Trang 4 của 112 Đầu tiênĐầu tiên ... 234561454104 ... CuốiCuối
Kết quả 61 đến 80 của 2223

Chủ đề: Những người có dòng máu quý tộc (tập 2)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 2 lần trong 1 bài viết.
    ko biết ở VN sao, chứ bên Mỹ thì người có H khi sex với đối phương phải thông báo cho đối phương biết, cho dù có sử dụng 2-3 cái BCS. Nhưng một khi không thông báo, thì người có H bị ở tù liền. Ở VN không biết có luật đó ko.

nhưng mình rất sợ quen, vì hiện tại có 01 em đặt nặng tình cảm với mình (hỏi thăm đang làm gì, ở đâu, cứ đòi đi ăn uống, cafe xem phim) và 02 em thì ngày nào cũng vô chat chit nc... mình thì do buồn, mỗi khi không có kèo đi chơi với đám bạn cấp 2, 3, ĐH, hay công ty. Thì lại chat chit và đi cafe các em. Các em lại đặt nặng tình cảm... mình muốn tiếng tới, những nghĩ đển cảnh mình như vậy?

- Nói ra thì sợ csc em sợ, rồi đi rêu rao (mình đã thử cắt đứt liên lạc với cái em đặt nặng tình cảm với mình, ai ngờ em đó khủng bố điện thạoi, tin nhắn, fb , thậm chí vô fb bạn mình pm hỏi mình đang ở đâu làm gì).
    - Không nói thì sợ khi đi quá xa, dù có biện pháp bảo vệ... nhưng ai biết được sự cố.

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi YeuDoiDiNhe Xem bài viết
    ko biết ở VN sao, chứ bên Mỹ thì người có H khi sex với đối phương phải thông báo cho đối phương biết, cho dù có sử dụng 2-3 cái BCS. Nhưng một khi không thông báo, thì người có H bị ở tù liền. Ở VN không biết có luật đó ko.

nhưng mình rất sợ quen, vì hiện tại có 01 em đặt nặng tình cảm với mình (hỏi thăm đang làm gì, ở đâu, cứ đòi đi ăn uống, cafe xem phim) và 02 em thì ngày nào cũng vô chat chit nc... mình thì do buồn, mỗi khi không có kèo đi chơi với đám bạn cấp 2, 3, ĐH, hay công ty. Thì lại chat chit và đi cafe các em. Các em lại đặt nặng tình cảm... mình muốn tiếng tới, những nghĩ đển cảnh mình như vậy?

- Nói ra thì sợ csc em sợ, rồi đi rêu rao (mình đã thử cắt đứt liên lạc với cái em đặt nặng tình cảm với mình, ai ngờ em đó khủng bố điện thạoi, tin nhắn, fb , thậm chí vô fb bạn mình pm hỏi mình đang ở đâu làm gì).
    - Không nói thì sợ khi đi quá xa, dù có biện pháp bảo vệ... nhưng ai biết được sự cố.
    Chủ đề: Tội lây truyền và cố ý truyền HIV cho người khác

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    37
    Trích dẫn Gửi bởi YeuDoiDiNhe Xem bài viết
    ngày mai, 15/4, tròn 5 tháng uống ẢV 3ín và 1 tháng uống INH. 04 tháng ARV thấy sức khỏe tốt, tháng vừa rồi uống thêm INH hình như làm cho bụng khó tiu, bình thường ngày ăn 5-6 cử, nay còn ăn được 4-5 cửa, do không có cảm giác đói, mà bụng cứ hơi đầy đầy... cũng maynuoosng INH không bị gì..... ^^ Sức khơả tốt, CD4 tăng cao, tháng sau được làm CD4 rồi, tiện thể tự bỏ tiền tuối ra Pasteur đi làm tải lượng luôn ^^
    xét nghiệm tải lượng HIV mục đích để làm gì vậy bạn ? mình không biết

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,922
    Trích dẫn Gửi bởi huongthien Xem bài viết

Để biết nồng đồ vi rút trong máu.Xét nghiệm này cũng dùng trong vấn đề điều trị kháng thuốc.Nếu một người nồng độ vi rút dưới ngưỡng cửa phát hiện thì sức khỏe tốt.

Cảm ơn
    596
    Bạn tham khảo thêm ở chủ đề này:

Chủ đề: Xét nghiệm tải lượng virus HIV

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    55
    mình thật sự không phải phóng túng, nhưng thôi, chuyện cũng qua rồi, giờ mình chỉ muôn sống vì ba mẹ và gia đình, thật sự những ngày tháng trước mắt với mình sẽ rất khó khăn.
    Mình đã 12 ngày uống ARV rồi, mức độ tác dụng phụ cũng đã gần quen... mình chỉ mong việc giáo dục về HIV/AIDS nên rộng rãi hơn nữa để người ta biết sợ và tránh, kêu gọi mọi người xét nghiệm để không lây lan cho người khác.
    Mà tại sao không xét nghiệm bắt buộc HIV ta? để người ta biết bệnh rồi đi trị, và không ảnh hưởng người khác.... thật sự khó sống...

Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi vietnamboth Xem bài viết
    mình thật sự không phải phóng túng, nhưng thôi, chuyện cũng qua rồi, giờ mình chỉ muôn sống vì ba mẹ và gia đình, thật sự những ngày tháng trước mắt với mình sẽ rất khó khăn.
    Mình đã 12 ngày uống ARV rồi, mức độ tác dụng phụ cũng đã gần quen... mình chỉ mong việc giáo dục về HIV/AIDS nên rộng rãi hơn nữa để người ta biết sợ và tránh, kêu gọi mọi người xét nghiệm để không lây lan cho người khác.
    Mà tại sao không xét nghiệm bắt buộc HIV ta? để người ta biết bệnh rồi đi trị, và không ảnh hưởng người khác.... thật sự khó sống...
    XN HIV là XN tự nguyện, chỉ bắt buộc trong một số trường hợp theo quy định. Bạn tìm hiểu thêm trong diễn đàn này: Vấn đề pháp lý có liên quan HIV/AIDS

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    55
    dạ ý em là có nhiều ng ko biết mình bệnh nên vẫn lây cho ng khác, nếu xét nghiệm bắc buộc thì ng ta sẽ uống thuốc và khi lượng VL xuống thấp thì hạn chế lấy cho người khác.
    Chứ theo em thì còn có rất nhiều người bị mà ko biết mình bị, vẫn là nguồn lây nhiễm cho ng khác, gieo rắc đau đớn cho nhiều gia đình....
    Mà thôi, cũng tại vì mình ko cẩn thận ko trách ai được

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    2
    Được cảm ơn 1 lần.
    Chào mọi người ạ.
    Em biết mình bị H cách đây 3 tháng tức là trước tết âm lịch. Do bị cúm lâu khỏi em đi khám sức khoẻ toàn diện và nhận được tin sét đánh ngang tai. Tại thời điểm khám sức khoẻ CD4 của em gần 500 và bác sĩ nói em có thể đã nhiễm H các đây 5-7 năm rồi nhưng em không hề biết. Lúc đấy em đã thực sự rất tuyệt vọng và mất hết niềm tin về cuộc sống. Vì thú thực nếu không nhiễm bệnh thì không bao giờ em để ý về công tác tuyên truyền phòng chống bệnh này. Sau thời gian tìm hiểu trên mạng trong nước và nước ngoài em hiểu được tương lai gần chúng ta sẽ có may mắn được chữa trị khỏi bởi vacine hoặc ít nhất có những loại thuốc tốt hơn để cho chúng ta có cuộc sống ổn định hơn. Liều thuốc an thần duy nhất của em là diễn dàn này, em đọc đi đọc lại rất nhiều lần hội những người có dòng máu quý tộc phần 1 để hiểu hơn về bệnh và cách sống chung với nó. Em cảm ơn các anh chị và các bạn rất nhiều vì 3 tháng qua nếu không có diễn đàn em không biết mình sẽ vượt qua cú shock này như thế nào.
    Do sống tại Hà Nội nên em có tới bệnh viện nhiệt đới trung ương trong bệnh viện bạch mai điều trị và có xin bác sĩ được điều trị tự túc vì những lý do cá nhân. Từ ngày uống viên thuốc đầu tiên tới nay cũng được gần 3 tháng. Trải qua tháng đầu tiền phản ứng phụ của thuốc như say oto thì bây giờ cuộc sống của em đã trở lại bình thường. Bác sĩ có bán cho em loại thuốc T.E.E viên 3 trong 1( là viết tắt của 3 loại thuốc theo như em đọc trong diễn đàn). Viên mầu hồng một mặt có chữ m171 em có tìm hiểu trên diễn đàn nhưng hình như không ai có số này giống em, em muốn hỏi các anh chị admin diễn đàn thông tin của thuốc này ạ ( thuốc mylan sản xuất) em cám ơn anh chị rất nhiều ạ.
    Thực sự không biết là vui hay buồn nhưng từ khi biết bệnh của mình em thấy cuộc sống ý nghĩa hơn rât nhiều. Em không quan tâm mình còn bao lâu nữa nhưng mỗi ngày thức dậy việc đầu tiên là vào diễn đàn đọc tâm sự của mọi người và coi như mình có thêm 1 ngày nữa. Làm được nhiều việc ý nghĩa hơn và biết thương những người sống xung quanh mình hơn. Em mong chúng ta cùng nhau vượt qua những ngày tháng này vì cũng không còn bao lâu nữa căn bệnh sẽ được chữa trị hoàn toàn. Còn nếu là người không may mắn, em vẫn hạnh phúc vì mình đang cố sống đủ những ngày ý nghĩa của cuộc đời mình

10. Những thành viên đã cảm ơn Tuonglaiphiatruoc cho bài viết này:

lolang111111 (23-09-2016)

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi Tuonglaiphiatruoc Xem bài viết
    Chào mọi người ạ.
    Em biết mình bị H cách đây 3 tháng tức là trước tết âm lịch. Do bị cúm lâu khỏi em đi khám sức khoẻ toàn diện và nhận được tin sét đánh ngang tai. Tại thời điểm khám sức khoẻ CD4 của em gần 500 và bác sĩ nói em có thể đã nhiễm H các đây 5-7 năm rồi nhưng em không hề biết. Lúc đấy em đã thực sự rất tuyệt vọng và mất hết niềm tin về cuộc sống. Vì thú thực nếu không nhiễm bệnh thì không bao giờ em để ý về công tác tuyên truyền phòng chống bệnh này. Sau thời gian tìm hiểu trên mạng trong nước và nước ngoài em hiểu được tương lai gần chúng ta sẽ có may mắn được chữa trị khỏi bởi vacine hoặc ít nhất có những loại thuốc tốt hơn để cho chúng ta có cuộc sống ổn định hơn. Liều thuốc an thần duy nhất của em là diễn dàn này, em đọc đi đọc lại rất nhiều lần hội những người có dòng máu quý tộc phần 1 để hiểu hơn về bệnh và cách sống chung với nó. Em cảm ơn các anh chị và các bạn rất nhiều vì 3 tháng qua nếu không có diễn đàn em không biết mình sẽ vượt qua cú shock này như thế nào.
    Do sống tại Hà Nội nên em có tới bệnh viện nhiệt đới trung ương trong bệnh viện bạch mai điều trị và có xin bác sĩ được điều trị tự túc vì những lý do cá nhân. Từ ngày uống viên thuốc đầu tiên tới nay cũng được gần 3 tháng. Trải qua tháng đầu tiền phản ứng phụ của thuốc như say oto thì bây giờ cuộc sống của em đã trở lại bình thường. Bác sĩ có bán cho em loại thuốc T.E.E viên 3 trong 1( là viết tắt của 3 loại thuốc theo như em đọc trong diễn đàn). Viên mầu hồng một mặt có chữ m171 em có tìm hiểu trên diễn đàn nhưng hình như không ai có số này giống em, em muốn hỏi các anh chị admin diễn đàn thông tin của thuốc này ạ ( thuốc mylan sản xuất) em cám ơn anh chị rất nhiều ạ.
    Thực sự không biết là vui hay buồn nhưng từ khi biết bệnh của mình em thấy cuộc sống ý nghĩa hơn rât nhiều. Em không quan tâm mình còn bao lâu nữa nhưng mỗi ngày thức dậy việc đầu tiên là vào diễn đàn đọc tâm sự của mọi người và coi như mình có thêm 1 ngày nữa. Làm được nhiều việc ý nghĩa hơn và biết thương những người sống xung quanh mình hơn. Em mong chúng ta cùng nhau vượt qua những ngày tháng này vì cũng không còn bao lâu nữa căn bệnh sẽ được chữa trị hoàn toàn. Còn nếu là người không may mắn, em vẫn hạnh phúc vì mình đang cố sống đủ những ngày ý nghĩa của cuộc đời mình
    Hiện tại thuốc bạn đang uống có nguồn SX từ Ấn Độ, Do Bộ Y Tế VN nhập về thông qua quỷ toàn cầu của chính Phủ Mỹ. Bạn ko cần biết nó mang tên gì, chỉ cần nhìn vào lọ thuốc có đủ 3 thuốc kết hợp: Tenofovir + Lamivudine + Efavirenz (300/150/600mg) Là đúng và đủ hàm lượng thuốc

12. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

Tuonglaiphiatruoc (15-04-2015)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    2
    Được cảm ơn 1 lần.
    Cho em hỏi thêm ạ, bác sĩ kê đơn có dặn uống 2 tiếng sau khi ăn tối. Em chọn giờ uống là 9.30 tối hằng ngày và chưa bao giờ lệch 10 phút. Tuy nhiên có nhiều lần thời gian uống thuốc chỉ sau khi ăn tối 1 tiếng hoặc 30 phút có ảnh hưởng quá nghiêm trọng tới việc uống thuốc không ạ?
    Em cám ơn nhiều

Cảm ơn
    2,578
    Cho em hỏi thêm ạ, bác sĩ kê đơn có dặn uống 2 tiếng sau khi ăn tối. Em chọn giờ uống là 9.30 tối hằng ngày và chưa bao giờ lệch 10 phút. Tuy nhiên có nhiều lần thời gian uống thuốc chỉ sau khi ăn tối 1 tiếng hoặc 30 phút có ảnh hưởng quá nghiêm trọng tới việc uống thuốc không ạ?
    Em cám ơn nhiều
    ARV bạn uống đến chính xác 100% giờ, tức cách nhau 24g => 21g30 mỗi tối uống 1 viên. Lý do tại sau bạn xem chủ đề này:
    Tại sao phải tuân thủ điều trị?

Các bệnh nguy hiểm kháng thuốc

Người nhiễm HIV không tuân thủ điều trị - Nguy cơ tử vong cao

Hỏi đáp về kháng thuốc HIV

Nói thêm về kháng thuốc

Thảo luận thất bại điều trị và kháng thuốc phác đồ bậc 1

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    2
    Được cảm ơn 1 lần.
    Dạ em có đọc và có tuân thủ ạ. Chỉ có một số lần em uống sớm hơn hoặc muộn hơn không quá 5 phút , thì trên diễn đàn em có thấy anh chị nói không ảnh hưởng quá nặng . Điều em băn khoăn chỉ là theo như bác sĩ dặn uống thuốc sau khi ăn 2 tiếng nên em thường ăn tối lúc 7.30 nhưng có vài lần 8h hoặc 8.30 mới ăn tối, như vậy có ảnh hưởng nặng tới viên 3 trong 1 em đang uống không ạ

Cảm ơn
    2,578
    Dạ em có đọc và có tuân thủ ạ. Chỉ có một số lần em uống sớm hơn hoặc muộn hơn không quá 5 phút , thì trên diễn đàn em có thấy anh chị nói không ảnh hưởng quá nặng . Điều em băn khoăn chỉ là theo như bác sĩ dặn uống thuốc sau khi ăn 2 tiếng nên em thường ăn tối lúc 7.30 nhưng có vài lần 8h hoặc 8.30 mới ăn tối, như vậy có ảnh hưởng nặng tới viên 3 trong 1 em đang uống không ạ
    Với người nhiễm HIV khi điều trị ARV thời gian đầu rất quan trọng cần tuân thủ đến 100%

17. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

Tuonglaiphiatruoc (15-04-2015)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    2
    BQT xóa vì ko phù hợp với chủ đề
    Lần sửa cuối bởi songchungvoi_HIV, ngày 15-04-2015 lúc 14:06.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    2
    Cả nhà cho e hỏi sao bsy của e ko dặn vụ ăn uống ta. Em toàn ăn no rồi uống thuốc. Vậy là sai ạ

Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi batdauvaketthuc Xem bài viết
    Cả nhà cho e hỏi sao bsy của e ko dặn vụ ăn uống ta. Em toàn ăn no rồi uống thuốc. Vậy là sai ạ
    Với viên 3 trong một có viên kết hợp Efavirenz viên này kỵ chất béo dầu mỡ chất kích thích, khuyến cáo uống sau ăn 2 đến 3 giờ tức uống lúc bụng đói tránh gây ảo giác do các chất béo có trong thức ăn làm tăng nồng độ thuốc.
    Như vậy giờ ăn tối ko được ăn dầu mỡ, sữa, các thức uống có chất kích thích như rượu bia

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    37
    Trích dẫn Gửi bởi Truong Xuan Xem bài viết
    Bạn tham khảo thêm ở chủ đề này:

Chủ đề: Xét nghiệm tải lượng virus HIV
    Vậy là xét nghiệm Tải lượng vỉrut là mình tự đi xét nghiệm ở pasteur chứ không phải ở opc lấy mẫu xét nghiệm cho mình ạh ?

Cảm ơn
    596
    Vậy là xét nghiệm Tải lượng vỉrut là mình tự đi xét nghiệm ở pasteur chứ không phải ở opc lấy mẫu xét nghiệm cho mình ạh ?
    Bạn muốn XN phải tự túc, XN này không có trong chương trình.

23. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

huongthien (15-04-2015)

Cảm ơn
    2,578
    NCH ko cần thiết làm XN này, XN này khi và chỉ khi CD4 giảm dưới 50% so với cách đây 6 tháng khi đã điều trị ARV được 24 tháng khi BS nghi ngờ kháng thuốc

25. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

huongthien (15-04-2015)

Trang 4 của 112 Đầu tiênĐầu tiên ... 234561454104 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này