Trang 11 của 112 Đầu tiênĐầu tiên ... 9101112132161111 ... CuốiCuối
Kết quả 201 đến 220 của 2223

Chủ đề: Những người có dòng máu quý tộc (tập 2)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    37
    Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    Tác dụng phụ tùy cơ địa mỗi người, tác dụng phụ còn gọi là phục hồi hệ miễn dịch sau 2 tuần trở đi khi đưa thuốc vào cơ thể. Tác dụng phụ thường xảy ra sa 2 tuần dùng thuốc và kéo dài đến 6 tuần hoặc 2 tháng và giảm dần, thức ăn ko làm mất tác dụng cả thuốc, thường viên 3 trong 1 khuyến cáo uống khi bụng đói tránh ăn thức ăn có nhiều dầu mở chất béo và thức uống có chất kích thích như rượu bia
    e chưa có tác dụng phụ gì thì cũng có nghĩa là hệ phục hồi miễn dịch của em nó chưa được phục hồi hả anh ?

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi huongthien Xem bài viết
    e chưa có tác dụng phụ gì thì cũng có nghĩa là hệ phục hồi miễn dịch của em nó chưa được phục hồi hả anh ?
    Ko phải cứ có tác dụng phụ mới gọi là phục hồi hệ miễn dịch, có người từ khi bắt đầ uống đến khi chết ko hề gặp tác dụng phụ mà CD4 lên ào ào, Nế cơ địa tốt hầu như ko hề có tác dụng phụ, tác dụng phụ là do khi nhiễm người đó có nhiều mầm bệnh đến khi gặp thuốc hệ miễn dịch phục hồi song song đó vi trùng gây bệnh cũng mạnh lên, nên hai bên đánh nha người bệnh đờ ra vậy mới gọi là tác dụng ph

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    37
    Ko phải cứ có tác dụng phụ mới gọi là phục hồi hệ miễn dịch, có người từ khi bắt đầ uống đến khi chết ko hề gặp tác dụng phụ mà CD4 lên ào ào, Nế cơ địa tốt hầu như ko hề có tác dụng phụ, tác dụng phụ là do khi nhiễm người đó có nhiều mầm bệnh đến khi gặp thuốc hệ miễn dịch phục hồi song song đó vi trùng gây bệnh cũng mạnh lên, nên hai bên đánh nha người bệnh đờ ra vậy mới gọi là tác dụng ph
    cảm ơn anh đã trả lời cụ thể . vậy mà e cứ tưởng phải có tác dụng phụ thì hệ miễn dịch mới phục hồi . e thường uống thuốc trước 10h30 gần 2-5p , sau khi đọc các cmt ở trên thì mai mốt sẽ uống đúng 10h30 .

Cảm ơn
    2,578
    cảm ơn anh đã trả lời cụ thể . vậy mà e cứ tưởng phải có tác dụng phụ thì hệ miễn dịch mới phục hồi . e thường uống thuốc trước 10h30 gần 2-5p , sau khi đọc các cmt ở trên thì mai mốt sẽ uống đúng 10h30 .
    Tham khảo thêm các chủ đề sau:
    Tại sao phải tuân thủ điều trị?

Các bệnh nguy hiểm kháng thuốc

Người nhiễm HIV không tuân thủ điều trị - Nguy cơ tử vong cao

Hỏi đáp về kháng thuốc HIV

Thảo luận thất bại điều trị và kháng thuốc phác đồ bậc 1

Nói thêm về kháng thuốc

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    18
    Mọi người ơi, em đc bs chẩn đoán bị u mềm lây vùng bẹn ở chân, vì mới phát hiện nên chưa có lây lan nhiều. Anh chị nào có kinh nghiệm chữa trị bày e với, e buồn qúa
    Cảm ơn mọi người.

Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi Raindn Xem bài viết
    Mọi người ơi, em đc bs chẩn đoán bị u mềm lây vùng bẹn ở chân, vì mới phát hiện nên chưa có lây lan nhiều. Anh chị nào có kinh nghiệm chữa trị bày e với, e buồn qúa
    Cảm ơn mọi người.
    Bạn nên đến BV Da Liễu hoặc BV chuyên khoa lao để khám và siêu âm chuẩn hơn, có thế đó là hạch bẹn

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    18
    Bạn nên đến BV Da Liễu hoặc BV chuyên khoa lao để khám và siêu âm chuẩn hơn, có thế đó là hạch bẹn
    Em đã được bs da liễu chuẩn đoán bệnh cách điều trị cho NCH duy nhất là mua kim tiệt trùng nạo nó ra, e thấy như vậy rất đau và không hợp lý. Em ko thể làm như vậy được, ac có ai chữa trị bệnh này chưa giúp em với

Cảm ơn
    2,578
    Em đã được bs da liễu chuẩn đoán bệnh cách điều trị cho NCH duy nhất là mua kim tiệt trùng nạo nó ra, e thấy như vậy rất đau và không hợp lý. Em ko thể làm như vậy được, ac có ai chữa trị bệnh này chưa giúp em với
    Nếu chữa như vậy là chưa đúng quy trình, bạn nên đến BV chuyên khoa lao khám và làm XN sinh thiết xem có bị lao hạch ko

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    55
    Các anh chị cho em kinh nghiệm với, từ hôm uống viên 127 đến giờ không hôm nào em có thể ngủ trưa đưa được. Do em uống thuốc khá trễ (10h50 tối, sáng 6h đã dậy đi làm), nên em muốn ngủ trưa 1 chút, nhưng sao nằm xuống là nó hoảng loạn tin thần. Anh chi nào có kinh nghiệm giúp em với ạ (em uống được 32 ngày rồi). Em xin cảm ơn

Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi vietnamboth Xem bài viết
    Các anh chị cho em kinh nghiệm với, từ hôm uống viên 127 đến giờ không hôm nào em có thể ngủ trưa đưa được. Do em uống thuốc khá trễ (10h50 tối, sáng 6h đã dậy đi làm), nên em muốn ngủ trưa 1 chút, nhưng sao nằm xuống là nó hoảng loạn tin thần. Anh chi nào có kinh nghiệm giúp em với ạ (em uống được 32 ngày rồi). Em xin cảm ơn
    Bạn nên gặp BS chuyên điều trị cho bạn trình bày nhé, có thể do tác dụng phụ của thuốc làm tinh thần bạn lo lắng dẫn đến mất ngủ, Vì viên 3 trong 1 có viên EFV (Efavirenz) là ngyên nhân dẫn đến điều này

11. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

vietnamboth (06-05-2015)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    18
    Nếu chữa như vậy là chưa đúng quy trình, bạn nên đến BV chuyên khoa lao khám và làm XN sinh thiết xem có bị lao hạch ko
    Hình như a chưa biết như thế nào là bênh " U mềm lây" chỉ là những hạt giống mụn cóc nhỏ chỉ gặp ở trẻ em nhỏ và NCH, NCH nếu ko điều trị thì sẽ bị lây lan

Cảm ơn
    2,578
    Hình như a chưa biết như thế nào là bênh " U mềm lây" chỉ là những hạt giống mụn cóc nhỏ chỉ gặp ở trẻ em nhỏ và NCH, NCH nếu ko điều trị thì sẽ bị lây lan
    Mụn cóc ko có mềm, Tất cả NCH khi bệnh về da đều lây nhiễm cả, Songchng nói rùi, tùy bạn, nghe hay k là tùy

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    55
    Bạn nên gặp BS chuyên điều trị cho bạn trình bày nhé, có thể do tác dụng phụ của thuốc làm tinh thần bạn lo lắng dẫn đến mất ngủ, Vì viên 3 trong 1 có viên EFV (Efavirenz) là ngyên nhân dẫn đến điều này
    Dạ, em đọc cũng thấy có nói đến, nhưng hình như Việt nam mình không còn nguồn thuốc khác tân tiến hơn phải không anh Hiếu? em thấy đã loại bỏ viên Atripla (mà mình đang uống 127) ra khỏi phát đồ ưu tiên rồi do ảnh hưởng tâm lý như vậy. Mà bây giờ em không uống thì không còn thuốc nào để uống nữa. Uống các loại thuốc cũ hơn thì tác dụng phụ lại nhiều hơn.

Cảm ơn
    2,578
    Dạ, em đọc cũng thấy có nói đến, nhưng hình như Việt nam mình không còn nguồn thuốc khác tân tiến hơn phải không anh Hiếu? em thấy đã loại bỏ viên Atripla (mà mình đang uống 127) ra khỏi phát đồ ưu tiên rồi do ảnh hưởng tâm lý như vậy. Mà bây giờ em không uống thì không còn thuốc nào để uống nữa. Uống các loại thuốc cũ hơn thì tác dụng phụ lại nhiều hơn.
    Viên 127 là phác đồ Ưu tiên hay còn gọi là viên kết hợp 3 trong 1 =>
    Phác đồ phối họp 3 trong 1: Tdf/fdc - công dụng và tác dụng phụ

16. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

vietnamboth (06-05-2015)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    37
    Anh Vnboth uống A RV giống với số ngày em uống , bắt đầu từ 6/4 tính đến nay cũng đã 32 ngày . trước khi e biết bệnh thì ngủ trưa vẫn được nhưng từ khi biết có bệnh thì trưa ngủ không ngon giấc lắm . E nghĩ phần lớn là do tâm lý mình còn ảm ảnh về căn bệnh này và cũng do tác dụng của thuốc làm cơ địa mình thay đổi . chúc anh sớm khắc phục được tác dụng phụ

18. Những thành viên đã cảm ơn huongthien cho bài viết này:

vietnamboth (06-05-2015)

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    55
    Anh Vnboth uống A RV giống với số ngày em uống , bắt đầu từ 6/4 tính đến nay cũng đã 32 ngày . trước khi e biết bệnh thì ngủ trưa vẫn được nhưng từ khi biết có bệnh thì trưa ngủ không ngon giấc lắm . E nghĩ phần lớn là do tâm lý mình còn ảm ảnh về căn bệnh này và cũng do tác dụng của thuốc làm cơ địa mình thay đổi . chúc anh sớm khắc phục được tác dụng phụ
    Là do tác dụng phụ của EFV đó em, nó làm cho mình bị hoảng loạn, trầm cảm. Vì trước khi uống thuốc anh vẫn ngủ trưa bình thường.
    Em có bị nhịp tim nhanh lên không? Nhịp tim anh bây giờ có khi lên đến 100 (người bình thường chỉ trong khoản 80 thôi)

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    55
    Viên 127 là phác đồ Ưu tiên hay còn gọi là viên kết hợp 3 trong 1 =>
    Phác đồ phối họp 3 trong 1: Tdf/fdc - công dụng và tác dụng phụ
    Dạ nhưng từ hồi tháng 4, người ta đã loại viên này ra khỏi phát đồ ưu tiên do có tác dụng phụ liên quan đến thần kinh ạ. Em chỉ lo là nếu đổi thuốc thì em không có lựa chọn khác vì nguồn thuốc ở Việt nam mình không có loại tân tiến... Nên mấy nay âm thầm chịu đựng tình trạng này hic hic

Cảm ơn
    2,578
    Dạ nhưng từ hồi tháng 4, người ta đã loại viên này ra khỏi phát đồ ưu tiên do có tác dụng phụ liên quan đến thần kinh ạ. Em chỉ lo là nếu đổi thuốc thì em không có lựa chọn khác vì nguồn thuốc ở Việt nam mình không có loại tân tiến... Nên mấy nay âm thầm chịu đựng tình trạng này hic hic
    Làm gì có loại viên nào bạn??? Phác đồ đồ của nó nằm hết trong link đó

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    55
    dạ theo hướng dẫn thuốc thì không còn ưu tiên nữa đó anh

• There are now five Recommended regimens for antiretroviral therapy (ART)-naive patients—four integrase strand transfer inhibitor (INSTI)-based regimens and one ritonavir-boosted protease inhibitor (PI/r)-based regimen, as listed below:
      INSTI-Based Regimens
      :

• Dolutegravir/abacavir/lamivudine (DTG/ABC/3TC)—only for patients who are HLA-B*5701 negative (AI)
      • DTG plus tenofovir disoproxil fumarate/emtricitabine (TDF/FTC) (AI)
      • Elvitegravir/cobicistat/TDF/FTC (EVG/c/TDF/FTC)—only for patients with pre-ART CrCl >70 mL/min (AI)
      • Raltegravir (RAL) plus TDF/FTC (AI)

PI/r-Based Regimen:
      • Darunavir/ritonavir (DRV/r) plus TDF/FTC (AI)

• Two regimens previously classified as Recommended regimens have been moved to the Alternative regimens category, with the rationale stated below:
      • Atazanavir/ritonavir (ATV/r) plus TDF/FTC (BI)—Based on the results of a large comparative clinical trial showing a greater rate of discontinuation with ATV/r plus TDF/FTC because of toxicities when compared to (DRV/r or RAL) plus TDF/FTC
      • Efavirenz/TDF/FTC (EFV/TDF/FTC) (BI)—Based on concerns about the tolerability of EFV in clinical trials and practice, especially the high rate of central nervous system (CNS)-related toxicities and a possible association with suicidalit
      • nguồn http://aidsinfo.nih.gov/guidelines/h...t-guidelines/0

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    37
    Là do tác dụng phụ của EFV đó em, nó làm cho mình bị hoảng loạn, trầm cảm. Vì trước khi uống thuốc anh vẫn ngủ trưa bình thường.
    Em có bị nhịp tim nhanh lên không? Nhịp tim anh bây giờ có khi lên đến 100 (người bình thường chỉ trong khoản 80 thôi)
    e nói thiệt với anh . trường hợp của anh được các A/C BS bên tuvan... quan tâm nhiều và anh cũng làm xét nghiệm nhiều thứ . chứ bên e thì BS chỉ lấy mẫu máu của e 1 lần đề xét nghiệm rồi 1 tuần sau đó cho e uống A RV chứ không được xét nghiệm kỉ như anh đâu . bên em thì không thấy do nhịp tim , huyết áp gì hết . anh được các bs bên tuvan... quan tâm nhiều lắm . Chắc do anh quá lo lắng khi bị tác dụng phụ nhiều nên càng làm anh hoảng hơn , e cũng hiểu được tâm trạng của anh . có thể 1 thời gian nữa tác dụng phụ sẽ giảm dần , chúc anh mau khỏe .

Trang 11 của 112 Đầu tiênĐầu tiên ... 9101112132161111 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này