần 2 sau 14 ngày và nếu kết quả xét nghiệm sau 14 ngày vẫn tiếp tục không xác định thì phân tích và biện luận như sau:
    - Không có sự thay đổi hoặc giảm mức độ phản ứng với cùng loại sinh phẩm đã được sử dụng trong 2 lần xét nghiệm, kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV.
    - Có sự gia tăng mức độ phản ứng với cùng loại sinh phẩm đã được sử dụng trong 2 lần xét nghiệm, yêu cầu lấy mẫu làm lại xét nghiệm lần 3 sau 14 ngày
    - Các phòng xét nghiệm có thể gửi mẫu không xác định lên phòng xét nghiệm tham chiếu tuyến trên để làm các xét nghiệm khẳng định khác.
    3.4.
    Trong các trường hợp kết quả xét nghiệm lần 3 tiếp tục không xác định, kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV.

Cảm ơn
    43
    2/3 sinh phẩm có phản ứng :(

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    2
    Được cảm ơn 1 lần.
    BQT xóa vì hỏi trong topic TV khác

Cảm ơn
    2,578
    Khi nào 3 sinh phẩm có phản ứng KL DT
    2 sinh phẩm có phản ứng KL KQ ko xác định hẹn 14 ngày sau XN lại nếu 3 lần liên tiếp KQ vẫn Không xác định KL AT HIV

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596

Cảm ơn
    43
    Vậy em mới chỉ được 1 lần thôi hả anh chị? Hay tính cả ở Hòa Hảo với Paster là 2 lần ạ?

Cảm ơn
    2,578
    Vậy em mới chỉ được 1 lần thôi hả anh chị? Hay tính cả ở Hòa Hảo với Paster là 2 lần ạ?
    Tính KQ của Pastuer

Cảm ơn
    43
    Sáng nay nói chuyện với 1 anh tư vấn em cũng thấy nhẹ lòng rồi anh chị ạ. Qua tết em sẽ lên Paster xét nghiệm lại

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Nếu bạn xét nghiệm hai nơi đều không xác định,nếu thêm một lần nữa xét nghiệm mà vẫn không xác định tức là bạn không bị nhiễm là âm tính.

Đó là nguyên tắc kết luận máu,nếu xét nghiệm 3 lần đều kết quả không xác định tức là không nhiễm.

Cảm ơn
    43
    Anh Tuấn hiểu nhầm ý em rồi,ý em là em có 2 hành vi quan hệ ngày 20/11/2014 và 5/12/2014,tính đến ngày em gửi máu ở Hòa Hảo để XN ở Paster là 6 tuần là 8 tuần. Mà em chỉ có 1 lần không xác định,vậy em phải xét nghiệm nữa đúng không ạ?

Cảm ơn
    2,578
    Anh Tuấn hiểu nhầm ý em rồi,ý em là em có 2 hành vi quan hệ ngày 20/11/2014 và 5/12/2014,tính đến ngày em gửi máu ở Hòa Hảo để XN ở Paster là 6 tuần là 8 tuần. Mà em chỉ có 1 lần không xác định,vậy em phải xét nghiệm nữa đúng không ạ?
    Bạn có nguy cơ đâu mà 2 với 3??

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    18
    Bạn nên tin vào sự tư vấn của các anh,2 lần quan hệ đó bạn hoàn toàn không có nguy cơ nên ko thể tính thời gian được,chắc chắn sẽ AT thui.

17. Những thành viên đã cảm ơn peheounin cho bài viết này:

riki099 (03-02-2015)

Cảm ơn
    43
    Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    Bạn có nguy cơ đâu mà 2 với 3??
    Em biết là hành vi của em theo những người em đã hỏi và được tư vấn thì đều khẳng định không có nguy cơ luôn. Cả trường hợp em dùng tay cho người đó có dính chất dịch hôi(em không biết phải tinh dịch không),còn lúc người ta xuất tinh em cũng không có chạm vào ngay,1 phút sau em mới lấy quần lau xong bận vào thì anh chị cũng bảo không có nguy cơ luôn.
    Em định qua Tết sẽ XN tiếp,cảm ơn anh Songchung và BQT đã tư vấn cho em trước đây,giờ chỉ còn đợi các lần XN tiếp theo thôi ạ

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    22
    Khổ bạn quá phải sống thêm 14 ngày lo lắng, chờ đợi nữa. Tại sao lại như thế nhỉ? trước 2 nguy cơ này bạn có nguy cơ nào khác không? Mong bạn at

Cảm ơn
    43
    Trích dẫn Gửi bởi xuandieu8893 Xem bài viết
    Khổ bạn quá phải sống thêm 14 ngày lo lắng, chờ đợi nữa. Tại sao lại như thế nhỉ? trước 2 nguy cơ này bạn có nguy cơ nào khác không? Mong bạn at
    Mình dự định qua tết mới đi XN,anh tư vấn đi cùng mình bảo như vậy. Ngoài 2 lần qhệ đó mình thề chưa có lần nào nữa hết. Mình cũng không có hút chích ma túy luôn. Sáng nay mình xác định 1 là ât,2 là bị nhiễm và đi điều trị. Mà giờ KQ lưng lửng,không biết có phải mẫu máu cũ mình xn ở Hòa Hảo Combo bị nghi ngờ,sau đó là Hòa Hảo lấy mẫu đó gửi luôn,không biết Combo bên Paster có giống ở Hòa Hảo không,mình hi vọng vậy

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    22
    Mình nghĩ là mẫu máu đó có vấn đề vì lấy cùng ngày với kết quả nghi ngờ kia. Bạn cũng đừng quá lo lắng, bạn khẳng định vậy là tốt rồi. Bạn có kết quả không xác định còn hơn là dt, bạn vẫn còn nhiều hy vọng lắm. 3 lần kết quả không xác định là at mà, cố lên bạn sẽ âm tính thôi.

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này